Afrika Mashariki hivi sasa, msikilizaji, ni saa 12 kamili, wakati ni saa 11 kamili Afrika wakati yani ya kati. Yaani, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International tunatangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli. Watu saba wamewao mjini Beni kufuatia mashambulio mapya ya kundi la ADF mpinzani wa serikali ya Kigali nchini Rwanda, Paul Rusesabagina kuachiliwa huru. Makamu rais wa Marekani Kamala Harris kufanya ziara kwa mataifa tatu ya Afrika. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alani vurugu zilizozuka jana wakati wa maandamano ya vyama vya ufanyakazi nchini humo. Popote ulipo, hujambo na karibu. Watu saba akiwemo mwanamke mmoja wameuawa na wengine 10 kutekwa kijijini Vemba, umbali wa kilomita kumi kutoka mji wa Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baada ya kushambuliwa na waasi wa ADF. Mengi zaidi na mwandishi wetu Erikson Luhembwe. Ni mara ya kwanza mji huo kushuhudia tena mauaji bali na yale yaliyoshuhudiwa mwaka wa 2014 wa ambapo watu zaidi ya 100 waliuawa wa kikatili na watumiwa ADF kipindi kile Kanali Shale Omeonga, mkuu kiongozi wa wilaya ya Beni kipindi hiki cha muda wa dharura. Hawa wanapigwa usiku kama vile mchana na wanaangamizwa na njaa. Yaani walichomoka pale ni jinsi ya kutafuta chakua na wakimbie wende naangaika. Ulinzi unarudi mzuri sana kwa fasi yote, na mpaka hivi nakuambia FARDC iko na fatana na adui na musako kubwa sana. Wengi wa waanga ni raia walioelekea mashambani waishiwe wa jijini Beni. Omar Kalisia ni mkazi, tunaambia serikali ya kwamba adui ametuambia tena jizi amejikusanya katika hiyo maeneo hiyo, inabidi serikali iwe wangalifu na wajiandae. Hio kukiomba hiyo opereshon sujaa waitapanyi mahali popote ambapo adui ako, serikali wawe wa kwanza kuenda kumchambua huyo adui, yeye ndiye asije asije tuharifu. Hivyo anaishi Machi kumi na mbili, takriban wanavijiji ishirini waliuawa mjini Mabuku na kandokando kando mita 30 kusini mwa jiji la Beni na kusababisha raia kuhama mji huo hadi sasa. Erikson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Tukisalia kule ni kwamba hatua ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi, kulifanyia marekebisho baraza lake la mawaziri kwa kumteua aliyekuwa kiongozi wa kundi la wasi Jean Pierre Bemba kwa waziri mpya wa ulinzi, na Vital Kamerhe, aliyewahi kuwa mkuu wa wafanyakazi katika ikulu jijini Kinshasa na kufungwa jela miaka 20 kwa kosa la uwizi wa fedha za umma kabla ya kuchelewa huru kwa waziri wa uchumi, imezua mitazamo mbalimbali kuelekea uchaguzi mkuu mwezi Disemba. Mengi zaidi na mwandishi wetu William Basmike. Akiwa mwenye hasira kubwa, mwanasheria Allan Bachoke anasimamia jumuiya ya harakati za vijana zinazounga mkono Vital Kamere nchini Congo hajaridhika bado. tunasikitika sana Wamemshusha sana sie kama wakameriste, utaandamana siku ya kwanza kupinga ile ordonance presidentielle ile. Upande wa chama cha UNC cha Kevital Kamere, kuna wanachama wanaofurahia kutajwa kwa kiongozi wao. Kazi Ngufu Mshagalusa ni miongoni hii, masiku takuwa na kazi Mais tunashukuru kuona kisi wanamtia pale apiganishe atushishe atu ya sarafu ya, ya dola. Elimu Gisho ni msemaji wa chama tawala cha, cha UDPS chake Rais Felix Tshisekedi mjini Bukavu anahisi kwamba tunakuwa ndani ya vita sisi na mheshimiwa Bemba Gombo Jean Pierre anaelewa