12 afrika mashariki hii ni arifa kiswahili mnlt ijai karibu tena katika awami ya pili ya matangazo yetu jioni hii baadhi ya taarifa utakazosikia rais wa uganda yoeri museveni ya kutana na wa mashtaka katika mahakama ya icc karim han jumuia ya eas yayiondolea vikwazo nchi ya niger mchambuzi wetu mali ali yatachanganua nini maana ya hatua hii na umoja wa mataifa waelezea kusikitishwa na taarifa za uongo zinazolenga kudhoofisha uhalali wa mashirika yake karibu tena msikilizaji zidi kufuatilia matangazo haya mubashara kupitia ukurasa wetu wa facebook arif kiswahili kiongozi wa mashtaka kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita icc karim han mwishoni mwa juma amekutana na rais wa uganda yeeri museveni kujadili kesi ya mbabe wa kivita ambaye yuko mafichoni joseph cony mkutano wao umekuja siku chache kupita tangu ofisi yake ikamilisha e jalada la uchunguzi dhidi ya kiongozi huyo wa waasi wa lre wanaotuhumiwa kutekeleza uhalifu wa kivita nchini uganda je wachambuzi wa mambo wanamtazamo gani kuhusu ziara ya han nchini uganda francis wambeti ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini kampala konyi kama angali hai ni tishio bado ana makali yake hapa nchini uganda kongo jamhuri ya afrika ya kati itakapotangashwa na kudhibitia kwamba ameaga dunia kwa hivyo pengine tishio lakini tena alienda na watu watu wale wanaweza kaa wakaanzia vita ama wakaanzia furugu huku uganda kama amehukumiwa atakapoonekana popote atapelekwa kufungwa na unajua kama mtu amehukumiwa basi kesi inabaki vile yale yameandikwa na mahakama ama vyombo vya sheria linabaki vile vile vile mpaka atakapotoka duniani francis wambete mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa akiwa jijini kampala uganda wafanyabiashara wa mafuta nchini kenya wameingiwa na wasiwasi baada ya uganda kuendeleza mazungumzo na tanzania ili kuagiza mafuta yake kutoka baha, bandari ya tanga badala ya ilea mombasa jambo ambalo limekuwa na sinto fahamu baina ya nchi hizo mbili wafanya maamuzi kuhusu mazingira wameanza kukutana hivi leo jijini nairobi kujadili namna nchi zinaweza kufanya kazi pamoja kukabiliana na mizozo ya mazingira kama vile mabadiliko ya tabia nchi uchafuzi wa mazingira na upotevu wa vyumbe hai mwanahabari wetu manuel makundi ana maelezo ya kina mkutano huu ni wa sita wa baraza la mazingira la umoja mataifa wunaohusisha serikali mashirika ya kiraia wanasayansi na sekta binafsi baadhi ya wa washiriki wamesema viongozi wamesahau kuwa raia hawaishi kwenye kisiwa na kwamba kuna uhusiano mkubwa kati ya uharibifu wa mazingira mabadiliko ya tabia nchi na athari ambazo binadamu wanazishughudia kwa sasa katika mkutano huu nchi wanachama zitajadili rasimu ya maazimio kuhusu maswala mbalimbali ambayo baraza hupitisha baada ya makubaliano na kisha nchi wanachama hutakiwa kuyatekeleza katika duru ya mwisho ya mazungumzo ya mwaka 2 yaliyofanyika nairobi serikali zilipitisha maazimio kumi na manne ikiwemo kuunda chombo cha ja kisheria cha kupiga vita matumizi ya plastiki mkutano wa mwaka huu mataifa yakiwasilisha maazimio zaidi ya ishirini yakiwemo namna bora ya kurejesha ardhi iliyoharibiwa kukabiliana na dhuruba pamoja na kupunguza athari za kimazingira za uchimbaji wa madini ya chuma hata hivyo wataalamu wameonya kuhusu nchi kuwa na vipaumbele tofauti hali inayosababisha kushindwa kupata mwwafaka wa pamoja wa kidunia kisiwa cha ndeda kaunti ya siaya magharibi mwa kenya kimekuwa gizani tangu koloni kutokana na umbali wna nchikavu hali ambayo imekuwa ngumu kufikisha miundo mbinu ya nishati hata hivyo tangu mradi wa sola ulipozinduliwa kisiwani humo miaka sita iliyopita mabadiliko makubwa yameanza kushuhudiwa jeorja jo amerejea kutoka katika kisiwa hicho na hii hapa taarifa yake safari ya kufika hapa imechukua muda wa saa moja na nusu kutoka pwani ya uyawi eneo la bondo katika