Ni saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Ruben Lukumbuka, hujambo hapo ulipo? Tuanze na muktasari wa habari. Mkanganyiko wa idadi ya wagonjwa waliopoteza maisha kutokana na maambukizi ya Ebola nchini Uganda washuhudiwa Waziri Mkuu wa DRC Sama Lukonde azuru mashariki ya nchi hiyo. Mahakama ya Katiba nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati yafuta mchakato wa kuirekebisha katiba ya nchi hiyo. Na wakazi wa majimbo manne nchini Ukraine wapiga kura ya kuamua kujiunga na Urusi. Habari kamili, msikilizaji. Nchini Uganda kuna mkanganyiko wa takwimu za wagonjwa walioambukizwa virusi vya ebola waliopoteza maisha. Wizara ya Afya katika taarifa yake imesema mpaka sasa ni wagonjwa wanne ndio waliopoteza maisha. Aidha, ripoti zingine zinasema wagonjwa wanane wanahofiwa kuwa wamepoteza maisha baada ya virusi hivyo kugunduliwa wilayani Mubende, magharibi mwa nchi hiyo. Henri Kiobe Bosa ni afisa kutoka Wizara ya Afya anayehusika na mapambano dhidi ya ugonjwa huu. The confusion with the numbers comes with, mkanganyiko kuhusu takwimu ni habari ambazo hazitoki kwenye Wizara ya Afya au shirika as as la afya duniani WHO, lakini kama nilivyosema ni kwamba vifo na wagonjwa wapya, idadi hiyo imethibitishwa kwa sasa. Mgonjwa mmoja tu ndiye ambaye amethibitishwa kufariki dunia na wengine saba wanahofiwa pia wamefariki dunia kwa sababu ya virusi vya Ebola. Kwa hivyo hiyo ndio jumla ya vifo. Ni, ni sauti yake Henri Kiobe Bosa afisa kutoka wizara ya afya nchini Uganda, alipozungumza na mwandishi wa RFI kifaransa Christina Okelo. Katika hatua nyingine, maafisa wa afya na viongozi wa serikali wametangaza kufungwa kwa maeneo ya burudani na kupunguza idadi ya watu wanaohudhuria misiba na harusi katika wilaya ya Mubende ili kuzuia usambazaji wa virusi hivyo. Rosemary Byabashaija ni mkuu wa wilaya ya Mubende, anaeleza changamoto anazozipitia ili kudhibiti Ebola. Changamoto that's tulionayo that's the sasa the ni the kwamba baadhi yeah, ya jamii zetu haziamini ebola ipo. Wanaamini ni uchawi, wengine wanadhani ni serikali inataka kufanya biashara. Sasa tukipata wagonjwa walio na dalili, badala ya mamlaka kufahamishwa, wanasema hatuendi kupata matibabu. Kuna changamoto ya mafuta ya gari kuwachukua wagonjwa hao, hakuna pesa tayari, kwa hiyo tunajishikashika hapa na pale, na pia kuna mtihani wa kuwapa hao wagonjwa wanaoonyesha maendeleo leo chanya chakula kwa sababu hatuwaruhusu wana wanafamilia hao kuwatembelea. Ndo changamoto zilizopo, so mataifa ya jirani kama Kenya na Tanzania yametangaza kuwa maafisa wao wa afya wako chonjo, yaani wako macho mipakani, kuwapima raia wa Uganda wanaoingia katika nchi hizo jirani za Afrika Mashariki. Msikilizaji, uh, tuelekee kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako uongozi wa kijeshi katika wilaya ya Mambasa mkoani Ituri mashariki mwa nchi hiyo umesema miili minane ya raia wanaosadikiwa kuwa waliuawa kikatili na waasi wa ADF iligunduliwa mwanzoni mwa juma hili katika kijiji cha Tolitoli kilichopo Toli, umbali wa kilomita 120 kusini magharibi