Ni saa 12 na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi. Tumekuandalia mengi tu lakini kwanza tupate muhtasari. Shirika la fedha duniani IMF limeongeza muda wa kutoa msaada wa kif kifedha kwa taifa la Somalia. Wanajeshi 11 na watu 15 wenye silaha wameuawa katika shambulio mashariki mwa Bukina Faso na rais wa marekani Joe Biden ameanza ra ziara rasmi ya kikazi nchini Korea Kusini. Karibu katika awamu hii ya pili. Umoja wa Mataifa umetoa wito wadarura, wa dharura wa kupatikana fedha ili kusaidia mataifa ya pembe ya Afrika ambayo kwa miezi yameshuhudia hali ya ukame inayotishia kuwa mbaya zaidi. Mwandishi wetu Carol Korir na maelezo zaidi. Kwa mujibu wa mkuu wa tume ya misaada ya umoja wa mataifa Martin Griffiths, muda wa kupoteza haupo tena, na kwamba fedha hizo zinahitajika kwa haraka kuokoa maisha ya watu. UN inasema eneo la pembe ya Afrika linashuhudia ukame mbaya zaidi kuwahi kutokea, ambapo watu milioni 15 katika nchi za Ethiopia, Kenya na Somalia wanakabiliwa na baa la njaa. Haya yanajiri wakati huu viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika mashariki wakiwataka raia kutunza chakula cha kutosha. Mwishoni mwa mwaka jana, UN ilizindua kampeni ya kupata dola za Marekani bilioni 41 kusaidia watu milioni 274 wanaohitaji msaada na ulinzi. Shirika la fedha duniani IMF limeongeza muda wa kutoa msaada wa kifedha kwa Somalia baada ya uchaguzi wa urais uliochukua muda mrefu kufanyika. Msaada wa miaka mitatu wa dola za Marekani milioni mia nne kutoka kwa IMF ulikuwa umepangwa kukamilika Mei 17 mwaka huu. Katibu wa kisiasa wa chama cha kikomunisti nchini Sudan, Mohamed Mokhtar al Khalib, ameachiliwa pamoja na wanachama wengine wawili baada ya kukamatwa hapo jana wakati wa maandamano ya kutaka utawala wa kijeshi kuachia ngazi na kurejea kwa utawala wa kiraia. Jiji la Kisumu nchini Kenya wiki hii limeshuhudia uhaba wa mipira ya kondomu, wakati huu mkutano wa majiji Africity ukitarajiwa kumalizika hapo kesho. Mengi zaidi na Ruben Lukumbuka. Wizara ya afya katika kaunti ya Kisumu imethibitisha uhaba wa mipira hiyo na kuwataka wageni wanaohudhuria mkutano huu kutotegemea kupata mipira ya bure. Gregory Ganda ni kaimu waziri wa afya katika kaunti ya Kisumu. Kuna ukosefu wa kondom e, katika nchi yote ya Kenya a, na Kisumu ni, ni kaunti moja katika hizi kaunti zingine zote. Kisumu ilikuwa na stock ya kondom ambayo ilikuwa e, inaweza kupatiana, lakini sasa stok imeenda chini a, na hii Nairobi. Eric Okioma ni mwanaharakati anayefahamika hapa Kisumu katika kuhamasisha umma kuhusu maambukizi ya ukimwi, hasa mitaani kwenye eneo hili. Sana sana zenye hazipatikani ni zile zenye zinapeanwa na, na serikali zenye zinapeanwa bure, na hizo ndio watu wengi katika hizi vitongoji duni, hizo ndio nyingi, hizo ndio watu wanatumia, kwa sababu zile zingine zenye zinanunuliwa kwa duka ni kama shilingi mia moja na wale watu wenye wanaishi hapa wenye wanaishi chini ya dola moja kwa siku ama shilingi mia moja kwa siku hiyo ni shida na hiyo upungufu pia. Peke yake Jared Debolo ni msambazaji wa mipira hiyo. Yeye anasema uhaba huu ni jambo la kawaida, hasa wakati kuna wageni au shule zinapofungwa, na sasa amepokea kiasi fulani kondom. Ziko na zimeingia leo, tulikuwa na ukosefu kidogo wa kondom, kwa maana shule ikifungwa watu huja hapa hivi huchukua kondom kabisa maelfu. Ya wajumbe wanahudhuria mkutano huu wametakiwa kuwa makini katika mienendo yao katika eneo hili ambalo ni miongoni mwa kaunti zenye maambukizi makubwa ya ukimwi nchini Kenya. Ruben Lukumbuka, Kisumu, RFI Kiswahili. Msikilizaji, wakati huu kinyang'anyiro cha kuelekea uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka huu nchini Kenya kikishika kasi, utata wa masuala ya kisheria na ukosefu wa maadili umegubika wawaniaji. Baadhi ya wagombea wanatuhumiwa kwa makosa ya rushwa, huku wengine wakijitoa katika miungano ya kisiasa kinyume cha sheria inavyotaka. Wachambuzi wa mambo wanamtazamo gani? Bobi Mkangi ni wakili na mtaalamu wa masuala ya katiba ni mjadala e, sieti kwamba ni, ni sura ambayo ijatiliwa mkazo. Nadhani ni tofauti ama udhaifu upo katika kama taifa kuweza kufikia kauli ya moja kwa moja, mstari uta, utapigwa wapi, utachorwa wapi, kubainisha ni akina nani ambao wame timiza vigezo vya katiba na kisheria na wale ambao hawajafauli hapo. Hilo ndilo swala ambalo weza kusema la kifalsafa ya kwa sasa, ambalo kama taifa ama dola hatujapata uh, fursa ya kuweza uh, amua uh, moja kwa moja. Ni mtazamo wake Bobi Mkangi, wakili na mtaalamu wa masuala ya katiba. Marekani imesema Paul Rusesabagina aliyejipata aliyejipatia umaarufu kupitia filamu ya Hotel Rwanda kwa kuwahifadhi mamia ya watu wakati wa mauaji ya kimbari mwaka 1994 amezuiliwa kimakosa. Rusi sabagina aliyehukumiwa kifungo cha miaka 25 jela mwezi Septemba mwaka jana kwa makosa ya ugaidi. Mwishoni mwa juma hili, rais wa Burundi Evarist Ndayashimie anatarajiwa kuwa mwenyeji wa rais wa DRC Felix Chisekedi ambaye atafanya ziara ya kikazi nchini humo. Ziara ya Chisekedi mjini Bujumbura inakuja wakati huu mataifa hayo yakiendelea kuzungumza kuhusu kupata suluhu ya makundi ya waasi ambayo yamekuwa yakifanya kazi kwenye nchi zao. Francis Alwende ni mchambuzi wa siasa za DRC akiwa nchini Kenya. Hao ni maraisi wawili ambao hawajakaa sana madarakani, na nafikiri ni vizuri zaidi ikiwa wanaweza kuwa wanasaidiana kwa namna ya mtazamo kikanda, vile mambo ya siasa na usalama inavyoendelea katika nchi zetu hizo majirani. Ni kwa sababu pia kumbuka, walikuwa hapa Nairobi juzijuzi, kwamba wakasema kwamba ina inabidi wafanye kikosi, ili wapate kupambana na yale makundi ya waasi ambao yanafanya ya vurugo huko nchini Kongo, so kiko kikosi hicho kitaundwa na nchi za afrika mashariki so nafikiri hiyo ni moja kati ya ajenda ambazo rais Tshisekedi anataka kuzungumzia zaidi na mwenzake wa burundi ni mtazamo wake francis alwende mchambuzi wa siasa za DRC akiwa nchini Kenya. RFI kampala 93.7 FM Nchini Nairobi ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na saba saa za afrika Mashariki. Umoja wa Mataifa umesema jeshi la Mali limewazuia walinda amani wake kwenye doria katika mji wa Njene, eneo ambalo ni kitovu cha makundi ya kijihadi kwenye ukanda wa Sahel. Mengi zaidi na mwandishi wetu Benson Wakoli. Kitendo cha Mali ni mfululizo wa matukio ya hivi karibuni yanayofanywa na, na wanajeshi wa nchi hiyo kuzuia walinda amani wa Umoja wa Mataifa kufika kwenye eneo hilo wala kuchunguza matukio ya hivi karibuni. Haya yanajiri pia wakati huu baraza la usalama la Umoja wa Mataifa likitarajiwa kuketi kuamua ikiwa waongeze muda wa vikosi vyake nchini Mali au la. Mali pia imeweka zuio la anga yake kutumika na kutatiza shughuli za UN. Aidha, hivi karibuni utawala wa mpito Mali uligeukia kupata usaidizi kutoka kwa Urusi, ambayo mamluki wake waliwasili nchini humo, huku ikivunja ushirikiano wake wa kijeshi na taifa la Ufaransa. Watu wenye silaha wamewateka nyara watawa watatu wa kanisa la Mashahidi wa Yehova, raia wawili wa Italia na mmoja wa Togo, kusini mashariki mwa nchi ya Mali. Afisa wa Mali ambaye hakutaka kutajwa jina lake amesema raia hao walitekwa jana jioni. Wanajeshi 11 na watu 15 wenye silaha wameuawa katika shambulio linaloshukiwa kuwa la wanajihadi wa Kiislamu mashariki mwa Bukina Faso siku ya Jumamosi. Takriban watu 40, wengi wao wakiwa raia wa kujitolea, pamoja na wanajeshi, waliuawa. Watu watatu wamekufa na wengine kumi hawajulikani walipo baada ya mashua yao kuzama kwenye pwani ya nchi ya Tunisia, ambapo walikuwa wakijaribu kuvuka bahari kuingia bara Ulaya. Mambo vipi? Ni mimi DJ Fly nikiwa na ndugu yangu Vital Bugishow. Jumamosi saa 12 na dakika kumi jioni, usikose kusikiliza niko bas, hapa ndo mahali pekee utasikiliza ngoma unaipenda kuichangamisha wikendi yako. Wasiliana nami kupitia nambari ya WhatsApp alama ya kujumilisha 254 707 888 555, RFI. Siku chache baada ya Sweden na Finland kuomba rasmi kuwa wanachama wa jumuiya ya NATO, nchi hizo zimetangaza kuyaweka majeshi yao katika hali tahadhari kutokana na tishio la Urusi. Hatua hii ya mataifa haya inaashiria nini? Profesa Masharia Munene ni mchambuzi wa masuala ya siasa na uhusiano wa kimataifa. Sweden iko na hofu ati yaweza vamiwa na Urusi kama vile Urusi ulivamia. Sa kujitayarisha kijeshi, hiyo ni jambo la kawaida kwa nchi ya watu ambao wanahofu wanaweza vamiwa, lakini kama kusema watavamiwa, hiyo ni jambo lingine. Sidhani watavamiwa na Urusi. Uh, Urusi wakati uko na shida kubwa sana uh, juu ya uko Ukraine walivamia na huo uvamizi au a vile walikuwa wakifikiria utaenda wako na shida huko, kwa hivyo ni vigumu kujiongezea majukumu ambayo kutimiza itakuwa shida. Ni mtazamo wake Profesa Masharia Munene, mchambuzi wa masuala ya siasa na uhusiano wa kimataifa. Wanajeshi wa Ukraine waliojificha Mariupol, eneo linalozingirwa na Azrofal, wame amriwa na Kiev kusitisha mapigano haya. Ni kwa mujibu wa kamanda wa kikosi kinachoongoza vitengo vilivyonaswa Urusi, ikidai zaidi ya wapiganaji elfu moja wamejisalimisha. Waziri wa ulinzi wa Urusi, Sergei Shoigu, amesema taifa lake litatengeneza vituo vipya vya kijeshi magharibi mwa Urusi ili kukabiliana na upinzani wa NATO, kauli yake ikija saa chache tu baada ya Sweden na Finland kuwasilisha rasmi maombi yao ya kujiunga na NATO. Rais wa Marekani Joe Biden hivi leo ameanza ziara yake ya kikazi nchini Korea Kusini ambapo pia anategemewa Ku, ana, ana, atatembelea Japan kumradhi ziara anayoifanya kuonyesha uungwaji mkono wa nchi yake dhidi ya vitisho vya Korea Kaskazini na China. Hata hivyo kumekuwa na wasiwasi kuwa huenda utawala wa Pyongyang ukafanya jaribio la kombora la nyuklia kutaka Rais Biden atazame upya uhusiano wao. Hamuduni Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Mwanza nchini Tanzania. Marekani anakimbia sana kwenda Korea kwa sababu amekuwa hana uhakika sana ziongozo, nongia, na viongozi wanaoingia katika nafasi za urais katika nchi ya Korea anakuwa eh, na haka zaidi kwa sababu wakati wowote pengine unaweza kusikia kwamba Korea anabadilisha mawazo ya kusini kwa sababu naye amechoka na vitisho na vita. Kwa hiyo katika msingi huu ni kwamba anajiuliza mara mbili, Marekani lazima akimbia Biden kwenda pale kujaribu kujenga msingi na, na, na mshikamano na kutia msitizo wa kuhakikisha kwamba eh, Korea huyu yani huyu Korea na rais wake ni mtazamo wake Hamuduni Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Beijing imekashifu nchi ya Kanada kwa kupiga marufuku kampuni, makampuni makubwa ya mawasiliano ya Huawei na ZTE kutoa huduma za mitandao wa G5, ikisema hali hiyo ya wasiwasi ya utawala kuhusu hatari za kiusalama hazina msingi na kuonya kulipiza kisasi baraza jipya la mawaziri nchini ufaransa litatangazwa baadaye leo huku mkutano wa baraza hilo ukitarajiwa kufanyika siku ya jumatatu siku nne tu baada ya Elizabeth Borne waziri wa fedha aliyejiondoa kuteuliwa kwa waziri mkuu