Ni saa kumi na mbili kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Corel, tumekuandalia mengi, lakini kwanza tupate muktasari. Marekani yaitaka DRC kuwalinda walinda amani wa MONUSCO wakati huu hali ya utulivu ikiendelea kushuhudiwa Uongozi wa kijeshi nchini Guinea wakubali kurejesha utawala wa kiraia ndani ya miaka miwili. Na Urusi yadai Ukraine imeshambulia gereza lililosababisha vifo vya wafungwa arobaini. Ni matumaini yangu siku yako imekuwa nzuri. Karibu katika matangazo yetu ya jioni ya leo, ikiwa ni tarehe 29 mwezi wa 7 mwaka 2022 tunaanzia kule DRC ambapo shughuli za kawaida zimerejelewa na utulivu kushuhudiwa mjini Uvira baada ya kushuhudiwa kwa maandamano ya raia dhidi ya jeshi la kulinda amani MONUSCO na kusababisha vifo vya watu 19 wakiwemo walinda amani watatu katika miji ya mashariki mwa nchi hiyo. Askofu kanisa Katoliki Paluku Sikuli Melkizedek wa diosesi ya Butembo na Beni ametaka kuwepo kwa utulivu baada ya maandamano haya. Haitoshangaza inatokea wakazi wote katika mji wakiinuka, na hata watu tusingeliweza kufikiria kwamba wanaweza kufanya hivyo, wenyewe wakiamua na kujikuta kwamba hawatakiwi tena mahali hapa, na kwa nini basi waendelee kubaki? Wangeweza kujiambia, tuache nafasi kuona nini kitaendelea. Sio kuwalazimisha raia kufikia kiwango hicho, ni jambo ambalo lilipaswa kufanyika kufuatia maelewano kwenye ngazi za juu kati Umoja wa Mataifa na taifa letu. Mfano, hatufahamu vipi na namna gani Monusco iliingilia kati huko Bunagana ambako waasi wa M23 tunaowafahamu vizuri wanaodhibiti mpaka kwa siku nyingi. Wakati huo huo, Marekani imeitaka serikali ya DRC kuwalinda wanajeshi wa Umoja wa Mataifa na kambi zake baada ya kutokea kwa maandamano haya. Tunatoa wito kwa serikali ya kitaifa na ile ya ukanda kuhakikisha kuwa inawalinda walinda amani na maeneo ya Monusko na waandamanaji, waandamane kwa amani. Tunaipongeza hatua ya serikali ya DRC na kuahidi kuchunguza kilichotokea na kuwachukulia hatua waliohusika. Marekani inasitiza kuwa uvamizi dhidi ya walinda amani, amani ni kinyume cha sheria, lakini, lakini maandamano ya amani ni lazima yaruhusiwe lakini yasiwe ya vurugu. Wiki hii serikali ya Kinshasa na uongozi wa Kinshasa walikuwa na kikao cha pamoja na kuahidi kuchunguza kilichotokea na kuahidi kuwachukulia hatua waliohusika na fujo iliyoshuhudiwa. Umoja wa Afrika umelaani kushambuliwa kwa ofisi za vikosi vya kulinda amani nchini DRC MONUSCO, ukizitaka mamlaka nchini humo kuhakikisha amani inarejea. Maandamano haya yamesababisha vifo vya watu 19, wakiwemo walinda amani. Tukisalia DRC, chama cha uandishi wa habari nchini humo umeendelea kushinikiza kuachiwa huru kwa mwanahabari Chef Kazadi, mkuu wa gazeti la Linenda aliyefungwa jela jijini Kinshasa baada ya kukamatwa mjini Lubumbashi majuma kadhaa yaliyopita, huku mwenzake kutoka Marekani Nicolas Nyekos akiachiwa. Mengi zaidi na mwandishi wetu Denis Mayo kutoka Lubumbashi. Muungano wa waandishi wa habari UNPC unachukizwa na namna ofisi ya ujasusi ANR unaendesha kesi ya Jeff Kazadi. Gilbert Kyungu ni makamu wa raisi ya UNPC jijini Lubumbashi. Haki za binadamu ni moja moja kwa ajili ya watu wote ulimwenguni. Maana yake vile vile nduku Nyarkos wa Amerika aliweza kufaidika, ni vilevile naye pia Jeff Kazadi anastahili kufaidika na ile haki ya binadamu. Zidi hayo, Gilbert Kyungu ameeleza wasiwasi wake kuhusu hali ya afya ya Jeff Kazadi. Munganga wake eko nasema anakuwa na boka kusema vile alikuwa katika matunzo sasa hapa anapatikana katika buloko, magonjwa yake naweza kukazia kabisa, maanake kunakuwa hatari ya kuweza kupoteza uzima wa mtu. Kulingana na UNPC, Jeff Kazadi na Nicola Niarkos walikamatwa wakifanya mahojiano ikiambatana na ripoti zao, lakini baadhi ya vyanzo vilivyo karibu na ANR husema kwamba wanahabari hao wawili walikuwa wakizungumza na watu walioshukiwa kuwa wapiganaji wa Maimai mai. Denis Mayo Lubumbashi, Lubumbashi RFI Kiswahili. RFI Lubumbashi, 