Saa 12 na nusu Afrika Mashariki, saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Karibu katika awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii. Tunakutangazia kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Uchaguzi nchini Kenya mwaka 2022 Minslet Ijai. Baadhi ya taarifa utakazosikia awamu hii ya pili: mgombea wa urais nchini Kenya kupitia muungano wa Azimio Raila Odinga akataa matokeo yaliyompa ushindi William Ruto; makamishna wanne waliojitenga na matokeo ya uchaguzi wa urais nchini Kenya wafafanua sababu ya maamuzi yao; na meli ya Umoja wa Mataifa iliyobeba nafaka yaondoka nchini Ukraini kuelekea barani Afrika. RFI karibu msikilizaji. Nchini Kenya, aliyekuwa mgombea wa urais kupitia muungano wa Azimio la Umoja wa Kenya Raila Odinga amejitokeza na kuyakataa matokeo yaliyotangazwa na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi hapo jana wa Fula Chebukati, yaliyompa ushindi mpinzani wake William Ruto. Odinga amesema muungano wake utatumia mbinu zote za kisheria kupinga matokeo hayo. Tumegundua hitilafu ambayo imefanyika katika IBC ambayo imejaribu kutaka kukiuka yale ambayo Wakenya wenyewe walikuwa wamefanya. Tumeona yale ambayo imefanywa na yule mwenyekiti wa tume ya uchaguzi bwana uh, Wafula Shebukati kwa kujaribu kupindua ili uamuzi wa Wakenya. Anafanya hivyo bila kushauriana na wale wenzake ambao wako pale pamoja naye katika tume ya uchaguzi. Sisi Wanakenya na Wanaazimio tunapenda amani, hatutakubali. Nataka kurudia haya Hatutakubali mtu mmoja ajaribu kuleta vurugu katika taifa letu, kujaribu vile vile kubadilisha yale ambayo Wakenya wameamua kama watu moja. Wakenya hawatakubali, hatutakubali. Tutazidi kutetea nchi yetu na katiba letu kama Wakenya, ili Kenya iweze kuendelea mbele. Ni sauti yake mwanasiasa mkongwe nchini Kenya Raila Odinga aliyewania urais wiki iliyopita. Kwingineko, makamishna wanne wa tume ya uchaguzi waliojiondoa katika dakika za mwisho hapo jana kabla ya kutangazwa kwa mshindi wa uchaguzi wa urais wamesisitiza kuwa hawakushirikishwa na mwenyekiti Wafula Chebukati kabla ya kutangaza matokeo ya mwisho. Wakiongozwa na Juliana Cherera, naibu mwenyekiti wa tume hiyo, makamishna hao wamesisitiza kuwa matokeo yaliyompa ushindi Ruto yalikuwa ni ya mwenyekiti pekee yake katika ile tarakimu ambazo zimetolewa. Uh, yale mahesabu hayaingiani. Ni vipi unaweza kusema umepata asilimia mia moja nukta sufuri moja? Sote tulienda shule na tukiangalia, nukta sufuri moja, ukiangalia katika valid votes. Hiyo ni kura elfu mia moja arobaini. Hizo kura tukiangalia jinsi mchakato umeendelea ni kura nyingi sana ambazo zinaweza kuleta tofauti. Sasa sisi tumesema yale makosa kama hayo hatukuhusishwa ni sauti yake naibu mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Kenya, Juliana Cherera. Waangalizi wa ndani wa uchaguzi wa Kenya uliofanyika jumanne iliyopita, ELOG katika ripoti yao ya awali walioitoa hivi leo wamesema matokeo yaliyotangazwa jana na kumpa mshindi William Ruto kwa kupata asilimia 50.49 yalikaribiana sana na hesabu zao walizozifanya baada ya zoezi la kupiga kura. ELOG imesema ili watuma waangalizi wake zaidi ya elfu tano katika majimbo yote mia mbili tisini nchini humo, na kufanya hesabu yao ilionyesha kuwa Ruto angeibuka mshindi kwa kupata asilimia hamsini nukta saba huku Odinga akiwa wapili kwa asilimia arobaini na nane nukta saba. Anne Ireri ni mwenyekiti wa ilog. Shirika la ilog lingependa kuwakumbusha Wakenya kuwa tume ya IEBC imetwikwa jukumu kikatiba the kutangaza matokeo ya mwisho ya uchaguzi ilog, ilog ilipokea verified, ikathibitisha na kuchambua asilimia 99 ya ripoti ya uchunguzi