kule Kampala nchini Uganda na vilevile vile hapa jijini Nairobi ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi. Awamu hii ya pili tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza tuangazie muktasari. Rais wa Kenya William Ruto azindua mpango kazi wa usalama barabarani kudhibiti ongezeko la ajali barabarani. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya Abdulahi Batili ajiuzulu. Na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kupigia kura pendekezo la Palestina kujumuishwa kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Karibu msikilizaji, kukukumbusha kwamba matangazo haya unapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Rais wa Kenya William Ruto amezindua mpango kazi wa mamlaka wa usalama barabarani utakaosaidia kudhibiti visa vya ajali ambavyo vimezidi kuongezeka. Hii ikijiri wakati raia 1213 wakiwa wamepoteza maisha katika kipindi kati ya Januari hadi sasa, asilimia kubwa ya ajali hizo ikisababishwa na utepetevu wa madereva na tabia zembe za watumizi wa barabara. Coril, na maelezo zaidi ni mlio unaoashiria hali nyingine ya dharura, safari hii ikiwa imesababishwa na ajali ya barabara. Takwimu za mamlaka ya usalama barabarani zinasema watu zaidi ya elfu nne hupoteza maisha kila mwaka katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, watu kumi na moja wakiripotiwa kufariki kila siku katika mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu. Afisa wa mipango katika NTSA Samuel Musumba anasema asilimia themanini ya ajali hizo zinaweza kuepukika kwani zinahusishwa na tabia za watumizi wote wa barabara haswa madereva. Inasikitisha sana kwamba spidi ndio inaua watu wengi kwa sasa aa, kwa tabia pia zingine aa, kwa mfano kuendesha magari wakiwatokiwa wamelewa. Na tuliona ongezeko la hii tabia sana huu wakati wa Pasaka. Na hata wale wanaotembea kwa miguu tumezembea kidogo, mtu anavukia chini ya ile footbridge. Ukiuliza mtu anakwambia aja kwenda kule juu, inachukua muda sana. Inachukua muda gani? muda na maisha yako, gani muhimu? Ni hali hii ambayo imemfanya Rais Ruto kumpa waziri wa uchukuzi Kipchumba Murkomen makataa ya mwaka mmoja kupunguza idadi hiyo ya ajali na vifo barabarani. Families are losing breadwinners familia zinawapoteza watu wanaotegemewa: watoto, wazazi na wapendwa. Waziri, tafadhali, faini za hapo kwa hapo tufanye sasa. Siku tisini ni muda mrefu. Mwaka mmoja kutoka sasa tutakuwa na mkutano mwingine. Waziri Murkomen, bora ukaje hapa kutuambia idadi hizi zimeshuka, vinginevyo utakuwa kwenye shida kubwa. Brait Oywaya oh, mwanaharakati wa usalama barabarani aliyenusurika ajali mbaya, anasisitiza pia haja ya mpango maksusi ya kuwashughulikia majeruhi wakati wa ajali. Ajali ikitendeka, vile unaangalia watu, usiangalie tu kulingana na vile wanaonekana nje, kwa sababu mimi walikuwa wanajaribu kunivuta kutoka kwa gari na nimeumia uti wa mgongo, wakasababisha majeraha zaidi. U wewe si expert, ujaribu kuwatoa kwa njia taratibu, usizidishe hayo madhara ya ajali. Mamlaka ya usalama barabarani kwa ushirikiano na taasisi za kiraia zinapigia chapua mfumo unaoangazia uthabiti wa mifumo yote ya usalama kuanzia miundo misingi, sera, huduma za afya, takwimu, vilevile vile matunzo ya manusura wa ajali. Wakati huo huo, mahakama kuu nchini Kenya imemwamrisha inspekta jenerali wa polisi Jafeth Koome na maafisa wa polisi kutoingilia maandamano ya madaktari na wahudumu wengine wa afya baada ya polisi kutishia kuwakabili kutumia nguvu. Agizo hilo la mahakama limetolewa kufuatia kesi iliyowasilishwa na shirika la kiraia la Katiba Institute iliyopinga polisi kuingilia kati udu, wa haki ya wahudumu wa, wa afya kushiriki maandamano na kukongamana hadharani. Wakati huu wagonjwa katika hospitali za umma nchini Kenya wakiendelea kuangaika kupata huduma za afya kwa zaidi ya wiki nne sasa. Ochiel Dudley ni wakili wa shirika la Katiba. Kulikuwa na kisa pale mbele ambayo Dr tela ambaye ni sekretary general wa madaktari alipigwa. Tukaamua kumwandikia inspekta jenerali tukimpea mpaka saa kumi na mbili siku hiyo Sunday, aweze kuretract ile statement na aweze pia kuapologize kwa Daktari Davji Atela kwa kupigwa na polisi, na ule muda ulipoisha, mara moja tukafika kotini Mahakama ikasema kwamba inaonelea kwamba kuna kesi halali ya kusikizwa hapo, na tena ikatoa amri inayomsimamisha inspekta jenerali au maafisa wake kuintafia mikutano ya madaktari. Uh, in the meantime tumeweza kumsaa inspekta jenerali na hiyo amri ya koti. Mgomo huo umetatiza shughuli katika hospitali hamsini na saba za umma. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa yupo ziarani Sudan Kusini kwa siku tatu, ambapo atafanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais Salvakir, ambapo watajadili njia za kuimarisha uhusiano wa pande hizo mbili, kati ya Juba na Pretoria. Wafanyabiashara jijini Kampala nchini Uganda wamekataa wito wa kusitisha mgomo wao ulioanza jana kuhusu kuanzishwa kwa mfumo mpya wa ufuataji kodi unaojulikana kama Ifri na ushuru mkubwa kwa nguo zinazoagizwa nje ya nchi. Mwandishi wetu kutoka Kampala, Kenneth Lukwago, na ripoti ifuatayo. Waziri wa fedha Matia Kasaija alitoa wito kwa wafanyabiashara kufungua wa maduka yao akisema serikali itatatua matatizo yao ndani ya wiki mbili zijazo. Wito huo ulijadiliwa katika mkutano wa wafanyabiashara. Thadi Athmusoke ni kiongozi wa wafanyabiashara. Wafanyabiashara wengi wamekataa wito wa kufungua maduka yao, kwa hiyo tunaiomba serikali pamoja na rais aingilie kati kwa haraka. Serikali ilikuwa mtuma waziri anayesimamia muji wa Kampala Kabuye Kiofa Togabye kuwasawishi kuachana na mgomo huo, lakini alishindwa. Wale wanaotaka kufanya kazi wanaweza kwenda so na kufungua na tutawapa usalama. Wale ambao hawataki wanaweza kwenda nyumbani na kusubiri kwa mkutano na rais siku ya Ijumaa. Chaguo ni lao. Wafanyabiashara hao wanasema kuwa mfumo huo mpya wa ushuru ni ya gharama kubwa kutumia. Pia wanasema wana tozwa ushuru mkubwa kwa nguo zinazoagizwa nje ya nchi. Hapa ni maoni ya mwanauchumi Afrika Kiza: mfumo wetu wa kodi siyo sawa na biashara zinazotozwa kodi mapema. Wakati IFRIS inapunguza ufuatiliaji wa kodi na kuhakikisha ushuru wa haki, gharama ya kufuata sheria haizingatiwi na adhabu ni kali sana. Mtoza kodi anahitaji kuwa mpole zaidi. Kampala bado iko chini ya ulinzi mukali huko, wafanyabiashara wakiendelea na mgomo wao. Wafanyabiashara hao wana matumai kuwa rais Museveni anayepanga kuwakutana siku ya Ijumaa ataingilia kati. Kenneth Lukwago, Kampala, Kiswahili. Mpango wa serikali ya Uingereza kuwahamisha watafuta hifadhi hadi nchini Rwanda umepata pigo kwa mara nyingine tena kwenye bunge la Seneti. Benson Wakoli na maelezo zaidi Licha baadhi ya maseneta kufanyia marekebisho mswada huo, baadhi yao wameunga mkono mpango huo wa serikali kwa kuzingatia haki za binadamu hasa za watoto na sheria za kimataifa. Ni mswada ambao sasa utarejeshwa kwenye bunge la kitaifa ili upigiwe kura Jumatano hii, Waziri Mkuu Rishi Sunak akionyesha imani kubwa kwamba utapita mpango huo wa uingereza kuwatuma watafuta hifadhi kule nchini rwanda umeshuhudia vizingiti vingi tu tangu tangazwi na uliokuwa utawala wa waziri mkuu boris johnson mwaka elfu mbili na ishirini na mbili aidha mswada huo hauwezi kuwa sheria hadi pale mabunge yote mawili ya uingereza yatakapokubaliana kuhusu maswala tambuka kama vile sheria za kazi na zile za kimataifa na utumwa wa kisasa wabunge hawa pia wanataka serikali ya rwanda kupitisha sheria itakayowajibisha serikali kwamba Rwanda ni nchi salama kwa watafuta hifadhi. Kuelekea uchaguzi mkuu kule Uingereza, waziri mkuu Rishi Sunak analenga kutumia sheria hiyo kama moja ya ajenda zake kuu za, za kampeni kuelekea uchaguzi huu. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr/sw. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa kuhusu Libya, Abdulahi Batili, ametangaza kujiuzulu kwenye nafasi hiyo, akisema kuwa Umoja wa Mataifa hauwezi kuchukua hatua kwa mafanikio kusaidia mchakato wa kisiasa nchini Libya. Ali Bilali hili likoje, amekatishwa tamaa sana na tabia ya maafisa wa Libya wanaotuhumiwa kwa ubinafsi. Mwanahistoria na mwanasiasa huyu wa Senegal aliteuliwa kuwa mkuu kwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya, UNMIL, mwezi Agosto mwaka elfu mbili na mbili baada ya miezi kadhaa ya nafasi hiyo kubaki wazi kufuatia kujiuzulu ghafla kwa mtangulizi wake Jan Kubis mwezi Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja Juhudi kadhaa za kuleta wa Libya pamoja na kuiongoza nchi kuelekea uchaguzi ambao ungeliondoa Libya katika kipindi cha mpito ambacho kimekuwepo tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja Abdulahi Bateli amebaini kuwa Yunamil imefanya juhudi za kutosha katika kipindi cha miezi kumi na minane iliyopita chini ya uongozi wake, lakini katika miezi ya hivi karibuni hali imekuwa mbaya kilani ukosefu wa utashi wa kisiasa na imani nzuri ya viongozi wa Libya ambao wanafurahia kuona hali hiyo ikiendelea. Rais wa Senegal Basiru Diomaye Faye anafanya ziara yake ya kwanza nje ya nchi tangu achukue madaraka atakapozuru taifa la Mauritania leo hii. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amempokea rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustin Achanje Taudera katika mkutano ambao unatazamiwa kufufua uhusiano wa nchi hizo mbili baada ya miaka mingi ya mvutano. RFI Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa baadaye leo linatarajiwa kupigia kura pendekezo la Algeria kutaka Palestina kujumuishwa kama mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Hilari Ngati na maelezo kamili. Algeria iliwasilisha pendekezo hilo kwa niaba ya Muungano wa Mataifa ya Kiarabu, Algeria ikitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kukubali pendekezo hilo na kusema mataifa ki ya Kiarabu yamejitolea kufanya kazi na Umoja wa Mataifa ili kudumisha usalama wa kidunia. Juhudi za Palestina kutaka kuwa mwanachama umoja wa mataifa zimekuwa zikigonga mwamba tangu mwaka wa 2011 kutokana na Marekani na washirika wake kupinga ombi hilo. Palestina inadai kati ya wanachama 193 wa baraza la usalama 137 wanaunga mkono na kwamba wanaimani ombi lao litakubalika wakati wa kikao cha leo. Haya yanajiri wakati huu Israeli endeleza operesheni ya kijeshi kule Gaza, zaidi ya watu elfu tatu na watatu wakiuawa, wa wengine wakiwa watoto na wanawake, kwa mujibu wa wizara ya afya huko Gaza. Katika hatua nyingine, kiongozi wa kundi la Hamas mwishoni mwa juma anatarajiwa kukutana na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan, ambaye amekuwa mstari wa mbele kutetea kundi la Hamas. Rais wa Iran Ibrahim Raisi ameonya kwamba uvamizi mdogo wa Israel utasababisha jibu kubwa na kali wakati eneo hilo likijiandaa kwa kulipiza kisasi kwa Israel baada ya shambulio la Iran mwishoni mwa juma. Azerbaijan imeshutumu Ufaransa kwa kuishinikiza na kusitisha nchi hiyo baada ya Paris kumuita balozi wake na kuishutumu Ufaransa kwa kuharibu uhusiano wa pande hizo mbili. Azerbaijan imekashifu Ufaransa mara kadhaa kwa kile inachokiona kama nchi hiyo inaunga mkono wapinzani wake Armenia katika mzozo wa muda mrefu kati ya majirani hao. Takriban watu 800 katika jimbo la Sulawesi, kaskazini mwa Indonesia wamehamishwa baada ya milipuko kadhaa ya volkano ambayo siku kadhaa imerusha lava na mawingu ya jivu.