Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Uchaguzi nchini Kenya mwaka 2022 minslet ijai Msikilizaji, ni kujuze baadhi ya taarifa tumekuandalia jioni hii. Aliyekuwa mgombea wa urais nchini Kenya kupitia muungano wa Azimio, Raila Odinga akataa matokeo yaliyompa ushindi William Ruto. Makamishna wanne waliojitenga na matokeo ya uchaguzi wa urais nchini Kenya wafafanua sababu za maamuzi yao. Na meli ya Umoja wa Mataifa iliyobeba nafaka yaondoka nchini Ukraine kuelekea barani Afrika. RFI. Karibu msikilizaji, tuanzie taarifa zetu nchini Kenya ambapo aliyekuwa mgombea wa urais kupitia muungano wa Azimio la Umoja wa One Kenya Raila Odinga amejitokeza na kuyakataa matokeo yaliyotangazwa na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi hapo jana, Wafula Chebukati, yaliyompa ushindi mpinzani wake William Ruto. Odinga amesema muungano wake utatumia mbinu zote za kisheria kupinga matokeo hayo. tumegundua hitilafu ambayo imefanyika katika IBC ambaye imejaribu kutaka kukiuka yale ambayo wakenya wenyewe walikuwa wamefanya. Tumeona yale ambayo imefanywa na yule mwenyekiti wa tume ya uchaguzi bwana uh, Wafula Chebukati kwa kujaribu kupendua ili uamuzi ya Wakenya. Anafanya hivyo bila kushauriana na wale wenzake ambaye wako pale pamoja naye katika tume ya uchaguzi. Sisi Wanakenya na wanaazimio tunapenda amani Hatutakubali. Nataka kurudia haya, hatutakubali mtu mmoja ajaribu kuleta vurugu katika taifa letu, kujaribu vile vile kubadilisha yale ambayo Wakenya wameamua kama watu moja. Wakenya hawatakubali, hatutakubali, tutazidi kutetea nchi yetu na katiba letu kama Wakenya, ili Kenya iweze kuendelea mbele. Sauti yake mwanasiasa mkongwe nchini Kenya, Raila Odinga, aliyewania urais wiki iliyopita. Kwingineko, makamishna wanne wa tume ya uchaguzi IEBC waliojiondoa katika dakika za mwisho hapo jana kabla ya kutangazwa kwa mshindi wa uchaguzi wa urais wamesisitiza kuwa hawakushirikishwa na mwenyekiti Wafula Chebukati kabla ya kutangaza matokeo ya mwisho. Wakiongozwa na Juliana Cherera, naibu mwenyekiti wa tume hiyo, makamishina hao wamesisitiza kuwa matokeo yaliyompa ushindi Ruto yalikuwa ni ya mwenyekiti peke yake. Katika ile tarakimu ambazo zimetolewa, uh, yale mahesabu hayaingiani ni vipi unaweza kusema umepata asilimia mia moja nukta sufuri moja sote tulienda shule na tukiangalia nukta sufuri moja ukiangalia katika valid votes hiyo ni kura elfu mia moja arobaini hizo kura tukiangalia jinsi mchakato umeendelea ni kura nyingi sana ambazo zinaweza kuleta tofauti sasa sisi tumesema yale makosa kama hayo hatukuhusishwa. Ni sauti yake naibu mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Kenya, Juliana Cherera. Wakazi wa Kisumu, magharibi mwa Kenya, ngome ya Raila Odinga, wameendelea kuwa watulivu wakisubiri tamko la kiongozi wao baada ya uamuzi wa hapo jana. Mwandishi wetu George Ajowi amezungumza nao kusikia hisia zao kuhusu uamuzi wa Odinga kuyakataa matokeo hayo na kupanga kwenda mahakamani. Kauli yake mimi naona niko sawa aende kotini vile amesema. Koti kiamua turudie election itakuwa sawa, haijakuwa sawa kwa sababu kwa hao ma commissioners wenyewe wako hapo hivyo, pia tunaona kama wanateta hawako kwa console. Sasa tuna tuna tuna tuna hofia iende ikawa watarudia election. Sina uhakika na hiyo election kama Chebukati atakuwa bado chairman wa IBC. Mwenyewe Yusuf Juma Mari. Kauli yangu naona Chebukati alifanya mambo yasiyofaa, lakini kuhusu ile ameona amesumuza vizuri. Heli tuende kwa uchaguzi kwa hiyo alafu tuone tena kwa hiyo. Eh, mimi naitwa Alphonse Gol. Si mbaya sana kulingana vile Raila pia ameongelesha wananchi. Tumechoka na vita kwa sababu ukiona hapa Kisumu utulivu iko tuendelee maisha, na mwenye alikuwa ametangazwa ni president kwa jina ni Ibrahim Mondi. Sisi kama wananchi wa Kisumu hatukuingiliwa vizuri na hiyo results, lakini tumetulia. Hiyo hatua yenye amechukua ya kwenda koti, hiyo ndio hatua yenye sheria inataka. Sisi kama wananchi tunafaa tutulie, tungoje ch, koti itasema nini, ili tuone kama justice tutapata justice kama watu wa Kenya ni wakazi wa Kisumu walipozungumza na mwandishi wetu George uh, Joe. Kwa sasa tunaungana na mchambuzi wetu nam, naelekezwa kwamba tuendelee kidogo katika ngome za rais mteule William Ruto nyumbani kwake huko Sugoi, kwa siku ya pili leo sherehe zimeendelea kushuhudiwa kama anavyoripoti mwandishi wetu Carol Core. <todicum> Hapa eneo la Sugoi, wakazi wakiwemo baadhi ya viongozi wamekusanyika kuendelea na sherehe licha ya kuwa Ruto na familia yake bado wapo Nairobi. Majirani yake wakiwa na haya ya kusema emja wa Mungu watu wengine yake, tukitazama hapa hapa unaona msinga Nicholas Bitok ni mjumbe anayemwakilisha Ruto eneo la Sugoi. Uh, Ruto amekuwa ni hasla, amekuwa akieneza sana agenda ya Hasla Nation na vijana ambao wengi wao wamekuwa wafuasi wake wana matumaini makubwa. Mimi natoka West Pokot. Nimekuja mpaka hapa Sugoi na pikipiki. Na kwa kufurahia kutoka kwa moyo, hata unavyoniona hivi, sijalala, hata sijui bibi yango kwa wapi kwa sababu ya furaha. Wazee waliombariki kuwa kiongozi, nao wamejawa na furaha. Watu walienda kwao, akapata baba yake, akamweleza baba yake akakata wase akakuja Ruti tena ya pili, akaenda huko akaenda kuongea baba, akakata wakaruti watatu na hii wase. Wakati walienda huko, akapeleka rafiki yenye ilikuwa anajua ni rafiki ya baba ya Ruti, kaenda kuambia hiyo msee. Akanyamaza, hiyo msee akaambia watu wakikuja kwako kuomba mshana, pana Ruti shanga mboga yenye tunakula hapa tunatoanga kwake. Ukipata mgeni ukitaka kuku nakimbia kwake, unanunua kuku, ukitaka ndizi kwake iko na mandizi mingi. Tayari matokeo ya uchaguzi wa Agosti 9 yamesha chapisha kwenye gazeti rasmi la serikali. Carol Corir, Eldoret, RFI Kiswahili, kutoka kule Eldoret. Kwa sasa tuungane na Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa mjini Bungoma. Daktari, hujambo? Na pengine kwa matukio yaliyotokea hivi leo, je, ulitarajia kauli ya Odinga kuwa anakataa matokeo na atatumia njia za kisheria ya kupinga matokeo hayo? Sijambo radangu mislet. Uh, bila shaka matokeo ya leo hayakutushangaza kwa sababu baada ya matokeo jana kutangazwa na mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi Wafula Chebukati kidogo kulikuwa