kutoka vituo 990 vya kupiga kura. Makadirio ya ilog yanaenda sambamba na matokeo ilog rasmi BVT ya tume ya IEBC katika uchaguzi wa urais wa mwaka 2022. For the 2022 presidential election. Ni sauti yake Anne Ireri mwenyekiti wa waangalizi wa ELOG. Viongozi mbalimbali kwenye nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki na kwingineko barani Afrika wametoa pongezo, wamewapongeza wa, wa Kenya kwa kushiriki kwenye uchaguzi wa amani, lakini pia kumpongeza Rais mteule William Ruto mengi zaidi na Victor Abuso. Miongoni mwa viongozi hao ni pamoja na rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ambaye kwenye ukurasa wake wa Twitter amewapongeza Wakenya kwa kushiriki uchaguzi wao mkuu kwa amani na, na kwa utulivu na kuahidi nchi yake kuendelea kushirikiana na taifa hilo. Rais wa Uganda Yoweri Museveni naye amempongeza Ruto na kuahidi kwamba Uganda itaendelea kushirikiana kwa karibu na Kenya. Mwenyekiti wa nchi za jumuiya Afrika Mashariki, rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye alikuwa kiongozi wa kwanza kutuma salamu za pongezi kwa Ruto na raia wa Kenya, huku salamu zingine zikitoka kwa rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa, Siril Ramaposa wa Afrika Kusini na Muhammadu Buhari wa Nigeria. Marekani katika taarifa yake imesema imewapongeza wananchi wa Kenya kwa kupiga kura kwa utulivu na kuongeza kwamba kutangazwa kwa Ruto kama rais mteule ni hatua kubwa katika demokrasia ya nchi hiyo na kutaka changamoto zozote za kisiasa zitatuliwe kwa njia ya kisheria. Rais Uhuru Kenyatta, ambaye alikuwa na muunga mkono Raila Odinga kwenye uchaguzi wa wiki iliyopita, mpaka sasa hajampongeza Ruto baada ya kutangazwa rais mteule. baada ya taarifa yake Victor Abuso, turejee hapa studioni na mchambuzi wetu Edwin Kegoli, tuendelee na uh, ma, mahojiano yetu pengine baada ya tangazo la Odinga, eh, nini kitafuata baada ya hapo? Sasa jinsi alivyosema kwamba anatarajia kwenda katika maka, mahakama ya upeo mm, kuweza ku-challenge, uh, the presidential results zenye zilianunsiwa jana na tume ya uchaguzi na mipaka. Tutasubiri tuone wakitekeleza swala hilo, kwa sababu lazima wawe na vigezo, lazima wawe na sababu ambazo wataweka mbele ya mahakama kuu zaidi nchini Kenya, ili mahakama iweze kupiga tathmini na, na kuweza ku, kuona kama maombi yao ya kutaka kubatilisha uchaguzi yana misingi ama hayana misingi. Kama yana misingi, mahakama ya upeo zaidi yaweza kubatilisha uchaguzi huo. Kama hayana misingi, mahakama ya upeo zaidi itaweza kukataliana na uchaguzi huo. Um, na azimio la umoja jinsi, kupitia kwa kinara wake Raila Odinga, hii leo tumeona alipeana taarifa ambayo uh, ilikuwa imetayarishwa na hakutoa nafasi ama fursa ya kuweza kuchukua maswali ama kuweza kuzungumzia kitu kingine kando ya taarifa hiyo. Mm -hmm. Hii inamaanisha kwamba alitaka tu azungumzie kile ambacho kilikuwa kimetayarisha katika taarifa ile, na ikiwepo kwa sababu kuanzia leo itachukua siku saba kwa yeyote yule ambaye anataka kubatilisha uchaguzi huo ambao ulitangazwa jana wa urais kuweza kufika katika mahakama ya upeo no. Hivi basi, maybe baadaye wiki hili ama, uh, mwanzoni mwa wiki lijalo tutaona kama azimio itaweza kutekeleza uh, matarajio yao ya kwenda katika mahakama. Tuzungumzie mpasuko katika tume ya uchaguzi IEBC. William Ruto alimsifia mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati kama shujaa, lakini Odinga naye amewataja wale makamishna wane kama mashuhuda mashujaa. Hii inamaanisha nini? Unajua, kila mtu anavuta pande yake. Najua no. na uh, jinsi ambavyo tuliwaona makamishna wanne wakiweza kujitokeza waziwazi -wazi na kuweza kusema