mambo kama na hayo. Ukiona mtu sasa vile Vital Kamere ameingia ndani naye ni mtu ambaye amesomea uchumi. Mambo hayo walikuwa wakisema wao wataifanya hivyo hivyo wamekuwa ndani. Hata hivyo upinzani haujaamini kwamba serikali hiyo mpya itafanya kari. Alisa Ntibonera ni mwanachama kinachodai kutetea mabadiliko ya kweli nchini Kongo, MDVC anaeleza ni ule ule waziri mkuu ambayo iko iyo iyo, ambayo iko hiyo serikali ambayo ndiyo waliwahi kujaza, hakuna yani mabadiliko. Lakini raia wengine wamejihoji kuhusu idadi ya kikosi hicho cha serikali iliyoongezeka kutoka mawaziri 55 hadi 58, wakihisi kuwa ni hujuma kwa bajeti ambayo mara nyingi imechangiwa kwa asilimia 50 na misaada kutoka nchi wafadhili. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Bukavu, RFI Bukavu, 98.0 FM. Nchini Rwanda, Paul Rusisabagina, mpinzani wa serikali ya Kigali, aliyefungwa jela miaka 25 kwa kosa la ugaidi, ataachiliwa huru mengi zaidi na mwandishi wetu Ali Bilali. Hili limebainishwa na afisa wa serikali ya Rwanda ripoti zaidi zinasema rusesa bagina aliyejipatia umaarufu kwa kuwaokoa watu na kuwapa hifadhi katika hoteli aliyokuwa anaifanyia kazi wakati wa mauaji ya kimbari mwaka 1994 baada ya kuachiwa anatarajiwa kusafirishwa mjini doha na baadaye kwenda nchini marekani aidha inaelezwa kuwa hatua hii imekuja baada ya rusesa bagina ambaye ana ukazi wa kudumu nchini marekani kumwandikia barua rais paul kagame na kumwomba msamaha Marekani imekuwa ikishinikiza kuachiwa huru kwa Urusesabagina ambaye wakati wa kesi yake alikanusha mashtaka dhidi yake na kusema yalikuwa ya kisiasa kwa sababu ya upinzani wake kwa uongozi wa serikali ya Kigali. Mapema mwezi huu Rais Kagame alisema kulikuwa na mazungumzo kuhusu hatima ya Urusesabagina ambaye alifungwa jela mwezi Septemba mwaka 2021 na kuahidi kuwa mazungumzo hayo yangeishia mpinzani wake kusamehewa. Ripoti ya serikali ya Tanzania imelaumu rubani wa ndege ya Precious Air iliyoanguka katika ziwa Viktoria na kusababisha vifo vya watu 19 kule Bukoba, kwamba hakuzingatia tahadhari iliyotolewa ya hali mbaya ya anga. Licha ya viongozi wa dini nchini Kenya wakiongozwa na baraza la maskofu wa kanisa Katoliki kujitokeza kuomba kuongoza maridhiano ya kisiasa kati ya rais William Ruto na kiongozi wa upinzani Raila Odinga, viongozi hao wawili wameonekana kutokuwa tayari kwa hili. Odinga, ambaye ameitisha maandamano dhidi ya Ruto siku ya Jumatatu na Alhamisi wiki ijayo, anasema hawezi kuzungumza na Ruto anayesema hakushinda uchaguzi uliopita. Kwa upande mwingine, Ruto anasema hana la kuzungumza na Odinga na kuagiza kuharamishwa kwa maandamano ya upinzani. Je, nini itakuwa hatima Dismas Mkua ni mchambuzi wa siasa za Kenya, akiwa jijini Nairobi. Ukiangalia yale mambo ambayo mheshimiwa Raila Odinga anataka kuwa na mazungumzo na mheshimiwa rais William Samuel Ruto, Hayaendi pamoja. Mheshimiwa Raila Odinga anataka kuongea mambo ya saba ya uchaguzi uliopita, pia anataka kuangalia hiyo kamiti ya kutafuta makamisho na wapya na na Mheshimiwa Rais William Ruto amesema kwamba uchaguzi wa mwaka jana ni jambo ambalo lilimalizwa kitambo, kwa hivyo hakuna haja ya kujadiliana tena na itakuwa ni ngumu sana, manake sheria ishapitishwa ya kutafuta makamishana wapya, uangalie mambo ya kuangalia maendeleo ya Kenya na mambo ya kuangalia uchumi mkuu wa mchambuzi wa siasa