Saa 12 kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. George Ajoi. Miongoni mwa utakayoyasikia jioni hii ni pamoja na watu 21 wafa katika ziwa Albert mashariki mwa DRC, nchi za Afrika zinazozalisha mafuta kwa wingi zatafuta mbadala wa nishati chafuzi, na tume ya Ulaya yatenga euro bilioni 210 kama mpango kuachana na utegemezi wa nishati kutoka Urusi. Karibu katika matangazo haya Alhamisi ya leo. Watu 21 wafa maji katika ziwa Albert mashariki mwa DRC baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuzama katika eneo la Anoke, kilomita zaidi ya 150 kaskazini mashariki mwa Bunia. Maelezo zaidi na Erikson Luhembwe, mwandishi wetu wa Beni. Afisa wa safari za majini katika ziwa Albert mkoani Ituri mashariki mwa DRC asema ajali ilitukia kwenye mpaka wa tarafa la Wagongo na Mokambo. Banyama Godefroi, afisa wa polisi, shughuli za uokozi zimefanyikiwa kuopoa makumi ya maiti na manusura zaidi ya kumi Kupelekwa hospitalini kwa ajili ya matibabu. Operesheni za tafuta tafuta tafuta, zaendelea katika ziwa Albert. Kabaka unemchan mkuu kiongozi wa tarafa la Mahagi, basi maiti zaidi na ikisatoka nabaki kidogo sasa machache kidogo sana nabaki kwa machi. Boti ilikuwa ikisafiri kutoka Mahagi Port kwa kuelekea Chomia na abiria zaidi ya 40 zimesema duru rasmi. Erickson Luhembwe, Beni, Erefi Kiswahili. Mahakama ya Umoja wa Mataifa imethibitisha kuwa mshukiwa mwingine wa mauaji ya kimbari nchini Rwanda, Fanis Munyarugarama, alifariki mwaka 2002 mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Munyarugarama alikuwa miongoni mwa washukiwa watano wa mwisho ambao walikuwa hawajulikani waliko Msikilizaji, biashara zimeendelea kushamiri kwenye mji wa Kisumu wakati huu kongamano la kimataifa la Africity likiendelea, ambapo baadhi ya sekta zimeshuhudia ongezeko la wateja. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka amepiga kambi mjini Kisumu na kututumia ripoti ifuatayo. Miongoni mwa wafanyabiashara jijini Kisumu wanaofurahia ugeni huu mkubwa ni wamiliki wa hoteli wanaojishughulisha na usafiri wa magari na pikipiki maarufu kama bodaboda zinazowasafirisha wageni. Wachuuzi katika barabara hii ya Jomo Kenyatta wiki hii wamekuwa wakifungua biashara zao mapema na kuendelea mpaka usiku sana. Biashara imeinuka kidogo kulingana na wale wageni wamekuja, biashara kidogo imeongezeka. Hata hivyo, sio wote wanaopata faida. Mchuuzi huyu anauza vinywaji baridi katikati ya jiji hili biashara. Upande huu wa Jomo Kenyatta, biashara iko chini sana. Bovins Ochieng ni mkurugenzi wa biashara katika kaunti ya Kisumu hali ya biashara imekuwa mzuri, kwa sababu wafanyabiashara wa hapa na pale wameweza kupata wageni. Utawapata kwa mahoteli, utawapata kwa entertainment joints, unawapata kwa, kwa masoko yetu. Mashirika ya ndege nayo yameongeza safari zao, hasa kutoka jiji kuu Nairobi kuja hapa Kisumu. Titus Obogi ni mkurugenzi wa biashara na mauzo kutoka shirika la ndege la Jambo Jet mji ya Kisumu tulianza kusafiri tukifanya frequencies mbili kila siku, lakini kwa sasa tumefikisha idadi ya frequency nne kila siku. Hali ya biashara hapa Kisumu inatarajiwa kuendelea kuchangamka na wafanyabiashara kujipatia kipato hadi siku ya mwisho wa mkutano huu siku ya Jumapili. Ruben Lukumbuka, Kisumu, RFI Kiswahili. Jeshi nchini DRC fadak na lile la Uganda UPDF limesema limefanikiwa kuchukua maeneo kumi na manne ambayo yamekuwa ni ngome kuu ya waasi wa ADF katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita tangu waanze kutekeleza operesheni ya pamoja kuwasaka waasi hao. Serikali ya Kenya imesema itaendelea kusaidia nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kuimarisha usalama wa mashariki mwa nchi hiyo wakati huu nchi wanachama za Jumuiya ya Afrika Mashariki zikitarajiwa kuendesha jeshi la pamoja kuisaidia DRC. Mwenzetu Rub, Robert Minangua amezungumza na waziri wa ulinzi wa Kenya, Eugene Wamalwa, kuhusiana na DRC. Sote