Barabara kabisa hii, unaendelea kuitegea sikio. Ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, RFI. Saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa kumi na moja na nusu. Karibu kwa awamu nyingine matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali miongoni mwa yale tuliyokuandalia ni pamoja na madaktari nchini Kenya waendelea kuvutana na serikali kuhusiana na mgomo ambao sasa umeingia katika siku yake ya 40. Mpango wenye utata wa serikali ya Uingereza kuwapeleka wahamiaji kule nchini Rwanda utatekelezwa katika majuma kumi yajayo na wanadiplomasia wawili wa, wa Marekani watumwa nchini DRC katika mpango wa kusuluhisha mzozo kwa njia ya mazungumzo. Habari kamili, msikilizaji. Nchini Kenya, mgomo wa madaktari umeendelea kwa siku arobaini hivi leo huku kukiwa hakuna matumaini yoyote ya kupatikana kwa suluhu kati yao na serikali. Madaktari hao wanataka kutekelezwa kwa mkataba wa awali ambao walikubaliana na serikali nchini humo kuongezewa mshahara na kuboreshewa mazingira ya kazi. Mkuu wa utumishi wa umma Felix Kosgey jioni hii amesema wamekuwa katika majadiliano na wakilishi wa madaktari. Tumeamua kwa sababu usiku unaingia, tuondoke all ili tuwape nafasi wajadiliana wenyewe all tumewapa all muda all ili washauriane na wakubaliane kwa sababu tunataka watie mkataba wa kurudi kazini kama tulivyokubaliana hapo jana. Hatuna kitu kingine ambacho tunaweza kukisema kwa sasa, isipokuwa kwapa muda tu waendelee kuzungumza na tuone wapo tutafikia mwafaka ifikapo kesho, labda kuanzia saa sita hivi mchana. Mkuu wa utumishi wa umma nchini Kenya huyo, Felix Kusgei. Wajumbe zaidi ya elfu kumi wapo jijini Nairobi, nchini Kenya, wiki hii kwenye kongamano la Connected Africa kujadiliana namna ya kuyaunganisha mataifa Afrika kwa njia ya mtandao wa internet na fursa za uwekezaji zilizopo. Rais William Ruto ndiye ambaye amezindua kongamano hilo. In kupitia dhamira yetu ya kuwekeza katika kuweka dhabiti miundo msingi ya mtandao mpana na kuendeleza kuibuka kwa jamii inayojiwezeshwa kidijitali, tutaweka msingi wa mstakabali wa Afrika wenye ustawi kamili ambapo kila raia anaweza kustawi kama mshiriki katika uchumi wa kimataifa. Mtazamo huu wa kimkakati sio tu kuhusu kuunganishwa kidijitali, lakini pia kuwezeshwa kila raia katika mazingira ya dijitali yanayobadilika katika bara letu. In a dynamic digital landscape across our continent. Viongozi mbalimbali mbali kutoka barani Afrika wanatarajiwa jijini Nairobi wiki hii kuhutubia washiriki, wakati huu umoja wa Afrika ukiwa na maono ya mataifa Afrika kuunganishwa kwa mtandao kufikia mwaka elfu mbili na sitini na tatu. Nchini Tanzania watu kumi na watatu wamefariki dunia na wengine wamejeruhiwa kufuatia ajali mbaya ya barabarani baada ya basi dogo walimekuwa wakisafiria kutoka Somawanga kwenda Kilwa Kivinje kugongana uso kwa uso na trela la kusafirisha mafuta. Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak ametangaza kuwa wahamiaji haramu wanaopaswa kusafirishwa hadi nchini Rwanda wataondolewa nchini humo baada ya wiki kumi zijazo hadi kumi na mbili. Sunak ameapa kuwa kwa namna yoyote itakavyokuwa ni lazima wahamiaji hao waondoke, na hakuna kitakachozuia serikali yake kutekeleza mpango huo, licha ya bunge la juu kupinga mswada wa sheria uliowasilishwa kuwezesha mpango huo. I can confirm That we've put an airfield on standby. Ninaweza kuthibitisha kwamba tumetenga na kuhifadhi ndege maalum na tuna watu mia tano waliopokea mafunzo kabambe tayari kuwasafirisha wahamiaji haramu hadi Rwanda na wengine mia tatu watafunzwa katika