Hapa jijini Nairobi ni saa kumi na mbili na nusu kule Kigali na vilevile vile Bujumbura nchini Rwanda, jijini Burundi kumradhi, ni saa kumi na moja na nusu. Hii ni RFI Kiswahili. George Ajoi miongoni mwa utakayoyasikia katika awamu hii ya pili ni pamoja na ndege ya kijeshi iliyokuwa imembeba mkuu wa majeshi nchini Kenya, Francis Ogola yahusika kwenye ajali mbaya, watu watano wakihofiwa kufariki eneo la kaunti ya Pokot Magharibi. Bukina Faso yawafukuza wanadiplomasia watatu wa Ufaransa nchini mwake, na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu wapuuzilia wito wa kutojibu mashambulio ya Iran dhidi ya Israel. Msikilizaji karibu, na tuanze na taarifa za hivi punde hapa nchini Kenya, ambapo ndege ya kijeshi iliyokuwa imembeba mkuu wa majeshi Francis Ogola imeanguka katika mpaka wa Kaben Cheptule kaun, kati ya kaunti ya Elgeyo Marakwet na kaunti ya Pokot Magharibi. Ndege hiyo inaripotiwa kubeba watu tisa wakati ikianguka. Inaofiwa kuwa watu watano wameaga dunia. Ikulu ya Nairobi inatarajiwa kutoa taarifa rasmi wa wakati wowote kuanzia sasa kuhusiana na ajali hiyo. William Ruto kwa sasa anaongoza kikao cha dharura cha baraza kuu la usalama katika ikulu ya Nairobi. Mataifa kadhaa ya Afrika Mashariki yanazidi kushuhudia mafuriko yanayotokana na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha. Benson Wakoli na taarifa kamili. Kanda ya Afrika Mashariki, mataifa ya Tanzania na Kenya ndio yameathirika zaidi, nchi ya Tanzania ikiripoti vifo vya watu 58 kutokana na mafuriko, huku Kenya ikiripoti vifo vya watu 113 kwa kipindi cha majuma mawili yaliyopita. Kwa mujibu wa kiongozi wa eneo la Kakola Ambaka nchini Kenya Agasti Neto Awich, zaidi ya watu 646 wamelazimika kukimbia makwao kutokana na mafuriko na kutafuta mahali salama. Serikali ya Kenya kupitia kwa wizara ya mambo ya ndani ime sema italazimika kuhamisha raia wanaoishi katika maeneo hatari na ambayo yako katika hatari ya kukumbwa na mafuriko. Jiji la Dubai kwenye nji ya Falme za Kiarabu pia halijasazwa na mafuriko hayo, baada ya shughuli katika uwanja mkuu wa ndege pia kusitishwa kwa muda, huku barabara pia zikiharibiwa pakubwa na mafuriko, mamlaka zikiripoti kifo cha mtu mmoja kutokana na mafuriko hayo ambayo yalianza kuathiri jiji hilo la Dubai siku ya Jumanne. Haya yanajiri wakati huu idara za utabiri wa hali ya anga zikiendelea kutoa tahadhari ya mvua kuendelea kunyesha kwa wingi. Msikilizaji, kwa kipindi cha miezi miwili sasa, shilingi ya Kenya imeendelea kuimarika dhidi ya dola ya Marekani, kwa sasa shilingi ya Kenya ikiuzwa kwa bei ya 132 dhidi ya dola moja ya Marekani. Hata hivyo wataalam wa uchumi wanaonya kwamba kuendelea kuimarika kwa kwa shilingi ya Kenya huenda kusidumu kwa kipindi kirefu. Je, wana sababu gani? Johnson Ndenge ni mtaalam wa uchumi akiwa Nairobi nchini Kenya. Labda haitarudi mahali ilikuwa, eh, imezoroteka hadi shilingi mia moja siti na sitini kwa dola, lakini sidhani itaendelea kuimarika hasa sana vile tunatarajia. Eh, kuna mikakati mingine kama kwa mfano kuhakikisha kwamba tunaimarisha eh, utalii wetu na pia kuimarisha soko letu la kupeleka bidhaa ng'ambo. Hii itafanya hasa uh, sisi kuwa na uh, pesa za kigeni za kutosha uh, na hivyo basi kufanya shilingi yetu kuwa stable. Sauti ya mchambuzi wa masuala ya uchumi nchini Kenya, Johnson Ndenge. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anavitaka vyama vya kisiasa nchini Sudan Kusini kuchukua hatua za dharura na haraka kuweka mikakati itakayofanikisha kuandaliwa kwa uchaguzi baadaye mwaka huu. Guterres amesema mipango ya kufanikisha uchaguzi wa uhuru na haki nchini Sudan Kusini imesalia nyuma na kuongeza kwamba haitawezekana kwa Sudan kuandaa uchaguzi wa nyadhifa zote kwa siku moja. Kauli hii ya Terez ina maana gani? Lugete. Musa Lugete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Ha, ameona serikali ya Salva Kiir na wenzake wamedorola wa, wa katika maandalizi ya kuandaa uchaguzi wa Desemba mwaka huu elfu mbili na ishirini na nne, labda lakini hofu ya pili ni mwendelezo wa machafuko ya kikabila. Ili uchaguzi ufanyike lazima kuwe na hali ya amani, watu wajiandikishe kupiga kura. Kwa mujibu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, hali iliyoko Sudani si nzuri kama inavyotakiwa kuwa kwa nchi ambayo inataka kufanya uchaguzi. Sudan Kusini haijaandaa uchaguzi wowote tangu kujipatia uhuru wake mwaka elfu mbili na kumi na moja. Baraza la mawaziri nchini Sudan limemwachisha kazi waziri wa mambo ya nje ali al-Sadiq na wadhifa wake kupewa naibu waziri Hussein Awad majukumu ya kuchukua ofisi hiyo. Umoja wa Ulaya EU umesema kuwa umeidhinisha dola za Kimarekani milioni 116.9 kwa juhudi za kuleta utulivu nchini Somalia. Tanzania, Kenya na Rwanda zina rasilimali asili za kutosha kutekeleza kamili matumizi ya nishati jadidifu, kwa mujibu wa ripoti ya utafiti uliofanywa na taasisi tatu zinazoangazia mifumo ya kupunguza hewa ukaa. Ruben Lukumbuka na maelezo kamili ripoti hiyo iliyofanywa na kampuni za Power Shift Africa na Institute for Sustainable Futures pia LDC imebaini kuwa nchi hizi tatu zimepiga hatua katika mikakati ya kupunguza hewa kaa na kujipatia mapato kupitia miradi inayolenga kupunguza hewa kaa. Aidha, Nchi hizo tatu zimetajwa kuwa na uwezo wa asilimia mia moja kutumia kama mbadala ya umeme nishati jadidifu kwa kutumia nishati inayotokana na miale ya jua na upepo. Mataifa hayo matatu ya Afrika Mashariki yalikuwa yamewekeza mabilioni ya pesa katika miradi hiyo ya nishati jadidifu, Tanzania ikiwa imetenga dola bilioni 6.5, huku Kenya dola bilioni 4.5, na Rwanda dola bilioni 1.6. Ripoti hiyo sasa inaitaka jamii ya kimataifa kuziunga mkono juhudi hizo za nchi zinazoendelea. Nchini DRC mahakama ya kikatiba inatarajiwa kutoa uamuzi wake hii leo kuhusiana na mizozo ya uchaguzi wa wabunge wa kitaifa baada ya wiki iliyopita kesi hiyo kusikilizwa. Burkina Faso imewafukuza wanadiplomasia watatu wa Ufaransa kwa kile ambacho imesema ni kuingilia masuala yake ya ndani. Hilari Ngati na taarifa kamili. Kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa wizara ya mambo ya nje iliyotumwa kwa ubalozi wa Ufaransa, watatu hao Guanel Habozit, Havel Fournier na Giome Resech hawatakikani na wametakiwa kuondoka nchi hiyo ndani ya saa arobaini na nane. Nyaraka hizo za siri hazijabainisha kwa uwazi walichokitenda watatu hao au tuhuma dhidi yao, ila hii si mara ya kwanza kwa Burkina Faso kuvutana na mkoloni wake wa zamani. tangu utawala wa kijeshi chini ya uongozi wa Kapteni Ibrahim Traore kutua mamlaka baada ya mapinduzi ya Septemba mwaka elfu mbili ishirini na mbili, uhusiano kati ya Wagadugu na Paris umeendelea kudorora. Balozi u baada ya mamlaka hiyo kuingia madarakani ikifuatia kufutwa kwa mkataba wa ushirikiano wa kijeshi uliosababisha kuondolewa kwa vikosi vya Ufaransa nchini humo na pia kufungwa kila mara kwa vyombo vya habari vinavyohusishwa na Ufaransa. Disemba iliyopita, maofisa wanne wa Ufaransa walikamatwa kwa tuhuma za kufanya ujasusi na ukashtakiwa na hadi sasa bado wamezuiliwa kutoka ndani ya nyumba zao. Hata hivyo, wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa imesalia ki kuhusu tukio hili. Joto kali lililokumba ukanda wa Sahel barani Afrika mapema mwezi wa Aprili lisingetokea bila mabadiliko ya tabia nchi ambayo yalichochewa na binadamu kulingana na utafiti wa shirika la World Weather Attribution, nchini Chad Rais Mahamad Idris Deby na waziri mkuu Success Masra wote ni wagombea wa uchaguzi wa urais wa mwezi Mei tarehe sita wakiojiwa na Ufaransa 24 na RFI, waziri mkuu ameahidi kiwa atachaguliwa ataboresha utu, elimu, afya na makazi kwa kila raia wa Chad na akihakikishia asilimia kubwa ya wananchi kwamba watapata umeme. Nilipochukua uongozi wa serikali asilimia 90 ya wananchi wa Chad hawajawahi kuona umeme tangu uhuru, na kwa hivyo citoyen, hawa ni raia waliokomaa na wenye akili timamu ambao wanajua kuwa ninakuja na mradi wa serikali ambao kila mtu alikuwa ameidhinisha. Wasiwasi wao pekee ulikuwa ikiwa nilikuwa na muda wa kutosha wa kuitekeleza. Hii ni fursa ya kuwaomba raia wa Chad muda miaka mitano kukomesha miaka sitini ya giza, sio ndani ya siku sitini na wanajua hilo pia, lakini tunahitaji muda. Hili ndilo tunaloenda kuwauliza na wanalifahamu. Ni sauti yake Waziri Mkuu wa Chad Succes Masra ambaye pia ni mgombea kiti cha urais nchini humo. Wanachama na wanaharakati wa kutetea mapenzi ya jinsia moja nchini Ghana wanasubiri kuona ikiwa rais Nana Akufo Ado atatia saini kuwa sheria mswada ambao utazuia zaidi haki zao na kuhalalisha kuwa mapenzi ya jinsia moja. Mji mkuu wa Sierra Leone Freetown, na miji mingine imekuwa gizani kwa wiki kadhaa kutokana na kutolipia bili ya umeme kwa wakati unaofaa. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, RFI fr sw. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amepuzilia wito wa kutojibu mashambulio ya Iran dhidi ya Israel, akisema taifa lake ndilo litakuwa na usemi wa mwisho kuhusiana na kujibu mashambulio ya Iran. Carol Corir anakamilisha taarifa hii. Netanyahu akizungumza wakati wa mkutano wa mawaziri wa nchi za kigeni waliomtembelea amesema suala la kujibu au kutojibu mashambulio ya Iran dhidi ya nchi yake litaambuliwa na Israeli, na kupuuza wito wa washirika wake kama vile Marekani, Uingereza na Ufaransa wa kuitaka serikali yake isijibu mashambulio hayo. Ameongeza kwamba Israel itafanya lolote kujilinda dhidi ya maadui wake, kauli anayotoa siku chache baada ya kuapa kulipiza kisasi dhidi ya Iran, hili likitishia usalama wa kikanda wakati huu Israel pia ikiendeleza operesheni dhidi ya kundi la Hamas kule ukanda wa Gaza. Haya yanajiri wakati huu Iran nayo ikisema shambulizi lolote dhidi ya ardhi yake litajibiwa vikali, huku kukiripotiwa makabiliano makali kati ya wanajeshi wa Israel na kundi la wapiganaji wa Hezbollah linaloungwa mkono na serikali ya Iran. Mwana diplomasia mkuu wa Umoja wa Ulaya amehimiza kundi la mawaziri saba wa mambo ya nje kuchukua hatua za haraka ili kutoa mifumo zaidi ya ulinzi wa anga kwa taifa la Ukrain. Waziri Mkuu wa Ukrain huenda ameonya kwamba huenda vita vya tatu vya dunia vikatokea iwapo nchi yake itapoteza katika vita na Urusi. Akizungumza katika mahojiano na shirika la BBC amesisitiza haja ya mabunge ya Marekani kupitisha hoja inayotoa ufadhili wa dola bilioni 61 kusaidia Ukrain katika vita hivyo, hoja inayotazamiwa kupigwa kura Jumamosi na bunge la Uwakilishi. Tunahitaji hizi pesa haraka iwezekanavyo, sio leo wala kesho, ni jana. Ukraine ikianguka, pia usalama wa ukanda utatetereka na tutaanza kushuhudia mizozo na mapigano, na mwishowe vinaweza kuwa vita vya tatu vya dunia. Mwaka uliopita Rais Volodymyr Zelenski alitoa kauli sawa akisema Urusi ikishinda vita hivyo itavamia nchi ya Poland na kuzidisha mapigano zaidi. Waendesha mashtaka wa Ujerumani wamesema kuwa polisi katika mji wa Bavaria na wa Beirut wamewakamata wanaume wawili kwa tuhuma za kufanya ujasusi na Urusi. Shirika la afya duniani WHO limetoa tahadhari kutokana na kuenea kwa homa ya ndege kwa viumbe