tunashirikiana kuunga mkono ili kudumisha amani mashariki mwa Kongo. Kenya imekuwa mstari wa mbele na tayari tuna wanajeshi kule. Tunafanya kazi pamoja na Rwanda, Uganda, Zinganda, na nchi nyingine kuwasaidia kaka na dada zetu nchini DRC wafurahiya amani wa ili watumie rasilimali zao vizuri, so lakini DRC kujiunga kwenye jumuiya, hakuna juhudi wala rasilimali ambayo itatumika kuwasaidia. Kwa hivyo naweza kusema kazi So I would say it's work in progress. Ni sauti yake Eugene Wamalwa, Waziri wa Ulinzi wa Kenya. Mke wa jenerali wa Ethiopia ambaye alitoweka mapema wiki hii katika mji mkuu Adis Ababa, amethibitisha kuwa mumewe aliyekuwa kizuizini kaskazini mwa mji mkuu, Brigedia Jenerali Tefar Mamo, aliyekuwa kamanda wa zamani wa kikosi maalum cha Amhara ambacho kinashirikiana na jeshi katika mapambano dhidi ya waasi wa Tigrei. Msikilizaji, kutokana na athari za mabadiliko ya tabia nchi nchini Ethiopia, wakulima wamegeukia kilimo cha kisasa cha ndizi aina ya enset, ambao unaweza kulisha watu takriban milioni ishirini na unaweza kupandwa kokote. Ripoti ya Noe Hochbot Bodin inasomwa na Benson Wakoli kutoka kusini mwa Ethiopia. Kwa nguvu za mikono yake Dekne Chelaro wa miaka 50 anang'oa pulp kutoka kwa mizizi yake, kazi hii ikitekelezwa na kinamama. Tunapika pulp na matawi yake tunawapa mifugo. Kinywaji kwa jina bula pia kinatengenezwa kutoka hapo. Bula inatumikana sana, sana sana na kinamama wajawazito katika kijiji cha Dorzei na eneo lote kila mtu ana mmea wenset ambao ukiwa mkubwa hufikia urefu wa mita nane na unaweza kuzalisha hadi kila hamsini ya chakula, amesema Abraham Gelie. Nset ni mmea rahisi kupanda ukilinganisha na mimea mingine. Baada ya mavuno, naweza pata hadi dola hamsini za Marekani kwa kuuza au kuunda mkate, bula ama vingine. Hata hivyo, Profesa Adisu Fekadu wa chuo cha Arba Minch anasitiza kuwa enset hujulikani kidunia, akianzisha mbinu za kisasa za kuuzalisha mmea huu ili kuongeza uzalishaji wake. Tumebuni mbinu za kisasa na vifaa ili kuongeza uzalishaji wake. Hili litafaulu kwa kufanya utafiti zaidi kuhusu mwenendo wa enset, mmea ambao utaweza kuulisha zaidi ya raia milioni mia moja kwa miaka 40 ijayo. Kwa kawaida enset hupatikana kwa mfumo wa uji na mkate, ila Profesa Adisu ametengeneza unga ili kuongeza matumizi yake zaidi. Mmea is... huu hubadilika kulingana na hali ya anga. Huwezi pata mmea ambao una mazao ya juu kama enset. So, enset unaweza, unaweza to to kuwa na moja ya suluhu ya matatizo ya so baa la njaa duniani anger. Kwa sasa enset inapatikana katika mataifa ya Rwanda, Tanzania, Kenya na Uganda, ila katika maeneo yaliyo karibu na misitu. Burundi Mlima Manga 103.7 FM ukiwa jijini Luanda nchini Angola, ni saa kumi na dakika nane. Viongozi kutoka mataifa ya Afrika ambayo ni wazalishaji wazili, wakubwa wa mafuta ya gesi wanakutana mjini Luanda, Angola, kutafuta suluhu ya kuongezeka uwezekano uwezekaji kwenye sekta ya mafuta na nishati mbadala. Omar Ibrahim ni katibu mkuu wa muungano wa nchi za Afrika zinazozalisha mafuta. There a lot of things have been happening. Mambo mengi yamekuwa yakitokea duniani kwa sasa na kutufanya tuamini kuwa hawako tayari kwa mabadiliko chanya ya nishati, kwa sababu usalama wa taifa na usalama wa nishati unapokuwa matatani, wanasahau mabadiliko yote na wanakuja kutomba mafuta na gesi na hata makaa ya mawe. Mkutano huu unafanyika wakati ambapo vita vya Ukraine vinasababisha ombwe la mafuta duniani. Rais wa Niger Mohamed Bazoum amesema kujiondoa kwa Mali kutoka katika muungano wa G5 Sahel, kikosi cha kimataifa kilichobuniwa kwa kupambana dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu, kinaashiria mwisho wa muungano huo, huku akiongeza kuwa kutengwa kwa Mali kunadhoofisha vita dhidi ya makundi hayo. Polisi nchini Nigeria imesema imewashikilia watu wawili kwa tuhuma za kuhusika na utekaji nyara wa wanafunzi kutoka chuo kimoja kwenye mji