na mnong'ono katika kambi la Azimio, na ili hali upande mwingine ulikuwa akisherekea, upande wa Kiruto ulikuwa akisherekea, upande ule ambao unakurubiana kabisa na Raila Odinga, sehemu ya Azimio. Na tumeona tumeshuhudia jana pia makamishna wanne wakitoa taarifa kwa waandishi wa habari wakijinasua kutoka kwa ile matangazo ambayo iliweza kutangazwa na Wafula Chebukati, na hata leo mida ya saa kumi nusu wapo hivo tena Nairobi Serena, na ikawa kwamba tena wakakataa yale matokeo, kwamba hawangependa kujihusisha na matokeo. Lakini ningependa kusema hivi kwamba kukataa sio kubaya, lakini wale makamishna pia nafikiri, mambo ya hesabu tuachie mafundi wenyewe. Kuna wale watu ambao wameelimishwa kihesabu, wale watu ambao kwa sababu tunasema ni statisticians wenyewe waweza kupiga hesabu. Kuna ile hesabu ambayo imejitokeza pale 0.11 na kutranslate kuwa ni 142,000 votes. No. hesabu hiyo nafikiri, wale, wale makamishna wangeweza, wangeweza kupata nafasi nzuri sana ya kuconsult wale watu ambao wanafunza statistics, wale weledi wangeweeleza ni kwa nini hizo hesabu mm, hazilingani pale, naam, pengine na, na, na. Kwa hilo swala la makamishna wamesisitiza kuwa hawakushirikishwa na mwenyekiti Wafula Chebukati katika matangazo ya mwisho. Hii yeah, ikoje? Unafikiri nini kitafanyika hapa? Turejee nyuma kidogo so, ambazo ni fomu zilizoonyesha matokeo ya rais katika kila kituo cha upigaji kura ziliwekwa pale pale Jumanne e, jioni za mwisho. Nafikiri ziliwekwa pale Jumatano e, a kwamba matokeo haya yalikuwa hadharani tangu wakati ule, na kilichobaki ni kuchukua tu kalkuleta, kuchukua hesabu tu, hesabu eh, ile ya kuongeza hesabu eh, ambayo zozote tulipitia shule ya msingi na shule ya upili tulipitia hesabu hiyo mm. kujumulisha mm -hmm. ni kwamba eh, tunaanza kujumuliza, ni wakati gani ambao makamishana hao waliona kwamba kuna tatizo mm. Naam daktari... Awe uaam molian nam daktari, kwa, kwa daktari kwamba, kidogo kwa... tukomee hapo kwa sasa tupumzike kidogo kisha tutarejea ah, asante, shukrani. Uchaguzi nchini Kenya mwaka 2022 Kwingineko, msikilizaji, nchi ya Burundi imeanza kutuma wanajeshi wake mashariki mwa DRC, ambapo watasaidia kuimarisha usalama kwenye eneo hilo, mpango ulioungwa mkono na nchi saba wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, jeshi la Kongo limesema. Mwandishi wetu William Basimike ametutumia ripoti ifuatayo. Katika tangazo moja Jumatatu, msemaji wa operesheni za kijeshi zinazoitwa Sukola ya pili kusini mwa mkoa wa Kivu Kusini, luteni Mark Elongo amehakikisha uwepo huo wa askari wa Burundi wanaokadiriwa kuwa zaidi ya mia sita. Kikosi hiki cha Burundi ambacho kwa sasa kiko katika kituo cha kijeshi cha Luberizi kilingia Kongo kulingana na mfumo wa kuunganisha vikosi vya amani vilivyotetewa na marais wa nchi za jumuiya ya afrika mashariki EAC kikosi kazi ki, chini ya uongozi wa jeshi la FRD kina dhamira ya kufuatilia makundi yote ya kigeni na ya ndani yenye silaha ili kurejesha amani iliyoahidiwa na mkuu wa majeshi ya Kongo, Rais Felix Chisekedi Chilombo. Hata hivyo, baadhi ya asasi za kiraia katika wilaya za Uvira, Fizi na Mwenga zinabaki katika hali ya subiri tuone. Majaliwa Kanazi ni kiongozi wa uratibu wa asasi za kiraia katika mji wa Uvira. Anaeleza, sisi tuko kwenye mashaka makubwa sana kuona Kongo inaweza kuingia kwa masuala ya kusinyema acor na hizi nchi jirani. Jeshi la Kongo limetoa wito kwa raia wa Kivu Kusini kutulia na kushirikiana kwa uwazi na vikosi hivyo ili kukomesha uwepo wa makundi yenye silaha katika eneo hili la mashariki ya Kongo. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Mapigano kati ya jeshi la Kongo FARDC na waasi wa M23 yameripotiwa kuzuka tena asubuhi ya leo katika eneo la Rushuru, Kivu Kaskazini, baadhi ya vyanzo katika eneo hilo vikisema raia watatu waliuawa huku wengine wawili wakijeruhiwa katika tukio la boni bomu, kunradhi, lililorushwa na waasi hao katika kijiji cha Chakera eneo la Ruanguba. Shirika la kimataifa la wahamiaji IOM katika taarifa yake hapo ya jana limeangazia kuwatambua wakimbizi wa ndani milioni 5.1 waliolazimika kuhama makazi yao mashariki mwa nchi ya DRC, shirika hilo likisema takwimu hizo ni ishara ya hali mbaya ya usalama, magonjwa na majanga ya asili yanayoikumba taifa hilo. RFI Goma 98.0 FM. Meli ya Umoja wa Mataifa iliyobeba shehena ya nafaka kuelekea baharini Afrika barani y Afrika kuna radhi kufuatia makubaliano ya kukabiliana na mzozo wa chakula duniani imeondoka nchini Ukraine. Mwandishi wetu Jupite Mayaka ana taarifa hiyo. Ripoti zinasema meli hiyo itafikia katika bandari ya Jibuti kabla ya kuwasilisha shehena hiyo ya nafaka yenye tani 23 ya ngano nchini Ethiopia. Hii ni shiana ya kwanza kupitia shirika la mpango wa chakula duniani kuondoka nchini Ukrain kuelekea barani Afrika tangu Urusi kuivamia Ukrain mwezi Februari, na serikali ya Jibuti imesema inaamini shiana mbili au tatu za wiana hizo zitasafirishwa hivi karibuni. Mwezi uliopita nchi za Ukrain na Urusi ambazo ni wauzaji wakubwa wa, wa, wa nafaka duniani walifanya makubaliano na Umoja wa Mataifa na Uturuki wa kufungua usafirishaji wa nafaka katika Bahari Nyeusi baada ya uvamizi huo. Shirika la WFP limesema idadi ya watu milioni 345 kutoka mataifa 82 wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula na huenda wengine kutoka nusu ya mataifa hayo wakaangamia iwapo hawatapokea msaada wa kibinadamu. Kundi la kijihadi la The Support Group for Islam and Muslims linalofungamana na Al Qaida limekiri kutekeleza mauaji ya mamluki wanne wa kundi binafsi la kiusalama la Urusi Wagner katika shambulio la kushtukiza katikati mwa Mali, limesema kundi linalofuatilia shughuli za wanajihadi SITE. Maelfu ya watu wamekusanyika hivi leo katika mji wa Marikana nchini Afrika Kusini kuadhimisha miaka kumi tangu mauaji ya wa wafanyakazi thelathini na wanne waliouawa wakiandamana, ambapo pia wengine 78 walijeruhiwa katika tukio hilo lililotekelezwa na polisi. Hata hivyo, miaka kumi baadaye, manusura na familia za waathiriwa bado zinadai haki. Rais wa Urusi Vladimir Putin ameshtumu Marekani kwa kujaribu kurefusha mzozo wa Ukraine, wakati huu milipuko ikishuhudiwa kwenye kituo cha kijeshi cha Urusi katika eneo linalodhibitiwa na Urusi, Krimea.