98 FM. Nchini Kenya, kuelekea uchaguzi mkuu wa tarehe 9 mwezi ujao, matokeo ya kura mpya ya maoni kutoka shirika la TIFA inaonyesha kutakuwa na ushindani mkali katika kinyang'anyiro cha kuonea urais kati ya aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga na naibu rais William Ruto. Kura hiyo inaonyesha kuwa Odinga anaongoza kwa asilimia 46.7 akifuatwa kwa karibu na Ruto ambaye ana asilimia 44.4. Tom Wolf ni mkuu wa utafiti kwenye shirika hilo, tulipata asilimia arobaini na saba nukta sita nafikiri, ambao walijifahamisha watampigia, e, Raila Odinga na Martha Karua na kufuatwa na William Ruto na mgombea wa wake mwenza Rigathi Gachagua 44 na, na nafikiri nukta sita. Kwa hivyo iko tofauti kati ya asilimia mbili na tatu, ni kama wako shingo kwa shingo. Hata hivyo wagombea hao wamekuwa wakitupilia mbali matokeo hayo huku kila mmoja akisema ana uhakika wa kuibuka mshindi. Tume ya uwiano na maridhiano nchini Kenya imeipa makataa ya siku saba kampuni ya mtandao wa Facebook kusitisha operesheni zake kwa kile tume hiyo imesema imeshindwa kudhibiti uchochezi kwenye mtandao wake na kukiuka sheria za nchi hiyo. Akizungumza baada ya tume hiyo kukabidhiwa ripoti ya uchunguzi kuhusu uchochezi uliofanywa na kampuni ya Global Witness, kamishna Danfas Mcory amesema Facebook imeshindwa kuzuia matangazo yenye ujumbe wa uchochezi ambayo ni hatari wakati huu wa uchaguzi nchini Tanzania. Waziri wa afya Umi Mwalimu amesema hakuna mgonjwa mpya aliyeonyesha dalili za ugonjwa wa umma ya mgundu ama leptospirosis, tofauti na wale ishirini waliokuwa wameambukizwa na watatu kufariki duniani kusini mwa nchi hiyo wiki kadhaa zilizopita. Toka sasa tulipopokea taarifa rasmi juu ya ugonjwa huu tarehe 7 Julai, hakuna mgonjwa mpya kwa hiyo, idadi ya wagonjwa waliothibitishwa kimaabara kuugua ugonjwa huu nchini kwa hadi sasa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili ni wagonjwa ishirini, na vifo vinabaki vile vile vitatu. Na hadi sasa hakuna mgonjwa yoyote ambaye amelazwa katika kituo cha kutoa huduma za afya. Timu ya ufuatiliaji imebaini kuwa miongoni mwa watu waliotangamana na wagonjwa hawa contact, tumewafuatilia na wote hawa hawana maambukizi ya ugonjwa huu hadi sasa. Ni sauti yake waziri wa afya nchini Tanzania, umi Mwalimu. Mjumbe mpya wa Marekani kwenye nchi za pembe ya Afrika Mike Hammer amewasili nchini Ethiopia katika jitihada za kuunga mkono mazungumzo ya amani kati ya serikali ya waasi wa, wa Tigrei. Akiwa nchini Ethiopia atakutana na viongozi wa serikali, wale wa vyama vya siasa na mashirika ya kiraia RFI. Tuelekee kule magharibi sasa, ambapo mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Magharibi, ECOWAS, ambaye pia ni rais wa Guinea Bissau Umaro Sisoko Imbalo, amesema utawala wa kijeshi wa Guinea umekubali kupunguza muda wa mpito hadi miezi ishirini na nne, taarifa ambayo hata hivyo serikali ya Guine haijathibitisha. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka anakuja na maelezo kamili huyo rais huyo amesema amefanikiwa kuushawishi utawala wa kijeshi uliompindua rais Alfa Conde Septemba 5 mwaka jana kukubali kupunguza muda wa kipindi cha mpito kutoka miezi 36 hadi miezi 24 kabla ya kurejesha madaraka kwa raia. Awali, kiongozi wa kijeshi Mamadi Dumbuya alikubaliana na asasi za kiraia kuwa atarejesha madaraka kwa raia baada ya miaka mitatu sawa na miezi 36, hatua ambayo hata hivyo ilikosolewa na viongozi wa ECOWAS wakati wa mkutano wao wa Julai 3 mwaka huu hata hata hivyo serikali ya Guinea haijathibitisha kuwa imekubaliana na pendekezo la ECOAS ambayo inasisitiza kuwa muda wa kipindi cha mpito huko Guinea usizidi miezi 24 baada ya uongozi wa kijeshi kuahidi kukabidhi madaraka kwa raia baada ya miaka mitatu. Idara ya jeshi la Nigeria imetangaza mabadiliko katika jeshi hilo, wakati huu nchi hiyo ikishuhudia ongezeko la utovu wa usalama, matukio ya hivi karibuni yakiwemo wanajihadi kushambulia msafara wa ulinzi wa