kaunti ya saya hapa wakazi wanaendelea na shughuli zao za kusaka riziki kinyume na ilivyokuwa miaka ya nyuma sasa hali ya maisha imebadilika kutokana na mradi huu ambao unatumika kusambaza umeme hapa james mbago ni mkazi wa eneo hili tangu mradi huu hukuja hapa ndeda tumeona mabadiliko mingi sana kitambo tulikuwa tuna tulikuwa ni kama tuko gizani na sau vile tunaona hapa ndeda hata mambo ya uizi imepunguka hata tumeanza kupata ajira vijana wamepata ajira silas owiti anasimulia jinsi ilivyokuwa vigumu kupata umeme na kwamba hali imebadilika katika kipindi kifupi tangu mradi wa sola uzinduliwe najua wakati wa nyuma tulikuwa tuna hata kama ukutaka kununua mamo ya vivyuma hizi mpaka uende bondo uchomewe ha ukutaka kununua milango mpaka uende bondo lakini kwa, la, kwa, kwa, kwa wakati huu tuna mafundi hapa unatumia hiyo stima katika zahanati ya ndeda nakutana na kina mama ambao wamewaleta watoto wao kupata matibabu yes, matibabuzilikuwa so, lazima uongoje mpaka asubuhi ndio uendi nango so, u pengine ni ugonjwa mbaya utafika asubuhi upate kama ameshaenda mtu amekufa ame kwa sababu hospitali skulingana na daktari atha oda ambaye alikuja hapa mwaka 211 kabla mradi huu ameshuhudia mabadiliko makubwa katika hospitali hii tukiwa na wagonjwa wale wanakuja usiku sana sana wale wanakuja kujifungua wamama wanakuja kujifungua tulikuwa na shida sana tulikuwa natumia hata spotlight kuna mabadiliko makubwa sana tunaweza tumia vifaa hata ma- masini tofauti daktari oda anawahudumia wagonjwa usiku na mchana kwa kuwa serikali ya kaunti hii imempa makazi katika eneo hili watu tisa wameuaa akiwemo mwanajeshi mmoja magharibi mwa nchi ya burundi idara za usalama nchini humo zimethibitisha huku kundi la waasi wa red tabara likikiri kuhusika ikulu ya rais kilani shambulio hilo ambapo pia makazi ya kiongozi wa chama tawala yaliharibiwa shirika la kimataifa linalotetea haki za amnesty international limesema katika ripoti yake mpya kuwa wanajeshi wa serikali ya ethiopia waliua wa raia na hata kuka, kukataa familia za waathirika kuwazika ndugu zao kwenye mji wa bahir da mji mkuu wa jimbo la amhara So, nr ni msemaji wa shirika hilo kwenye ukanda wa afrika mashariki na kusini serikali ya ethiopia inapaswa kuanzisha uchunguzi huru kwa haraka kuhusu ukiukaji wa haki za binadam katika eneo la amhara kuna ushahidi wa kutosha na wale wanaoshukiwa kufanya ukiukaji huo ni lazima washtakiwe katika kesi zitakazokidhi viwango vya kimataifa vya haki bila kutumia adhabu ya hukumu ya kifo sauti yake sudnur msemaji wa shirika hilo kwenye ukanda wa afrika mashariki na kusini mwanahabari rahia wa ufaransa antoin galindo anataendelea kuzuiliwa na mamlaka za ethiopia hadi machi mosi baada ya kukamatwa juma lilopita kwa tuhuma za kushiriki katika njama ya kuleta vurugu nchini humo tuhma ambazo mwajiri wake jarida la zina, inasema zimetengenezwa tang, mwanahabari huyo alikuwaethopia kuripoti mkutano wa wakuu wa nchi za umoja wa Afrika. kanisa katoliki nchini malawi kwa mara ya kwanza limejitokeza na kukosoa utawala wa rais lazarus chakwera likisema tango wengi madarakani hali ya wananchi imezidi kuwa mbaya zaidi kauli inayotishia kuchaguliwa kwake katika uchaguzi mkuu ujaorn 899fm msikilizaji mwishoni mwa juma aliopita jumuiya ya kiuchumi ya nchi za afrika magharibi e ilitangaza kulegeza vikwazo dhidi ya mataifa ya nigea mahli na gini vikwazo ilivyotangaza baada ya mapinduzi ya kijeshi kwenye nchi hizo hatua ya a inalenga kutoa nafasi ya mazungumzo kutatua changamoto kwa mizozo ya mataifa hayo matatu hasa baada ya nige mali na bukina faso kutangaza nia ya kujiondoa kwenye jumuiya hiyo ya ea je hatua ya inaashiria nini mali ali anangazia hili akiwa nchini ufaransa ni ishara ambayo inaonyesha kwamba kujitenga kwa nchi hizo na Ecos. ni kudhoufisha na kuiweka hatarini kuweza kuvunjika kwa hiyo