za Kenya akiwa jijini Nairobi. Watu watatu wakiwemo polisi wawili na afisa wa mamlaka ya kukusanya ushuru KRA wanaofiwa kutoweka baada ya boti waliokuwa wakitumia kwa usafiri kuzama usiku wa kuamkia leo katika ziwa Victoria. Wakati dunia inapoadhimisha siku ya kupinga vita maambukizi ya kifua kikuu au TB, ugonjwa huu unaonekana kuendelea kuwa hatari na kusababisha idadi kubwa ya vifo katika nchi za Afrika Mashariki, licha ya kuwepo kwa dawa kwa miaka 60 sasa. Ripoti ya shirika la United for Global Mental Health inasema idadi ya watu walio na TB wanaopata matatizo ya akili huenda ikafikia asilimia 50 kufikia mwaka 2030 iwapo serikali za dunia hazitaonyesha suala la afya ya akili kwenye mapambano ya kumaliza TB. Lusi Wanjiku Maina ni mwanzilishi wa shirika la kiraia la Positive Young Women Voices jijini Nairobi. Unafikiria kwamba mtu akijua akona tb ataenda kutafuta matibabu, lakini si si hivyo kila wakati, kwa sababu ya afya ya akili na hapo TB inazidi inapata resistance. Matibabu ya TB yanachukua muda mrefu, anapata mtu anapata matibabu kwa miezi sita. Mtu yoyote anaweza kuwa na, anachoka kukunywa madawa katika huo muda mrefu, na pia kwa sababu ukiacha na urudi tena ni kama unarudi upya, so hizi vitu zote zikiletwa ziki pamoja na pia kama unapata watu wengi ambao wana wanapata TB wako kwa hali ya chini ya, ya kiuchumi, kwa hiyo pia chakula inakuwa ni shida kupata saa zingine. Sauti yake Lusi Wanjiku, mwanzilishi wa shirika la kiraia nchini Kenya. Taifa la Ethiopia limeachana na mpango wake wa kutaka uchaguzi uchunguzi unaoendeshwa na Umoja wa Mataifa kuhusu vikosi vyake na vile vya Eritria kuhusika na uhalifu wa kivita jimboni Tigray kusitishwa baada ya shinikizo kutoka kwa mataifa ya Ulaya, vyanzo vya habari kutoka mashirika ya kutetea haki za binadamu zimesema. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11760 kilohertz mita bendi 25 Lf. Makamu Rais nchini Marekani Kamala Haris anatazamiwa kuanza ziara yake siku tatu mwishoni mwa juma hili hapa Afrika, hii ikiwa ni mikakati ya White House kuandikisha ripoti chanya ya Afrika kwa bara la kufuatiliwa karibuni katika siku za usoni caro coril na mengi zaidi. Kamala Harris anatazamiwa kutua nchini Ghana siku ya Jumapili kabla ya kuelekea Zambia na Tanzania, ziara yake ikiwa sehemu ya ziara tano katika bara Afrika ambazo mawaziri watano wa serikali ya Rais Joe Biden wamefanya tangu aingie madarakani, ziara ya majuzi ikiwa ya mkewe Jill Biden. Mkakati huu wa serikali ya Joe Biden unatazamiwa kupunguza ushawishi wa China katika nchi za Afrika ambao umekuwa ukikua haraka na pia kufuta mtazamo uliokuwepo wakati wa utawala wa Rais Donald Trump ulioonyesha Afrika kama eneo lenye matatizo badala ya sehemu yenye fursa za kuwekeza. Harris atatumia ziara yake kuweka bayana sera ya mambo ya nje ya Marekani ambao utakuwa pia msingi wa Rais Biden kuwania awamu ya pili ambayo yanatarajiwa kuwa ajenda kuu ni msamaha wa deni, demokrasia, kukuza uchumi, usalama na vita vya Urusi nchini Ukraine. Huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, leo ni kumbukumbu ya miaka kumi tangu kupinduliwa kwa serikali aliyekuwa rais wa zamani Francois Bozize na waasi wa Seleka, lakini sasa nchi hiyo inatumbukia kwenye mzozo tangu kuunda kwa wanamgambo wa Antibalaka mwaka elfu mbili kumi na tatu elfu mbili kumi na