Saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International toke kutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Coril Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: rais wa Rwanda Paul Kagame aapa kuitetea nchi yake dhidi ya waasi wenye asili DRC. Jumuiya ya kimaendeleo ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, yaiondolea Mali vikwazo. Na vikosi vya Ukraine vyaondoka kwenye mji muhimu baada ya vikosi vya Urusi kuuzidi nguvu. Karibu. Rais wa Rwanda Paul Kagame amesema mzozo kati yake na DRC utaendelea kushuhudiwa ikiwa wadau husika wataendelea kupuuza ukweli kuhusu kiini cha mzozo unaoripotiwa kwa sasa, akionya kuilinda nchi yake kwa kila namna dhidi ya maadui. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi na taarifa zaidi. Katika mahojiano maalum na waandishi wa habari jijini Kigali, Rais Kagame aliibua suala la wapiganaji wa FDLR ambao hivi karibuni waliripotiwa kushirikishwa na jeshi la Congo katika vita dhidi ya waasi wa M23. Rais Kagame akitaka suluhu ya amani ipatikane. Kongo ina vitu vyake inavyofanyia kazi na sisi pia tuna mambo yetu tunayofanyia kazi bila kuingiliana, na tunatakiwa tufanye kazi pamoja kwenye maeneo tunayokubaliana. Kwa kweli, haikubaliki na kamwe haitawezekana kwamba FDLR, wapiganaji hawa mauaji ya kimbari, wasaidiwe ili kuishambulia Rwanda. Lakini itakuwaje ikiwa suluhu ya haraka haitapatikana kuhusu mzozo unaoendelea? Rais Kagame ana mkakati gani wa kushughulikia shida zitakazojitokeza kati yake na jirani DRC? First of all, I wish for the best. Binafsi natamani kuona sisi wote for tunafanikiwa for us, for us. Rwanda na Congo lakini Rwanda, kama mambo mazuri hayatatokea mimi mara zote nimejiandaa kwa lolote, hata kama baya, lakini hata hivyo natumai mambo mazuri pekee. Rais Kagame pia alizungumzia taarifa kuhusu uwezekano wa wanajeshi wake kutojumuishwa katika kikosi cha pamoja cha jumuiya ya Afrika Mashariki ambacho kitaundwa hivi karibuni, akisema haumii ikiwa nchi yake itawekwa kando. If the party concerned which is DRC, kama mhusika mwenyewe nji ya DRC anadai ana tatizo na Rwanda kushirikishwa, mimi sina tatizo na hilo hatubembelezi yote kwamba lazima tushiriki yote, atakayekwenda huko isipokuwa Rwanda, jambo ambalo sina shida nalo. Lazima ashughulikie matatizo niliyoyasema kama vikosi hivi vitatoa hakikisho kwamba Rwanda, kwamba hatakuwa na mashambulio kutoka Congo kwenye mipaka yetu, iwe na jeshi au FDLR. Sasa kwa nini mimi niwe na shida? Kwa majuma kadhaa sasa serikali ya DRC imeendelea kusisitiza kuwa uasi unaofanywa na wapiganaji wa M23 umetokana na kundi hilo kupata usaidizi kutoka Rwanda, Kinshasa ikidai hata wanajeshi wa RDF waliingia kwenye ardhi yake. Rwanda hivi leo imeidhimisha kumbukizi ya miaka 28 tangu jeshi la nchi hiyo RPF lililokuwa linaongozwa na Rais Paul Kagame liliposhambulia eneo la Mlima Kigali kutoka maeneo tofauti na kuikomboa mkononi mwa wapiganaji waliotekeleza walio mauaji ya kimbari ya mwaka 1994. Nchini Kenya, mmoja wa wagombea kiti cha urais kati ya wane waliopitishwa na tume ya uchaguzi nchini humo David Mwaure Wahiga amezindua ilani ya chama chake akiwa mgombea wa mwisho kufanya hivyo. Katika hotuba yake, Mwaure amesema atatoa kipaumbele katika mapambano dhidi ya rushwa, akisema suala hili limekuwa kikwazo cha maendeleo ya nchi hiyo. Where, where tatizo letu ni kuwa tuko grand mahali tulipo kwa sasa, kwa sababu