Jijini Kinshasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni saa kumi kamili, wakati hapa jijini Nairobi nchini Kenya ni saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Nairobi. Mintlet, ijai baadhi ya taarifa tumekuandalia jioni hii katika matangazo yetu raia mashariki mwa DRC ambako kunashuhudiwa utovu usalama wa usalama watoa hisia mseto kuhusu ziara ya Papa Francis ambaye amewasili jijini Kinshasa. Mamlaka nchini Burkina Faso zathibitisha kuuawa kwa watu 28, wakiwemo 15 waliotekwa nyara wiki iliyopita. Na maelfu ya wafanyakazi wa umma waandamana nchini Ufaransa kupinga sera ya pensheni ya Rais Emmanuel Macron. Matangazo haya msikilizaji unaweza pia kuyapata kwenye tovuti ya RFI Kiswahili, lakini pia unaweza kupata taarifa hizi pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook, RFI Kiswahili. Tuanzie nchini DRC msikilizaji. Wakati huu kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis akianza ziara yake nchini humo, raia kwenye eneo la mashariki wamekuwa na hisia mseto kuhusu ziara yake, baadhi wakitaka shinikizi kupatikana kwa amani ya kudumu kwenye eneo hilo. Mwandishi wetu Beni Erikson Luhembwe alizungumza na baadhi ya raia hao. Hatukukuaka na ile neema yeye kufika Mkongo, nazani inaweza kubadilisha nini? Hatuzani, ila tunaambia Mungu afanye mapenzi yake, kufatana na hali ya mauaji nye tushaka aishi Mkongo. Mungu atatenda pamoja na utumishi wake. Ha, papa anakubali kujitoa na kufika kwetu, hafike Beni, kwa sababu mabomu huku na huku, hatujue nane mwenye atajitokeza pale kakumaliza vatu. Atuombee kule na si tumwombee huku, aombolezi na sisi kuya yake hatasaidia, kwa nyuma ni kati ya waongozi wa dunia. Atuang waongeleze basi na wakubwa wapime, kurumbushisha tunisha teseka labda yake nduba tasikia sasa. Ya pili yaida nakuya tena Goma, hakuna tena nafasi ya kufika kiko problemu. Tunanuhuzunika juu ya ile batu wakubwa kubwa wanakuyaka mpaka siya, kia kitu ingini inabadilika, wangana uwa batu mventuri sakatelea kwetu, kama nana kuya tumusikilize baada ya kuwasili kwenye uwanja wa Njili, Papa Francis aliyepokelewa na mwenyeji wake Waziri Mkuu Sama Lukonde, ambapo baada ya hapo alielekea ikulu ya Kinshasa na kuwa na mazungumzo na rais Felix Tshisekedi. Tukisalia nchini DRC, jeshi la serikali limechukua tena udhibiti wa vijiji vya Kazimwe, Katonyera, Kirungo, Kihanda katika mji wa Uvira jimboni Kivu Kusini kutoka mikononi mwa makundi yenye silaha ya Makanaki na Kijangala baada ya makabiliano yaliyoanza Jumamosi iliyopita. Jeshi la DRC Jumaa hili limetangaza kuwafukuza wanajeshi wa Rwanda andaliokuwa na hudumu katika kamandi ya kikosi cha jumuiya ya Afrika Mashariki likisema limewaondoa kwa sababu za kiusalama. Hatua hii imekuja wakati ambapo mataifa haya jirani yameendelea kuvutana, Kinshasa ikituhumu utawala wa Kigali kuwasaidia waasi wa M23 kutatiza usalama mashariki mwa nchi yake, tuhuma ambazo Rwanda inakanusha. Wachambuzi wa mambo wanaitazamaje hatua hii? Hamduni Marcel anaangazia hili akiwa Tanzania. Uhusiano kati ya Rwanda na Congo bila shaka, hali na umeingia shubiri. E, hali si nzuri na waelewani tena, lakini ni kilele cha mazingira ya kutokusikilizana kwa ambacho kimekuwa muda mrefu sana. Hali ya kutokusikilizana