hiyoa wamenyoosha mkono ili kuwaonyesha wengine kwamba e, tuko tayari kuachia hata mingine lakini msiwezi kuondoka kwa kuwa hili jambo la kuondoka inaweza kuwa na madhara makubwa kwa hiyo mi nadhani kwamba hiyo itakuwa ni vigumu kwa sababu walioyafanya mapinduzi na kuamua kuunga jumuia mpya hawakuwa wanatania bali walitafakari na wakaona kwamba e, umoja huu wa una madhara na hausaidii nchi wanachama lolote lile mtazamo wake mali ali mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini ufaransa waziri wa mambo ya nje wa ufaransa stefan serjon anafanya ziara nchini moroco ziara yake ikilenga kujadili uhusiano kati ya nchi hizo ambazo kwa sasa uhusiano wake humeonekana kuimarika baada ya mvutano wa karibu1 watu 1nwa wameuawa hapo jana nchini bukina faso baada ya watu wenye silaha kuwavamia waumini wa kanisa katoliki katika kijiji cha esekane kaskazini mwa nchi hiyo ambako tayari idara za usalama zimeanza msako dhidi ya washukiwa nchi ya algeria imezindua msikiti watatu kwa ukubwa barani afrika ambao ulikuwa umecheleweshwa kwa miaka mingi na utaruhusu maombi na haf- hafla zingine kuandaliwa wakati wa mwezi mtukufu wa ramadhan unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia kupitiakatika170 b 25 Lf umoja wa mataifa umeeleza kusikitishwa kwake na kushambuliwa kwa mashirika yake umoja huo ukisema hilo linakandamiza utendakazi wake bensonacoli anakamilisha taarifa hii kwa mujibu wa kamishina wa afisi ya umoja wa mataifa ya kushughulikia haki za binadamu binadam mashirika mbalimbali ya umoja w mataifa yamekuwa akishindwa kutekeleza majukumu yao bila vikwazo kutokana na kushambuliwa na bari potovu kuenezwa dhidi ya mashirika hayo uk ameongeza kwamba nyingi taarifa za kupotosha zinaenezo zikilenga mashirika ya umoja wa mataifa yanayotoa misaada ya kibinadamu akisema umoja wa mataifa umekuwa kilaumiwa pakubwa wakati sera zinapokosa kufanya kazi tuku akisema un imekuwa ikisaidia maelfu ya watu kote duniani kauli yake imeonekana kulenga msimamo wa taifa la israeli ambayo imekuwa ikikashifu shirika la umoja wa mataifa la kuwashughulikia wakimbizi eneo la palestina undrwa kwa kushirikiana na kundi la hamas israeli imewaua wanachama wawili wa kundi la hamas la hezbolah la nchini lebanon baada ya kufanya mashambulio kulenga maeneo ya waasi hao karibu na mji wa baal blak israeli ikiapa kutekeleza mashambulio zaidi hata kama mwafaka na kundi la hamas utapatikana rais wa ufaransa emmanuel macron anatarajiwa kuongoza kikao cha viongozi wa umoja wa ulaya kujaribu kuzishawishi nchi wanachama kuendelea kuunga mkono nchi ya ukraine wakati wa vita vikiingia mwaka wa watatu je wachambuzi wa mambo wanaozungumziaji hatua hii daktari bran wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa bungoma nchini kenya kwa sababu ya muda mrefu ambayo vita imechukua kuna uchovu kuna uchovu na kimya kimya kwa sababu ya mehemko ya hela nyingi ambazo wamezitumia na silaha nyingi ambazo wameweza kuzipeleka kule ukraine nafikiri lengo lake emanuel macron rais wa fransa ni kwamba awezi kurai haya mataifa awezi kuwapa jotojpia e, mataifa haya yakiongeza silaha kwa kiwango fulani wataweza kupata matokeo mazuri katika uwanja wa kivita misaada mingi ambayo ilitoka mataifa ya magharibi iliingia ikichelewa ikichelewakuaish kwamba ingeingia yingi, mapema pengine tungekuwa nasumbumza lugha ingine katika uwanja wa kivita mtazamo wake dktari brian wanyama mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa bungoma nchini kenya waziri mkuu wa palestina mohamed shetia yeye ametangaza kujiuzulu kwa serikali yake ambayo inaongoza baadhi ya sehemu ya eneo la ukingwa wa magharibi hatua anayosema ilihitajika kuchukuliwa ikizingatiwa hali katika ukanda wa gaza matangazo haya msikilizaji yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka hapa jijini nairobi nchini kenya Thank you