nusu Afrika Mashariki, saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Karibu katika awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii, tunakutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Awamu hii ya pili jioni hii, baadhi ya taarifa utakazosikia: waumini zaidi ya milioni moja nchini DRC wahudhuria misa iliyoongozwa na Papa Francis. Raia Mashariki mwa DRC waandamana kutaka vikosi vya Jumuiya ya Afrika Mashariki kuondoka Kiongozi wa juu wa kijihadi kwenye eneo la Sahel afanya mazungumzo ya siri na makundi mengine ya waasi, na Moscow yaishtumu Marekani kwa kuharibu makubaliano yao kuhusu udhibiti wa silaha. Karibu tena, msikilizaji, unaweza kusoma taarifa hizo na zingine kwenye mtandao wetu wa Facebook, taarifa ya Kiswahili, lakini pia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili. Zaidi ya raia milioni moja nchini DRC hivi leo walijitokeza kuhudhuria ibada iliyoongozwa na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis, wengi wakiwa na imani kuwa maombi yake huenda yakasaidia kupatikana kwa amani ya kudumu mashariki mwa nchi hiyo. Kutoka Kinshasa, mwanahabari wetu Fredi Tendilonge alitutumia ripoti ifuatayo papa amefanya ibada hii maalumu huku raia wengi wa DRC wakiwa na matumaini kuona amani imerudi mashariki mwa nchi ni ujumbe wa amani kwa maana ndugu zetu waliokuwa est wameteseka sana na vita na hivi papa memekanyaga katika udongo wetu tunaimani kwamba amani itakuwa papa wa roma kuja kutuletea maneno ya muhimu kama tunaangalia hata kichwa ya maneno ni kusema tunaona anashughulika sana umoja, ili neema na baraka ya Mungu ipate kutusindikiza. tuko na imani ke keni Mungu kupitia yeye atatupatia amani ya kweli ili tuweze kuishi na amani na umoja katika Kongo wetu. Katika uwanja wa ndege la jeshi la taifa la Ndolo zaidi ya watu milioni moja toka eneo mbalimbali za Congo walikuja kusikiliza ujumbe huu wa amani toka kwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, naye papa akasema katika nchi iliyokatishwa tamaa na machafuko na vita, Mkristo lazima afanye kama Yesu aliwaambia wanafunzi wake mara kwa mara, amani na iwe naji. Nasi tumepaswa kuambia ulimwengu mzima ujumbe huu wa unabii wa amani. Papa Francis alikuwa amepanga kuzuru Goma lakini safari hiyo ilifutwa kutokana na utovu wa usalama katika jimbo la Kivu Kaskazini. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili atu usalie nchini humo. Mapigano mapya yameripotiwa hivi leo kati ya jeshi la serikali na waasi wa M23 katika maeneo ya Masisi na Ruchuru, mashariki mwa nchi hiyo. Kulingana na vyanzo katika eneo la Kichanga, mapigano yameripotiwa katika eneo la Ndondo, eneo la kimkakati linalokaliwa na waasi wa M23. Kwingineko, raia kwenye jimbo la Kivu Kaskazini nchini DRC hivi leo wameandamana kuitikia mwito wa asasi za kiraia kupinga uwepo wa vikosi vya Jumuiya ya Afrika Mashariki ambavyo wanasema vimeshindwa kudhibiti usalama mashariki mwa nchi hiyo. Kutoka Bukavu, mwanahabari wetu William Basimike ametutumia ripoti ifuatayo wakati wa maandamano hayo yaliyofanyika barabarani na pia kwenye nafasi ya uhuru, raia wa Kivu Kusini wameeleza hasira yao dhidi ya askari wa East African Community. Aureli Muhimuzi ni miongoni. Hatuwataki tena kwa sababu lengo ambayo tuliua inawaleta haiko jo tena, tunaona bako ndani. Constant Coco Mudekereza pia ni mkazi wa Bukavu aliyeshiriki maandamano haya. Wazungu wa Fransa, wa Jermania na wazungu wa Amerika walikania kugabua Kongo. Waandamanaji walikuwa na mabango kulikoandikwa ujumbe wa kutaka amani na wengine walikuwa na mabango yenye picha za rais wa Urusi, Vladimir Putin. Mwandamanaji Bamba Jagali anaeleza kwa nini tubadili marafiki. Ni kuwa ambia rais kama nchi za Umoja wa Mataifa hasaidie sana, kwani ni wanafiki, na kwa hiyo