Ni saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu wa Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tokee kutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Corel Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: maandamanaji wavamia ofisi za MONUSCO mjini Goma kushinikiza kuondoka kwa vikosi vya kulinda amani mashariki mwa DRC; raia wa Tunisia wapigia kura rasimu ya katibu, katiba mpya; na wanaharakati wane wa demokrasia wanyongwa nchini Myanmar. Karibu katika awamu ya pili ya matangazo ya jioni. Waandamanaji wenye hasira wamevamia ofisi za jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa mjini Goma, mashariki mwa DRC, kushinikiza kuondoka nchini humo kwa vikosi hivyo. Mengi zaidi na Chube Ngorombi. Waandamanaji waliziba barabara kuu jijini Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini, ambapo mamia ya waandamanaji waliogawanyika katika makundi mawili walivamia makao makuu ya eneo la ujumbe wa Umoja wa Mataifa pamoja na kambi yake ya vifaa mbalimbali jijini Goma. Eriki Mumbere ni mmoja wa waandamanaji hao. Tunaandamana kusema wa tunataka MONISCO itoke ndani ya nchi yetu, sababu MONISCO imefaa zidi ya miaka makumi mbili, lakini hakuna chochote ambacho MONISCO ilifanya, na, leo, leo watoke waende, watoke ndani ya nchi yetu, sababu tunawachoka kabisa ndani ya nchi yetu. Katika makao makuu ya MONUSCO waandamanaji hawa wenye silaha walichoma matairi na viti vya plastiki mbele ya lango la MONUSCO na kisha kuvunja ukuta wa uzio. Kwa hayo, Kalumbi Kase kutoka shirika la vijana kujitegemea amekuwa na haya ya kujulisha: kwa wangetumika pamoja kama tatizo lilishakamalizika, kama wanaweza kubadilisha strategia zao bo, huenda mambo yanaweza ongoka na, na fujo zinaisha kwenye nchi yetu. <tipi> huko mawakala wa Umoja wa Mataifa waliokuwepo walihamishwa ndani ya helikopta mbili. Kwa hayo, watetezi wa haki za binadamu wamekuwa na haya ya kuthibitisha. Kusudi la Mola ni mtetezi wa haki za binadamu jijini Goma tangu miaka karibu ishirini wamekaa ndani ya nchi yetu, hatukuona matunda ya vikosi hivyo vya Umoja wa Mataifa. Tunasema kabisa kuomba Umoja wa Mataifa kuweza kuondoa vikosi vyao nchini kwa sababu havikutoa matunda yanayofaa. Polisi wa Umoja wa Mataifa walitumia vitoa wa machozi Kuwatawanya waandamanaji kabla ya wanajeshi wa DRC kuingilia kati na kutumia risasi, lakini pia kukamata baadhi ya wa waandamanaji, wakati huo ambapo raia wakabiliana na shida kadhaa, mkoa ni Kivu kaskazini. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Wakati huo huo maandamano haya pia yameshuhudiwa mjini Beni na Butembo, huku shughuli za kawaida hasa kibiashara zikifungwa. Hatua ya uandamanaji kupora mali katika ofisi za MONUSCO imelaaniwa na ofisi ya umoja huo. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linasema waasi wa M23 wamewaua raia 29 kuanzia katikati mwa mwezi Juni katika maeneo wanayoyadhibiti mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mengi zaidi na Ruben Lukumbuka. Ripoti hii imeonyesha miongoni mwa watu waliouawa ni vijana wawili waliotuhumiwa kutoa taarifa kwa jeshi la serikali, FRDC kuhusu walikojificha waasi hao katika kijiji cha Ruvumu. Aidha, katika kijiji hicho mama wa watoto watano mwenye umri wa miaka 35 katika ripoti hiyo amenukuliwa akisema baba yake alipigwa risasi kifuani huku mikono yake ikiwa imefungwa kwa nyuma. Waasi hao wanaodaiwa kuungwa mkono na serikali ya Rwanda pia walihusika na mauaji katika kijiji cha Ruseke mnamo Julai mosi, huku wengine waliuawa katika kijiji cha Kabindi kati ya Juni 23 na mwanzoni mwa mwezi Julai, ambapo waasi hao walimuua mwanamume mwenye umri wa miaka 27, wakamvunja fuvu la kichwa kwa kutumia jembe dogo na kumng'oa macho yote mawili. Viongozi saba wa nchi za ukanda wa maziwa