So daktari, ni saa kumi na moja na nusu za jioni huko Kinyandonye, Ruchuru mashariki ya DRC sawa kabisa na huko Kigali nchini Rwanda. Wakati ni saa kumi na mbili na nusu jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ruben Lukumbuka. Miongoni mwa yale tumekuandalia katika awamu hii ya matangazo ni pamoja na mtu mmoja uwawa na wawili kujeruhiwa katika maandamano ya kupinga mapigano kati ya FRDC na waasi wa M23 karibu na eneo la Ruchuru. Utawala gini wa kijeshi nchini Guini wayataja madai ya wakuu wa nchi za Afrika Magharibi ECOAS dhidi yake kuwa ya uongo. Na Urusi yaanza maandalizi ya kuwatuma wanajeshi zaidi nchini Ukraine, huku mataifa ya magharibi yakilaani. Habari kamili. Huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mtu mmoja ameuawa na wawili kujeruhiwa katika makabiliano na polisi mkoani Ruchuru wakati wa maandamano ya kuhofia maisha yao kutokana na mapigano ya mara kwa mara kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali FRDC. Mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi, ametutumia ripoti ifuatayo. Baadhi ya maelfu ya raia hao waliokimbia makazi yao wamethibitisha kupigwa risasi na polisi katika maandamano ambapo walitaka serikali ya Kongo ifanye kila jitihada ya kuwarejesha katika vijiji vyao vilivyo chini ya uongozi wa waasi wa M23. Polisi alinyang'anya mwenzake silaha akapiga mkaaji masasi sasa ya mkifu akakufa direct. Tuna reklame kurudia kwetu, hatuna haja ya misaada yoyote. Mashirika ya kiraia pamoja na watetezi wa haki za binadamu wilayani Ruchuru yamelani vikali mauaji hayo ya raia katika maandamano, kama anavyoeleza Jean Claude Mbavaze, kiongozi wa shirika la raia Ruchuru. Tunahukumu sana, sana ile mauaji kwa sababu haiwezekane mtu ambaye aiko na andamana bila shida yoyote aweze kupata na shida. Na baadhi ya viongozi wa serikali wamelani pia raia wanaotaka kurejea katika vijiji vyao vikiwa bado mikononi mwa waasi. Ngaruye Muhozi ni mbunge mchaguliwa wilayani Ruchuru. wako na lazima ya ili FARDC iweze kufanya kazi yake ya kumpiga ule adui M23 na wote ambao wanamusapoti. hayo yameripotiwa siku moja baada ya mashirika ya kiraia jimboni Kivu Kaskazini kutangaza rasmi kuanzishwa kwa, kwa maandamano maarufu katika jimbo lote la Kivu Kaskazini hadi kupatikana kukombolewa kwa mji wa mpaka wa Bunagana, kuondoka kwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa MONUSCO na kumalizika pia kwa hali ya dharura. Chube Ngorombi, Goma. Asante sana Chube, tukisalia huko DRC, lakini sasa jijini Kinshasa ni kwamba polisi wamekabiliana na madaktari pamoja na wauguzi wanaotaka serikali iwaboreshe mazingira yao ya kufanya kazi na kuwalipa marupurupu kwa huduma waliotoa katika kipindi cha janga la COVID-19. Huyu hapa ni mmoja wa madaktari walioandamana prime de risque nye kidoko biko aleta kafranga nye hayene ata kulipia nyumba se pulkwa tunakuya si bot hapa bitu nye baliseme bakuwe responsable kuonore. Ayo kama tukakuwa na kondisyo ya mzuri, tutatunza ba malade mzuri. Kama bakuitika, tutasema akuna ta munganga ta mwa napacha kukanyaka tena hopitali. Ni mmoja wa madaktari kule jijini Kinshasa ambao wameandamana hivi leo kuitaka serikali kuboresha mazingira yao ya kazi. Sudan Kusini na Jibuti zimesaini mkataba wa kuweka mkonga wa mawasiliano kutoka Jibuti kupitia Ethiopia hadi mji mkuu Juba, ambapo wizara ya habari, teknolojia na mawasiliano pia huduma za posta ya Sudan Kusini imefahamisha kuwa hatua inayofuata ni kwamba serikali ya Juba na maafisa wa Jibuti wataunda timu ya kiufundi kujadili kwa undani mradi huo. Wizara ya afya nchini Uganda imethibitisha kuambukizwa kwa watu wengine saba ugonjwa wa Ebola baada ya mlipuko kuripotiwa wiki hii katika eneo la Mubende, magharibi mwa nchi hiyo, na hivyo kusababisha kifo cha mwanamume mmoja mwenye umri wa miaka 24. Wataalam wa afya wanasema aina hii ya virusi ni Ebola Sudan, iliyogunduliwa mnamo mwaka wa 2012. Kituo cha kudhibiti magonjwa barani Afrika cha CDC kina Ma Uganda kumradhi, imejiandaa vema kupambana na ugonjwa huo. Daktari Ahmed Ogwel Ouma ni mkurugenzi mkuu wa CDC State of Hali ya maandalizi ni nzuri, na serikali pamoja na wizara ya afya nchini Uganda walichukua hatua ya haraka ya kutoa taarifa hii, kudhibiti virusi um, uh, hivi lakini, pia hali ya mipaka um, imeimarishwa kuhakikisha kuwa ugonjwa huu hausambai kutoka eneo um, ambalo virusi hivi viliripotiwa. Kwa hivyo tunashirikiana kwa karibu na nchi jirani kudhibiti mlipuko huu. Mataifa ya jirani kama Kenya na Tanzania yametangaza hali ya tahadhari, huku makini mkubwa katika eneo la mipaka yake na Uganda kuhakikisha kuwa virusi hivyo havisambai. Mahakama nchini Kenya inatazamiwa kusikiliza kesi iliyowasilishwa na aliyekuwa msimamizi wa maudhui ya mtandao wa kijamii wa Facebook, ambaye ameshitaki kampuni mama ya Meta ya Marekani kuhusu mazingira duni ya kikazi. Wanajeshi wa Marekani wamewaua wanamgambo 27 wa Al-Shabab katika shambulizi la anga walipokuwa wakipambana na wanajeshi wa serikali ya Somalia. Mauaji haya yamefanyika karibu na eneo la Bulobard. Mengi zaidi na George Ajoi. Kwa mujibu wa jeshi la Marekani barani Afrika, AFRICOM, shambulio la angani lilifanyika dhidi ya wapiganaji wa, wa Alshabab waliokuwa wakishambulia vikosi vya jeshi la Somalia karibu na mji wa Bulabadre. Haya yanajiri wakati jeshi la kitaifa la Somalia na ujumbe wa mpito wa Umoja wa Afrika ukiendelea na operesheni ya kuvuruga vikosi vya wanajihadi wa Alshabab katika eneo la Hiran katikati mwa Somalia. Hata hivyo hakuna raia aliyejeruhiwa katika operesheni hiyo. Kwa miaka mingi sasa, Marekani imekuwa ikifanya shambulizi ya angani nchini Somalia dhidi ya Al-Shabab, kundi ambalo lina uhusiano na wapiganaji wa Al-Qaida, kulingana na AFRICOM. Shambulio hili ambalo lilitokea karibu kilomita 200 kaskazini mwa mji mkuu Mogadishu ulikuwa wa sita kufanyika mwaka huu. Mapema mwezi huu wanamgambo wa Al-Shabab waliwaua takriban raia 19 na kuharibu malori yaliyokuwa kipeleka chakula cha msaada katika maeneo ambayo yameathirika na vita. Kila siku jioni, matangazo ya RFI Kiswahili yanapatikana kupitia shortwave katika frekwensi 21690 kilohertz mita bandi 13. Uongozi wa kijeshi nchini Guinea umemshutumu rais wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS amaseidiauu kwa kusema uongo kuhusu vikwazo, iwapo uongozi huo utaendelea kuwa madarakani kwa miaka mitatu kabla ya kurejea kwenye uongozi wa kiraia. Maelezo zaidi na Jupita Mayaka. Mmoja wa viongozi wa kijeshi nchini humo, Kanali Amara Kamara, amesema kauli iliyotolewa na rais wa ECOWAS Omaro Sisoko Imbalo ni uongo mtupu na vitisha ambavyo amesema havifai katika karne hii ambalo alitembelea Guinea hivi karibuni na kusema kuwa alikuwa amekubaliana na viongozi wa kijeshi nchini humo kuwa watarejesha uongozi kwa raia baada ya miaka miwili, kauli ambayo jeshi linasema ni uongo. Kiongozi huyo wa ECOWAS ambaye pia ni rais wa Guinea-Bissau, kwa upande wake amesema mpango wa jeshi kuendelea kuwa madarakani kwa miaka mitatu kabla ya kurejesha uongozi kwa raia haukubaliki. Aidha, ameonya kuwa iwapo jeshi nchini Guini litaendelea kusisitiza kuendelea kuwa madarakani kwa muda huo, nchi hiyo itawekewa vikwazo. Guini ni miongoni mwa mataifa ya Afrika Magharibi yaliyokabiliwa na mapinduzi ya kijeshi mwaka 2021 na sasa uongozi wa kijeshi umeendelea kushuhudia shinikizo za kimataifa kurejesha uongozi wa kiraia. Mahakama ya Burkina Faso imewapata walinzi watatu wa zamani wa rais wa nchi hiyo na hatia ya kuhusika na mauaji ya kiongozi wa wanafunzi mnamo mwaka wa 1990 na, na kuwahukumu kifungo cha miaka kumi hadi 30 jela. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari, kwenye hotuba yake ya mwisho kwenye mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa, kuelekea uchaguzi mkuu nchini mwake mwezi Februari, amewashutumu viongozi wenzake wanaobadilisha katiba ili kuondoa ukomo wa mihula uh, ya kuwa madarakani. Buhari amekuwa na kauli hii: in the sanctity of... tunaamini kwenye ukomo wa mihula ya viongozi kuwa madarakani na tumehakikisha kwamba hili linafanyika nchini Nigeria. Wakati huu Nigeria inajiandaa kwenda kwenye uchaguzi mkuu mwezi Februari mwaka ujao, na alama kubwa ambayo ningependa kuiacha ni kuhakikisha kwamba uchaguzi unakuwa huru na haki, kuhakikisha kwamba raia wa Nigeria wanawachagua viongozi wanaowapenda. Sauti yake Muhammadu Buhari, rais wa Nigeria, wakati akizungumza kwenye mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa jijini New York. Mwanaharakati wa haki za binadamu nchini Chad, Nojigoto Charbonel ametunukiwa tuzo ya Rafto ya mwaka 2022 kwa kazi ya kuwasaidia waathiriwa wa mateso. Wakfu wa Norway umeisifu kazi ya shirika lake la vijana ambao wanapigania amani kwa kujitahidi kujaribu kukomesha mateso nchini Chad na kuwajali watu wasiojiweza. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI 5 piwa radio, kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure, msikilizaji. Urusi imeanza kutekeleza mpango wa kuwatuma wanajeshi zaidi nchini Ukraine uh, kwenda kupigana baada ya kubainika kuwa inalemewa katika uwanja wa mapambano huko Ukraine. Mengi zaidi na Victor Abuso. Hii inakuja baada ya rais Vladimir Putin hapo jana kuagiza wanajeshi zaidi ya laki tatu kujiandaa kwenda nchini Ukraine kuendeleza kile anachokisema ni operesheni maalum inayolenga kuwalinda raia wake. Hatua wa hii imelaniwa vikali na washirika wa Ukraine wakiongozwa na Marekani na hata kueleza kwamba ni dalili ya kushindwa vita kwa upande wa Urusi. Naye rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema mataifa ya Ulaya yanapaswa kusimama pamoja kuzuia Urusi kuendelea na mpango wake dhidi ya Ukraine. Katika hatua nyingine, Urusi na Ukraine zimebalishana wafungwa mia tatu katika tukio ambalo halikutarajiwa. Nam Victor Abuso. Haya yanajiri wakati jioni hii kunafanyika mkutano wa baraza la usalama la umoja wa Mataifa, na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken ameitaka dunia kumchukulia hatua Rais Vladimir Putin na kusema kinachoendelea hakipaswi kuachiwa kiendelee hivyo, kila mwanachama wa Umoja wa Mataifa akatae mpango huu wa kura ya maoni na kusisitiza kwamba eneo lote la Ukraine lisalie kuwa eneo la nchi hiyo, na hakuna anayeweza kuchukua haki ya kumiliki ardhi yake. Ni sauti yake Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali huko New York, Marekani, inasema kuwa rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump na familia yake waliwadanganya watoza ushuru na watoza bima wa kwa miaka mingi e, katika mpango ambao umeisababishia serikali hasara kubwa, jambo ambalo limegundulika baada ya miaka kadhaa. Wanaharakati wa haki za binadamu nchini Iran wamesema idadi ya watu waliokufa katika maandamano yanayoendelea nchini humo imeongezeka na kufikia watu kumi na saba. Msikilizaji, takwimu zilizotolewa na idara inayohusika na sensa huko Ireland ya Kaskazini zinasema kuwa idadi kubwa ya waumini wa dhehebu la Kikatoliki kwa mara ya kwanza tangu jimbo hilo kuamini uh, kuingizwa kwa kanisa hilo imeongezeka.