kwa serikali ya Kigali na serikali ya Kinshasa imechukua muda mrefu sana. Nafikiri hiyo ndio climax baada ya serikali ya Congo kuwashutuma askari wa Rwanda kwamba walijaribu kuiangusha ndege yake ya kijeshi e, swala la swala kamili la nini la askari wa Rwanda kuonekana na kushirikiana na walitoa M23, lakini kama haitoshi, matamshi yanayotolewa na Kagame mara nyingi ni mtazamo wake Hamduni Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Kwingineko nchini DRC la rais Felix Chisekedi hapo jana ametilia mkazo ombi lake la nchi yake kulitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutangaza vikwazo vya kibinafsi na vya pamoja kwa nchi ya Rwanda na waasi wa M23. Tuondoke nchini DRC. Mashirika kadhaa ya kutetea haki za binadamu pamoja na vyombo vya habari wameitaka nchi ya Rwanda kufanya uchunguzi huru na wakina kuhusu mauaji ya aliyekuwa mwandishi wa habari mashuhuri nchini humo na mkosoaji wa serikali. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana taarifa zaidi. John Williams Mhwali, aliyekuwa mhariri wa jarida la The Chronicles, aliuawa Januari 18 mwaka huu, wakati gari lililokuwa kwenye mwendo kuigonga pikipiki aliyokuwa akitumia Nhwali. Ambaye kabla ya kifo chake alishakamatwa mara kadhaa na serikali, anamiliki pia televisheni ya Pax na chanel ya YouTube ambazo zilijipambanua kuwa huru na kufanya habari za kina. Kwa mujibu wa taarifa ya mashirika hayo zaidi ya 90, yanataka Kigali iruhusu uchunguzi huru na wa haki ambao utahusisha wataalamu wa kimataifa, viongozi wakiitaka jumuiya ya kimataifa kuipa shinikizo Rwanda. Ripoti mbalimbali zinaiweka Rwanda katika nafasi ya 136 na duniani kati ya nchi 180 ambazo zinaminya uhuru wa vyombo vya habari na wakosoaji wa serikali ya Rais Paul Kagame, ambapo baadhi wamefungwa na wengine kutoweka. Waendesha mashtaka nchini Kenya wamesema watamfungulia mashtaka ya mauaji Jackton Odhiambo, mshukiwa mkuu katika mauaji ya mwanaharakati wa kutetea watu wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja Edwin Kiprotich Kipruto, maarufu kama Edwin Chiloba, ambaye mwezi uliopita mwili wake ulipatikana kwenye sanduku la chuma kando ya barabara. Aidha, washukiwa wengine wanne waliachiliwa baada ya uchunguzi kutowahusisha na mauaji hayo. Serikali ya Tanzania imewaonya wanadiplomasia wanaoziwakilisha nchi zao kuhusu kutoa tahadhari kwa raia wake, tahadhari ambazo wakati mwingi zimeibua taharuki na hata kusababishia hasara kwa mataifa husika. Akizungumza na wadau wa maendeleo hapo jana, waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Stagomena Tax aliigusia tahadhari iliyotolewa na Marekani na kufanya baadhi ya mashirika ya ndege kusitisha safari zao, akizitaka balozi kutumia njia sahihi chini ya mkataba wa Vienna. Wataalam wa maswala ya diplomasia wana mtazamo gani? Profesa Masharia Munene anaangazia hili akiwa nchini Kenya. Lakini kwa nchi ambayo imewekewa lawama hivyo, ni kusema kuna itapoteza mambo, kama ni wasafiri ambao walikuwa kicha kusafiri, wana koa wanakoza kwenda kule walikuwa biashara zao, aa matumizi yao, vile walikuwa wanatarajia. Na tena sifa ya nchi, ikiwa nchi fulani inasemekana iko na mambo ambayo si ya kufaa, basi hiyo sifa huenea mpaka mambo mengine yanakuja akashikwa e, ambayo inaharibu e. Kwa hivyo nchi hupoteza zaidi, ambayo inawekewa vikwazo kama hizo ni mtazamo wake Profesa Masharia Munene, mchambuzi wa maswala ya siasa na diplomasia akiwa nchini Kenya. Mamlaka za Sudan hapo jana zimemwachia huru Abdel Rauf Abu Zaid ambaye mwaka elfu mbili na nane alihukumiwa kifo kwa kuhusika na mauaji ya mfanyakazi wa shirika la maendeleo la Marekani USAID. Wakili wake akisema hatua ya mahakama kumwachia huru ni sehemu ya makubaliano ya ulipaji fidia kati ya Khartum na Washington. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI pua radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure bila shaka. Vilevile vile unaweza kufuatilia matangazo haya kwenye tovuti ya RFI Kiswahili. Mamlaka nchini Burkina Faso zinasema watu ishirini na nane wameuawa katika shambulio jipya la wanajihadi wa Kiislamu kaskazini mwa nchi hiyo, wakiwemo kumi na tano waliokuwa wametekwa nyara juma lililopita na miili yao kupatikana Jumatatu. Maelezo zaidi, maelezo zaidi na George Ajowi. Kwa mujibu wa viongozi wa jimbo la magharibi kwenye kijiji cha Komo miili ya watu 15 iliyokuwa na alama za risasi ilipatikana jirani na kijiji cha Lingwekoro ambapo walikuwa miongoni mwa watu 28 waliotekwa kutoka katika mabasi mawili siku ya Jumapili. Katika tukio jingine, polisi inasema maafisa kumi wa jeshi pamoja na wapiganaji wanaolisaidia jeshi la serikali waliuawa siku ya wa Jumatatu katika shambulio la kushtukiza lililotekelezwa na wanajihadi hao kwenye mji wa Falangotu. Tangu mwanzoni mwa mwaka huu watu zaidi ya themanini wameripotiwa kuuawa katika mashambulio ya wanajihadi wakati huu pia utawala wa Uagadugu ukiagiza kuondoka kwa wanajeshi wa Ufaransa wali anaisaidia vita dhidi ya makundi hayo nchini Niger. Mzozo wa kijihadi umewaacha watoto katika hali ya sintofahamu. Kutokana na kukimbia mizozo, wengi wao wamekumbwa na changamoto ya kukosa vitambulisho rasmi vya kuzaliwa, hali hii ikiwasababishia kushindwa kusajiliwa katika shule za sekondari na kufanya mitihani. Nchini Nigeria, seneta wa zamani Ike Ekweremadu amefikishwa mahakamani nchini Uingereza akituhumiwa kwa biashara ya viungo vya binadamu ambapo yeye pamoja na mkewe, mwanao wa kike na daktari mmoja wanadaiwa kumpeleka mwanaume wa miaka ishirini na moja kutoka Nigeria hadi Uingereza ili kuondolewa figo yake. Rais wa Tunisia jumaa hili amelaumu kile alichosema chuki miongoni mwa wapiga kura nchini mwake, kitendo anachodai ndio kilisababisha kujitokeza kwa idadi ndogo ya watu walioshiriki uchaguzi wa wabunge mwishoni mwa juma liopita. Mwandishi wetu Carol Coril ameandaa taarifa ifuatayo. Kwa mujibu wa tangazo la tume ya uchaguzi ni asilimia 11.4 tu ya wapiga kura ndio walioshiriki zoezi la siku ya Jumapili, wakosoaji wakisema hiyo ilikuwa ni ishara tosha ya wananchi kuchoshwa na uongozi wa Rais Said. Hata hivyo, Rais Said kwa upande wake amepuuza matokeo haya na kusema si hali halisi ya umaarufu wake, bali ni dhihirisho kuwa raia awaiamini tume ya uchaguzi. Rais Said alivunja bunge mwaka 2021, wa bunge kwa kupokea rushwa ili kupitisha baadhi ya miswada, na tangu hapo kiongozi huyo ametawala kwa amri, hali ambayo imetajwa na upinzani kuwa kama mapinduzi. Licha ya kuwa katika shinikizo na kukabiliwa na tuhuma za rushwa, uh, usimamizi mbaya wa uchumi, rais wa Liberia George Weah ametangaza nia ya kuwania urais kwa muhula wa pili katika uchaguzi mkuu ujao wa mwezi Oktoba. Shughuli za masomo, usafiri na huduma nyingine za umma nchini Ufaransa hivi leo zilitatizika baada ya maelfu ya wafanyakazi kuitikia wito wa mashirikisho ya wafanyakazi yaliyoitisha maandamano kupinga sera ya pensheni ya serikali ya rais Emmanuel Macron. Hilary Ingati anakuja na maelezo zaidi maandamano haya yameongozwa na vyama vya wafanyikazi wa umma na ni ya pili chini ya kipindi cha wiki mbili. Waandamanaji wameongeza shinikizo kwa rais Macron kuachana na mpango kuongeza umri wa kustafu kutoka miaka 62 hadi 64, mmojawapo ya mageuzi anayotaka kutekeleza katika muhula wake wa pili. Kwa mujibu wa maofisa wa usalama, zaidi ya watu milioni moja wameshiriki maandamano haya katika miji mbalimbali mbali. Licha ya maandamano hayo, rais Macron ameendelea kusisitiza kuwa mpango huo ni muhimu kwa taifa akionekana kutokuwa na nia ya ya kulegeza msimamo wake. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amekutana na na maafisa wa Palestina baada ya hapo jana kufanya mazungumzo na Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na kutoa wito kwa pande zote katika mzozo huo kuchukua hatua za haraka ili kumaliza mzozo uliopo. Katibu mkuu wa Jumuiya ya ujihami ya nchi za magharibi NATO Jens Stottenberg amesema nchi wanachama zitaendelea kushirikiana na Japan hasa wakati huo ambao usalama wa nchi zao unatishiwa na uvamizi wa Urusi nchini Ukraine. Stottenberg amesema ziara yake kwenye miji ya Tokyo na Seoul, Korea Kusini, inalenga kuimarisha ushirikiano wa kijeshi baina ya nchi hizo na kwamba watahakikisha dunia inaendelea kuwa salama. The war in Ukraine also demonstrates um, vita nchini Ukraine uh, inatuonyesha kuwa usalama wetu kwa pamoja unategemeana, ikiwa uh, Rais Putin, ikiwa is, uh, Putin uh, atafanikiwa kushinda uh, kule uh, Ukraine, itakuwa pigo kwa raia wa Ukraine, lakini pia itakuwa inatuma ujumbe hatari kwa watawala wa kimabavu duniani kote, kwa sababu ujumbe utakuwa, watakapotumia nguvu za kijeshi, basi wataweza kufikia malengo yao. Ni sauti yake katibu mkuu wa jumuiya ya NATO Jens Stoltenberg. Nchi za magharibi ambazo ni washirika wa Ukraine zimetofautiana kuhusu shinikizo la kutuma ndege za kivita kuisaidia nchi hiyo kukabiliana na mashambulio ya Urusi, ambapo Ufaransa na Poland zimeonekana kuwa tayari kujibu ombi la Kiev, huko Marekani ikitupilia mbali uwezekano huo. Mamlaka za usalama nchini Pakistan zimesema tukio la mlipuko wa bomu la hapo jana katika msikiti ulioko ndani ya makao makuu ya polisi mjini Peshawar liliua liliua watu 90, ambapo mamlaka zinasema lilikuwa ni shambulio la kulipiza kisasi dhidi ya polisi ambao wamekuwa wakiendeleza msako dhidi ya magaidi na shirika la fedha duniani IMF limesema ukuaji wa uchumi kidunia unatarajiwa kuwa kwa kiwango cha juu mwaka huu kuliko ilivyotarajiwa awali, IMF ikisema licha ya changamoto, changamoto zinazotarajiwa uchumi utakuwa kwa asilimia 2.9. Matangazo haya msikilizaji yanakujia moja kwa moja kutoka hapa jijini Nairobi nchini Kenya. Unaweza pia kufuatilia matangazo haya kwenye tovuti ya RFI Kiswahili.