ya ufisadi mkubwa, matumizi mabaya Kenyans, na usimamizi mbaya ya baadhi ya watu ambao tunashindana nao na wanataka kurejeshwa tena uongozini ili kujilimbikizia pesa ambazo wamezipata kinyume na sheria, ambapo kama hiyo pesa ingekuwa hapa nyumbani, hatungekuwa ndani ya hii changamoto tuliyomo. Aidha, mbali na kukosoa ilani za wagombea wengine kwa alichosema zimeshindwa kuonyesha namna watainua uchumi wa taifa, Mwaure ameahidi kupunguza mzigo wa wafanyikazi wa umma. Tutapunguza rasmi kodi ya wanayokatwa wafanyakazi kwa asilimia 50 hamsini, kama njia moja ya kuwasaidia Wakenya wawe na pesa yao ili waweze kushughulikia mahitaji yao na pia waweze kupata chakula angalau hata kama ni kwa siku moja badala ya siku mbili. Ni sauti yake David Mwaure, mmoja kati ya ugombea wa kiti cha urais katika uchaguzi mkuu wa Agosti 9 nchini Kenya. Msikilizaji, raia wa Kenya wameendelea kulalamika kuhusu kupanda kwa gharama za maisha, ambapo mwezi Januari mwaka huu walikuwa wanaweza kununua unga, mafuta, pakiti ya maziwa na mche wa sabuni kwa dola saba, lakini sasa watalazimika kulipa zaidi ya dola kumi na moja kupata vitu hivi. Wataalam wa uchumi wana mtazamo gani? Ramogi Odhiambo anaangazia hili akiwa nchini Kenya. Hali hii itaendelea kwa muda uh, sioni ni kitu ambacho kitaisha kwa sasa, kwa sababu Wakenya mara nyingi hula vyakula vya kutoka nje. Chochote kinachofanyika huko nje kitatudhuru ama kitatuathiri. Inwana kwa mfano vita vya Ukraini haviishi kwa sasa, kwa hivyo hiyo inamaanisha bei ya ngano na vitu vinavyotoka upande ule vitaathirika. Uh, upande ule mwingine athari za Covid na hazijaisha, so, na mataifa mbalimbali bado yanapambana nayo. Kwa hivyo hiyo nayo itaendelea kwa muda. Mtazamo wake Ramogi Odhiambo, mtaalam na mchambuzi wa maswala ya uchumi akiwa Nairobi nchini Kenya. Somalia imetoa leseni kwa benki mbili za kimataifa kutoka Uturuki na Misri kuendesha shughuli zao nchini humo, hizi zikiwa benki za kwanza za kimataifa kupewa vibali tangu vita vya miaka kadhaa nchini humo. Jeshi la Uganda OPDF limetupilia mbali ripoti zinazodai kuwa linawasaidia waasi wa TPLF nchini Ethiopia kupindua serikali. Hii ikijiri miezi kadhaa baada ya mkuu wa majeshi ya Uganda, Jenerali Mhozi Kainerugaba, kuchapisha habari ya kuunga mkono waasi wa Tigrei kwenye mtandao wake wa Twitter. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Uongozi wa kijeshi nchini Mali umepokea vizuri uamuzi wa, wa viongozi wa jumuiya ya ECOWAS, ambao katika kikao cha hapo jana walikubali kuondolewa vikwazo na kuridhia Machi mwaka 2024 kuwa tarehe ya kurejea kwa utawala wa kiraia. Katibu mkuu wa jumuiya hiyo Jean Claud Casibrou amesema kuondolewa vikwazo hivyo ni pamoja na kufunguliwa kwa mipaka na kurejea wanadiplomasia wake. Faso a... mamlaka ya Burkina Faso imetoa mapendekezo to... mapya yanayolenga kuwezesha uwepo wa serikali ya mpito kwa kipindi cha muda wa miezi 24 kuanzia Julai mosi. Kwa hivyo hii ndiyo hatua ambayo imepigwa said, na kama nilivyosema kufuatia uhuru wa rais Kabore, viongozi wa nchi wameamua kuchukua hatua ifuatayo: kwanza ni kuondoa vikwazo vya kiuchumi vilivyokuwa vimetangazwa Mali ilishuhudia mapinduzi mfululizo mwezi Agosti 2020 na baadaye mwezi Mei 2021 ambapo yalifuatiwa na nchi ya Guinea Septemba 2021 na Bukina Faso mwezi Januari mwaka huo. Wanajihadi wa Kiislamu wamewaua watu 27 katika mashambulio tofauti katika vijiji tofauti kaskazini