kwamba wanapinga ma, ama wanasusia kujihusisha na matokeo ambayo Chebukati alikuwa anaenda kuwasilisha pale jana ni haki yao ya kidemokrasia, lakini inaleta suala ambalo iko katika the, IEBC Act, the Constitution of Kenya haswa article 138 ambayo inasema kwamba the the chairman of the independent electoral and boundaries commission na. Hii inamaanisha kwamba Chebukati hawezi kutekeleza majukumu ama maswala ya IEBC kivyake mm -hmm. Lazima maswala haya yaweze kukubaliwa kikomishon ki, ki ndiposa yaweze aweze kupata zile nguvu za, za, za hu, komishon lakini ya maamuzi ya mwisho katika maamuzi ya komishon mm -hmm. Ni inaweza chukua njia mingi. Njia ya kwanza ni njia ya consensus like mnaona, mm -hmm. aje tukubaliane na hii ama tukatae, so tukubaliane wote tukatae ama tukubali. Njia nyingine ni by way of voting, na ndio maana katika commission huwa kunakuwa na odd number, so that wanne wakikataa watatu wakubali mm -hmm. decision ya commission itafuatana na wale wanne ama no. id, wingi wa idadi mm -hmm. so, tu, tukomee hapo kwa sasa, lakini tutarejea baadaye uchaguzi nchini Kenya mwaka 2022. Naam msikilizaji, tukizidi na matangazo yetu, mapigano kati ya jeshi la Congo FARDC na waasi wa M23 yameripotiwa kuzuka tena asubuhi ya leo katika eneo la Rushuru, Kivu Kaskazini, baadhi ya vyanzo katika eneo hilo vikisema raia watatu waliuawa huku wengine wawili wakijeruhiwa katika tukio la bomu lililorushwa na waasi hao katika kijiji cha Chakera, eneo la Rwanguba. Shirika la kimataifa la wahamiaji IOM katika taarifa yake hapo ya jana limeangazia limetangaza kuwatambua wakimbizi wa ndani milioni 5.1 waliolazimika kuhama makazi yao mashariki mwa nchi ya DRC, shirika hilo likisema takwimu hizo ni ishara ya hali mbaya ya usalama, magonjwa na majanga ya asili yanayoikumba taifa hilo. RFI Bukavu 98.0 FM. Meli ya Umoja wa Mataifa iliyobeba shehena ya nafaka kuelekea barani Afrika kufuatia makubaliano ya kukabiliana na mzozo wa chakula duniani imeondoka nchini Ukraini. Mwandishi wetu Jupita Mayaka ana maelezo zaidi. Ripoti zinasema meli hiyo itafikia katika bandari ya Jibuti kabla ya kuwasilisha shehena hiyo ya nafaka yenye tani 23 ya ngano nchini Ethiopia. Hii ni shiana ya kwanza kupitia shirika la mpango wa chakula duniani kuondoka nchini Ukraine kuelekea barani Afrika tangu Rusi kuivamia Ukraine mwezi Februari, na serikali ya Jibuti imesema inaamini shiana mbili au tatu za hizo zitasafirishwa hivi karibuni. Mwezi uliopita nchi za Ukraine na Urusi ambazo ni wauzaji wakubwa wa, wa, wa nafaka duniani walifanya makubaliano na Umoja wa Mataifa na Uturuki wa kufungua usafirishaji wa nafaka katika bahari Nyeusi baada ya uvamizi huo. Shirika la WFP limesema idadi ya watu milioni 345 kutoka mataifa 82 wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula na huenda wengine kutoka nusu ya mataifa hayo wakaangamia iwapo hawatapokea msaada wa kibinadamu RFI. Rais wa Urusi Vladimir Putin ameishutumu Marekani kwa kujaribu kurefusha mzozo wa Ukraine, wakati huu milipuko ikishuhudiwa kwenye kituo cha kijeshi cha Urusi katika eneo linalodhibitiwa na Urusi la Krimia. Umoja wa Ulaya umesema leo kwamba unachunguza jibu la Iran kuhusu rasimu ya mwisho ya makubaliano kuhusu mchakato wa kufufua makubaliano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili kumi na tano iliyowasilishwa katika mazungumzo ya Viena. Na shirika la afya duniani WHO ambalo linatafuta kubatilisha jina ya ugonjwa wa monkeypox, imetaka umma kuisaidia katika mchakato huo wa kutafuta jina tofauti ambalo halitazua unyanyapaa kuhusu ugonjwa huo ambao unasambaa kwa kasi. Uchaguzi nchini Kenya mwaka elfu mbili