rais na gereza karibu na jiji kuu nchini Afrika Kusini, rais Cyril Ramaphosa amesema chama tawala cha African National Congress kinapitia ki wakati mgumu katika historia yake baada ya kufanya vibaya katika uchaguzi wa viongozi wa manispa mwaka uliopita. Akizungumza katika kongamano la siku tatu cha chama hicho jijini Johannesburg, Ramaphosa ambaye anatarajiwa kuumba tiketi ya chama hicho kuwania tena urais amewataka wanachama wa ANC kuungana. From this gathering we must make. Kutoka kwenye kikao hiki ni lazima tuwahimize wanachama na viongozi wa ANC wa kijenge chama hiki na sio kukibomoa. Tutoe wito kwa watu kushirikiana nasi ili tuendelee kujenga taifa ambalo limeungana. Sauti yake Cyril Ramaphosa, rais wa Afrika Kusini. Ufaransa imewafungulia mashtaka zaidi watoto watano, waliyekuwa rais wa Gabon, Omar Bongo, wanaotumiwa kunufaika na mali iliyonunuliwa kutumia pesa za umma zilizoibwa. Ufaransa imewashtaki watano hao na makosa ya ufisadi na utakatishaji wa fedha. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Wizara ya ulinzi ya Urusi imesema wafungwa 40 wa kivita kutoka nchini Ukraine wamewawa kwa kushambuliwa kwa gereza lao na jeshi la Ukraine katika jimbo la Donetsk. Mengi zaidi na Victor Abuso. Maafisa wa Urusi wanadai kwamba wafungwa wengine 75 wamejeruhiwa katika shambulio hilo la roketi lilolenga gereza hilo. Hata hivyo, jeshi la Ukraine limekanusha madai ya kutekeleza shambulio hilo, na balake linashutumu jeshi la Urusi kuhusika. Aidha, Kiev inasema madai ya Mosco yanalenga kuficha ushahidi wa jeshi lake na linaloendelea kutekeleza visa vya unyanyasaji katika gereza hilo. Katika hatua nyingine, wizara ya ulinzi ya Uingereza imesema Urusi inatumia maafisa wa usalama wa kampuni binafsi ya ulinzi ya Wagna kulinda usalama katika maeneo mbalimbali yanayodhibiti mashariki mwa Ukraine. Wakati huo huo, rais wa Ukraini Volodymyr Zelenski amesema ya nchi yake iko tayari kuanza tena kusafirisha nafaka kupitia bandari nyeusi, na kinachosubiriwa sasa ni idhini kutoka kwa Umoja wa Mataifa na nchi ya Uturuki. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na mwanamfalme wa Saudi Arabia wamekubaliana kutafuta mbinu za kuondoa athari zitokanazo na vita vinavyoendelea nchini Ukraine. Mengi zaidi na Benson Wakole. Ikulu ya Elizee imetoa matokeo ya mkutano wa viongozi wawili waliokutana jana jioni. Taarifa zaidi zinasema Rais Emmanuel Macron na mwanamfalme huyo Salman wamekubaliana kufanya kazi pamoja kuhakikisha kuwa madhara yanayotokana na vita vya Ukraine kwa bara Ulaya, mashariki ya kati na dunia yanazuiwa. Vita nchini kuivamia nchi hiyo jirani vikisababisha kupanda kwa bei ya vyakula duniani kufuatia kushindikana kwa usafirishaji wa nafaka kutoka nchi hizo, lakini pia Urusi kuamua kupunguza kiwango cha gesi inachosambaza barani Ulaya. Hatua ya rais Macron kumkaribisha mwanamfalme huyo jini Paris imelaaniwa na wanaharakati wa haki za binadam kufuatia madai kwa kiongozi huyo wa Saudi Arabia kudaiwa kuagiza kuuawa kwa mwanahabari Jamal Hashogi mwaka elfu mbili na kumi na nane. Takwimu mpya za Umoja wa Ulaya zimeonyesha nchi za Ulaya zimeshuhudia mfumuko wa bei za bidhaa wa asilimia 8.9, hali hii ikichangiwa na vita vya Ukraine na kupanda gharama ya bidhaa za nishati. Benki ya Dunia imesema haitotoa msaada mwingine kwa nchi ya Sri Lanka hadi pale mageuzi muhimu ya kiuchumi kufanyika ili kuifufua uchumi wa nchi hiyo. Nchi ya Sri Lanka imekuwa ikishuhudia vurugu baada ya rais Gotabaya Rajapaksa kujiuzulu mamlakani idadi ya vifo kufuatia tetemeko la ardhi kaskazini mwa Filipino imeongezeka na kufikia watu kumi huku watu zaidi ya mia moja hamsini wakiwa wamejeruhiwa. Kwa sasa meli za kijeshi zinatumika kusafirisha msaada kwenye eneo hilo ambalo lina watu karibu elfu tano wanaohitaji msaada baada ya tukio hilo. Unaendelea kufuatilia matangazo haya kupitia 89.9 ukiwa jijini Nairobi, mia moja tano nukta tano ukiwa Mombasa. Dakika 15 tano