mwa Bukina Faso, wenyeji wakihofia idadi ya watu waliouawa huenda ikawa zaidi Polisi kusini mwa Nigeria wameanza msako wa kuwapata mapadre wawili wa kanisa la Katoliki waliotekwa mwishoni mwa wiki katika jimbo la Edo, tukio hili likijiri wakati huu nchi hiyo ikishuhudia ongezeko la vitendo vya utekaji. Raia wa Libya ambao wamekereka na mfumuko wa bei kwa katika umeme na mzozo wa kisiasa nchini humo wameandaa maandamano mengine leo baada ya maandamano ya mwishoni mwa wiki iliyopita yaliyosababisha kuunguzwa sehemu ya majengo ya bunge la mashariki mwa nchi hiyo. Jeshi la Ukraine limeripotiwa kuondoka kwenye mji wa kimkakati wa Lysychansk baada ya Urusi kudai imepata ushindi na kufanikiwa kuudhibiti mji wote wa Luhansk, ambapo rais Volodymyr Zelensky ameapa kurejesha miji yote iliyochukuliwa na Moscow. Haya yanajiri wakati huu waziri mkuu wa Australia Anthony Albanese akitangaza msaada zaidi wa kij, kijeshi kwa utawala wa Kiev. We'll tutatoa msaada zaidi wa zana za kijeshi ikiwemo ndege zisizo na rubani na mitambo mingine kama Ukraine ilivyoomba, na kama rais Putin atahudhuria kikao mnachosema, ambacho sijui kama atakuwepo, ulaa atapata mapokezi anayostahili ambayo siyo ya kirafiki wala ya mtu anayeheshimu sheria za kimataifa. Wakati huo huo, rais wa Urusi Vladimir Putin ameamuru mashambulio dhidi ya Ukraine kuendelea baada ya vikosi vyake kuchukua eneo lote la Luhansk, hili hakitaja kama moja ya mafanikio makubwa ya vikosi vyake ndani ya miezi minne. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amefanya mabadiliko mengine kwenye baraza lake la mawaziri ambapo amemtumbua waziri wa umoja na uwiano wa kijamii Damian Abad anayetuhumiwa kwa udhalilishaji wa kingono, mabadiliko haya yakiwa ya pili tangu Rais Macron kuanza mula wake wa pili. Polisi jijini Copenhagen, Denmark wamesema mwanaume anayetumiwa kuwashambulia na kuwaua watu watatu kwenye duka la kibiashara alikuwa na matatizo ya kiakili ambayo wataalam wa akili walifahamu tayari. Uchunguzi umeanzishwa kubaini sababu hasa za mtu huyo kutekeleza mauaji haya. Hali ya utulivu imerejea kwenye mji wa Akron jimbo la Ohio baada ya jana hapo kushuhudiwa maandamano ya raia waliokuwa wanapinga mauaji ya kijana mweusi, saa chache baada ya polisi kutoa video ya tukio lilivyokuwa. Meya wa mji huo Daniel Harigan ametoa wito wa utulivu wakati uchunguzi ukiendelea. Both the city and jiji na idara ya polisi ya Akron wamejitolea katika mchakato huu, ninaimani kwamba uchunguzi utakuwa huru na wa haki. Wengi najua mngependa kuonyesha masikitiko yenu barabarani, na naunga mkono wakazi wetu kukusanyika kwa amani, lakini ni matumaini yangu kwamba jamii itakubaliana nami kwamba vurugu na uharibifu sio jibu. Huu ndio utakuwa wito wetu katika siku zijazo, amani kwenye mji wetu. Tukio hili limejiri wakati huu mabadiliko yakifanyika katika idara ya polisi kuhusu matumizi ya nguvu wanapowakamata watuhumiwa wa uhalifu. China imewaweka raia wake milioni moja na laki saba chini ya katazo la kusalia nyumbani katika mkoa wa Anhui ambapo kumeripotiwa maambukizo mapya mia tatu ya korona Jumatatu hii, serikali ya Beijing ikiendeleza masharti yake magumu ya kuhakikisha hamna hata kisa kimoja cha korona. Kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis amekanusha ripoti zinazosambazwa kuwa anapanga kustaafu akisisitiza ratiba yake ya kuzuru Kanada mwezi huu Moscow na Kiev bado haijabadilika.