Barabara kabisa, hii unayoendelea kuitegea sikio ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International RFI. Saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa kumi na moja na nusu. Karibu kwa awamu ya pili ya matangazo katika lugha tukufu ya Kiswahili. Ali Bilali miongoni mwa tuliokuandalia. Ni pamoja na jiji la Nairobi nchini Kenya lashuhudia mafuriko makubwa kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha. Marekani atangaza vikwazo dhidi ya viongozi mbalimbali wa makundi ya kijihadi ya Afrika Magharibi, na rais wa Marekani Joe Biden atangaza nchi yake kuanza kutuma silaha mpya za kivita nchini Ukraine. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie nchini Kenya ambako jiji kuu la Nairobi linashuhudia matukio makubwa kutokana na mvua inayoendelea kunyesha, kama ilivyo kwenye nchi jirani za Afrika Mashariki, hususan kule nchini ken... nchini Tanzania na Burundi. Serikali inasema tangu mvua kubwa ilipoanza kunyesha mwezi Aprili, watu zaidi ya thelathini wamepoteza maisha nchini humo, likiwemo jiji kuu Nairobi. Je, serikali inafanya nini kudhibiti janga hilo? Mwenzangu Carol Kurir amezungumza na naibu msemaji wa serikali, Gabriel Mutuma. Uh, serikali inaendelea kuchukua tahadhari kuwasaidia raia wa nchi hii vilevile. Uh, serikali inaendelea kutoa onyo na ilani ya kueleza wananchi waweze kujichunga wakati wanaendesha katika barabara ambazo zimefurika. Mifano ya mipango ama mikakati ya dharura ambao kwa sasa tunaweza kusema serikali inaanza kutekeleza kusaidia kuokoa maisha na mali hapa athiri vyo umeweza kuona kuna boti ambazo zimeweza kutolewa vile vile umeona helikopta zile za polisi zikiwako katika sehemu hizo ambazo zimeathiriwa haswa na mafuriko, na tena vile vile mito ambayo imevunja mevunja kingo. Serikali imeweza kufanya juhudi kusema kweli kila kitu ambacho kinaweza kufanywa kwa na serikali ya kitaifa na vile vile serikali za kaunti. Unaweza kuona wameweza kushikana na kuweza kukimbiza zimiradi hizi, hizi za ku ensure tumeweza kusaidia watu wasiweze kupoteza maisha na kupoteza mali. Kuna fikira ya kutafuta pengine makazi ya muda kwa sababu kuna watu ambao kwa sasa hawana makazi. Nafikiri hiyo ni jambo ambalo linazungumziwa kwa wakati huu, na pia vilevile vile kwanza ni onyo na ilani. Unajua kuna watu ambao aa, hata sasa tukiweza kuangalia bado wanataka kurudi zile sehemu ambazo zina mafuriko. Kwanza ni kuwapa ile ilani. Kuna mashirika mengine ambayo yamekuwa meshikana ama, wakati huu aa, wako katika ile kikao aa, kuona wataweza kusaidia waadhiriwa namna gani. Ni sauti yake naibu msemaji wa serikali ya Kenya Gabriel Mutuma, katika mahojiano na mwenzangu Karol Kurii. Tukisalia nchini Kenya, wanaharakati wa haki za binadamu wanasema watu 118 wameuawa mwaka uliopita wakiwa mikononi mwa maafisa wa polisi. Wanaharakati hao wa ndani na nje wanasema licha ya kuwepo kwa mageuzi kwenye idara ya polisi, maafisa hao bado wanatekeleza visa vya ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu, hasa mauaji. Joseph Kariuki ni kutoka shirika la International Justice Mission. Ile kesi tumepata justice inaweza kuwa karibu kesi karibu mia tano hivi kesi za uh, uh, wale watu wame falsely charged, wanashikwa, wana polisi wanatumia mamlaka yao vibaya, wanawapeleka kotini, wanawachaji na vitu zile hawakufanya, na pia mauaji uh, watu wale wameuliwa hizo uh, s so far kesi zetu polisi wale hata wamefungwa kwa kesi zetu ni karibu polisi kama kumi hivi. Uh, tuko na ule kijana aliuliwa pale Yasin Moyo, 13 year old aliuliwa kwa balcony, tuko na kesi yake kokotini. Ni sauti yake Joseph Kariuki