Ni saa 12 kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. George Ajoi. Tumekuandalia mengi tu lakini kwanza tupate tu muhtasari. Rais wa DRC Felix Tshisekedi anatarajiwa kufanya ziara ya kikazi nchini Burundi wikendi hii. Senegal yapata suluhu ya uhaba wa maji kwa jiji la Dakar wakati huu mkutano wa mazingira wa Abidjan ukimalizika. Na rais wa marekani Joe Biden ameanza rasmi ziara ya kikazi nchini korea kusini. Karibu katika matangazo haya ijumaa ya leo, ikiwa ni tarehe ishirini mwezi wa tano mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Mwishoni mwa juma hili, rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye anatarajiwa kuwa mwenyeji wa rais wa DRC Felix Chisekedi ambaye atafanya ziara kikazi nchini humo. Ziara ya Chisekedi mjini Bujumbura inakuja wakati huu mataifa hayo yakiendelea kuzungumza kuhusu kupata suluhu ya makundi wa ya waasi ambayo yamekuwa yakifanya kazi kwenye nchi zao. Ande ni mchambuzi wa siasa za DRC akiwa nchini Kenya. Hao ni maraisi wawili ambao hawajakaa sana madarakani na nafikiri ni vizuri zaidi ikiwa wanaweza kuwa wanasaidiana kwa namna ya mtazamo kikanda, vile mambo ya siasa na usalama inavyoendelea katika nchi zetu hizo majirani. Ni kwa sababu pia kumbuka walikuwa hapa na Nairobi juzi juzi, kwamba wakasema kwamba ina inabidi wafanye kikosi ili wapate kupambana na yale makundi wa ya waasi ambayo yanafanya vurugo huko nchini Kongo, Congo. so Kikosi hicho kitaundwa na nchi za Afrika Mashariki. So nafikiri hiyo ni moja kati ya ajenda ambazo Rais Tshisekedi anataka kuzungumzia zaidi na mwenzake wa Burundi. Ni mtazamo wake Francis Alwende, mchambuzi wa siasa za DRC akiwa nchini Kenya. Marekani imesema Paul Rusesabagina, aliyejipatia umaarufu kupitia filamu ya Hotel Rwanda kwa kuwafadhili mamia ya watu wakati wa mauaji ya kimbari mwaka 1994 amezuiliwa kimakosa. Rusesabagina aliyehukumiwa kifungo cha miaka 25 jela mwezi Septemba mwaka jana kwa makosa ya ugaidi. Msikilizaji, wakati huu, kinyang'anyiro cha kuelekea uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka huu nchini Kenya kikishika kasi, utata wa masuala ya kisheria na ukosefu wa maadili umegubika wawaniaji. Baadhi ya wagombea wanatuhumiwa kwa makosa ya rushwa, huku wengine wakijitoa katika miungano ya kisiasa kinyume na sheria inavyotaka. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Bobi Mukangi ni wakili na mtaalamu wa masuala ya katiba. Ni mjadala e, sioti kwamba ni, ni sura ambayo haijatiliwa mkazo. Nadhani ni tofauti ama udhaifu upo katika kama taifa kuweza kufikia kauli ya moja kwa moja, mstari uta, utapigwa wapi, utachorwa wapi, kubainisha ni akina nani ambao wame timiza vigezo vya katiba na kisheria, na wale ambao hawajafauli hapo. Hilo ndilo swala ambalo unaweza kusema la kifalsafa ya kwa sasa ambalo kama taifa ama dola hatujapata uh, fursa ya kuweza uh, amua uh, moja kwa moja. Ni mtazamo wake Bobby Mkangi, wakili na mtaalamu wa maswala ya katiba. Tusalie nchini Kenya. Na jiji la Kisumu nchini Kenya wiki hii limeshuhudia uhaba wa mipira ya kondomu, wakati huu mkutano wa majiji Africity