Afrika ya Kati, msikilizaji, hivi sasa ni saa kumi na moja na nusu wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati tunapeperusha tunapeperesha matangazo haya kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli Baadi ya taarifa ambazo tumekuandalea ya pili ya matangazo yetu ni pamoja na kwamba serikali ya Ethiopia imemteua kiongozi wa TPLF kwa mkuu wa utawala wa mpito katika jimbo la Tigram. Mahakama ya Uingereza yampata na hatia ya kutaka kufanya ulanguzi wa sehemu za binadamu mwanasiasa mmoja nchini Nigeria. Na vyama vya wafanyakazi nchini Ufaransa vyaendeleza maandamano ya kupinga mageuzi ya pensheni. Ni kukaribisha sana kwa awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii. Serikali ya Ethiopia imetangaza uteuzi wa Gatechureda, afisa wa juu wa kundi la Tigray People's Liberation Front TPLF, kuongoza jimbo la Tigrei baada ya mkataba wa amani uliotiwa saini mwaka uliopita. Mwandishi wetu Ile Ringati na mengi zaidi. Tangazo hili limekuja siku moja baada ya bunge kuondoa kundi hilo kwenye orodha ya makundi ya kigaidi, hatua iliyosema itasaidia utekelezwaji wa mkataba huo wa amani. Uteuzi wa Reda umethibitishwa na ofisi ya waziri mkuu Abiy Ahmed kupitia ukurasa wake wa Twitter, lakini kundi la TPLF au Reda mwenyewe hawajazungumzia. Getachew ni mshauri wa kiongozi wa kundi hilo Debretation Gabriel Michael na aliwahi kuwa waziri wa habari katika serikali ya Adis Ababa chini ya waziri mkuu wa zamani Heile Mariam Desalegn Serikali ya mpito katika jimbo la Tigrei na kuondolewa kwa kundi hilo katika orodha ya makundi ya kigaidi yalikuwa miongoni mwa maswala muhimu katika mkataba huo wa amani. Serikali hiyo ya mpito inapaswa kushirikisha wadau wote hadi pale uchaguzi utakapofanyika katika jimbo hilo ambalo TPLF ilikuwa ikitawala siasa za eneo hilo kabla ya kuanza vita mwaka 2021. Nchini Kenya, rais William Ruto ameteua na kuapisha manaibu waziri hamsini, wengi wakiwa ni wandani wake wa kisiasa walioshindwa wakati wa uchaguzi wa mwaka uliopita, licha ya bunge kukataa kuidhinisha uteuzi huo, kupigwa msaa na kupingwa mahakamani. Hatua hii inamaanisha nini? Martin Ndati ni mchambuzi wa siasa nchini humo, anatathmini suala hili akiwa jijini Nairobi. Hivyo e, viti havitambuliwi hata kwa katiba. Kwa hivyo hauwezi sema vitapigwa msasa kwa ajili katiba haivitambui. Ni mahakama kuu ilikuwa imesema kwamba kabla ya hivyo viti kutengenezwa lazima wafanye wahusisha wananchi ambayo walifanya, lakini mahali ambapo kuna, kuna utata ni hili LSK, lilienda mahakama likipinga tengeneza kwa hivyo viti e, walisema watapeana viti ishirini na tatu, lakini baadaye tumeona wakati rais alipeana majina, anapeana viti hamsini. Kwa hivyo hapo ndio kuna utata, lakini kuna tayari watu wameenda mahakama kujaribu kuona kama mahakama itaweza kubatilisha hii. Swali ni kama wameshaapishwa, itakuwa rahisi kuwatoa kwa ofisi kweli? Sidhani gani kama itakuwa rahisi Muungano wa upinzani wa Azimio la Umoja umelaani uteuzuo na kuwapa kushinikiza kuondolewa kwa ofisini wakati wa maandamano wa maandamano ya wiki ijayo. Waziri wa Kilimo pale pale nchini Kenya, Mithika Linturi, amewataka raia wa taifa hilo kukumbatia vyakula vingine mbali na ugali ambao umekuwa haba kutokana na ukosefu kutoka wa mahindi ambayo amepungua kutokana na ukame wa muda mrefu. Kule nchini Tanzania, kufuatia tangazo la kuzuka kwa ugonjwa wa maba katika eneo la Kagera, kaskazini magharibi mwa nchi hiyo, uliosababisha vifo vya watu watano, wizara ya afya nchini humo imesema abiria wote wanaotoka katika eneo hilo watalazimika kujaza fomu maalum ili kusaidia kudhibiti ugonjwa huo. Nayo wizara ya afya nchini Kenya imesema imechukua tahadhari mipakani kuzuia maambukizi hayo. Lakini je, ugonjwa huu ni gani? Daktari Daji Atela ambaye pia ni katibu mkuu wa chama cha madaktari nchini Kenya anaeleza. ikuna zile symptoms ambazo zinafanana na zile za Ebola na mara nyingi huwa inaitwa hemorrhagic Fever. Mbao kutakuwa na zile misuli misuli ambazo zinakuwa na maumivu au muscle ache, na pia kutakuwepo na ile uh, diarrhea uh, mara nyingi uh, uh, outbreaks ambazo zimetoka, zimetoka katika nchi tofauti tofauti zimekuwa na hizo symptoms, lakini ile ambayo inakuwa inaf, inafanya watu wanakufa haraka ni ile ya uh, kila shimo katika mwili huwa zinavuja damu. Katika hatua nyingine, shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa wagonjwa ishirini walioambukizwa ugonjwa huo wamebainika nchini Kuitururgini. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP limesema watu milioni moja wanahitaji msaada wa chakula kwa haraka katika jimbo la Kivu Kusini, Kaskazini na Ituri. Ruben Lukumbuka anakamilisha taarifa hii. Ripoti ya WFP inasema msaada huo unahitajika haraka kwa sababu ya hali ya kibinadamu inayoendelea kuwa mbaya katika miezi ya hivi karibuni kwenye majimbo hayo. Katika wilaya Masisi peke, ambayo, ya Masisi pekee mapigano ambayo yamekuwa yakiendelea kati ya wanajeshi wa serikali FRDC na waasi wa M23 yamesababisha zaidi ya watu elfu kumi kukimbilia katika kambi za wakimbizi ya Bulengo na Lushagara na hawana chakula. Aidha, WFP inasema watu wanaoishi katika kambi za wakimbizi za Nyiragongo na Ruchuru hawawezi kurudi nyumbani kwa sababu ya hofu ya vita, licha ya tangazo la usitishwaji wa mapigano gano kuanzia Machi tarehe saba huko Ituri. Mashambulio yanayoendelea kutekelezwa na waasi kutoka makundi ya codeko na ADF yanaendelea kusababisha watu wengi kukimbilia kambini, na mpaka sasa watu zaidi ya elfu sabini hawana chakula wala maji na bado wanaendelea kuhangaika kupata chakula. Mbali na chakula, watu hao wanaoishi kambini wanahitaji maji safi, makazi na dawa, huku watoto wakiendelea kukosa elimu. Wiki hii Umoja wa Mataifa ulitoa ripoti inayoeleza ugumu kwa wafanyakazi kwa mashirika ya kufikisha misaada ya kibinadamu kwa sababu ya usalama mbaya na serikali ya DRC kuchukua muda mrefu kutoa idhini kwa misaada hiyo kuwafikia walengwa. Rais wa zamani wa Faransa Nicolas Sarkozy yupo jijini Kinshasa kwa ziara binafsi na amekutana na Rais Felix Chisekedi. Kumekuwa na ripoti iliyochapishwa katika jarida la African Intelligence kuwa kiongozi huyo wa zamani wa Ufaransa anajaribu kumshawishi Chisekedi kuwa na Tisekedi, mazungumzo na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame ili kumaliza mzozo kati yao. Tena Salama na msemaji katika ikulu jijini Kinshasa, safari ya ya bwana Nicolas Sarkozy, rais raisi wa zamani wa Ufaransa mjini Kinshasa mjini Congo, na ni kusema kwamba amekuja hapa sio kwa aliko ya raisi Felix Tshisekedi, amekuja kwa yeye mwenyewe, amekuwa na mambo yake ya kufanya hapa mjini Congo. Ndio maana amekuja, na rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo amempokea jinsi amekuwa rais wa zamani wa Ufaransa tu atuombe hata mtu mmoja, hiyo katika warahis wawili. Shida yetu na Rwanda inajulikana na watu wote, tunaomba neno moja tu kwa rais wa Rwanda, aondoe askari wake katika mashariki mwa Kongo na waache silaha. Tina Salama, msemaji katika ikulu ya rais nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, RFI fr sw. Mahakama jijini London nchini Uingereza imempata na hatia aliyekuwa naibu seneta nchini Nigeria kwa kupanga kununua figo ya mchuzi kwa ajili ya binti yake anayeumwa. Mengi zaidi na Jupita Mayaka mwanasiasa huyo Ike Ekormadu, mke wake Beatrice na daktari wa Obeta wamepatikana na hatia hiyo kwa kupanga kumdanganya mchuuzi huyo kutoka Lagos ili kupata kiungo hicho cha mwili wake. Hata hivyo, binti yake Sonia mwenye umri wa miaka 25 amefutiwa mashtaka dhidi yake baada ya uamuzi huo kutolewa baada ya saa kumi na nne. Hii ndiyo mara ya kwanza kwa kesi kama hii kusikilizwa na kuamuliwa nchini Uingereza Tangu kupitishwa kwa sheria mwaka elfu mbili na kumi na tano inayopinga utumwa wa kisasa nchini Uingereza, ni kosa kwa mtu kutoa figo yake kwa mgonjwa ili kupata malipo. Na katika kesi hii, naibu seneta huyo wa Nigeria alimsafirisha mchuuzi huyo mwenye umri wa miaka ishirini na moja jijini London ili atolewa kiungo hicho, na angelipwa zaidi ya dola elfu nane. Kwa mjibu wa sheria hiyo, mtu anayehusika na kosa hilo na kuthibitishwa atafungwa jela maisha. Baada ya watatu hao kubainika kutekeleza kosa hilo hukumu dhidi yao itatolewa tarehe tano mwezi Mei. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu nchini Mali inaonyesha kwa idadi ya watu waliouawa nchini humo iliongezeka mwaka elfu mbili na ishirini na mbili alibilali na mengi zaidi. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Mali, Minusuma, unasema mbali na mauaji hayo, watu kati ya elfu moja na elfu mbili ni wahanga wa vitendo vya ukatili na ambapo mia tatu sabini na wawili walitekwa nyara au kutoweka huku mia tatu hamsini na wawili wakijeruhiwa na ambapo jeshi la ulinzi na usalama FDS wa nchi hiyo pamoja na makundi ya wanajihadi ndiyo wahusika wakuu ripoti hiyo ikiweka bayana. Ripoti hiyo imeongeza kuwa takwimu hizi huenda zikaongezeka zaidi kutokana na kuwa jeshi la Umoja wa Mataifa lilizuiwa kuendesha uchunguzi wa kina katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo. Rais wa Senegal Macky Sall ameitaka serikali yake kurejesha utulivu baada ya maandamano kupinga kufunguliwa mashtaka ya kiongozi wa upinzani Osman Songo kusababisha kifo cha mtu mmoja. Watu kumi na wanane wamepoteza maisha nchini burkina faso baada ya kushambuliwa na wanajihadi nchini humo wafuasi 26 wa rais wa zamani wa Ivory Coast Laurent Gbagbo waliokuwa wamefungwa jela ya miaka miwili baada ya kupatikana na hatia ya kuandamana dhidi ya serikali wameachiliwa huru tupate kwenye vyama vya wafanyakazi nchini Ufaransa vimeongeza maandamano na mgomo kuendelea kupinga mageuzi ya mfumo wa pensheni baada ya rais Emmanuel Macron kuapa kutekeleza mabadiliko hayo. Victor Abuso na mengi zaidi. Mgomo huu wa nchi nzima umesababisha itilafu katika sekta ya usafiri wa umma ambapo safari kati ya jiji kuu Paris na maeneo mengine zimetatizika hali hii imesababisha pia uhaba mafuta katika viwanja vya ndege jijini Paris, huku takataka zikiachwa katika jiji hilo kuelekea ziara ya mfalme wa Uingereza Charles watatu siku ya Jumapili. Polisi wapatao zaidi elfu kumi na mbili wakiwemo elfu tano jijini Paris wametumwa mitaani kupambana na waandamanaji watakaozua fujo. Macron amesema yuko tayari kupoteza umaarufu wake wa kisiasa kutokana na hatua yake ya kuunga mkono mageuzi hayo ambayo sasa yatataka umri wa wafanyakazi kustaafu kuongezeka kutoka miaka 62 hadi 64. Viongozi wa wafanyakazi nchini Ufaransa wamesema wataendelea kupanga maandamano na migomo zaidi hadi pale Rais Macron atakapoachana na mageuzi hayo wanayosema yanawaumiza watu walioanza kufanya kazi mapema. Serikali in ya Uingereza imesema hakuna mpango wa kuahirisha ziara ya mfalme Charles watatu nchini Ufaransa juma lijalo kutokana na maandamano yanayoendelea nchini humo. Charles atakuwa jijini Paris kuanzia Jumapili kabla ya kuelekea Ujerumani. Mitazamo tofauti kati ya Ufaransa na Ujerumani kuhusu matumizi ya nishati ya nuklia imetishia kuathiri mkutano wa viongozi ishirini na saba Umoja Ulaya hasa baada ya Berlin kuzuia baadhi ya wanachama wa umoja huo kutia saini mkataba wa kuzuia magari ya kutumia mafuta kufikia mwaka elfu mbili na thelathini na tano. Mahakama ya kimataifa kuhusu uhalifu wa kivita ICC imeeleza masikitiko yake kuhusu vitisho vya Urusi kushambulia mahakama hiyo kwa kombora na kuwafungulia majaji wa mahakama hiyo kesi za uhalifu baada ya kutoa ilani ya kukamatwa kwa rais wa taifa hilo Vladimir Putin kwa baada ya kuhusishwa na kosa la kuhusisha watoto wa Ukraine katika vita vinavyoendelea nchini humo. Mfalme wa Ubelgiji Filipe ametoa wito kwa Afrika Kusini kutumia uhusiano wake na Urusi kushawishi taifa hilo kuacha uvamizi wake nchini Ukraine. Kupitia waziri wa mambo ya nje, mfalme huyo amesema kwamba itapendeza iwapo Afrika Kusini itatumia mawasiliano kushawishi Urusi kukomesha uvamizi wake nchini Ukraine. Polisi nchini Israeli wamemuua kwa kumpiga risasi mpalestina mmoja kichwani wakati wa operesheni ya eneo la ukingo wa magharibi, hatua iliyosababisha maandamano kupinga mauaji hayo kipindi hiki mwezi mtukufu wa Ramadhani ukianza. Msikilizaji, ni matangazo yanayokuja moja kwa moja kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi.