Kabisa, hii unaendelea kuitegea sikio ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, RFI. Saa 12 na nusu za jioni Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na dakika 30 kule jijini Kinshasa. Ali Bilali karibu katika awamu ya pili ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na wabunge jijini Kinshasa waelekea kumchagua spika mpya wa baraza la bunge nchini humo, na umoja wa Mataifa waitaka Uingereza kufikiria upya mpango wake wa kuwapeleka wahamiaji haramu nchini Rwanda, na vyama vya upinzani nchini Mali vyaitaka mahakama kufuta uamuzi ukufuta uamuzi wa wake wa kupiga marufuku shughuli zote za kisiasa, na mashirika ya kimataifa ya misaada ya kibinadamu yaitaka Israel kuachana na mpango wake wa kushambulia mji wa Rafa. Habari kamili, msikilizaji. Wa bunge nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo hii wanamchagua spika mpya wa bunge jijini Kinshasa. Zoezi hili linakuja baada ya mashauriano kati ya muungano unaotawala chini ya rais Felix Chisekedi kushindwa kuja na jina moja la mgombea wa nafasi hiyo. Kuna wagombea watatu: Modeste Bahati, spika wa zamani wa baraza la Senate, Vital Kamerhe ambaye alikuwa waziri wa fedha katika serikali inayoondoka pamoja na Christophe Mboso ambaye alikuwa spika wa bunge lililomaliza muda wake. Profesa Dadi Sale ni mchambuzi wa siasa za DRC, anatathmini kinachoendelea kiwa jijini Kinshasa. Wote balishatumika mumoa alisaka kuwa uh, spika na mwingine alisaka kuwa spika wa seneta me, lakini nchi inaendelea tu na magumu zaidi, kunakuwa ushindani mkubwa juu ya yu yu yu yu wanaita inyo sacre Jinsi walisikilizana juu wamtie rais uh, Kisekedi. Wote watatu ni watu kabisa, walipiganisha juu ya rais Kisekedi apite akuwe rais. Maana yake kila mmoja wao anapiganisha kupata hiyo wanaita remerciema, kupata kabisa bamshukuru naye kabisa kusema anapata fasi ya, ya kabambi. Sasa inakuwa shida bote batatu balipiganisha menani, sasa njo atapata fasi ya kabambi, kwa ni fasi ya kabambi moja ikisa kwenda njo ile ya prime minister. Ni mtazamo wake profesa Dadi Sale, mchambuzi wa siasa za DRC, ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Kinshasa. Umoja wa Mataifa unaitaka Uingereza kutafakari na kubadilisha mpango wake wa kusafirisha watafuta hifadhi kwenda nchini Rwanda, swala ambalo inaonya huenda ukawa mfano mbaya kwa mataifa mengine duniani. misleti ijai lipoje hili Wito huu unakuja baada ya wabunge nchini Uingereza hapo jana kupitisha mswada tata wa sheria unaoruhusu waomba hifadhi walioingia nchini humo kinyume cha sheria kusafirishwa nchini Rwanda. Mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia haki za binadamu Volker Turk na mwenzake kutoka tume inayoshughulikia wakimbizi Filippo Grandi wameitaka serikali ya Uingereza kufikiria upya kuhusu mpango wake na badala yake kuchukua hatua za kuzuia kuingia kwa wahamiaji haramu nchini mwake badala ya kuwapeleka nchini Rwanda. Wito huu pia umetolewa tume ya haki za binadamu ya umoja wa Ulaya inayosema ni kinyume cha sheria za kimataifa. Hata hivyo, waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak amesema hakuna shinikizo zozote zitakazozuia mpango huo kutekelezwa na ndege ya kwanza ya wahamiaji hao kwenda nchini Rwanda itaondoka baada ya wiki kumi zijazo. Mashirika mengine ya kutetea haki za binadamu pia yamepinga mpango huo wa Uingereza kwa kile wanachodai kuwa Rwanda sio nchi salama ya kuwapeleka wakimbizi hao. Katika hatua nyingine, serikali ya Rwanda kupitia msemaji wake Yolande Makolo amesema nchi hiyo imefurahishwa na uamuzi wa bunge la Uingereza kupitisha sheria hiyo na