Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na nusu Afrika Mashariki saa kumi na mbili na nusu Ni kukaribishe katika awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii, tunakutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. ijai Awamu hii ya pili, baadhi ya taarifa utakazosikia: kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis aanza ziara nchini Sudan Kusini, wapatanishi kima wa kimataifa wakutana na viongozi wa makundi wa ya waasi yaliyotia saini mkataba wa amani mwaka elfu mbili kumi na tano nchini Mali, na viongozi wa Umoja wa Ulaya wakutana mjini Kiev kujaribu kupata mwafaka kuhusu kuongezeko kwa vikwazo vya mafuta kutoka Urusi. Karibu msikilizaji, watu zaidi ya ishirini na moja wameripotiwa kuuawa nchini Sudan Kusini katika shambulio la majambazi wa mifugo, tukio linalojiri wakati huu kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis akianza ziara kwenye taifa hilo akiwa na ujumbe wa amani. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudan James Shimanyula ametuandalia ripoti ifuatayo <tipa> Ni mauaji yaliyoripotiwa saa chache kabla ya Papa Francis hajakanyaga ardhi ya Juba ambapo alipokelewa na mwenyeji wake Rais Salva Kiir pamoja na viongozi wengine wa serikali. Papa anawasili Sudani Kusini akitokea DRC ambako amekuwa kwa siku tatu, na akiwa Juba atakutana na viongozi wa mashirika ya kiraia, viongozi wa dini, vijana na waathiriwa wa vita vya wenyewe kwa wenyewe. Raia wa nchi hiyo wamekuwa na hisia mseto kuhusu ziara ya papa Francis. Matarajio yangu ni kwamba viongozi wetu watakumbatia neno amani na kuacha amani itawale nchini mwetu. Papa hataleta amani, ila wasudani wenyewe lazima tujipende. Amani haipatikane Rome, ila inapatikana juu Aidha, ziara ya Papa inalenga kuhamasisha amani na maridhiano, jambo ambalo watetezi wa haki za binadamu wanasema ni lazima kwa kiongozi mwenye tajiriba kama ya kwake awakanye wanasiasa wanaochochea machafuko. Edmond Yakani anatoka shirika la kiraia la Sepo Like nawataka wawaambie viongozi wetu kuwajibika kwa machafuko yanayoendelea. Nataka wawaambie watu and wetu and na viongozi waache kuchochea vurugu kwa manufaa yao ya kisiasa ili amani irejee. Wadadisi wa, wa mambo wanasema haoni ikiwa ziara yake itawashinikiza viongozi hao kutekeleza kikamilifu mkataba wa amani, ingawa wanaimani kuwa huenda ikawa na athari chanya. Papa Francis atahitimisha ziara yake barani Afrika siku ya Jumapili. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP limeonya kuwa nchi ya DRC inakabiliwa na janga kubwa la njaa ambapo mamilioni ya raia mashariki mwa nchi hiyo watakumbwa na uhaba wa chakula kutokana na vita, shirika hili likitoa wito wa kusaidiwa dola milioni 627. Rais wa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi ni miongoni mwa viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wanaotarajiwa kuhudhuria mkutano wa dharura ulioitishwa na Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye, ambaye pia ni mwenyekiti wa jumuiya hiyo. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana taarifa zaidi. Kwa mujibu wa wandani wa ikulu ya rais Chisekedi wamethibitisha kuwa kiongozi huyo ataenda Bujumbura kuhudhuria mkutano huu unaolenga kujadili hali ya usalama mashariki mwa DRC pamoja na uhusiano wa nchi hiyo na Rwanda. Aidha, waandaaji wa mkutano wa hapo kesho wamesema viongozi wote wa jumuiya ya Afrika Mashariki wamealikwa akiwemo rais wa Rwanda Paul Kagame ambaye hata hivyo haijafahamika ikiwa atasafiri kwenda Bujumbura. Mkutano huu unaenda kufanyika wakati ambapo mvutano kati ya DRC na Rwanda umeshika kasi, Kinshasa ikiituhumu utawala wa Kigali kuwasaidia waasi wa M23 ambao tangu mwaka jana wamechukua maeneo mengi ya jimbo la Kivu Kaskazini. Hata hivyo utawala wa Kigali, licha ya kunyoshewa kidole na jumuiya ya kimataifa kuhusu kushirikiana na waasi hao, umeendelea kukanusha ukiituhumu DRC kuwasaidia waasi wa kinyarwanda wa FDLR. Mkutano wa hapo kesho ni mwendelezo wa jitihada za kikanda kujaribu kumaliza machafuko mashariki mwa nchi hiyo, juhudi ambazo hata hivyo hadi sasa hazijafua dafu. Haya yanajiri wakati ambapo licha ya maagizo ya viongozi wa ukanda kutaka kundi la M23 kuachia maeneo yanayoyakalia Kundi hilo limeendelea kukaidi na kuondoka katika sehemu tu ya miji hiyo, huku tangu juma lililopita wakiripotiwa kuanza tena kurejea. Ni ripoti ambazo sio nzuri kwa juhudi za ukanda, licha ya kuwa kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis, ambaye kwa siku tatu amekuwa nchini DRC kuhubiri amani, wito wake haujafanikiwa. Shirika la kimataifa la haki za binadamu la Human Rights Watch limesema hatua ya serikali ya Burundi kuendelea kumzuia mwandishi wa habari Florian Irangabie ni ishara kwamba serikali haijaacha, haijaachana, kunradhi, na ukandamizaji wa kwa wakosoaji wake. Mengi zaidi na Ali Bilali, kwa mujibu wa Clementine Demon Joy Mtafiti katika kitengo cha Afrika cha Human Rights Watch amesema kumuweka hatiani Florian Irangavie ni ishara tosha ya namna mfumo wa mahakama unavyoingiliwa na mamlaka ya Burundi ili kuzima sauti za wakosoaji. Januari tatu mwaka huu mahakama ya kati ya Mukaza ilimhukumu Florian Irangavie kifungo cha miaka kumi jela na faini ya franka za Burundi milioni moja kwa kosa la kudhoofisha usalama wa taifa, Kulingana na uamuzi wa mahakama, Human Rights Watch inasema kuhukumiwa kwake kunawafuatia kipindi kilichotangazwa kwenye redio Igichaniro alikiandaa Agosto mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na ambapo alimhoji mtetezi wa haki za binadamu na mwandishi wa habari aliyeuhamishoni ambao wote walikosoa rekodi ya haki za binadamu nchini Burundi. Mahakama nchini Kenya imemhukumu kifu polisi aliyetajwa kuhusika katika mauaji ya wakili maarufu wa haki za binadamu Willy Kimani na watu wengine wawili miaka sita iliyopita, huko polisi mwingine na raia mmoja wakihukumiwa kifungo cha miaka 15 na 39 jela kwa kuhusika na mauaji hayo. Msikilizaji, nchini Kenya, tangu jana kupitia mitandao ya kijamii, kumeibuka mjadala mkali baada ya taarifa kuwa serikali imepunguza walinzi wa kikosi kilichokuwa kinamlinda rais mstaafu Uhuru Kenyatta. Hata hivyo, licha ya jeshi la polisi kutoa ufafanuzi kuwa mabadiliko hayo ni ya kawaida kwa kiongozi mstaafu, Wakenya wengi wanaona ni kama njama za kumhujumu kiongozi huyo wa zamani. Daktari Brian Mutie ni mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa Kenya. Kisoma katika prism ya kisiasa utapata kwamba kulipokuwa kumeibuka masuala ya kulipia ushuru, maswala ya maandamano, nayo serikali kidogo ikaonyesha, na sisi ndio tuko. Ni kiongozi na unaenda se, eh, kinyume na ile serikali, ni lazima kidogo kukwaruzana na hiyo serikali iliyoko mamlakani. Serikali yenyewe ikuonyesha kwamba sisi ndio tuko wenye mamlaka na tutahakikishia kwamba mtasikia joto yetu ikiwa mtaenda kinyume na matako ama tarajio. Kwa hivyo lisi jambo ligeni, sababu ni jambo lina fanyika kila wakati, eh, viongozi unapoenda kinyume na serikali iliyoko mamlakani. Ni mtazamo wake Daktari Brian Mutie, mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa nchini Kenya. Waziri wa mambo ya nje wa Israel amesema kuwa nchi yake na Sudan zitasaini makubaliano ya kihistoria ya amani jijini Washington, Marekani, katika miezi michache ijayo, baada ya mazungumzo yaliyofanyika jijini Khartum ambapo walikubaliana kuendelea mbele na mchakato wa kuboresha uhusiano wao. RFI Juba FM. Wapatanishi wa kimataifa hapo jana walikutana na viongozi wa makundi wa ya waasi yaliyotia saini mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na