kutoka shirika la International Justice Mission, ambako akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Benki ya Dunia imetangaza kusitisha ufadhili wake wa mradi wa utalii wa dola bilioni 150 nchini Tanzania kufuatia madai ya ubakaji kufukuzwa pamoja na mauaji. Hifadhi ya taifa ya Ruaha iliripotiwa ilikusudiwa kuongezeka ukubwa maradufu kama sehemu ya mradi huo, lakini wakosoaji wanasema upanuzi huo umesababisha unyanyasaji mkubwa. Waomba hifadhi wanaoishi kusini mwa pwani ya Uingereza wanasema wanahofia kusafirishwa nchini Rwanda baada ya kupitishwa kwa sheria tata inayoruhusu kupelekwa kwenye nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Misleti Ijai baadhi ya waomba hifadhi hao wanaopewa hifadhi katika eneo la Bibi Stockholm wamesema ni afadhali wafariki dunia badala ya kupelekwa nchini Rwanda wakati huu wanaposubiri kufahamu iwapo watakuwa kwenye orodha ya kuondolewa nchini Uingereza. Miongoni mwa waomba hifadhi hao wasiotaka kwenda Rwanda ni Atwib mwenye umri wa miaka 23, alikimbia nchi yake kwa sababu ya vita na kuwasili nchini Uingereza kupitia usafiri wa majini akitokea kaskazini mwa Ufaransa mwaka uliopita. Anawasiwasi iwapo atakwenda nchini Rwanda atarudishwa nchini Sudan, ambako familia yake imekimbilia nchini Chad kwa sababu ya vita vinavyoendelea. Waziri Mkuu Rishi Sunak ameapa kuwa kwa vyovyote itakavyokuwa, ni lazima waomba hifadhi hao wapelekwe nchini Rwanda licha ya wito wa Umoja wa Mataifa na wanaharakati wa haki za binadamu kuitaka Uingereza kubadilisha mpango huo. Rwanda inasema iko tayari kuwakaribisha waomba hifadhi hao na kuwapa makao baada ya kuingia kwenye makubaliano na Jamhuri ya Kongo imetangaza janga la mpox baada ya kesi 19 kuthibitishwa katika idara tano ikiwa ni pamoja na mji mkuu Brazzaville. Hakuna vifo ambavyo bado vimerekodiwa, waziri wa afya Gilbert Mokoki ametangaza katika taarifa yake jana Jumanne. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kiongozi wa chama cha UNC Vital Kamerhe anaelekea kuwa spika wa bunge baada ya hapo jana kuchaguliwa na muungano wa chama tawala wa Union sacre kuwania nafasi hiyo. Mwanasiasa huyo maarufu sasa atapeperusha bendera ya muungano wa Rais Chisekedi kwenye uchaguzi wa uspika anaotarajiwa kushinda. Wakongomani wanatarajia ataleta uongozi wa namna gani bungeni? Claude Misare ni mbunge wa bunge la kitaifa kutoka Kivu Kaskazini. Nasubiri yeye kama spika wa bunge alete bunge kufanya kazi yake kama inavyostahili. Unajua kazi ya bunge inakuwa ni nini? Kazi ya bunge inakuwa ni kutunga sheria, kazi ya bunge inakuwa ni kucontrol serikali. Na wakati unakuta ya kwamba ile kazi ya kucontrol serikali, ile kazi ya kutunga sheria haifanyiki tena, unakuta hawa wanakuwa kama vile kwenye kwenye teatre, arudishe tena ile sura ya bunge la zamani. Tangu tuliwahi kupata wa spika wa bunge la kitaifa kwenye Kongo, hatujawahi kumpata ama spika wa bunge ambaye alifanya kazi kama Mheshimiwa Vital Kamerhe, na ndiyo maana watu wamesema acha tumrudishe tena. Ni sauti yake. Claude Misare ni mbunge wa bunge la kitaifa kutoka Kivu Kusini, msikilizaji, na sio Kivu Kaskazini kama alivyokujuza hapo awali. RFI Nairobi 89.9 FM saa 12 na dakika 38 na pale Uvira, mashariki mwa DRC, sawa na saa 11 na dakika 38 pale Kigali nchini Rwanda. Viongozi kadhaa na wanachama wa makundi ya kijihadi kwenye ukanda wa Afrika Magharibi wamewekewa vikwazo na Marekani kwa kuwateka raia. Hillary Ingati anadondoa zaidi. Wizara ya fedha nchini Marekani imewataka watu hao waliowekewa vikwazo kuwa viongozi wa kundi la Alqaida ambalo linashirikiana na makundi ya kijihadi