wa Kaduna mwaka jana, tukio ambalo lilikuwa moja kati ya matukio makubwa zaidi kuwahi kutokea nchini humo. Watu wenye silaha waliwaua wanafunzi walipokuwa wakivamia chuo kikuu cha Greenfield Aprili mwaka jana kabla ya kukamata takriban wanafunzi ishirini. Jeshi nchini Togo limesema limefanikiwa kuwaua zaidi ya wanajihadi wa Kiislamu 15 ambao wanadaiwa kuwa walishiriki katika shambulio la kigaidi la juma lililopita kaskazini mwa nchi hiyo ambapo wanajeshi wanne waliuawa. Mambo vipi? Ni mimi DJ Fly nikiwa na ndugu yangu Vital Mugisho. Jumamosi saa 12 na dakika 10 jioni, usikose kusikiliza. Niko base hapa ndo bali pekee utasikiliza ngoma unaipenda, kuichangamsha wikendi yako. Wasiliana nami kupitia nambari ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254707888555 kamishna Kamisheni ya Umoja wa Ulaya imetangaza kiasi cha dola za Marekani bilioni mia mbili ishirini kama sehemu ya mpango wa kupunguza utegemezi wa nishati ya mafuta kutoka Urusi katika kipindi cha miaka mitano. Uamuzi wa EU umekuja baada ya Urusi, moja ya taifa linalotengwa na nchi za Ulaya kwa nishati kuivamia Ukraine mwezi Februari na kusababisha jumuiya hiyo kufikiria mpango mbadala. Yulsa van de Yen ni rais wa tume ya Umoja wa Ulaya. Leo tunaelekeza malengo yetu kwingine sure, ili kuhakikisha kuwa hatutegemei tena gesi asili kutoka Urusi haraka iwezekanavyo. Kwa hivyo, tunataka mtu usaidie kuokoa kawi zaidi, ili kuharakisha mchakato wa kuondoa mafuta asili, na zaidi ya yote kuanza kuwekeza upya kwa kiwango kipya. Na kwa hivyo, naweza sema huu ndio mwanzo wa makubaliano yetu ya upatikanaji wa kawi nafuu. Ni sauti ya rais wa tume ya umoja wa Ulaya, Ursula von der Leyen. Urusi imesema karibu wapiganaji zaidi ya mia saba wa Ukraine wamejisalimisha kwenye mji wa Mariupol, wakati huu Marekani ikitangaza kufunga tena ubalozi wake wa Kiev baada ya kufungwa kwa miezi mitatu. Mamlaka nchini Korea Kusini zimesema utawala wa Pyongyang unapanga kufanya jaribio jingine la kombora la nyuklia, wakati huu rais wa Marekani Joe Biden akitarajiwa kuanza ziara yake kwenye taifa hilo. Hata hivyo, wa Washington kupitia kwa mshauri wa masuala ya usalama wa ndani Jack Sullivan imeonya Korea Kaskazini kutofanya jaribio hilo. We are tuna ratibu maswala haya kwa karibu na washirika wetu kote Korea ya kusini na Japani, na pia tumezungumza na washirika wetu nchi ya China, na tumejiandaa kuchukua hatua za muda mfupi na mrefu kijeshi, ili kuhakikisha tunatoa msaada wa kujilinda na kudhibiti tishio lolote kwa washirika wetu, na tutajibu tishio lolote kutoka kwa Korea Kaskazini kadi linavyowezekana. Hii itakuwa ziara yake ya kwanza ya Biden tangu waingia madarakani kuenda nchi za Asia. Mawaziri wa fedha kutoka muungano wa nchi za G7 wanakutana kwenye majadiliano kuhusu kupata suluhu la matatizo ya bajeti ya Ukraine, wakati huu uvamizi wa Urusi kwenye taifa hilo ukiathiri pakubwa uchumi wa dunia. Mkutano huu unafanyika nchini Ujerumani, ambapo tayari mataifa kadhaa yameahidi kuchanga fedha Nchini Korea Kusini ni kwamba nchi, kumradhi nchi ya Korea Kaskazini imeripotiwa kutuma ndege kadhaa za mizigo kwenda China kuchukua shehena ya dawa za hospitali na chanjo dhidi ya Uviko 19, wakati huu nchi hiyo ikishuhudia ongezeko la mabadiliko ya virusi vya korona. Shirika la Afya Duniani limekadiria kuwa huenda watu zaidi ya milioni moja wameambukizwa wame nchini humo Nchini China ni kwamba China imepinga vikali wito wa Shirika la Afya Duniani WHO kuialika Taiwan kwenye mkutano wake wa kila mwaka baada ya Marekani kushinikiza kisiwa hicho cha kidemokrasia kushiriki. China mara zote ikizuia Taiwan kushiriki kwa madai kuwa ni sehemu ya ardhi yake. Unazidi kupokea matangazo yetu moja kwa moja kutoka jijini Nairobi kupitia mitabendi zetu eh, 89.9 ukiwa jijini Kampala unatupokea kupitia tisini 93.7 na ukiwa jijini Bujumbura nchini Burundi, unatupokea kupitia 96.1 FM Afrika.