barabara kabisa hii unaendelea kuitegea siko ni idhaa kiswahili ya radio france inenational rfi saa 12ns afrika mashariki afrika y kati ni saa 11na nusu karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya kiswahili ai bilali miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na ujumbe wa baraza la usalama la umoja wa mataifa umehitimisha ziara yake nchini jamhuri ya kidemokrasi ya kongo na nchi ya kenya inajiandaa kukopa fedha zaidi kutoka benki ya dunia kwa ajili ya kusaidia bajeti yake na rais wa china hijinping hii leo amesisitiza umuhimu wa nchi yake kuimarisha usalama wa taifa hilo habari kamili msikilizaji wajumbe wa baraza la usalama la umoja wa mataifa umehitimisha ziara yake nchini jamhuri ya kidemokrasi ya kongo kwa kutembelea kambi ya wakimbizi jimboni kivu kaskazini kujionea hali ya kibinadamu wajumbe hao wakisistiza suluhu ya kisiasa kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe baada ya kutembelea kambi ya wakimbizi ya kanyaruchinya ujumbe huo uliwataka waasi wa, wa m23 kujiondoa katika maeneo wanayodhibiti nicolas de rivière ni balozi wa ufaransa kwenye umoja wa mataifa mishirini ntatu lazima wajitoe lakini jibu la mzozo huo lazima liwe la kisiasa kukosekana kwa suluhu za kisiasa kunazua mzozo wa kiusalama na mzozo wa usalama unazua mzozo wa kibinadamu hata hivyo tunakabiliwa na dharura ya mzozo wa kibinadamu pia lakini tuko tayari kusaidia ni sauti yake nicolas de rivière balosi wa ufaransa kwenye umoja wa mataifa watu waliokimbia makazi yao eneo la bushagara katika kikundi cha kibati eneo la, la nyiragongo kivu kaskazini wameutaka ujumbe wa baraza la usalama la umoja wa mataifa kukomesha vita vinavyoendelea mashariki mwa nchi ya drc hali ya utulivu umeshuhudiwa hii leo katika maeneo mbalimbali mbali ya wilaya masisi hasa eneo la sake jimboni kivu kaskazini ambako tangu juma liliopita waasi wa m23 walikuwa wakishambuliana na wanajeshi wa serikali utulivu umeripotiwa saa chache tangu kundi hilo litangaze kuondoka kwenye maeneo ya karuba muremure nyamitima kingo kagano na kihuli waasi hao wakiripotiwa kujikita zaidi kwenye mji wa kichanga lakini je ni kweli safari hii wataondoka kama walivyoahidi jean-claude bambaze ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia wilayani ruchuru mashariki mwa drc tangu jana uh, wamejitosha katika maeneo za mweso maeneo za karuba lakini kwetu sisi tumeona kwamba inakuwa tu ni ujanja sababu inaonekana kuwa katika maeneo mbalimbali wamekuwa wadogo sana sasa hawana watu wengi na wamekusudia kuleta hiyo majeshi gambo za kilolirwe ili wapate nguvu za kutosha na kuweza kuanzisa tena mapigano ay, hapo sake mahali wameweza kushindwa siku nyingi kuingia haya yanajiri wakati huu makundi yenye silaha yakiripotiwa kuingia kwenye maeneo ambayo waasi wa m23 wameondoka wa wa rais wa rwanda paul kagame amesema hii leo kwamba kulikuwa na majadiliano kuhusu kusuluhisha hatima ya poul rusesabagina ambaye anatumikia kifungo cha miaka 25 jela nchini rwanda kwa tuhuma za ugaidi nchi ya kenya inajiandaa kukopa fedha zaidi kutoka benki ya dunia kwa ajili ya kusaidia bajeti yake kwa karibu robo tatu hadi kufikia dola bilioni dlbilionm za marekani nyaraka iliyochapishwa kwenye tovuti ya benki hiyo imeonyesha hata hivyo mkopo huu unasubiri baraka za bodi ya benki hiyo kabla ya mwisho wa bajeti ya mwaka huu juni 30 wataalamu wa uchumi wana mtazamo gani johnson denge anazungumza akiwa nchini kenya Madenia haya ambayo hasa yanaletwa na benki ya dunia