ukitarajiwa kumalizika hapo kesho. Mengi zaidi na Ruben Lukumbuka. Wizara ya Afya katika kaunti ya Kisumu imethibitisha uhaba wa mipira hiyo na kuwataka wageni wanaohudhuria mkutano huu kutotegemea kupata mipira ya bure. Gregory Ganda ni kaimu waziri wa afya katika kaunti ya Kisumu. Kuna ukosefu wa kondom katika nchi yote ya Kenya na Kisumu ni, ni kaunti moja katika hizi kaunti zingine zote. Kisumu ilikuwa na stock ya condoms ambayo ilikuwa e, inaweza kupatiana lakini sasa stock imeenda chini a, na hii itatatuliwa Nairobi. Eric Okioma ni mwanaharakati anayefahamika hapa Kisumu katika kuhamasisha umma kuhusu maambukizi ya ukimwi, hasa mitaani kwenye eneo hili. Sana sana zenye hazipatikani ni zile zenye zinapeanwa na serikali zenye zinapeana bure na hizo ndio watu wengi katika hizi vitongoji duni, hizo ndio nyingi, hizo ndio watu wanatumia, kwa sababu zile zingine zenye zinanunuliwa kwa duka ni kama shilingi mia moja, na wale watu wenye wanaishi hapa wenye wanaishi chini ya dola moja kwa siku ama shilingi mia moja kwa siku, hiyo ni shida, na hiyo upungufu pia Si ati nikisumu peke yake. Jared Dibolo ni msambazaji wa mipira hiyo yeye. Yeah, anasema uhaba huu ni jambo la kawaida, hasa wakati kuna wageni au shule zinapofungwa, na sasa amepokea kiasi fulani kondom. Ziko na zimeingia leo. Tulikuwa na ukosefu kidogo wa kondom, kwa maana shule ikifungwa watu huja hapa hivi huchukua kondom kabisa. Maelfu ya wajumbe wanaohudhuria mkutano huu wametakiwa kuwa makini katika mienendo yao katika eneo hili ambalo ni miongoni mwa zenye maambukizi makubwa ya ukimwi nchini Kenya. Ruben Lukumbuka, Kisumu, RFI Kiswahili. Idhaa ya Radio France International Kiswahili imekanusha taarifa za kupotosha mitandaoni zinazodai kuwa ilirusha mahojiano na msemaji wa jeshi la Uganda, Brigedia Generali Felix Kulaigie. RFI Kiswahili imebainisha kuwa haijafanya mahojiano na Brigedia Generali Kulaigie au mwakilishi yeyote wa jeshi la Uganda katika wiki za hivi karibuni. Umoja wa Mataifa umetoa wito wa dharura wa kupatikana fedha ili kusaidia mataifa ya pembe Afrika ambayo kwa miezi ya umeshuhudia hali ya ukame inayotishia kuwa mbaya zaidi. Mwenzetu Carol Korir na taarifa zaidi. Kwa mujibu wa mkuu wa tume ya misaada ya umoja wa mataifa, Martin Griffiths, muda wa kupoteza haupo tena, na kwamba fedha hizo zinahitajika kwa haraka kuokoa maisha ya watu. UN inasema eneo la pembe ya Afrika linashuhudia ukame mbaya zaidi kuwahi kutokea, ambapo watu milioni 15 katika nchi za Ethiopia, Kenya na Somalia wanakabiliwa na baa la njaa. Haya yanajiri wakati huu viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki wakiwataka raia kutunza chakula cha kutosha. Mwishoni mwa mwaka jana, UN ilizindua kampeni ya kupata dola za marekani bilioni 41 kusaidia watu milioni 274 wanaohitaji msaada na ulinzi. RFI Burundi, Mlima Manga 103.7 FM, jijini Kigali. Ni saa 11 na dakika 7. Nchini Senegal, upatikanaji wa maji umekuwa tatizo siku hizi, hasa kwenye mji wa Dakar ambao una watu milioni tatu wanaoishi kando ya bahari. Tayari mamlaka zimepata suluhu kwa kujenga mtambo wa kusafirisha maji hadi baharini. Hata hivyo, ujenzi wa mtambo huu umeibua hofu kwa wakazi, wafanyabiashara na hata wavuvi. Ripoti ya mwenzetu kutoka Dakar, Sarata Kamara, imesomwa na Emmanuel Richard Makundi. Ni mchana, mawimbi ya bahari yakipiga yakiambatana na muziki wa asili unaochezwa kwa mbali, vijana wakipiga mbizi, huku wengine wakitulia kwenye vibanda maalum wakisubiri nyama choma. Ali anamiliki mgahawa mmoja hapa. Ujenzi wa mtambo huu wa kusafisha maji ya bahari utalazimisha afunge biashara yake kwa miezi 30. Yuko tayari lakini anataka kulipwa fidia. Kama tukikaa miezi 30 bila kazi, haiwezekani. Hatujui ikiwa serikali itatulipa fidia au la. Kama sivyo, itakuwa ngumu sisi kuishi. Wakati Ali akiwa yuko tayari Jameseki yeye hataki kufanya hivyo hapana. Hatukubali. Ni hapa katika fukwe tunapata kipato cha kuishi. Nimekuwa hapa kwa miaka 25. Tunakaribisha watalii na wanatupa sisi kazi. Mamadu Diedu anafanya kazi za muda na Benki ya Dunia. Anasema ujenzi wa mtambo huu ni wazi utakuwa na madhara kwa wavuvi. Baada ya maji haya kutengenezwa, yatakuwa masafi, lakini yataacha chumvi nyingi sana ambayo itarudi baharini. Hii itakuwa na athari kwa ikolojia ya mazingira, kwa sababu chumvi nyingi ina maana viumbe hawataweza kuishi. Idhaa hii ilijaribu kuwasiliana na mamlaka husika, lakini hazikuwa tayari kujibu maswali yetu. Bado wahusika wanabaki na tashwishwi ikiwa mradi huu utakimu mahitaji ya maji kwenye jiji la Dakar au utawanufaisha wachache. Makala ya 14 ya tamasha la sanaa linafanyika katika mji mkuu wa Senegal, huku mchoraji maarufu kutoka Ethiopia akipata tuzo ya juu zaidi. Umoja wa Mataifa umesema jeshi la Mali limewazuia li walinda amani wake kwenye dori kufanya doria katika mji wa Njene, eneo ambalo ni kitovu cha makundi ya kijihadi kwenye ukanda wa Sahel. Mwandishi wetu Benson Wakoli na maelezo zaidi. Kitendo cha Mali ni mfululizo wa matukio ya hivi karibuni yanayofanywa na wanajeshi wa nchi hiyo kuzuia walinda amani wa Umoja wa Mataifa kufika kwenye eneo hilo wala kuchunguza matukio ya hivi karibuni. Haya najiri pia wakati huu baraza la usalama la Umoja wa Mataifa likitarajiwa kuketi kuamua ikiwa waongeze muda wa vikosi vyake nchini Mali au la. Mali pia imeweka zuio la anga yake kutumika na kutatiza shughuli za UN. Aidha, hivi karibuni utawala wa mpito wa Mali uligeukia kupata usaidizi kutoka kwa Urusi, ambayo mamluki wake waliwasili nchini humo huku ikivunja ushirikiano wake wa kijeshi na taifa la Ufaransa. Wanajeshi 11 na watu 15 wenye silaha wameuawa katika shambulio linaloshukiwa kuwa la wanajihadi wa Kiislamu mashariki mwa Burkina Faso. Watu watatu wamekufa na wengine kumi hawajulikani walipo baada ya mashua yao kuzama kwenye pwani ya nchi ya Tunisia ambapo walikuwa wakijaribu kuvuka bahari kuingia barani Ulaya. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua aplikeshon ya RFI piwa radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Aplikeshon hii ni bure. Rais wa Marekani Joe Biden hivi leo ameanza ziara rasmi ya kikazi nchini Korea Kusini ambapo pia atatembelea Japan, ziara anayoifanya kuonyesha uungwaji mkono wa nchi yake dhidi ya vitisho vya Korea Kaskazini nchini China. Hata hivyo kumekuwa na wasiwasi kuwa huenda utawala wa Pyongyang ukafanya jaribio la kombora la nyuklia kutaka rais Biden atazame upya uhusiano wao. Hamuduni Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Mwanza nchini Tanzania. Marekani anakimbia sana kwenda Korea kwa sababu amekuwa hana uhakika sana na viongozi wanaoingia katika nafasi za urais katika nchi ya Korea, anakuwa na haka zaidi kwa sababu wakati wote pengine, eh, unaweza kusikia kwamba Korea anabadilisha mawazo ya kusini kwa sababu naye amechoka na vitisho na, na vita. Kwa hiyo katika kwa mba, msingi huu ni kwamba anajiuliza mara mbili, Marekani lazima akimbia Biden kwenda pale kujaribu kujenga msingi na mshikamano na, na kutia msitizo wa kuhakikisha kwamba eh, Korea huyu yani huyu Korea na rais wake. Ni mtazamo wake Hamuduni Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa nchini Tanzania. Beijing imekashifu nchi ya Canada kwa kupiga marufuku makampuni makubwa ya mawasiliano ya Huawei na ZTE kutoa huduma ya mitandao wa 5G ikisema, hali hiyo ya wasiwasi ya Ottawa kuhusu hatari za kiusalama hazina msingi na kuonya kulipiza kisasi. Wanajeshi wa Ukraine waliojificha Mariupol, eneo linalozingirwa na Azovstal, wameamuriwa na Kiev kutishia mapigano haya ni kwa mujibu wa kamanda wa kikosi kinachoongoza vitengo vinavyonaswa Urusi, ikidai zaidi ya wapiganaji elfu moja wamejisalimisha. Siku chache baada ya Sweden na Finland kuomba rasmi kuwa wanachama wa jumuiya ya NATO, nchi hizo zimetangaza kuyaweka majeshi yao katika hali tahadhari kutokana na tishio la Urusi. Hatua hii ya mataifa haya inaashiria nini? Profesa Masharia Munene ni mchambuzi wa masuala ya siasa na uhusiano wa kimataifa Sweden iko na hofu ati yaweza vamiwa na Urusi kama vile Urusi ilivamia za kujitayarisha kijeshi. Hiyo ni jambo la kawaida kwa nchi ya watu ambao wana hofu wanaweza vamiwa, lakini kama kusema watavamiwa, hiyo ni jambo lingine. Sidhani watavamiwa na Urusi. Uh, Urusi wakati huo kuna shida kubwa sana uh, juu ya huko Ukraine walivamia, na huo uvamizi au jinsi vile walikuwa wakifikiria utaenda, wako na shida huko. Kwa hivyo ni vigumu kujiongezea majukumu ambayo kutimiza itakuwa shida ni mtazamo wake Profesa Masharia Munene, mchambuzi wa masuala ya siasa na uhusiano wa kimataifa. Waziri wa ulinzi wa Urusi, Serge Shoigu, amesema taifa lake litatengeneza vituo vipya vya kijeshi magharibi mwa Urusi ili kukabiliana na upanuzi wa NATO, kauli yake ikija saa chache tu baada ya Sweden na Finland kuwasilisha rasmi maombi ya kujiunga na NATO. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameteua baraza ameteua waziri mpya wa ulinzi pamoja na mambo ya nje, hii ikiwa ni sehemu ya mabadiliko ya baraza lake jipya la mawaziri. Balozi wa Ufaransa jijini London Catherine Colan ameteuliwa waziri mpya wa mambo ya nje huku Sebastian Lecon akiteuliwa kuwa waziri wa ulinzi na Pep Ndiaye akiteuliwa kuwa waziri wa mambo ya elimu. Unazidi kusikiliza matangazo haya ukiwa Goma, unatupata kupitia 98.0 FM Afrika.