ya kunusuru Uislamu na Waislamu na Almrabitun yenye makao yake nchini Mali. Brian Nelson afisa wa Marekani amesema makundi hayo yameendelea kuwateka raia wa kigeni na wenyeji kwa lengo la kujinufaisha na kusababisha mateso na uoga kwa familia zao. Mali wanazomiliki nchini Marekani zimezuiwa, lakini pia raia wa Marekani wamezuiwa kushirikiana na watu hao kwenye nchi za Mali, Algeria, Bukina Faso na Mauritania. Aidha, Marekani imeapa kutumia kila mbinu kuwajibisha watu hao inaosema wameendelea kuwateka na kuwashikilia raia wake mateka kwenye nchi za Afrika Magharibi. Hatua hii ya Marekani inakuja wakati huu eneo la Sahel linapoendelea kusumbuliwa na makundi ya Islamic State na Al-Qaeda yanaendelea kutatiza hali ya usalama. Wapiga, wapiganaji wa Boko Haram wamewavizia wanajeshi na kuwajeruhi watano wa Nigeria waliokuwa wakilinda eneo muhimu la kilimo karibu na mpaka wa Nigeria. RFI. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Rais wa Marekani Joe Biden amesema nchi yake itaanza kutuma silaha mpya za kivita nchini Ukraine baada ya seneta, baraza la Seneti kupitisha mswada wa dola bilioni 95 kuisaidia nchi hiyo kuendelea kupambana na Urusi. Rais Biden, baada ya kutia saini mswada huo, amekuwa na kauli hii. Nina uhakika sure kuwa usafirishaji unaanza mara moja. Katika saa chache zijazo, tutaanza kutuma vifaa nchini uh, Ukraine kwa ajili ya ulinzi wa anga na magari yanayotumika vitani. Unajua, hatua hii ni uwekezaji mkubwa sana, sio tu katika usalama you know, wa Ukraine, lakini pia katika usalama wa hifadhi zetu za silaha security, za usalama but in Europe security ni sauti yake, Rais wa Marekani Joe Biden. Jeshi la Israel linasema limeshambulia ngome 40 za Hezbollah kusini mwa Lebanon, wakati likiendeleza mashambulio kwenye ukanda wa Gaza na kusababisha Wafalestine kuyakimbia makazi yao. Umoja wa Mataifa katika ripoti yake umesema mwaka 2023 dunia ilikabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula na kuwaathiri watu milioni mia mbili themanini na wawili kama anaeleza hapa Joja Joi. Watu walioathirika zaidi ni wale walio kwenye nchi zinazoshuhudia vita, haswa ukanda wa Gaza kwenye mamlaka ya Palestina na Sudan, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa na mashirika ya maendeleo. Aidha, mabadiliko ya tabia nchi yamechangia pia uhaba wa chakula kutokana na ukame wa muda mrefu, lakini pia mafuriko. Hali ngumu ya kiuchumi ni sababu nyingine iliyosababisha hali hiyo na kuongeza idadi ya watu waliohangaika kwa kukosa chakula hadi milioni 24 ikilinganishwa na mwaka 2022. Mtandao wa habari wa usalama wa chakula umesema mwaka 2023 ulikuwa ni mwaka wa tano mfululizo wa kuongezeka kwa idadi ya watu wanaokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Katika ukanda wa Gaza pekee watu laki sita walikumbwa na uhaba wa chakula, idadi ambayo imeongezeka na kufikia milioni 1.1 mwaka huu. Baraza la Senete nchini Marekani limepitisha sheria inayompa mmiliki wa TikTok wa China ByteDance takriban miezi tisa kuondoa mali ya Marekani ya programu ya video fupi, au akabiliwe na marufuku ya nchi nzima. Rais Joe Biden amesema atatia saini mswada huo kuwa sheria siku ya Jumatano. Mahakama ya juu nchini Ufaransa imethibitisha kifungo cha miaka mitatu kilichocheleweshwa baada ya kupatikana na hatia ya kutoa ajira ghushi kwa mke wa waziri mkuu wa zamani Penelope Fion, wakati alipokuwa madarakani na kuagiza kuwa hukumu mpya itatolewa hivi karibuni. Umoja wa Ulaya siku ya Jumatano umeunga mkono matakwa ya Umoja wa Mataifa uchunguzi huru kuhusu kuripotiwa ugunduliwa kwa makaburi ya pamoja kule Gaza na msaa 12