saa kumi na mbili na nusu afrika mashariki saa kumi na moja na nusu afrika ya kati karibu katika awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii tunakutangazia kutoka jijini nairobi nchini kenya uchaguzi nchini kenya mwaka elfu mbili ishirini na mbili Ijai na msikilizaji, tunazidi kukuletea matangazo maalum kuhusu uchaguzi nchini Kenya, na haya ndo baadhi ya taarifa utakazosikia awamu hii ya pili. Naibu rais William Ruto atangazwa kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais nchini Kenya, naye Raila Odinga wa mgombea wa Azimio One Kenya Alliance akataa kupokea matukio, na Burundi yatuma wanajeshi wake nchini DRC. rfi karibu tena msikilizaji, nchini Kenya tume ya uchaguzi imemtangaza naibu rais William Ruto kuwa rais mteule baada ya uchaguzi uliofanyika Jumanne wiki iliyopita kwa kupata ushindi wa kura milioni 7.18 sawa na asilimia 50.49, huku mpinzani wake Raila Odinga alikuwa waziri mkuu akipata kura milioni 6.94 sawa na asilimia 48.89. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Wafula Chebukati ametoa tangazo hilo jioni. In with the law, the Constitution and the law, kufuatia sheria liliyopewa na katiba, mimi Wafula Chebukati, mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi na mipaka, ninatangaza kuwa Ruto William Samoe amechaguliwa kuwa rais wa jamhuri ya Kenya mujibu wa kifungo 138 nambari 138 cha katiba katika uchaguzi wa rais wa Agosti 9 mwaka 2022. Baada ya kutangazwa mshindi, Ruto ameahidi kuliunganisha taifa na kusema ushindi aliopata ni wa Wakenya. Tuko hapa jioni hii kushuhudia siku muhimu. Shukrani kwa mamilioni ya Wakenya ambao hawakubali kugawanywa kwa misingi ya kikabila hapa ndani, na katika uchaguzi huu hakuna waliopoteza. Raia wa taifa hili wakiongozwa na wale milioni 14 waliojitokeza kupiga kura na ndio washindi wakuu wa uchaguzi huu. Hata hivyo, muungano wa azimio la umoja wa Kenya wake Raila Odinga umepinga matokeo hayo na kudai kumekuwa na kuhitilafiana na matokeo wakati wa kuhakiki. Kanchuri Saitabao ni wakala mkuu wa Odinga katika uchaguzi huu. We tunaamini kwamba wakiongozwa na Wafula Chebukati mwenyewe waliabalisha matokeo. Tunafahamu kwamba waliwaruhusu watu ambao hawafahamiki kuhitilafiana na matokeo na ameendesha zoezi hili kwa njia mbaya sana. Ameficha matokeo na kuzua wasiwasi. Tunawaomba wananchi wa Kenya wawe watulivu na wanastahili kuwa na matokeo bora. Tutahakikisha kwamba tunawachukulia hatua Chebukati na wenzake kuhakikisha kwamba uchaguzi unakuwa huru na haki kwa wananchi wa, wa Kenya na wanastahili kuwa na matokeo bora. Ni sauti yake Kanchori Sitabao, ni wakala mkuu wa Odinga katika uchaguzi huu. Kwa sasa niungane na mwenzangu Carol Coril yuko mjini Eldoret baada ya ametumia maoni ya Wakenya katika eneo hilo wakisherekea ushindi wa William Ruto. Tisa kuna kitu tunaitwa tumdo sine ndeto. Hii imefika hapa, hatuna kitu ingine ni kucelebrate William Ruta, ni kushika sine ndeto, ama atunaenda mpaka Sugoi ama kwenda Karen, hatuna kitu ingine sherehe 24 hours. Hii ni Kenya Kwanza, Eldore itaifungwi yeah. na tuko na amani, kazi itasimama, tufanye sherehe kwanza. Hii tunabebea masiwa, tukienda Sugoi sai sine ndeto tuko sijui Ruta atakuwa atafilai, tuko tunaanza safari sasa, chele itadumu hata kwa mwezi Wazingishu ni area wenye walikuwa wanasema watu hawataweza leta wa, wa maneno, lakini sisi tuko ngangare. Sisi hatuna wakati wa kwenda kufunga barabara kufanya nini? Sisi tunaomba amani. Kama Wazingishu na sisi huku chini tunadumisha amani na