mwa jiji la Bunia na kwamba jumla ya magari saba mkiwemo lori zenye kubeba mafuta kutoka Afrika Mashariki zilichomwa moto daima na habari kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba waziri mkuu wa nchi hiyo Sama Lukonde amezuru mji wa Goma akitokea mkoani Ituri alikokwenda kutathmini hali ya usalama wakati huu wa kipindi hiki cha hali ya dharura. Katika ziara yake, amekutana na baadhi ya viongozi wa kiraia na wanasiasa. Mwandishi wetu wa Goma Chube Ngorombi ametutumia ripoti ifuatayo. Kwa lengo la kutafuta amani na usalama, waziri mkuu wa Congo DRC Sama Lukonde amethibitisha pia kukutana na baadhi ya raia walioondoka makazi yao kwa sababu za ukosefu wa usalama unaosababishwa na makundi ya waasi wa Congo na hao wa nje ya nchi hiyo ya Congo DRC. Tumeanza Bunia hadi hapa Goma kukutana na mashirika ya kiraia pamoja na raia walioondoka makazi yao. Tunataka amani na usalama kwenye maeneo hayo ya nchi huko mashirika ya kiraia yamesisitizia swala la kuyatokomeza makundi ya waasi mashariki mwa Kongo, kama anavyoeleza John Banyene, kiongozi wa shirika la raia mkoani Kivu kaskazini. Sema tunachunga aweze tupatia amani na usalama, na hiyo atatupatia namna gani? Ni kupatia jeshi vifaa, waweze kupiganisha hawa materoristi na kuweza kusaidia wakimbizi wenye kukuwa ndani ya kambi za Rutshuru na Nyiragongo, ili wasiweze kuendelea kubaki ndani ya maisha yenye kuzagaazagaa. Baadhi ya raia wamesema, kama anafika inaomba analeta usalama na wakati anaporudi tuone kama usalama umeonekana, na popilasio itashukuru sana. Tunapenda sasa kufika kwake kwe mabadiliko, sababu wengi wanafika hawaleti mabadiliko. Hayo yameripotiwa siku moja baada ya rais wa Congo Felix Chisekedi pamoja na raisi wa Rwanda Paul Kagame kukutana New York kwa lengo la kutafuta suluhisho dhidi ya tishio la makundi ya kigaidi yenye silaha mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Chube Ngorombi, Goma, RFI, Kiswahili. Asante sana Chube Ngorombi, msikilizaji tume ya haki za binadam uh, kwenye Umoja wa Mataifa imeonya imeonya kuhusu ongezeko la matukio ya wanawake kubakwa katika nchi ya Sudan Kusini, kiasi cha kwamba waathiriwa wengi hawaoni haja ya kuripoti visa hivyo. Maelezo zaidi na Carol Corir. Wataalam wa haki za binadamu wamesikitika kuwa kuna baadhi ya wanawake ambao wamebakwa hadi mara tano katika miaka tisa iliyopita na wengi wao hawaoni haja ya kuendelea kutoa ripoti kuhusu uhalifu huo. Mwenyekiti wa tume ya wataalam hawa walioshiriki pia kwenye kongamano la sabini na saba la Umoja wa Mataifa jijini New York, Yasmin Soka amesema cha kusikitisha, waathiriwa wengi hawapati matibabu au ushauri na sahaa. Baadhi ya majimbo yaliyoathirika zaidi ni majimbo ya Equatorial Magharibi na Unity ambapo mapigano bado yanaendelea kushuhudiwa. Wanaohusishwa na vitendo vya ubakaji ni wanajeshi ambao mara nyingi wadhulumu wanawake kisha kuwatishia kifo. Sudan Kusini ambayo ilipata uhuru wake mwaka elfu mbili kumi na moja baada ya kujitenga na Sudan haijapata utulivu kufuatia vita vya mara kwa mara kati ya wanajeshi wa