ipo tayari kuwapokea wahamiaji hao. Mamlaka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania zimefunga barabara kadhaa jijini humo Jumanne hii baada ya mvua kubwa iliyosababishwa na hali mbaya ya hewa. Maeneo yaliyoathirika kwa kiasi kikubwa ni pamoja na Jangwani, mkoa juni, Afrikana na Kibada hadi ya Kisarawa ya pili, na ambapo daraja lililoporomoka limekatisha mawasiliano. Kitengo cha usalama barabarani mkoa wa Dar es Salaam kinahusisha kufungwa kwa barabara hizo na maji kupita kiasi. Watu zaidi ya elfu hamsini wamelazimika kuyakimbia makazi yao kaskazini mwa Ethiopia baada ya makundi yenye silaha kuanza tena kushambuliana. Douglas Omariba Umoja wa Mataifa unasema hali ya kibinadamu ni mbaya na mapigano hayo yamesababisha wanawake na watoto kuyakimbia makazi yao. Ripoti zinasema kuwa mapigano hayo ya yamekuwa yakitokea katika miji ya Alamata na Raya Alamata inayogombaniwa na makundi yenye silaha kutoka jimbo la Tigrey na Amhara. Mpaka sasa serikali kuu jijini Addis Ababa na ile ya jimbo la Tigrey haijaeleza ni akina nani wanaopigana na imekuwa vigumu kuthibitisha makundi yanayopigana. wiki iliyopita Uongozi wa jimbo la Amhara uliwashtumu wapiganaji wa Tigere kwa kuvamia mji wa Raya Almata na maeneo jirani inayosema ni eneo lake. Jumuiya ya kimataifa ikiongozwa na mabalozi wa nchi za Ufaransa, Marekani na Uingereza wanatoa wito wa utulivu na kutaka pande zinazopigana kusitisha vita na kuzungumza. Nchini Sudani Kusini, wizara ya afya inasema watu zaidi ya elfu moja wameambukizwa ugonjwa wa macho mekundu au red eyes katika majimbo kumi likiwemo jiji kuu Juba. Hariek Akelo ni naibu wa katibu mkuu wa wizara ya afya nchini humo. Ripoti za ugonjwa huu wa macho mekundu zimeenea kote nchini. Ugonjwa huu unasababisha macho kuwa mekundu. Gololi la macho ambalo kwa kawaida huwa jeupe linageuka na kuwa jekundu. Mtu anayeugua hulalamika kuwa red, jicho linawasha na lina msisimko wa kujikuna. Ugonjwa wa macho mekundu unasababishwa na virusi ama bakteria virus. Aina hii ya ugonjwa usambaa kwa watu haraka sana. Wataalamu ya afya wataalamu wa afya wanatoa wito kwa raia wa nchi hiyo kuhakikisha kuwa wanadumisha usafi na kuepuka kugusa macho ili kuzuia maambukizi hayo. Wizara ya afya na mamlaka ya usafiri wa anga nchini Uganda zinasema hakuna vikwazo vya kusafiri dhidi ya watu walio na ugonjwa wa macho mekundu. Habari hii inafuta hali ya hewa kwenye ripoti kwamba baadhi ya Waganda waliokuwa na ugonjwa huo walikuwa wakihofia kusafiri nje ya nchi, wakidhani wangezuiliwa kwenye uwanja wa ndege. Wadau kwenye sekta ya teknolojia na mawasiliano wanaendelea kukutana jijini Nairobi nchini Kenya, kwenye kongamano la Connected Africa wanakojadiliana namna ya kuendelea kutumia maendeleo ya teknolojia kuimarisha biashara na uchumi barani Afrika. Victor Muturi anahudhuria kongamano hilo. Kwenye mkutano huu wa Connected Africa uvumbuzi umeonekana kupigiwa upato, huku mataifa mengi Afrika sasa yakionekana kutengeneza bidhaa za teknolojia badala ya kuagiza kutoka ugaibuni. Kwa majina kamili, mimi naitwa Rono Nicholas Kolasha. Mimi ndo CEO ni ya Fiber Group Limited. Sisi tunaunda cable inaitwa Fiber Optic. Hii ni cable inayo inayopitisha internet kwa nyumba, kwa ofisi. Sasa hivi katika Kenya naona ni kama inaanza kushika moto kidogo kwa sababu hapo awali hakukuwa na factory. Ripoti ya shirika la fedha la kimataifa Inatabiri kuwa uchumi wa mtandao barani Afrika unaweza kufikia dola bilioni 180 ifikapo mwaka 2025. Zinasaidia sana vijana kupata kazi ya kufanya online writing, za kufanya kazi za AI na kazi menginezo. Hata hivyo