tunapashwa ungana na Rasia ili tupiganishe adui Mizo Makombe ni msemaji wa ofisi ya uratibu wa asasi za kiraia Kivu Kusini. Anatoa lawama dhidi ya askari wa amani wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo, MONUSCO. Kama inaonekana hakuna kitu kinafanyika, ni vizuri waondoke, waache basi jeshi la taifa la Kongo lifanye kazi pekee. Asasi hizo za kiraia zimeahidi kuzidisha maandamano mwezi huu wote Kivu Kusini hadi madai yao yatiliwe maanani. William Basimike, Bukavu, rf Kiswahili. tunaondoka nchini DRC. Kule nchini Tanzania kumekuwa na maoni mseto baada ya kauli ya Rais Samia Suluhu Hassan hapo jana, ambapo alisema baadhi ya fedha zilizokusanywa baada ya makubaliano ya ofisi ya mwendesha mashtaka na watuhumiwa hazionekani. Rais Samia alisema haya wakati akizindua tume maalum itakayopitia mfumo wa utoaji haki nchini humo, ambao alisema una matatizo. Wadadisi wa mambo wanazungumziaje hili? Haji Kaburu Anazungumza akiwa nchini Tanzania. Nadhani kutakuwa na tija kubwa fatilia hizo pesa kwa sababu hizo pesa zilikuwa nyingi na zilikuwa zina, zinahamishwa, na kwa sababu ni transactions zilizofanywa kwa njia ya electronic na kule zilikuwa kwenda zinajulikana. Nafikiri zitaweza kurudishwa na, na tija ipo. Sidhani kama jaji aliyekuwa na kasoro atazuia kuona haki ya pesa zilizochukuliwa isitendeke. Watu wote wanaingia kwa kampeni wakitaka kusema nilifanya hili, nilifanya lile. Sasa huwezi kuondoa hiyo sababu, lakini kwa muda uliosalia haiwezekani afanye hivi sasa. Angefanya kule karibu tungeenda ni kampeni, lakini anafanya hivi kwa dhamira halisi ya kwamba hizi pesa zirudi kwa wale ambao walihusika. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa maswala ya siasa, akiwa nchini Tanzania. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani nchini Sudani Kusini umeelezea wasiwasi wake kuhusu ripoti ya hivi karibuni za kujiimarisha kwa kundi la wapiganaji wa kikabila wanaojulikana kama Agwelek katika jimbo la Apanail, kaskazini mwa nchi hiyo, vikosi hivyo vikiwa vitiifu kwa Jenerali Johnson Oloni. Kumeripotiwa milipuko kadhaa ya roketi kwenye mji wa Mogadishu nchini Somalia, wakati huu viongozi wa ukanda wakikutana kujadili operesheni za pamoja zinazoendelea dhidi ya kundi la Al-Shabab. Vyanzo vinasema roketi hizo zilianguka jirani na eneo lenye ulinzi mkali ambako viongozi wa Kenya, Ethiopia, Somalia na Djibouti wanakutana kujadili mafanikio dhidi ya kundi hilo. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Abdulahi Boru ni mchambuzi mtaalam wa maswala ya uhusiano wa kimataifa akiwa Washington, Marekani. Wakati wa mwezi mtukufu wa kufunga, kuna hali ya uelewano kati ya viongozi na kundi la Al-Shababu wakati mwingi, si kila wakati, ya kuwa hakutakuwa na vita. Kwa hiyo kimsingi, kwa mtazamo wangu ni kwamba lazima kuwe na mazungumzo na Al-Shabab kama tunataka kulipatia ufumbuzi endelevu suala la, la alshabab na suala la, la ukosefu wa amani na usalama katika nchi ya Somalia. Ni mtazamo wake Abdulahi Boru, mtaalam wa maswala ya uhusiano wa kimataifa akiwa Washington, Marekani. Rais wa Malawi Lazarus Chakwera amepunguza idadi ya mawaziri wake kutoka thelathini na tatu hadi ishirini na saba katika mabadiliko ambayo yameshuhudia kuteuliwa kwa watu saba wapya akiwemo mwanasheria wa upinzani Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 11760 kilohertz, mita bendi 25. Vyanzo kutoka makundi ya kijihadi nchini Mali vinasema kiongozi wa juu mwenye uhusiano na Al Qaida kwenye eneo la Sahel amekuwa katika mazungumzo ya siri na makundi mengine ya waasi kaskazini mwa nchi hiyo ambayo yanapigana dhidi ya Islamic State. Mwandishi wetu Carol Coril ana maelezo zaidi. Iyad Agali kutoka jamii ya Turek na kiongozi wa kundi la The Support Group for Islamic and Muslim