serikali na makundi ya waasi lakini pia wenyewe kwa wenyewe, na waathiriwa wakiwa ni wanawake na watoto. Nchini Kenya, shirika la kukadiria viwango KBS limetangaza kusitisha uuzwaji wa mafuta ya kula kutoka kampuni kumi kwa kile inachosema hayana viwango vinavyohitajika na ni hatari kwa afya. Shirika hilo limeagiza mafuta hayo ambayo hutumiwa na Wakenya wengi kuondolewa kwenye maduka nchini humo. Chanzo cha hospitali kimesema mtu mmoja ameuawa katika shambulio la anga lililofanyika katika eneo linaloshikiliwa na waasi huko Tigrai siku ya Ijumaa, hali ambayo imeendelea kushuhudiwa katika eneo hilo na hivyo kukamilisha mwezi mmoja wa mapigano mapya kati ya vikosi vinavyoungwa mkono na serikali na wapiganaji wa Tigrai. RFI Kampala 93.7 FM. Mahakama ya Katiba nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati imefuta agizo la rais wa nchi hiyo Faustin Archange Touadera la kuundwa kwa uh, kamati maalum kuandika upya katiba ya nchi hiyo. Maelezo zaidi na Hilary Ingati. Uamuzi huu umetolewa na Mahakama ya Kikatiba ambayo imesema agizo la rais Faustin Archange Touadera ni kinyume cha katiba. Aidha imesema mchakato huo unaweza kuendelea tu kupitia Bunge la Senate. Hatua hii imekuja baada ya wanasiasa wa upinzani na wanaharakati kufanya maandamano kupinga mpango huo wa rais Tuodera wa kubadilisha katiba, katika kile kinachoelezwa ni mpango wake wa kuwania tena urais kwa muhula wa tatu. Serikali ya Bangi imekuwa ikiandaa maandamano na wafuasi wake kushinikiza mabadiliko ya katiba, katika kile ambacho rais Tuodera amekuwa akisema ni sauti ya wananchi walio wengi wanaotaka mabadiliko. Mwezi Machi, chama tawala cha, cha United Hearts Movement, MCU, kilijaribu kuondoa kipengele cha katiba kuhusu rais kuongoza nchi hiyo kwa miula miwili bila mafanikio. Hilary Ingati. Viongozi wa nchi za jumuiya ya maendeleo ya kiuchumi ya nchi za afrika magharibi, ECOAS, waliokutana pembezoni mwa mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa jijini New York, wamekubaliana kuendelea kuiwekea vikwazo serikali ya kijeshi ya nchi ya Guini. Omar alie turai ni kutoka tume ya ECOWAS anagusia pia wanajeshi wa Ivory Coast wasiopungua arobaini na sita wanaoendelea kushikiliwa huko Mali. Ekuas inapinga vikali mapinduzi ya kijeshi, na ni katika muktadha huu viongozi wa nchi wanachama wametaka kuwepo kwa kipindi cha mpito kinachokubalika. Ndio maana tumeamua kutangaza vikozo vipya. Kuhusu askari wa Ivory Coast wanaoshikiliwa huko Mali, wameitaka Bomako kuachilia huru mara moja bila masharti, kwa kuwa Mali watawajibishwa endapo jambo lote litawapata askari hao. Kwa hivyo wameunda kamati ya marais wa Ghana na Senegal pamoja na Togo kwa ziara ya hali ya juu kule katika jiji la Bamako hivi karibuni. Ni sauti yake Omar Alieu Touray kutoka tume ya ECOAS kule nchini katika maeneo ya Afrika Magharibi. Rais wa Niger Muhammad Bazum, katika mahojiano na RFI pia France 24, amesema kuwa hali ya usalama katika eneo la Menaka kaskazini mashariki mwa nchi ya Mali imeendelea kudorora tangu vikosi vya Barkan kuondoka katika maeneo