Ni saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi. Miongoni mwa utakayoyasikia katika awamu hii ya pili ni pamoja na Kenya yasema itaendelea kuisaidia DRC katika vita dhidi ya makundi ya waasi mashariki mwa nchi hiyo, nchi za Afrika zinazozalisha mafuta kwa wingi zatafuta mbadala wa nishati chafuzi na tume ya Ulaya yatenga yuro bilioni 210 kama mpango kuachana na utegemezi wa nishati kutoka Urusi. Karibu katika awamu ya pili. Serikali ya Kenya imesema itaendelea kuisaidia nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kuimarisha usalama mashariki mwa nchi hiyo, wakati huu nchi wanachama za ulaya ya Afrika Mashariki zikitarajiwa kuende, kuenda jeshi ya pamoja kuisaidia DRC. Mwandishi wetu Robert Minangua amezungumza na waziri wa ulinzi wa Kenya, Eugene Wamalwa kuhusiana na DRC. To... sote tunashirikiana kuunga mkono ili kudumisha amani mashariki mwa Kongo. Kenya imekuwa mstari wa mbele na tayari tuna wanajeshi kule, tunafanya kazi pamoja na Rwanda, Uganda speaker, na nchi nyingine kuwasaidia kaka na dada zetu nchini DRC wafurahiye amani ili watumie rasilimali zao vizuri. So lakini DRC la kujiunga kwenye jumuiya, hakuna juhudi wala rasilimali ambayo itatumika kuwasaidia. Kwa hivyo naweza kusema kazi So I would say it's work in progress. Ni sauti yake Eugene Wamalwa, waziri wa ulinzi wa Kenya. Jeshi nchini DRC FADAK na lile la Uganda UPDF limesema limefanikiwa kuchukua maeneo kumi na manne ambayo yamekuwa ni ngome kuu ya waasi wa ADF katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita tangu waanze kutekeleza operesheni ya pamoja kuwasaka waasi hao. Watu 21 wamefariki maji katika ziwa Albert, mashariki mwa DRC baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuzama katika eneo la Anoke, kilomita zaidi ya 150 kaskazini mashariki mwa Bunia. Maelezo zaidi na Erikson Luhembwe, mwandishi wetu wa Beni. Afisa wa safari za majini katika ziwa Albert mkoani Ituri mashariki mwa DRC asema ajali ilitukia kwenye mpaka wa tarafa la Wagongo na Mokambo. Banyama Godefroi, afisa wa polisi prei ya kubeba mtumbo <todicum> ajulikane mambo inavibebaka siku ngine nombre mbalimbali abado abatbamaitingie ashaakuw Shughuli za uokozi zimefanikiwa kuopoa makumi ya maiti na manusura zaidi ya kumi kupelekwa hospitalini kwa ajili ya matibabu. Operesheni za tafuta tafuta tafuta, zaendelea katika ziwa Albert. Waziri Mkuu wa Rwanda Edward Ngirente amesema kundi la kwanza la waomba hifadhi kutoka nchini Uingereza litawasili hivi karibuni na kwamba serikali iko tayari kuwakaribisha. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson hivi karibuni alidai kuwa wahamiaji 50 watakuwa wa kwanza kutumwa nchini Rwanda. Msikilizaji, biashara zimeendelea kushamiri kwenye mji wa Kisumu wakati huu kongamano la kimataifa la AfriCity likiendelea, ambapo baadhi ya sekta zinashuhudia ongezeko la wateja. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka amepiga kambi mjini Kisumu na kututumia ripoti ifuatayo. Miongoni mwa wafanyabiashara jijini Kisumu wanaofurahia ugeni huu mkubwa ni wamiliki wa hoteli wanaojishughulisha na usafiri wa magari na pikipiki maarufu kama bodaboda zinazowasafirisha wageni. Wachuuzi katika barabara hii ya Jomo Kenyatta wiki hii wamekuwa wakifungua biashara zao mapema na kuendelea mpaka usiku sana. Biashara imeinuka kidogo kulingana na wale wageni wamekuja. Biashara kidogo imeongezeka. Hata