na imf yanakuja na vikwazo kwa hivyo yatakuja na vikwazo kwamba lazima serikali iendeleze ku, ku, kuongeza kodi yatakuja na vikwazo kwamba serikali isiandike watu ama ipunguze wafanyakazi wake na haya yyote ina, inakuwa ni madhara kwa mwananchi wa kawaida ambaye anataka tu kuwa na maisha Yeah, ni mtazamo wake johnson denge mchambuzi maswa wa maswala ya uchumi alikuwa akizungumza akiwa nchini kenya polisi nchini kenya imesema watalii wawili wa kigeni raia wa ujerumani na uswisi wamefariki dunia baada ya gari walilokuwa wakisafiria njia na kupinduka katika hifadhi ya taifa ya masai mara nchini kenya taarifa hiyo ya polisi imesema ajali hiyo ilitokea baada ya gari hilo kukwama kwenye matope na kuacha njia siku ya jumaamosi maelfu ya raia wa sudani kusini ambao wamekuwa wakiishi katika nchi jirani za uganda sudani ethiopia na kenya wameanza kurudi nyumbani baada ya wito wa rais alvakir ambaye amewahakikishia usalama hatua hii imethibitishwa na alehon abebe mwakilishi wa shirika la umoja wa mataifa linalohusika na ulinzi wa wakimbizi Recorded, uh, tumewaandikisha wakimbizi laki sita na elfu t waliorejea nchini walikuwa wamekimbia katika nchi kupitia mipaka mbalimbali na wanaporejea wanapewa makazi kwa sasa tunaendelea kuimarisha takwimu zetu na kufuatilia namna wanavyorejea ni sauti yake alehon abebe mwakilishi wa shirika la umoja w mataifa linaylohusika na ulinzi wa wakimbizi nchini sudani kusini takriban watu kina watano wamekufa nchini malawi na msumbiji wakati kimbunga fredi kilipozikumba nchi hizo mbili kwa mvua kubwa na upepo mkali polisi nchini malawi wamesema watu 11 walifariki katika maeneo yanayozunguka mji wa kusini wa blantye ambapo mvua kubwa ilisababisha mafuriko nam saa 11a dakika 36 pale kigali nchini rwanda na bujumbura nchini burundi mwishoni mwa juma liliyopita rais wa namibia hag hengob alimtaja netumbo nandi ndaitwa kuwa mrithi wake katika uchaguzi mkuu wa mwakani nambapo ikiwa atachaguliwa atakuwa mwanamke wa kwanza kuongoza taifa hilo kwa sasa nandi anahudumu kama naibu waziri mkuu na makamu mwenyekiti wa chama tawala swapo hatua hii inaashiria nini jawadu muhamed anazungumza nasi akiwa nchini tanzania huu ni mwelekeo e, mpya wa siasa za afrika ambapo tunaona si tu kwa namibia lakini akinamama wameanza kujitokeza sana kwenye nafasi za juu kuanzia kwenye ugavano wa mabenki kuu aiyo e, inaonekana kama afrika inajaribu kuchukua mlengo mwingine baada ya miaka zaidi ya sitini nchi myingine hamsini ya, ya, ya, ya uhuru ambapo wanaume ndio wamekuwa wakiongoza vijiti vya kuendesha nchi ni mtazamo wake jawadu mohamed mchambuzi wa siasa za kimataifa ambayo alikuwa akizungumza akiwa nchini kenya mamlaka ya baharini ya madagaskar imesema watu wa 47 waliosafiri kwa siri kwa kutumia mashua kuelekea eneo la ufaransa la mayot na baadaye mashua hiyo kuzama abiria waliweza kuokolewa ilipatikana katika ajali hiyo iliyotokea jumaamosi iliyopita nchini mali hakimu wa zamani shekh mohamed sherif coney amesema sumeilu bubei maiga ambaye wakati mmoja alihudumu kama waziri mkuu wa nchi hiyo علي تعرف زيدنا مزلتي جاي kulingana na sherif kone waziri mkuu wa zamani bubey maiga aliyefariki gerezani mnamo machi m222 na, na ambaye alikuwa akisubiri kufunguliwa mashtaka mbele ya mahakama ya juu alikuwa akilengwa baada yake kuonyesha msimamo tofauti juu ya swala la kipindi cha mpito katika mkutano wa chama cha asma kilichotamatika hapo jana jijini bamako sherif kone ameeleza kuwa maiga alikuwa kinyume na mamlaka ambayo ilitaka kipindi cha mpito kisiwe na mwisho akiwatundo kwanza ameteuliwa katika nafasi ya hakimu katika mahakama ya juu kone amesema kuwa tofauti na kile utawala wa kijeshi ulifikiri yeye hakuwa katika nafasi hiyo kutetea msimamo wa utawala wa kijeshi mfanyabiashara wa mitindo wa afrika kusini amesema jumatatu kwamba katika kukatikakatika kwa umeme nchini humo kunaweza kupunguza mauzo ya rejareja ya reja, kila mwaka ya biashara yake ya kiafrika kwa takriban randi milioni 1 sawa na dola milioni na 55 bunge jipya la tunisia lililochaguliwa mwezi disemba na januari kwa asilimia kuminamoja ya kura limekutana kwa mara ya kwanza jumatatu katika kikao kilichozuiliwa kwa vyombo vya habari eh, isipokuwa pekee vyombo vya dola na muungano wa upinzani ukisema hautotambua uhalali wa chombo hicho unataka kusikiliza habari za hivi ingia kwenye tofuti yetu ya rfi kiswahili sw nam saa 1b dakika 4 afrika mashariki rais wa china sijinping vileo alisisitiza umuhimu wa nchi yake kuimarisha usalama wake matamshi aliyoatoa kwa mara ya kwanza tangu aidhinishwe na chama chake cha kicomunist kuongoza taifa hilo kwa muhula wa watatu mengi zaidi na victo abuso kiongozi huyo amewaambia wajumbe waliokusanyika katika kikao cha kufunga mkutano wa chama tawala kwamba usalama ni msingi wa maendeleo lakini pia utulivu ni sharti la ustawi katika hotuba yake rais a amewashukuru maelfu ya wajumbe kwa kumpa muhula watatu huku akiahidi wa kushughulikia mahitaji ya nchi na masilahi ya wananchi aidha ametoa wito wa kuimarishwa kwa utulivu katika mji hong kong na kisiwa kinachojitawala cha taiwan ambacho china inakiona kama sehemu ya himaa yake ukrain na urusi zimeripoti kupata hasara kubwa huku vita vya kuwania mji wa bakhmut vikiendelea mosku imekuwa ikijaribu kuuteka mji huo wa mashariki mwa ukran kwa miezi kadhaa katika vita vikali vya mzozo umoja wa mataifa na nchi ya urusi wameanza mazungumzo kuhusu uwezekano wa kuongeza muda wa usafirishaji nafaka kutoka ukraine emmanuel makundi anatueleza zaidi mkuu wa ofisi ya misaada ya kibinadamu wa umoja wa mataifa martin griffitz wala mkuu wa shirika la biashara na maendeleo unectad rebecca grainspan hawakusema chochote kwa waandishi wa habari wakati wakiwasili mjini jeneva mjini kwenye mkutano huo uvamizi wa urusi nchini ukraine ulioanza februari mwaka jana ulisababisha eneo la black sea kutopitika kutokana na uwepo wa meli za kivita hadi pale kulipofikiwa makubaliano ya kuruhusu kusafirishwa kwa nafaka kwa mujibu wa umoja mataifa zaidi ya tani milioni 241 zimesafirishwa tangu kutiwa saini kwa mkataba ulioratibiwa na umoja w mataifa pamoja na nchi ya uturuki ambapo unatamatika machi 18 haifahamiki ikiwa mazungumzo haya yatafanikiwa wakati huu urusi ikikosoa namna nafaka zake zinavyozuiliwa kusafirishwa kwenye mataifa mengine kama ilivyo kwa ngano kutoka ukraine shirika la kimataifa linalotetea haki za binadam watch limesema vita vya urusi na ukraine vimekuwa na matokeo mabaya kwa watoto katika taasisi za makazi huku maelfu wakihamishiwa katika maeneo yanayokaliwa na urusi madaktari wa hospitali za uingereza siku ya wa jumatatu wameanza mgomo wa siku tatu kuhusu malipo mwanzoni mwa wiki ambao pia utawashuhudia waalimu wafanyakazi wa mafunzo na watumishi wa umma wakitoka nje katika wimbi la hivi karibuni la hatua za kiviwanda na tukiendelea kukujuza msikilizaji yanayojiri ulimwenguni jioni ya leo ni kwamba rais wa iran ibrahim rais na mwenzake wa belarus wamekubaliana mambo kadhaa