uimarishaji wa intaneti katika maeneo ya mashinani barani Afrika bado ngali chini mno ukilinganisha na mijini, huku washikadau wakiombwa kuangazia maeneo hayo kikamilifu. Jina langu George Njuguna, nimetoka kampuni ya Safaricom. Tunaleta mambo mapya kwa wananchi wetu, wanaweza kufanya biashara zao, wanaweza kuzungumza uh, kwa nchi za kigeni. Mkutano huu wa Connected Africa unalenga kuboresha mbinu za intaneti barani Afrika, kupiga jeki kupitia chumi zinazotokana na miti mtandao kuimarisha uvumbuzi, huku kauli mbio ikiwa kuinua mustakabali wa Afrika kupitia mtandao na kuinua ukuaji zaidi kupitia mawasiliano. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 12690 kilohertz. Radio France Internationale. Nam, saa 12 dakika 39 Afrika Mashariki. Vyama vya upinzani na mashirika ya kiraia nchini Mali yanataka mahakama ya juu kufuta hatua ya uongozi wa kijeshi kupiga marufuku mikutano na shughuli zote za kisiasa nchini humo. Victor Abuso, lipoje hili Kupitia rufaa waliowasilisha kwenye mahakama hiyo, wanasiasa hao wamesema wanapinga agizo hilo la uongozi wa kijeshi ambalo wameeleza linadidimiza demokrasia na harakati za kisiasa nchini Mali. Aidha, wapinzani hao wa serikali ya kijeshi wameeleza kwamba kitendo cha kusitisha shughuli za upinzani na za kisiasa ni ishara tosha kwamba jeshi linatawala kidikteta. Baada ya kuwasilisha ombi hilo, haijafahamika ni lini mahakama hiyo ya juu itasikiliza na kuamua rufaa hiyo inayosubiriwa kwa hamu na wananchi wa taifa hilo. Siku chache zilizopita uongozi wa kijeshi ambao ulichukua madaraka tangu mwaka 2020 na baadaye 2021 ulisema ulichukua hatua hiyo ili kulinda utulivu na amani ya wananchi wa Mali. Ahadi ya uongozi wa jeshi wa kuandaa uchaguzi na kurejesha madaraka kwa raia ifikapo mwezi Februari mwaka huu imeendelea kuwa ahadi tu ambayo haifahamiki ni lini itatekelezwa. Wakati nchi ya Togo ikijiandaa kwa uchaguzi wa wabunge na wakikanda tarehe 29 Aprili mwaka huu, Idadi kubwa wanawake wako kwenye kinyanganyiro cha uchaguzi wakikiuka kanuni na matarajio ya jadi, huku kukiwa na wagombea 2348 walioidhinishwa kwa uchaguzi wa ubunge na viti 113 kunyakuliwa. Baadhi ya wanawake 593 wako katika kinyanganyiro cha ubunge na wanawake 438 katika uchaguzi wa kikanda kulingana na takwimu zilizopatikana kutoka tume huru ya uchaguzi ya Taifa. Shirika la umeme linalomilikiwa na serikali ya Zambia, ZESCO, limesema linatafuta kuagiza umeme kutoka nje ili kuepusha nakisi ya nishati ambayo inaweza kuathiri pato katika mzalishaji wa pili kwa ukubwa wa shaba barani Afrika. RFI na matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Umoja wa Mataifa unataka uchunguzi huru wa kimataifa kuhusu ripoti za kupatikana kwa makaburi ya pamoja katika hospitali mbili kwenye ukanda wa Ghaza baada ya kushambuliwa na wanajeshi wa Israel. Katika hatua nyingine, Katari imesema inachukizwa na shutuma zinazoendelea wakati huu inapoendelea na jitihada za kujaribu kupatikana kwa suluhu kati ya Israel na Hamas, lakini inasisitiza itaendelea Majed Al Ansar ni waziri wa mambo ya nje wa Qatar. Anasema licha ya hivyo, wataendelea kutafuta suluhu kati ya pande hizo mbili. Kundi la Hezbollah limeanzisha mashambulizi ya pamoja ya anga kwa kutumia ndege zisizo na rubani ambazo zinalenga vituo viwili vya Israel kaskazini mwa Akra na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema katika matamshi yake yaliyochapishwa Jumanne kwamba anaamini Iraq inaona haja ya kuwaondoa wanamgambo wa kikurdi wa PKK na ina nia kufanya hivyo, na kuongeza kuwa Ankara inataka uungwaji mkono wa Baghdad katika vita hivyo na