kazi yetu inaenda sawasawa, hasa watu wa stage hapa. Hatuna maneno mingi, ni amani tu, amani tunaomba. Wakaji wa Kisumu tuwe pamoja kama ulipigia kura Ruto ama hukupigia, tutakuwa pamoja kesho. Tunaenda Kisumu kama marafiki na wa Kisumu, wakuja Eldoret kama marafiki zetu. Naam, bila shaka ni wa Kenya kule eneo la Eldoret. kwa sasa tuelekee kule Kisumu. Joji Ajowi, hali iko vipi Kisumu baada ya uh, kutangazwa mshindi na hun sana kinacho hapa Kisumu ni kwamba barabara Sahame, barabara hazina magari eh, ni pikipiki tu na watu ambao wanatembea kwa miguu kwa sasa na eh, sehemu hii Naam, kidogo naona kuna tashwishwi kwenye laini zetu za simu uh. Kwa sasa turejee hapa. Makamishna wane wa tume ya uchaguzi wakiongozwa na naibu mwenyekiti Juliana Chirera hawakuhudhuria wakati wa tangazo la mwisho wakisema hapakuwa na uwazi katika uhakiki wa matokeo uchaguzi nchini Kenya mwaka 2022. Nam, msikilizaji, turejelee taarifa hiyo. Ni kwamba makamishna wanne wa tume ya uchaguzi wakiongozwa na naibu mwenyekiti Juliana Cherera hawakuhudhuria wakati wa tangazo la mwisho, wakisema hapakuwa na uwazi katika kuhakiki matokeo. Kama mnavyoona sisi wanne hatupo kwenye Bomas of Kenya watakaotangazia matokeo kwa sababu ya namna awamu hii imefanyika, be kwa hivyo hatuwezi kuwa sehemu ya matokeo yatakayotangazwa. Ni sauti yake Juliana Cherera, naibu mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Kenya, IEBC. Kwa sasa tuvuke hadi Mombasa, pwani ya Kenya, tuungane na mwandishi wetu Dayana Wanyonyi atujuze hali iko vipi katika maeneo hayo baada ya matokeo kutangazwa. Dayana, unanipata? Hali iko vipi kule Mombasa? Uh, asante sana dadangu, nakupata uh, sahizi wakazi wa Mombasa wana raha sana mahali ambapo nimekuwa uh, Bamburi, walikuwa wanapiga makelele wakisema, Ruto, Ruto, wakishangilia ushindi wa Ruto, wakisema kwamba yeye ni hasla, yaani ni mtu wa kawaida ambaye anajua shida za kawaida za hapa na pale. Sasa ataleta, ataleta mageuzi na mabadi, na mabadiliko nchini, uh, hasa pia kwa wale mama mboga pia wamefurahi sana kwamba Ruto ni mshindi. Nam daana, pengine kwa wale wafuasi wa Raila Odinga, pengine hali iko vipi kwao, wamepokeaje matokeo haya? Aa, kwa wafuasi wa Raila Odinga imekuwa vigumu kusema, kwa sababu wakati walivyo, wakati kulikuwa na eh, pale Bomas, wengi wao ambao walikuwa wako hapo waliondoka wakaenda kimya kimya, na hata venye kumekuwa na kwa maswala uh, wa ya kwanza ni celebratory mood, awa watu wakishangilia. Wengi wao wenye walikuwa wamekinya pale hawakuwa wanataka kuzungumza, japo mtu anakwambia ahensi kumpigia Ruto, lakini hawakutaka kutoa maoni mengi kuhusiana na hisia zao. Uh, ukiangalia ukiangalia tu kulikuwa na huzuni, huzuni ilikuwa imekanda, kwa sababu uh, kuna maeneo ambapo najua kwamba hapo walikuwa wamempigia Ruto kura, lakini wamepapitia hayo maeneo si kupata mtu yoyote, mifaa kuokuwa kumefumpa nam no. Naam, asante sana Dayana kwa kutujuza hali ilivyo kule Mombasa. RFI Nairobi 89.9 FM. Tukiachana na taarifa za uchaguzi nchini Kenya, wanajeshi wa Burundi wametumwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuungana na kikosi kutoka nchi saba za ukanda kusaidia kupambana na makundi ya waasi. Mengi zaidi na Ali Bilali. Kwa mujibu wa msemaji wa jeshi la FRDC mashariki mwa nchi hiyo, luteni Mark Elongo amethibitisha kuwasili kwa wanajeshi wa Burundi katika mkoa wa Kivu Kusini. Haijafahamika idadi kamili ya wanajeshi wa Burundi walioingia nchini humo, lakini watakuwa chini ya uongozi wa jeshi la DRC katika operesheni ya Sokola ya pili na watapiga kambi katika eneo la Luberizi. Mkuu wa operesheni za kijeshi huko Kivu Kusini, jenerali Ramazani Fundi amewataka wakazi wa eneo hilo kuwa na utulivu na kushirikiana na wanajeshi hao ili kuwashinda waasi. Mwezi Juni, viongozi wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki walikubaliana kutuma jeshi la pamoja mashariki mwa nchi hiyo kukabiliana na makundi ya waasi yanayokadiriwa kuwa zaidi ya 120. Awali ya hapo, kulikuwa na ripoti ya shirika moja la haki za binadamu lililodokeza kuwa Burundi imewatuma wanajeshi wake huko Kivu Kusini, pamoja na vijana wa kundi la Imbonerakure, ripoti ambayo hata hivyo ilikanushwa na serikali ya Burundi. Undi. Nchini DRC Adolf Mzito ametangaza kuwa atakuwa kumgombea kwenye uchaguzi wa urais ulioratibiwa kufanyika mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Tangazo lake linakuja ya baada ile la Martin Fayulu hali inayoashiria kutofautiana katika muungano wa Lamuka ambapo wawili hao ni viongozi. RFI Bujumbura 96.1 FM. Nchini Misri raia wamekasirishwa na ripoti kwamba wazima moto na wahudumu wa afya walichukua muda wa saa moja kukabiliana na moto ulioteketeza kanisa la Kikristo la Coptic na kuua watu 41. Mengi zaidi na Jupita Mayaka. Huzuni umetanda kufuatia moto huo uliotokea jana, wakati ambapo mijadala ya kijamii inaendelea, baadhi ya watumizi hao wakitaka taasisi husika kuwajibikia vifo na majeruhi yaliyotokana na moto huo. Taarifa kutoka kwa ofisi ya mkurugenzi mkuu wa mashtaka ya umma imethibitisha kuwa vifo vya waumini hao 41 vilitokana na kukosa hewa, kwani maiti hazikuwa na majeraha mengine yanayoonekana. Moto huo ulisababisha uoga miongoni mwa watu ndani ya kanisa ambao walilazimika kujirusha nje ya dirisha kuepuka moto huo, huku baadhi ya wakazi wakistahimili moto huo na kuokoa watoto kutoka kwa jengo hilo. Hii sio mara ya kwanza kwa Misri kukumbwa na majanga kama haya katika miaka ya hivi karibuni. Nchini Mali, wanajeshi wa mwisho wa Ufaransa waliohudumu kwenye operesheni ya Barkan ambayo imekuwa ikisaidia nchi hiyo kupambana na makundi ya kijihadi wameondoka kwenye nchi hiyo, imesema mamlaka za Ufaransa. Rais wa Chad Mahamat Idris Debi Itno amesema leo kwamba wanajeshi wake wawili wameuawa wa katika mapigano na wanajihadi katika eneo la ziwa Chad. Hata hivyo Rais Itno amesema vikosi vyake vimefanikiwa kuzima shambulio hilo la Boko Haram. RFI. Nchini Uingereza wakala wa udhibiti wa dawa na bidhaa za afya umetangaza kuidhinisha matumizi ya chanjo mpya ya Moderna dhidi ya Uviko 19 na ambayo inalenga kupambana na kirusi cha Omicron miongoni mwa watu wazima baada ya kuwafikia vigezo vya usalama, ubora na ufanisi. Mahakama ya kijeshi nchini Myanmar hivi leo imetoa kifungo cha miaka sita jela kwa kiongozi wa kiraia Aung San Suchi, na sasa kiongozi huyo atahudumia kifungo cha miaka kumi na saba jela. Hata hivyo, Marekani imetaja hukumu hiyo kama ukiukaji wa haki na utawala wa sheria. Nchi ya China hivi leo imeanzisha mazoezi mapya ya wanajeshi wake karibu na Taiwan, huku ikilaani ziara mpya wa bunge wa Marekani kwenye kisiwa hicho, siku chache tangu ziara kama hiyo kufanywa na spika wa bunge la Marekani Nancy Pelosi, ziara ambayo ilionekana kuikasirisha kui utawala wa Beijing na nchi ya Iran imekanusha kuwa na uhusiano na mshukiwa aliyemshambulia mwandishi wa Uingereza Salman Rushdie, lakini imemlaumu mwandishi huyo kwa kile imetaja ni kutusi Uislamu katika riwaya ya The Satanic Verses. Uchaguzi nchini Kenya mwaka 2022