hivyo sio wote wanaopata faida. Mchuzi huyu anauza vinywaji baridi katikati ya jiji hili. biashara upande huu wa Jomo Kenyatta, biashara iko chini sana. Bovins Ochieng ni mkurugenzi wa biashara katika kaunti ya Kisumu hali ya biashara imekuwa mzuri, kwa sababu wafanyabiashara wa hapa na pale wameweza kupata wageni. Utawapata kwa mahoteli, utawapata kwa entertainment joints, unawapata kwa, kwa masoko yetu. Mashirika ya ndege nayo yameongeza safari zao, hasa kutoka jiji kuu Nairobi kuja hapa Kisumu. Titus Obogi ni mkurugenzi wa biashara na mauzo kutoka shirika la ndege la Jambo Jet mji ya Kisumu tlame kusafiri tukifanya frequencies mbili kila siku, lakini kwa sasa tumefikisha idadi ya frequency nne kila siku. Hali ya biashara hapa Kisumu inatarajiwa kuendelea kuchangamka na wafanyabiashara kujipatia kipato hadi siku ya mwisho wa mkutano huu siku ya Jumapili. Ruben Lukumbuka, Kisumu, RFI Kiswahili. Ripoti mpya ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch limevituhumu vyombo vya usalama nchini Burundi kwa kukiuka haki za binadamu dhidi ya vyama vya upinzani. Shirika hilo limesema idara ya usalama wa taifa, polisi na kundi la vijana wa chama tawala wamekuwa wakishambulia raia na hata baadhi kupotea. Clement Menjo ni mtafiti wa shirika hilo kanda ya Afrika. Katika matukio kadhaa tuliweza kuorodhesha wahusika wa uhalifu huo. Hawana wasiwasi, wanasaidiwa na vijana wa Imbonerakure, tawi la vijana la chama tawala, lakini mara nyingi kwa ushirikiano na idara ya ujasusi. Lakini pia tumeorodhesha vitendo kadhaa vya mauaji vilivyotekelezwa na jeshi wakijibu mashambulio dhidi ya watu wasiojulikana. Tumeona tangu Rais Ndayishimiye alipochukua madaraka kumekuwa na ukaribu na jumuiya ya kimataifa na viongozi wanahimiza mabadiliko, lakini ni muhimu kwa washirika wote kuweka masharti kwa serikali ya Burundi kupiga vita uhalifu na kuhakikisha wahusika wanafikishwa mahakamani. Aidha, shirika hilo limetuhumu serikali kwa kushindwa kuchunguza baadhi ya vitendo vilivyoripotiwa. RFI, Kampala FM. Jijini Kiguali, Kigali nchini Rwanda ni saa 11 na dakika 37. Viongozi kutoka mataifa ya Afrika ambayo ni wazalishaji wakubwa wa mafuta ya gesi wanakutana mjini Luanda, Angola, kutafuta suluhu ya kuongeza uwekezaji kwenye sekta ya mafuta na nishati mbadala. Omar Ibrahim ni katibu mkuu wa muungano wa nchi za Afrika zinazozalisha mafuta. Well, lots of things have been happening. Mambo mengi yamekuwa yakitokea duniani kwa sasa na kutufanya tuamini kuwa hawako tayari kwa mabadiliko chanya ya nishati, kwa sababu usalama wa taifa na usalama wa nishati unapokuwa matatani, wanasahau mabadiliko yote na wanakuja kutomba mafuta na gesi na hata makaa ya mawe. Mkutano huu unafanyika wakati ambapo vita vya Ukraine vimesababisha ombwe la mafuta duniani. Rais wa Niger Mahmud Bazoum amesema kujiondoa kwa Mali katika muungano wa G5 Sahel, kikosi cha kimataifa kilichobuniwa kwa mapigano dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu, kinaashiria mwisho wa muungano huo, huku akiongeza kuwa kutengwa kwa Mali kunadhoofisha vita dhidi ya makundi hayo. Polisi nchini Nigeria imesema inawashikilia watu wawili kwa tuhuma za kuhusika na utekaji nyara wa wanafunzi kutoka chuo kimoja kwenye mji wa Kaduna mwaka jana, tukio ambalo lilikuwa moja kati ya matukio makubwa zaidi kuwahi kutokea nchini humo. Watu wenye silaha walimuua mwanafunzi walipokuwa wakivamia chuo cha Greenfield Aprili 20 mwaka uliopita, kabla ya kuwakamata takriban wanafunzi ishirini. Jeshi nchini Togo limesema limefanikiwa kuua zaidi ya wanajihadi wa Kiislamu kumi na watano ambao wanadaiwa kuwa walishiriki katika shambulio la kigaidi la juma lililopita kaskazini mwa nchi hiyo ambapo wanajeshi wanne waliuawa. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Kamisheni ya Umoja wa Ulaya imetangaza kiasi cha dola za Marekani bilioni mia mbili na ishirini kama sehemu ya mpango wa kupunguza utegemezi wa nishati ya mafuta kutoka Urusi katika kipindi cha miaka mitano. Uamuzi wa EU umekuja baada ya Urusi, moja ya taifa linalotegemewa na nchi za Ulaya kwa nishati kuivamia Ukraine mwezi wa Februari, na kusababisha jumuiya hiyo kufikiria mpango mbadala. Ursula von der Leyen ni rais wa tume ya umoja wa Ulaya. Leo tunaelekeza malengo yetu kwingine sure, ili kuhakikisha kuwa hatutegemei tena gesi asili kutoka Urusi as haraka iwezekanavyo. Kwa hivyo tunataka mtu usaidie kuokoa kawi zaidi, ili kuharakisha mchakato wa kuondoa mafuta asili, na zaidi ya yote kuanza kuwekeza upya kwa kiwango kipya. Na kwa hivyo naweza sema huu ndio mwanzo so wa makubaliano yetu ya upatikanaji wa kawi nafuu. Ni sauti yake rais wa tume ya umoja wa Ulaya, Ursula von der Leyen. Urusi imesema karibu wapiganaji zaidi ya mia saba wa Ukraine wamejisalimisha kwenye mji wa Mariupol, wakati huu Marekani ikitangaza kufungua tena ubalozi wake wa Kiev baada ya kufungwa kwa miezi mitatu. Haya yanajiri siku moja tu baada ya Ukraine kutangaza kuwa imeamuru ngome yake ya kijeshi huko Mariupol kujiondoa. Mawaziri wa fedha kutoka muungano wa nchi za G7 wanakutana kwa majadiliano kuhusu kupata suluhu la matatizo ya bajeti ya Ukraine, wakati huu uvamizi wa Urusi kwenye taifa hilo ukiathiri pakubwa uchumi wa dunia. Mkutano huu unafanyika nchini Ujerumani, ambapo tayari ama ambapo tayari mataifa kadhaa yameahidi kuchangia fedha. Mamlaka nchini Korea Kusini zimesema utawala wa Pyongyang unapanga kufanya majaribio jingine la kombora la nyuklia, wakati huu rais wa Marekani Joe Biden akitarajiwa kuanza ziara yake kwenye taifa hilo. Hata hivyo, Washington kupitia kwa mshauri wa masuala ya usalama wa ndani Jake Sullivan amesema kwamba Korea Kaskazini ameonya kwamba Korea Kaskazini kutojaribu jaribio hilo. We are coordinating closely... Tuna ratibu maswala haya kwa karibu na washirika wetu kote Korea ya Kusini na Japani, na pia tumezungumza na washirika wetu nchi ya China na tumejiandaa kuchukua hatua za muda mfupi na mrefu kijeshi, ili kuhakikisha tunatoa msaada wa kujilinda na kudhibiti tishio lolote kwa washirika wetu, na tutajibu tishio lolote kutoka kwa Korea Kaskazini kadri inavyowezekana. Hii itakuwa ziara ya kwanza ya Biden tangu waingia madarakani kwenye nchi za Asia. Nchi ya Korea Kaskazini imeripotiwa kutuma ndege kadhaa za mizigo kwenda China kuchukua shehena ya dawa za hospitali na chanjo dhidi ya Uviko 19, wakati huu nchi hiyo ikishuhudia ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona. China imepinga vikali wito wa shirika la afya duniani WHO kuialika kui Taiwan kwenye mkutano wake wa kila mwaka baada ya Marekani kushinikiza kisiwa hicho cha kidemokrasia kushiriki. China mara zote ikizuia Taiwan kushiriki kwa madai kuwa ni sehemu ya ardhi yake. Unazidi kupokea matangazo haya ukiwa jijini Nairobi, unatupata kupitia 89.9 FM.