tano nchini Mali, ambapo walisikiliza malalamishi yao, wakati huu mvutano kati yao na utawala wa Bamako ukiongezeka. Ataye Ag Muhamed anatoka muungano wa makundi ya wa waasi, anaona kuwa ni muhimu kuokoa makubaliano hayo. Ni mkataba pekee tulio nao hii leo pamoja na serikali ya Bamako. Kutekelezwa kwake kutatuzuia kuwa katika wimbi la mizozo ya kisiasa ya Mali, pia kutaimarisha msimamo wetu wa watetezi wa vuguvugu la Azawadi. Muda wote serikali itaudharau mkataba huu, vuguvugu itajua wazi kwamba serikali haiutaki. Mvutano kati ya serikali na makundi ya waasi waliotia saini mkataba wa amani ulianza tangu mwezi Oktoba mwaka jana serikali ya Kamerun imesema imewakamata watu kadhaa wakituhumiwa kuhusika na mauaji ya mwanahabari Martinez Zogo, na kwamba walihujiwa kubaini madai ya wao kuhusika na kifo hicho pamoja na kuwatambua wahusika wengine wanaohusishwa na mauaji hayo yaliyotokea wiki mbili zilizopita. Nchini Afrika Kusini, shirika la kiraia la Standup South Africa hapo jana limefanya maandamano hadi makao makuu ya shirika la kitaifa la umeme Eskom kushinikiza kukomeshwa kwa mgao wa umeme, shinikizo ambalo limeungwa mkono na raia wengi wa nchi hiyo, maandamano zaidi yakitarajiwa siku za usoni. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wanaokutana mjini Kiev, Ukraine wanajaribu kutafuta mwafaka kuhusu kuongeza makataa kwa mafuta kutoka Urusi pamoja na kuwa na bei ya pamoja ya nishati kwenye nchi zao. Ursula von der Leyen ni mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya. Sisi na washirika wetu wa Ulaya kwa pamoja tutatangaza udhibiti wa bei zaidi kwa mafuta ya Urusi, na hadi kufikia Februari 24, mwaka moja tangu uvamizi ulipoanza, tunatarajia tutakuwa na kikwazo cha kumi kufanya kazi. Ni sauti yake Ursula von der Leyen mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya akizungumza akiwa cave. Waziri wa michezo na utalii wa Poland amesema huenda mataifa zaidi ya arobaini yakasusia kushiriki michezo ijayo ya Olimpiki na kwamba ikiwa yatafanya hivyo, mashindano hayo hayatakuwa na maana. Karol Korel, likoje hili? Matamshi ya waziri Kamil yamekuja baada ya nchi ya Poland, Lithuania, Estonia na Latvia kwa pamoja kukataa mpango wa kamati ya kimataifa ya olimpiki kuruhusu wanamichezo wa Urusi na Belarus kushiriki mashindano ya mwaka ujao jijini Paris, Ufaransa. Mbali na mataifa haya, Ukraine pia imesema haitashiriki ikiwa wanamichezo kutoka mataifa haya mawili wataruhusiwa kushiriki. Licha ya tishio la mataifa haya, rais wa kamati ya Olimpiki amesema kuendelea kuzuia Urusi na Belarus ni kuendelea kuwapa adhabu wachezaji wa, wa nchi hizo. Hata hivyo, uongozi wake umesema bado unatathmini na itatoa umuzi Februari kumi. Hatua ya mataifa haya inakuja wakati huu ambapo nchi za magharibi zinajaribu kuongeza shinikizo kwa IOC kutoruhusu wachezaji wa, wa Moscow na Minsk kutokana na kuivamia kijeshi Ukraine. mwana mitindo na mfanyabiashara maarufu wa manukato nchini Ufaransa kuanzia miaka ya 1960 Paco Rabanne, anayefahamika zaidi kwa jina la utani wako Paco, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 89. Francisco Rabaneda Kwavo alizaliwa mwaka wa 1934 katika mkoa wa Baske nchini Hispania kabla ya familia yake kuhamia nchini Ufaransa mwaka wa 1939. Jeshi Marekani limesema linafuatilia puto la kijasusi la China lililoonekana katika anga yake kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, hatua ambayo imetajwa kuzidisha mvutano uliopo baina ya mataifa hayo mawili, Beijing ikisema inathibitisha taarifa za Washington. Rais wa Brazil Luiz Lula da Silva amemshtumu mtangulizi wake Jair Bolsonaro kwa kuhusika katika maandalizi ya kile amesema njama za mapinduzi, ambapo wafuasi wa kiongozi huyo wa zamani walivamia majengo ya bunge Januari 8 dakika