Ukiwa okay, Goma nchini DRC ni saa kumi na moja na nusu, Kampala nchini Uganda na vilevile vile hapa na Nairobi nchini Kenya ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni Arifi Kiswahili, George Ajoi. Utayasikia mengi tu katika awamu hii ya pili, lakini kwanza tuangazie muktasari. Uchunguzi kuhusiana na chanzo cha ajali ya ndege iliyomuua mkuu wa jeshi Jenerali Francis Ogola nchini Kenya umeanzishwa. ECOWAS yatuma ujumbe wake kutathmini hali nchini Togo kuelekea uchaguzi wa mwezi wa mwisho wa mwezi. Na Iran yakanusha kupata da, da, madhara kwenye shambulio la Israel katika baadhi ya miji yake. Karibu msikilizaji, kukukumbusha kwamba matangazo haya unapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Ajali ya ndege ya kijeshi ya jana nchini Kenya ni ya tano kuripotiwa katika idara ya jeshi nchini humo. Kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Benson Wakoli na maelezo zaidi: ni ajali ambazo zimechangiwa na hatua ya serikali kuhamishia usimamizi wa ndege za kiraia kwa idara ya jeshi Disemba mwaka 2020, hatua iliyoshuhudia kuundwa kwa idara ya kitaifa ya misaada ya anga katika uwanja wa ndege Wilson jijini Nairobi. Mwezi Novemba mwaka uliopita, ndege ya kijeshi iliyonunuliwa mwaka 211 ilianguka kule Buna Garisa wakati ikikagua operesheni za amani eneo hilo. mapema mwezi huo pia Ha, ndege nyingine ya kijeshi pia ilianguka eneo la tepes kule kajiado ndege hiyo ikisemekana ilinunuliwa mwaka 2018 mwezi julai mwaka uliopita ndege nyingine pia ilianguka eneo la west pokot wakati ikiandamana na waziri wa ulinzi bwana eden dwale mfululizi wa ajali hizi za ndege nchini kenya umezua taharuki hasa katika idara ya ulinzi wa anga Baraza la waandishi wa habari nchini Kenya kwa ushirikiano na taasisi zinazoangazia afya ya akili na uokoaji wa watu waliopitia dhuluma na kiwewe liko mbioni kuwasaidia waandishi wa habari kuangalia afya zao za akili na kutoa ushauri na saha kwa wale walioathirika baada ya ripoti yao ya uchunguzi kubaini waandishi wengi wameathirika kiakili kutokana na matukio ya kuogopesha au kudhuru hisia wakati wa shughuli zao za kila siku. Carol Korir na taarifa zaidi. Waandishi wa habari ni miongoni mwa watu wanaofanya kazi katika mazingira hatarishi, hivyo kuwa kwenye hatari ya kuathirika kisaikolojia. Ni kutokana na hili, chombo kinachowasimamia waandishi wa habari kimeamua kuwekeza kwa mikakati ya kuwasaidia wanahabari katika suala hili mtambuka. Dina Ondari ni meneja wa usalama katika baraza la wanahabari nchini Kenya. wanahabari hawapendi kuzungumzia hili swala kwa sababu ya unyanyapaa ambayo inakuja, mtu akisema mimi niko na changamoto ya afya ya kiakili ah, labda anaweza kuchukuliwa kwamba ni mwenda wazimu. Ndio maana ni muhimu kutoa habari hizi, ndio watu waweze kuelewa kwamba kuwa na changamoto za kiakili ni kawaida, kama vile unavyopatwa na homa uende hospitali upatiwe dawa urudi nyumbani. Hospitali ya rufaa ya Kenyatta ni miongoni mwa washirika kwenye mpango huu. Daktari Violet Okech ni mtaalam wa afya ya akili anaelezea baadhi ya tabia ambazo uandama huathiriwa. Mienendo yake inageuka, mavazi yake unaona kama hajivai kawaida. Anasema amechoka, pengine anakuja kazini kama amechelewa, pewa assignment hamalizi. Na pia unaweza ukapata kwamba anatumia uh, vitu vingine kama pombe kwa njia ambayo isiyofaa, watu wamelala usiku, ye halali usiku, ako kwa internet, anaweza akaanza kufanya ngono kiholelaholela, anashikana tuna mtu yoyote ambaye yuko available ili wapate hiyo mapenzi na kuji, kujifurahisha kwa hiyo muda mfupi. Halafu sasa unaji expose, mtu ataji expose kwa magonjwa, utaji expose kwa heartbreak, utaji expose hata kuvunja kama ni ndoa yako ama nyumba yako ama mwenzako ama mali popote. Ukienda sasa, unapata uko na rafiki ambao unakuwa intimate naye. Shirika la Afya Duniani limekuwa likishinikiza huduma za afya ya akili kujumuishwa kwenye mifumo ya afya ikionya inachangia idadi kubwa ya vifo. Wizara ya Ulinzi ya Somalia imesema kuwa imewaua wanamgambo tisa wa Alshabab katika eneo la kusini mwa Bei nchini Somalia. Wiki iliyopita vikosi vya usalama viliwaua wanachama kadhaa wa kundi hilo la kigaidi katika eneo la kati. Watu wasiopungua tisa wamewawa na wengine kadhaa hawajulikani walipo baada ya shambulio linalodaiwa kutekelezwa na waasi wa ADF katika kijiji cha Kudukudu kilichoko kilomita 20 kutoka mji wa Beni mkoani kaskazini. Jumatano iliyopita, wabunge waliochaguliwa kutoka eneo la Mangina wamelaani mfululizo wa mashambulio yanayoendelea katika eneo hilo. Yules Mathe ni mmoja wa wabunge hao wa Mangina. Hali ambayo inapitika ndani ya mji wa Mangina inaleta hofu sana, tena zaidi na inatuletea oga sisi kama wabunge, kwani tulipendelea hii hali iishe, ikomeshwe kabisa Wajeshi wetu waweze kufanya kazi iwezekanavyo, ili huyu adui asipate njia na asiweze kurudi eh, siku kwa siku, kwani kwa juma kama tatu adui ameingia ndani ya mji wa Mangina mara na mara, ijapokuwa kuna mbinu fulani fulani ambazo jeshi ingeweza kukamata. Walikuwa zamani wanalia gari gari, imefika hawa magaidi. Kwa nini wamerudi mara na mara? Hiyo ni swali ambayo inatusumbua sana. Ni sauti yake Ules Mathe, mmoja wa wabunge waliochaguliwa kutoka eneo la Mangina. Wabunge nchini Rwanda wameidhinisha mjadala wa awamu ya kwanza wa, ras, wa rasimu sheria yenye utata inayosimamia mashirika yasiyo ya kiserikali, wakati huu serikali ya Paul Kagame ikishutumiwa kwa kukandamiza upinzani na uhuru wa vyombo vya habari. Douglas Omariba na maelezo zaidi. Mswada huo unalenga kuweka sheria kali kuhusu jinsi mashirika yasiyo ya kiserikali nchini humo yanavyoendeshwa kwa kutakiwa kuwasilisha mipango yao ya uendeshaji na bajeti kwa mamlaka ili kuidhinishwa. Wapinzani wanaonya iwapo mswada huo utapitishwa kuwa sheria utakandamiza haki ya raia, wakati huu taifa hilo likijiandaa kwa uchaguzi wa urais mwezi wa saba mwaka huu. Mswada huo ulipata kura 45 katika bunge ambalo linadhibitiwa vikali na chama tawala cha rais Paul Kagame, na hakuna kura hata moja iliyopigwa dhidi yake. Wawakilishi wa mashirika hayo wamesema wanatumai maoni yao yatazingatiwa na kamati ya bunge ambayo inatarajiwa kuchunguza rasimu hiyo siku chache zijazo kabla ya kurejea bungeni kwa kura ya mwisho. Tupate kwenye Hi. Ujumbe wa jumuiya ya kimaendeleo ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS umekuwa nchini Togo kutathmini hali kuelekea uchaguzi wa bunge unaopangwa kufanyika Aprili tarehe 29. Je, ziara hii inatija? Kwaku Saki Danson ni mhariri wa jarida la My ECOWAS News Online ambaye amekuwa akifuatilia masuala ya uchaguzi ukanda wa Afrika Magharibi. ECOWAS so imekuwa ikitazama matukio yanayoendelea nchini Togo, ikaamua kutuma ujumbe wake kutathmini hali. Haikutaka kutegemea ripoti za vyombo vya habari upinzani, ndipo ikaamua kutuma ujumbe wake kujua ni kwa nini tarehe ya uchaguzi ilikuwa imetangazwa lakini ikabadilishwa kwa sababu ya hali tete. ECOWAS ina wawakilishi wake Togo, lakini hawajawa wazi na wajua, uchaguzi ni swala tata kumekuwa na mvutano wa kisiasa baada ya mswada tata wa kurejesha mfumo wa utawala wa bunge ambapo wabunge wanaosemi katika uteuzi wa urais. Wizara ya Mambo ya Nje ya Ufaransa imesema kuwa inajutia kitendo cha Burkina Faso kuwafukuza wanadiplomasia na wafanyakazi wa Ufaransa nchini mwake. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ameongeza muda wa ku kikosi cha Umoja wa Mataifa cha kulinda amani ili kupambana na utovu wa usalama kwa miezi mingine minane. Ruben likumbuka na maelezo zaidi katika barua aliyoandikia bunge la nchi yake rais Cyril Ramaphosa amesema wanajeshi hao wapatao 1198 walio sehemu ya MONUSCO watasalia huko DRC hadi Desemba 20 mwaka huu. Tangazo hili limekuja siku chache baada ya rais huyo wa Afrika Kusini kukutana kwa sehemu tofauti na rais wa Uganda Yoeri Museveni na baadaye rais wa Sudani Kusini Salva Kiir ambaye yeye ndiye mwenyekiti wa Jumuia ya Afrika mashariki katika ziara iliyolenga kujiridhisha kuhusu namna viongozi hao wamekuwa wakishughulikia mzozo uliopo mashariki mwa nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Muda huo wa nyongeza utaigharimu Afrika Kusini karibu dola milioni 42, ingawaje rais Ramafosa amesema ni kwa ajili ya kuongeza nguvu juhudi za kumaliza makundi yenye silaha na pia kurejesha amani nchini DRC. Hatua hii inajiri wakati ambapo wanajeshi kadhaa wa Afrika Kusini wakiripotiwa kuuawa katika miezi michache iliyopita, hali iliyoibua shinikizo za kutaka nchi hiyo kuviondoa vikosi vyake. Afrika Kusini ni miongoni mwa mataifa yanayochangia vikosi vya kulinda amani chini ya SADC huko DRC ambayo inafahamika kama Sami DRC. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa ametoa msamaha kwa wafungwa zaidi ya elfu nne. Msamaha huo uliambatana na maadhimisho ya miaka 44 ya uhuru wa nchi hiyo kutoka kwa utawala wa ukoloni, huku baadhi ya wafungwa waliokuwa wakisubiri kunyongwa wakiwachiliwa huru. Hatua ya Ukraine kufungua balozi zake barani Afrika ni mbinu ya kukabiliana na Urusi. Wiki iliyopita ubalozi wa Ukraine ulifunguliwa katika nchi ya Ivory Coast, siku moja baada ya kufunguliwa ubalozi wake nchini DRC. Wiki ijayo ubalozi mpya utafunguliwa nchini Ghana, Msumbiji, Botswana na Rwanda. RFI. Iran kupitia kwa mmoja wa maafisa wake imesema haina mpango wowote wa kulipiza mashambulio yaliyotekelezwa na Israel na ambalo linalenga mkoa wa Isfahan ambapo Iran ilifaulu kudhibiti mashambulio hayo. Hussein Hassan ni mwanahabari ambaye anaishi nchini Iran. Hali ya taharuki imetanda na inavyoelekea mambo yatazidi kuwa mazito, kwa kuwa maana, baada ya Israel kujibu mapigo na kuvurumisha makombora na vilevile kutumia droni kurusha maroketi katika mji wa Esfahan wa katikati mwa Iran, kwa hivyo Israel ikisema kwamba wao wameshambulia na asilimia 90 ya makombora yamepiga ndipo hauwezi kuchukulia moja kwa moja au kwa mia kwamba ni kweli. Na vilevile vile, uh, Iran wakisema kwamba wameweza kutungua asilimia 95 ya makombora ni mtazamo wake Hussein Hassan, mwanahabari ambaye anaishi nchini Iran. Hakuja kuwa na uharibifu wowote katika maeneo ya nyuklia ya Iran kufuatia milipuko iliyotokea leo katikati ya mji wa Iran ambayo imeelezewa kuwa mashambulizi ya kulipiza kisasi ya Israel, shirika la kimataifa la nishati ya atomiki imesema. Mamlaka katika uwanja mkuu wa ndege wa Dubai umesema kuwa unapunguza idadi ya ndege zilizowasili kwa siku mbili huku ukiendelea kutatizika kuondoa msururu wa ndege siku tatu baada ya dhoruba na mvua kubwa kukumba umoja wa falme za Kiarabu. Jumuiya ya kanda ya kusini mashariki mwa Asia imesema kuwa ina wasiwasi mkubwa kuhusiana na kuongezeka kwa mapigano nchini Myanmar hivi karibuni baada ya makabiliano makali kuhusu kituo kikuu cha biashara kwenye mpaka wa Thailand. Na mlipuko mwingine wa volkano umeshuhudiwa nchini Indonesia. Hii ni baada ya volkano kulipuka na kusababisha moshi na lava mara nyingine wiki hii na kuwalazimisha maelfu kuhama makazi yao. Msikilizaji, matangazo haya unapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na vilevile vile kupitia mtandao wetu wa YouTube.