wiki zijazo. Hii shughuli ni nyingi na ni ngumu, lakini tutaifanya. Tuko tayari, mipango iko tayari, na safari hizi za ndege zitafanyika kwa vyovyote vile. Hakuna ushawishi wa kigeni utakaotuzuia kufanya safari za ndege no. Naam, ni sauti yake. Uh, wabunge nchini Uingereza sasa wanatarajiwa kujadili tena mswada unaotarajiwa kuwezesha kuondolewa kwa wahamiaji hao kisheria, baada ya mwaka uliopita mahakama ya haki za binadamu ya Umoja wa Ulaya kuzuia mpango huo. Marekani imetuma wanadiplomasia wake wawili nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaopendekeza kuwepo kwa suluhu kuhusu mzozo wa mashariki mwa nchi hiyo kwa njia ya mazungumzo. Wanadiplomasia hao wawili wametajwa kuwa ni Eric Roig, ambaye ni naibu waziri wa mambo ya nje anayehusika na demokrasia na uongozi bora, pamoja na mwenzake Mark Bilera. Wawili hao wamesema wanaendelea kushauriana na serikali ya Kinshasa na nchi za kikanda ili kujaribu kupata suluhu. Wachambuzi wa siasa za DRC wanazungumzia vipi pendekezo hili la wanadiplomasia hao kutoka Marekani? Francois Alwende anatathmini hili akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Imekuwa ngumu sana serikali ya Kongo kupata suluhisho kwa njia ya kijeshi, na ikiwa serikali ya Kongo itaendelea kushikilia msimamo huo, nafikiria na y kwamba itakuwa ngumu sana kurejesha amani katika mashariki mwa Kongo. Na ndio ma maana unaona wale ambao wanaelewa zaidi mambo ya kidiplomasia na mambo ya vita wanaona ya kwamba ni vizuri ama ni bora zaidi eh, serikali ya Kongo ipate kukubali kwenda katika meza ya mazungumzo na kuona ikiwa amani inaweza kurejea. Nafikiri kwa upande wangu kwamba ni haki ya yao kufikiria namna hivyo na, na wameongea yale ambayo wanaona labda kwao wa ni ukweli, kwa sababu ukiangalia katika upande wa nguvu za kijeshi, serikali haijawahi kabisa kuonyesha kwamba inaweza kushinda vita. Hivyo ni mtazamo wake Francois Alwende, mchambuzi wa maswala ya siasa za DRC, ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Gavana wa jimbo wa Dafu mini Arko Minawi ameshutumu vikosi vya msaada wa haraka RSF kwa kupanga kuunda jimbo jipya magharibi mwa Sudan. RFI Nairobi 89.9 FM. Nam saa 12 dakika 37, jijini Nairobi nchini Kenya. Washukiwa wa kijihadi nchini Mali wanawashikilia watu 110 waliowateka siku sita zilizopita. Douglas Omariba, lipoje hili? Ripoti zinasema raia hao walitekwa walipokuwa wanasafiri kwa kutumia mabasi matatu wakielekea kwenye mji wa Bankas wakitokea bandia gera. Viongozi wa serikali katika eneo hilo wamethibitisha kutekwa kwa raia hao na kutaka wanajihadi hao wawaachie mara moja. Aidha, wamesema jitihada zao katika siku zilizopita kuwaachia huru watu hao bado hazijazaa matunda na sasa hatima yao haijafahamika. Tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili Mali imeendelea kusumbuliwa na wanajihadi wanaoshirikiana na makundi ya Alqaida na Islamic State. Hali hii imeendeleza utovu wa usalama, ambapo umeathiri hali ya kisiasa na kibinadamu katika nchi hiyo na pia kuathiri nchi jirani za Burkina Faso na Niger. Wanajeshi sita wa jeshi la Nigeria walivamiwa na kuuawa na watu wenye silaha walipokuwa wakishika doria katika jimbo la kaskazini la Niger siku ya Ijumaa. Wadau mbalimbali wa maswala ya usalama wanakutana jijini Abuja nchini Nigeria kujadiliana kuhusu namna jumuia ya kimataifa inavyopaswa kushirikiana na kupambana ugaidi katika mataifa ya Afrika. Amina Mohammed, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amehudhuria mkutano huo kutokuwepo kwa maendeleo na watu wa kuunda sera, magaidi wanapata mwanya wa kushambulia watu waliotengwa na waliokata tamaa, na tumebaini hili katika siku za hivi karibuni. Lazima tutengeneze mbinu zinazoshughulikia masharti haya, na kwa kufanya hivyo, lazima tuzingatie wanawake na wasichana wetu ambao wako katika athari kubwa zaidi ya ukosefu wa usalama, mara nyingi ni wahanga wa ugaidi ambao wanastahili mshikamano wetu na ambao wana haki ya kulipwa fidia na kwa vijana wetu na vizazi vijavyo. Nigeria in ni miongoni mwa nchi za Afrika zinazoendelea kusumbuliwa na ugaidi kutokana na uwepo wa makundi kama Boko Haram na Islamic State. Nchini Afrika Kusini, mahakama jijini Durban kiruhusu chama kipya cha siasa Umkoto wa Sizwe kitumie nembo yake baada ya chama tawala cha ANC kudai kuwa ilikuwa imeiba. Kiongozi wa chama hicho Jabulani Kumalo, kinachoungwa mkono na aliyekuwa rais Jacob Zuma, amekuwa na kauli hii baada ya uamuzi wa mahakama. We are Hakuna atakayetuzuia, wapende wasipende, lazima wasahau. Tumeshinda mahakamani, na hii ndio tumekuwa tukiitafuta kwa muda mrefu, hata kabla haijatokea, lakini safari hii tumeipata. Hata wakikata rufaa mara ngapi, bado tutashinda kwa sababu hawana hatma. Walikuwa wanajaribu tu kutuvuruga kwa mwendo wetu mzuri wa kushinda uchaguzi. Chama cha Umkoto Wesizwe kilikuwa vuguvugu vugu la kijeshi la chama tawala ANC kabla kujitenga na kuwa chama cha siasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Mei. Mahakama ya Ufaransa siku ya Jumatatu imemkuta binti mkubwa wa kiongozi wa zamani wa Gabon, Omar Bongo, kuwa hana hatia katika makosa ya kupokea hongo ili kusaidia kupata kandarasi za umma katika nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta ya Afrika Magharibi. Rais wa Jamhuri ya Afrika Kati, Faustin-Archange Touadera, ametangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa kuanzia hileo Jumatatu kwa ajili ya wahanga wa maafa ya boti ya mtoni, moja ya maafa makubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa nchini humo. Naam, tuendelee kukujuza kinachojiri huko mashariki ya kati, ambako mkuu wa kitengo cha intelijensia kwenye jeshi la Israel Jenerali Aharon Haliva amejiuzulu kufuatia tukio la kundi la Hamas kutekeleza mashambulio Oktoba 7 mwaka uliopita ila ringati Jenerali Haliva anakuwa kiongozi wa kwanza wa juu wa jeshi la Israeli kuachia ngazi baada ya kushindwa kuzuia mashambulio hayo ambayo yalisababisha vita vinavyoendelea kwenye ukanda wa Gaza. Kwenye barua yake ya kujiuzulu jenerali huyo amekiri kuwa hakufanya kazi yake inavyopaswa na tukio la Oktoba saba mwaka uliopita limeendelea kumsumbua mpaka leo. Wakati hayo yakijiri, Israeli imekanusha ripoti kuwa mshirika wake wa karibu Marekani inapanga kuiekea vikwazo kikosi cha jeshi kwa madai ya kutekeleza visa vya ukiukaji wa haki za binadam kwenye ukingo wa magharibi kabla ya kuanza kwa vita vinavyoendelea. Kesi dhidi ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump aliyeshtakiwa jijini New York kuhusu madai ya kumlipa dola milioni 130 mwigizaji wa filamu za ngono Stormy Daniels ili kunyamanza kabla uchaguzi wa mwaka 2016 imeanza tena kusikilizwa. Trump anayesaka urais wa nchi hiyo amekanusha mashtaka dhidi yake na kusema ni ya kisiasa. Mamlaka ya Ujerumani imewakamata watu watatu wanaoshukiwa kusambaza taarifa za teknolojia ya kijeshi kwa idara ya ujasusi ya China kulingana na taarifa ya waendesha mashtaka yaliyotolewa leo Jumatatu. Rais wa Poland Andrzej Duda amesema Poland iko tayari kuandaa silaha za nyuklia katika eneo lake le, le eneo lake ikiwa NATO itaamua kuimarisha upande wake wa mashariki saa 12 dakika