amekuwa akiongoza mapambano dhidi ya kundi la Islamic State kusaka uungwaji mkono kwenye eneo la Sahel. Hata hivyo, vyanzo kutoka ndani ya mkutano huo havijasema kwa kina kile kilichojadiliwa, lakini wataalam wa maswala ya usalama wanasema huenda kiongozi huyo akaungana na makundi mengine katika vita dhidi ya Islamic State kaskazini mwa nchi ya Mali ndiyo kitovu cha ya makundi ya kijihadi ambayo yameendelea kutatiza usalama kwenye eneo la Sahel, na ujio wa kundi la Islamic State kumesababisha mpasuko kwa baadhi ya makundi. Jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika sadikapo jana imekiri kupanda kwa joto la kisiasa katika nchi ya Eswatini, ambapo wakili na mwanaharakati maarufu Thulani Maseko aliuawa mwanzoni mwa mwaka huu, viongozi wakitaka pande zinazoasimiana kufanya mazungumzo ili kupata suluhu. Asasi za kiraia nchini Senegal zimemtaka Rais Macky Sall kutoa msimamo kuhusu mjadala unaohusu yeye kuania muhula wa tatu katika uchaguzi wa mwaka 2024 ambapo hadi sasa rais Sal hajaweka wazi ikiwa atawania au laa, swala ambalo mashirika ya kiraia yameonyesha kutofautiana nalo. Rais wa Equatorial Guini Teodoro Obiang Gema hapo jana amemteua naibu waziri wa elimu Manuela Roca Botei kuwa waziri mkuu, ambapo anakuwa mwanamke wa kwanza kushika wadhifa huo katika historia ya nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Serikali ya Urusi imeshtumu Marekani kwa kuharibu makubaliano yaliyopo kati yao kuhusu udhibiti wa silaha saa chache tangu Washington idai Moscow haitekelezi vipengele vya mwisho vya mkataba wa The New Start. Hilary Ingati ana maelezo zaidi. Haya yanajiri wakati huu ambapo tayari uhusiano baina ya nchi hizi mbili ulikuwa umefika kiwango cha kuvunjika hata kabla ya Urusi haijatuma majeshi yake Ukraine mwezi Februari mwaka uliopita. Hata hivyo, uhusiano huu umeendelea kuzorota zaidi baada ya uvamizi wa Mosco nchini Ukraine, taarifa ya wizara ya mambo ya ndani ya Marekani ikilaumu Urusi kwa kuahirisha ukaguzi na mazungumzo bila hata hivyo kuituhumu Kremlin kupanua wigo wa silaha zake za maangamizi. Msemaji wa Kremlin, Dmitri Peskov, amewaambia waandishi wa habari kuwa wakiamini utekelezwaji wa mkataba huu ni muhimu, wenzao wa Marekani wameendelea kukiuka kwa inachokifanya kwa Ukrain. Mkataba huu wa mwaka elfu mbili na kumi ulizitaka nchi hizi kuwa na udhibiti wa utoaji wa simaha za kimkakati, ikiwemo roketi, mabomu na silaha nyingine nzito nzito ambazo zinashuhudiwa kutolewa kwa Ukrain na kutumiwa na Urusi katika vita. Viongozi wa Palestina wameonyesha kidogo kuwa na imani baada ya ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, ingawa wanasema hawaamini kama utawala wa Washington una nia ya dhati kupata suluhu kati yake na Israel. Hata hivyo, Blinken amesisitiza suluhu ya kudumu kati ya Israel na Palestina ni kuundwa kwa mataifa mawili jirani yanayojitegemea. Tumeendelea kwa uwazi na kusimama na msimamo wetu kwamba kila upande uendelee kuwa makini ili kutochochea moto zaidi na kuendelea kutafakari suluhu ya muda mrefu ambayo ni mataifa mawili yanayojitegemea, kinyume na ilivyo sasa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken akizungumza akiwa mjini Ramala. Serikali ya Ukrain hapo jana imetangaza juma hili nchi hiyo itaandaa kongamano jijini Kiev kwa ushirikiano na Umoja wa Ulaya, mkutano ambao unaenda kufanyika katika ardhi ya nchi ambayo imeomba kuwa mwanachama mpya. Aidha, Kiev imesema inatarajia kupokea vifaru vya kivita vya kisasa 140 kutoka kwa washirika wake. Na katibu mkuu wa jumuiya ya kujihami ya nchi za magharibi NATO Jens Stoltenberg ameipongeza Japan kwa mpango wake wa kuzidisha mara mbili zaidi bajeti yake ya ulinzi akisema ahadi hiyo inaakisi nia ya nchi hiyo kujihusisha zaidi katika usalama wa dunia.