hayo. Rais Bazum ameonyesha hofu yake juu ya mji wa Menaka ambao, kulingana naye, huenda ukaanguka mikononi mwa wanajihadi hivi karibuni vikosi uh, so, vya Mali viko katika eneo zima la Menaka Luis, na wanaweza kuwa kule na wasaidizi wao Urusi eh, lakini hilo halijazuia kuzorota kwa hali na kamwe. Mvutano kati ya jamii wa Fulani na Tuareg haujawahi kuwa mbaya kama inavyoshuhudiwa leo. Kuna hatari za mauaji makubwa kati ya jamii hizi. Inahakika kwamba wanajihadi wa EIGS wananuia kushambulia Meneka sababu wana uwezo wa kijeshi. Sidhani kama wana uwezo wa kushambulia Gao, lakini wamefanya maendeleo makubwa karibu na eneo hili. Ni sauti yake rais wa Niger, Mohamed Bazoum, katika mahojiano maalum na idhaa ya kifaransa ya RFI na France 24. Mahakama nchini Morocco imemhukumu Sofiane Hamli, raia wa Ufaransa, miaka 20, jela baada ya kupatikana na kosa la kujihusisha na biashara ya dawa za kulevya. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw Wakazi wanaoishi katika majimbo manne ya Ukraine ambayo kwa sasa yanadhibitiwa na wanajeshi wa Urusi wanashiriki kwenye kura ya maoni kuamua iwapo maeneo yao yawe sehemu ya Urusi. Maelezo zaidi na Victor Abuso. Kura hii ya maoni imeshutumiwa vikali na uongozi wa Kiev na washirika wake kwa kile inachosema na kinyume cha sheria na ni mbinu ya Urusi kuchukua ardhi ya Ukraine kwa nguvu. Maeneo ambayo zuzi hili linaendelea ni mashariki mwa Ukraine katika majimbo ya na Luhansk lakini pia majimbo mawili ya kusini Herson na Zaporizhia. Urusi ambayo imeandaa kura hii ya maoni nasema inaimani kuwa wakazi wa maeneo hayo watachagua kuwa upande wao na mchakato wa kuwakubali utaharakishwa. Mwaka elfu mbili na kumi na nne Urusi iliendesha kura nyingine ya maoni katika jimbo la Crimea na kutangaza kuwa sehemu yake, kitendo ambacho pia kililaaniwa na mataifa ya Magharibi. Zoezi hili linakuja baada ya Rais Vladimir Putin kutangaza wiki hii mpango wa kuongeza wanajeshi zaidi nchini Ukraine upatao laki tatu kitendo ambacho mataifa magharibi yanasema ni dalili kuwa Moscow inalemewa na vita ilivyoanzisha. Tume ya maafisa wa Umoja wa Mataifa iliyotumwa huko Ukraine mwezi Juni imehitimisha ripoti yake baada ya kuzuru nchi hiyo na kubainisha kuwa Urusi ilifanya uhalifu wa kivita wakati wa uvamizi wake huko Ukraine. Wizara ya afya nchini Siria imesema hivi leo kuwa takribani wahamiaji 73 wamekufa baada ya mashua waliopanda huko Lebanon kuzama katika pwani ya nchi hiyo katika safari mbaya zaidi ya wahamiaji kuwahi kufanyika kutokea nchi ya Lebanon. Haya kijiri wakati mamlaka ya Siria ikithibitisha kupatikana kwa miili ya wahamiaji 15 kwenye bandari iliyoko kaskazini magharibi mwa mji wa Tartus. Shirika moja la kutetea haki za binadam lenye makao yake huko New York limesema takribani watu 36 wameuawa katika msako mkali dhidi ya waandamanaji wanaopinga kifo cha msichana wa Kikurdi Masa Amin akiwa chini ya ulinzi wa polisi wiki iliyopita. Taarifa zilisema kuwa msichana, msichana huyo mwenye umri wa miaka 22 alikamatwa na polisi wa kutetea maadili kwa kuvaa hijabu isivyo stahili.