nne Na sasa shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka limetengeneza filamu yenye shuhuda zinazoashiria madhila na mateso, kama anavyofafanua hapa afisa wa shirika hilo Adrian Sepernand. Wazo lilikuwa kuonyesha namna ambavyo mahusiano ya kifamilia yalivunjika na kubadilika, wakati mwingine, jinsi ambavyo watu wengi ni waathiriwa wa vitendo vya dhuluma dhidi ya binadamu, na wengine wamepitia matatizo ya wa kisaikolojia kwa sababu ya yote walioyashuhudia na kuishi katika mgogoro uliodumu. Nimekuwa na miaka miwili nje ya nchi na hili limeniathiri. Ni sauti yake Adrian Suprenant, ambaye ni wa shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka katika taifa la Jamhuri ya Afrika ya Kati. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi ameagiza wizara ya mambo ya ndani kuendesha uchunguzi dhidi ya madai ya polisi nchini humo kutumia nguvu kupita kiasi dhidi ya waandamanaji jijini Maputo siku ya Jumamosi. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 11760 kilohertz mitabendi 25 Lf. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amelaani vurugu zilizozuka jana nchini mwake wakati wa maandamano yaliyoandaliwa na vyama vya wafanyakazi kupinga mageuzi katika mfumo wa pensheni na kusisitiza serikali yake haitelegeza kamba. Machafuko yaliyoshuhudiwa jana yanatarajiwa kuendelea wiki ijayo, hatua ambayo imesababisha mfalme wa Uingereza Charles watatu kuahirisha ziara yake jijini Paris. Nchi haiwezi kusimama. Tuna changamoto nyingi. Kwanza ni kushughulikia dharura kuhusu ukame wa majira ya joto yajayo, na ukame wa maji ni mojawapo. Kuendelea kulifanyia mageuzi soko la ajira na kuendelea kutengeneza ajira nchini mwetu ni jambo lingine. Tunatakiwa kuboresha ulinzi wetu ni jambo lingine pia, sheria ya programu ya kijeshi ambayo itawasili. Tuko na ajenda ambayo lazima iendelee, na kisha maandamano yaliyopo kuhusu na na vurugu. Naitofautisha na maandamano, ninalaani vurugu zizu huudiwa jana. Natoa wito kwa kila e, mmoja e, shufuji, kutekeleza jukumu lake. Naunga mkono vikosi vya ya usalama vilivyofanya kazi nzuri. Sauti yake Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak amesisitiza haja ya kulinda demokrasia katika mkutano na mgeni wake, Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu, ambaye serikali yake inalenga kufanyia mabadiliko idara ya mahakama, hatua ambayo ametajwa na wengi kuwa tishio kwa demokrasia ya Israeli. Umoja wa Mataifa umeeleza masikitiko yake kwa kile umesema wanajeshi wa Urusi na wenzao wa Ukrain kutekeleza mauaji ya wa wafungwa wa kivita, ambapo Ukrain inadaiwa kuwaua wafungwa 25 wa Urusi na Urusi wa Urusi nao wanajeshi wa Urusi waliwaua wafungwa 15 wa kivita wa Ukrain. Kiongozi wa upinzani nchini India Rahul Gandhi amepoteza kiti chake cha ubunge baada ya kuhukumiwa jela miaka miwili kutokana na hatia ya kutoa matamshi ambayo yalionekana kumtusi waziri mkuu Narendra Modi. Ndege za kivita za Marekani ambazo hazikuwa na rubani zimewaua wapiganaji nane wa Iran nchini Siria baada ya kutekeleza shambulizi lililosababisha kifo cha mhandisi mmoja wa Marekani na kumjeruhi wengine tano, shirika la uangalizi nchini humo limesema. Ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International ambaye ni kupeperushia matangazo haya moja kwa moja kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi.