Jijini Kampala ni saa kumi na mbili na nusu na saa vile katika maeneo ya Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu huko Ruchuru, mashariki ya DRC na maeneo mengine ya Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ruben Lukumbuka miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia, ni pamoja na hali ya mkanganyiko kushuhudiwa kuhusu idadi ya wagonjwa waliopoteza maisha kutokana na ebola huko Uganda. Waziri mkuu wa DRC Sama Lukonde azuru mashariki ya nchi ya DRC. Tutaungana na mwandishi wetu wa Goma Chuben Gorombi. Mahakama ya katiba kule Jamhuri ya Afrika ya Kati yafuta mchakato wa kurekebishwa kwa katiba, na wakazi wa majimbo manne huko Ukraine wanapiga kura ya kuamua kujiunga na Urusi. Habari kamili, msikilizaji. Nchini Uganda kuna mkanganyiko wa takwimu za wagonjwa walioambukizwa uh, virusi hatari vya Ebola waliopoteza maisha. Wizara ya Afya katika taarifa yake imesema mpaka sasa ni wagonjwa wanne ndio wamepoteza maisha. Aidha, ripoti zingine zinasema wagonjwa wanane wanahofiwa kupoteza maisha baada ya virusi hivyo kugunduliwa wilayani Mubende, magharibi mwa nchi hiyo. Henri Kiobe Bosa ni afisa kutoka Wizara ya Afya, anahusika, uh, na mapambano dhidi ya ugonjwa huo. The, the confusion with the numbers comes with mkanganyiko kuhusu takwimu ni habari ambazo hazitoki kwenye Wizara ya Afya au Shirika la Afya Duniani, as WHO, as WHO, as lakini kama nilivyosema ni kwamba vifo na wagonjwa wapya, idadi hiyo imethibitishwa kwa sasa. Mgonjwa mmoja tu ndiye ambaye amethibitishwa kufariki dunia, na wengine saba wanahofiwa pia wamefariki dunia kwa sababu ya virusi vya Ebola. Kwa hivyo hiyo ndio jumla ya vifo ni vinane. Katika hatua nyingine, maafisa wa afya na viongozi wa serikali wametangaza kufungwa kwa maeneo ya burudani na kupunguza idadi ya watu wanaohudhuria misiba na harusi katika wilaya ya Bubende Mubende kumradhi, ili kuzuia usambazaji wa virusi hivyo. Rosemary uh, Biabashaija ni mkuu wa wilaya Mubende, anaeleza changamoto anazozipitia ili kuudhibiti ugonjwa huo wa Ebola. Changamoto tulionayo the sasa ni kwamba baadhi ya jamii zetu haziamini Ebola ipo, wanaamini ni uchawi, wengine wanadhani ni serikali inataka kufanya biashara. Sasa tukipata wagonjwa walio na dalili, badala ya mamlaka kufahamishwa, wanasema hatuendi kupata matibabu. Kuna changamoto ya mafuta ya gari kuwachukua wagonjwa hao, hakuna pesa tayari. Kwa hiyo tunajishikashika hapa na pale, na pia kuna mtihani uh, wa kuwapa hao wagonjwa wanaoonyesha maendeleo chanya chakula, kwa sababu hatu waruhusu wana familia hao kuwatembelea. Ndio changamoto uh, zilizopo. Mataifa ya jirani kama Kenya na Tanzania yametangaza kwamba maafisa wao wa afya wako chonjo, yani wa macho katika maeneo ya mipakani kuwapima raia wa Uganda wanaoingia katika nchi hizo jirani za Afrika Mashariki. Uongozi wa kijeshi wilayani Mambasa kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umesema miili minane ya raia wanaosadikiwa kuwa waliuawa wa kikatili na waasi wa ADF imegunduliwa mwanzoni mwa juma hili katika kijiji cha Tolitoli kilichopo umbali wa kilomita 120 kusini magharibi mwa jiji la Bunia, na kwamba jumla ya magari saba mkiwemo lori zenye kubeba mafuta kutoka Afrika Mashariki zilichomwa moto. Tukiwa bado huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba waziri mkuu wa nchi hiyo Sama Lukonde amezuru mji wa Goma akitokea mkoani Turi alikokwenda kutathmini hali ya usalama wakati wa kipindi hiki cha dharura. Katika ziara yake amekutana na viongozi wa kiraia pamoja na wanasiasa wengine. Maelezo zaidi na mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi. Kwa lengo la kutafuta amani na usalama, waziri mkuu wa Congo DRC Sama Lokonde amethibitisha pia kukutana na baadhi ya raia walioondoka makazi yao kwa sababu za ukosefu wa usalama unaosababishwa na makundi ya waasi wa Congo na hao wa nje ya nchi hiyo ya Congo DRC. Tumeanza Bunya hadi hapa Goma kukutana na mashirika kirai ya kiraia pamoja na raia walioondoka makazi yao. Tunataka amani na usalama kwenye maeneo hayo ya nchi huko mashirika ya kiraia yamesisitizia swala la kuyatokomeza makundi ya waasi mashariki mwa Kongo, kama anavyoeleza John Banyene, kiongozi wa shirika la raia mkoani Kivu Kaskazini. Sema tunachunga aweze tupatia amani na usalama, na hiyo atatupatia namna gani? Ni kupatia jeshi vifaa waweze kupiganisha hawa materoristi na kuweza kusaidia wakimbizi wenye wa kukua ndani ya kambi za Ruchuru na Nyiragongo ili wasiweze kuendelea kubaki ndani ya maisha yenye kuzagaazagaa. Baadhi ya raia wamesema, kama anafika inaomba analeta usalama, na wakati anaporudi tuone kama usalama umeonekana, na populasio itashukuru sana. Tunapenda sasa kufika kwake kuwe mabadiliko, sababu wengi wanafika hawaleti mabadiliko. Hayo yameripotiwa siku moja baada ya rais wa Congo, Felix Kisekedi, pamoja na rais wa Rwanda, Paul Kagame, kukutana New York kwa lengo la kutafuta suluhisho dhidi ya tishio la makundi ya kigaidi yenye silaha mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi, ya Kongo, Goma, RFK Kiswahili. Ni saa 12 na dakika sita, uh, dakika 36 kumradhi, maeneo ya Buruburu pia South B jijini Nairobi nchini Kenya sawa kabisa na huko Juba, Sudan Kusini ambako tume ya haki za binadamu kwenye Umoja wa Mataifa imeonya kuhusu ongezeko la matukio ya wanawake kubakwa huko Sudani Kusini kiasi cha kwamba waathiriwa wengi hawaoni haja ya kuripoti visa hivyo. Mengi zaidi? Wataalamu wa haki za binadamu wamesikitika kuwa kuna baadhi ya wanawake ambao wamebakwa hadi mara tano katika miaka tisa iliyopita na wengi wao hawaoni haja ya kuendelea kutoa ripoti kuhusu uhalifu huo. Mwenyekiti wa tume ya wataalamu hao walioshiriki pia kwenye kongamano la sabini na saba la Umoja Mataifa jijini New York, Yasmin Soka, amesema cha kusikitisha, wadhiriwa wengi hawapati matibabu au ushauri na sahaa. Baadhi ya majimbo yaliyoathirika zaidi ni majimbo ya Equatorial Magharibi na Unity ambapo mapigano bado yanaendelea kushuhudiwa. Wanaohusishwa na vitendo vya ubakaji ni wanajeshi ambao mara nyingi wadhulumu wanawake kisha kuwatishia kifo. Sudan Kusini, ambayo ilipata uhuru wake mwaka elfu mbili kumi na moja baada ya kujitenga na Sudan, haijapata utulivu kufuatia vita vya mara kwa mara kati ya wanajeshi wa serikali na makundi ya waasi, lakini pia wenyewe kwa wenyewe, na waathiriwa wakiwa ni wanawake na watoto. Madaktari na maafisa wa afya wa kikanda eneo la pembe ya Afrika wanasema magonjwa hatari kama vile surua, pepo punda na kifaduro yanazidi kuongezeka katika eneo la Tigrai huko Ethiopia baada ya viwango vya chanjo uh, kushuka wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyozuka karibu miaka miwili iliyopita. Kila siku jioni, matangazo ya RFI Kiswahili yanapatikana kupitia shortwave katika frekwensi 21690 kilohertz mita bendi 13. Mahakama maha ya Katiba nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati imefuta agizo la rais wa nchi hiyo Faustin Archange Toidera la kuundwa kwa kamati maalum ambayo itaandika katiba upya katika nchi hiyo. Mengi zaidi na Hilary Ingati. Uamuzi huu umetolewa na mahakama ya kikatiba ambayo imesema agizo la rais Faustin Archange Tuodera ni kinyume cha katiba. Aidha, imesema mchakato huo unaweza kuendelea tu kupitia bunge la Senate. Hatua hii imekuja baada ya wanasiasa wa upinzani na wanaharakati kufanya maandamano kupinga mpango huo wa rais Tuodera wa kubadilisha ya katiba katika kile kinachoelezwa ni mpango wake wa kuwania tena urais kwa muhula wa tatu. Serikali ya Bangi imekuwa ikiandaa maandamano na wafuasi wake kushinikiza mabadiliko ya katiba katika kile ambacho rais Todera amekuwa akisema ni sauti ya wananchi walio wengi wanaotaka mabadiliko. Mwezi Machi, chama tawala cha United Hearts Movement MCU kilijaribu kuondoa kipengele cha katiba kuhusu rais kuongoza nchi hiyo kwa miula miwili bila mafanikio. Hilary Ingati. Nao viongozi wa nchi za Jumuiya ya Kiuchumi za Afrika Magharibi, ECOWAS, waliokutana pembezoni mwa mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa jijini New York wamekubaliana kuendelea kuiwekea vikwazo utawala wa kijeshi huko Gini. Vikwazo hivi vinawalenga viongozi wa serikali hiyo ya kijeshi wanaokwamisha mchakato wa kurejea kwa uongozi wa kiraia baada ya mapinduzi ya kijeshi. Omar Alieu Turai ni, ni kutoka tume ECOWAS anagusia pia wanajeshi wa Ivory Coast karibu hamsini um, wanaoendelea kushikiliwa kule Mali. ECOWAS fermement... inapinga vikali mapinduzi ya kijeshi, na ni katika muktadha huu viongozi wa nchi wanachama wametaka kuwepo kwa kipindi cha mpito kinachokubalika. Ndio maana tumeamua kutangaza vikozo vipya kuhusu wasukari wa Ivory Coast wanaoshikiliwa huko Mali. Wameitaka Bomako kuachilia huru mara moja bila masharti, wa kuwa Mali watawajibishwa endapo jambo lolote litawapata askari hao. Kwa hivyo wameunda kamati ya marais wa Ghana na Senegal pamoja na Togo kwa ziara ya hali ya juu Kana, kule katika Senadale jiji la Bamako Togo, hivi karibuni. Uh, ni sauti yake Omar aliye turai kutoka tume ya ECOAS kule Afrika Magharibi. Mgomo wa saa 48 uliopangwa kufanyika na baadhi ya wa wafanyakazi wanaozungumza Kifaransa katika eneo la Afrika Magharibi na Madagascar katika shirika la ndege Asekna kuanzia Ijumaa hii huenda ukaathiri operesheni nyingi kwenye maeneo haya. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua aplikeshon ya RFI pwa radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Aplikeshon hii ni bure. Wakazi wanaoishi katika majimbo manne ya Ukraine ambayo kwa sasa yanadhibitiwa na wanajeshi wa Urusi wanashiriki kwenye kura ya maoni kuamua iwapo maeneo hayo yawe sehemu ya Urusi. Maelezo zaidi na Victor Abuso. Kura hii ya maoni imeshutumiwa vikali na uongozi wa Kiev na washirika wake kwa kile inachosema na kinyume cha sheria na ni mbinu ya Urusi kuchukua ardhi ya Ukraine kwa nguvu. Maeneo ambayo zuzi hili linaendelea ni mashariki mwa Ukraine katika majimbo ya Donetsk. Na Luhansk, lakini pia majimbo mawili ya kusini Heson na Zaporisia. Urusi ambayo imeandaa kura hii ya maoni inasema inaimani kuwa wakazi wa maeneo hayo watachagua kuwa upande wao na mchakato wa kuwakubali utaharakishwa. mwaka F24, Urusi iliendesha kura nyingine ya maoni katika jimbo la Kraimea na kutangaza kuwa sehemu yake, kitendo ambacho pia kililaaniwa na mataifa ya magharibi. Zoezi hili linakuja baada ya rais Vladimir Putin kutangaza wiki hii mpango wa kuongeza wanajeshi zaidi nchini Ukraini upatao lakitatu kitendo ambacho mataifa magharibi yanasema ni dalili kuwa Moscow inalemewa na vita ilivyoanzisha. Nayo tume ya maafisa wa Umoja wa Mataifa ambayo ilitumwa huko Ukraine mwezi Juni imesema wazi kwamba wanajeshi wa Urusi walijihusisha na vitendo vya uhalifu wa kivita wakati wa uvamizi wao kule Ukraine. Rais wa mamlaka ya Palestina Mahmud Abbas ameuambia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa kuwa Israeli si mshirika tena wa amani na haoni uwezekano wa kupata mwafaka wa kupatikana kwa nchi mbili zinazoishi kwa amani. Abas ameongeza kuwa Palestina haina mshirika yeyote kuzungumza naye.