makuu wamekutana mwishoni mwa wiki jijini Kinshasa kutathmini utekelezaji mkataba wa mwaka elfu mbili kumi na tatu wa kuimarisha usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi jirani za maziwa makuu. Kongamano hilo lilihudhuriwa na marais wa DRC Afrika Kusini, Uganda, Angola, Burundi na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kongamano lijalo likipangiwa kufanyika Burundi mwaka ujao. RFI Nairobi, 89.9 FM. Nchini Kenya wiki mbili kuelekea uchaguzi mkuu suala la deni la taifa linaendelea kutawala majukwaa ya kisiasa mengi zaidi na Victor Abuso kufikia sasa tumepoteza wanawake kumi na wanne na wanaume kumi na nane na watoto samahani kwa mkanganyiko wa sauti hiyo tutakupa tena taarifa hiyo baadaye Bunge la Somalia limeridhia kumpa waziri mkuu mpya Hamza Abdi Bare siku kumi zaidi kabla ya kutangaza serikali yake. Bare akiahidi kutumia muda huo kushauriana zaidi ili kuhakikisha usawa kwenye uwakilishi. Tunarudi katika taarifa kuhusu nchi ya Kenya, ambapo wiki mbili kuelekea uchaguzi, suala la deni la taifa linaendelea kutawala majukwaa ya kisiasa mengi zaidi, na Victor Abuso mwanasiasa na mfanyabiashara Jimmy Wanjigi ambaye jitihada zake za kuwania urais ziligonga mwamba, katika ripoti yake ya kibinafsi kuhusu hesabu za serikali, amedai kwamba wakenya hawaambii ukweli kuhusu hali ya deni katika taifa lako. Hakuna deni ambayo tuko nayo, hiyo deni ambao wanatangaza iko ni ulafu, na tumechunguza vitabu za serikali. Investigation yetu ni vitabu ya serikali. wananchi wako debt. Free. Deni ya 10 trillion ambayo tunaambiwa hiyo ni deni labda ni pesa inaingia kwa watu wengine. Wagombea wakuu na utafuta wa rais Raila Odinga, William Ruto kwenye kati tofauti wamekuwa wakieleza mipango yao ya namna kushughulikia swala hilo. Odinga anasema ana we'll mpango huo tutaanza mpango to... wa kuangalia upya madeni When yetu ends, ili kupunguza mzigo kwa mlipa kodi. Naye William Ruto ambaye amekuwa naibu rais, katika mazungumzo yetu naye wiki iliyopita, ameeleza mbinu atakazozitumia. Tutadhibiti ukopeshaji, huenda tusisitishe kabisa, lakini tutaanzisha safari ya kupunguza mikopo. Wanasema ukijipata shimoni uache kuchimba you hole. Lakini wataalamu wa uchumi wanalitazama vipi jambo hili? Charles Karisa ni mtaalam kutoka kampuni ya Deloitte. Tunadaiwa na tunadaiwa trilioni nane as of Septemba mwaka uliopita, na tunavyozungumza ni kwamba sasa hivi mikakati ipo kuhakikisha kwamba tunalipa deni hilo uh, kule uh, wakati ambao uh, unaofaa ama kulingana na, na kontrakt. Kabla ya bunge kuvunjwa, wabunge waliidhinisha mswada unaoruhusu serikali ijayo kukopa hadi shilingi trilioni kumi za nchi hiyo. Baa la njaa nchini Uganda limeendelea kusababisha vifo vya raia. Mashirika ya kimsaada na viongozi wa jamii kutoka eneo la Karamoja wakisema hadi sasa watu mia tisa wamepoteza maisha. RFI Kampala 93.7 FM. Raia wa Tunisia wamekuwa wakipigia kura rasimu ya katiba mpya iliyopendekezwa na Rais Kais Saied, mwaka mmoja baada ya kuivunja serikali na kusitisha shughuli za bunge katika kile kilichoelezwa ni mpango wa kujilimbikizia madaraka. Hilary Ngati anaeleza zaidi. Ripoti zinasema saa chache baada ya zoezi la kupiga kura kuanza, idadi ya watu waliojitokeza walikuwa wachache, huku wapinzani wa rais Saida wakiwaambia wananchi wasishiriki katika mchakato wanaosema unarejesha uongozi wa kidikteta katika nchi yao. Mwishoni mwa wiki iliyopita kulikuwa na maandamano jijini Tunis kupinga kufanyika kwa kura hiyo ya maoni, huku polisi wakiwakamata baadhi ya waandamanaji. Kura hii ya maoni inafanyika mwaka mmoja kamili baada ya rais Saidi kuivunja serikali na licha wapiga kura kutoonekana kujitokeza kwa wiki rasimu hiyo ya katiba inatarajiwa kupitishwa. Matokeo ya mwisho yanatarajiwa kufahamika siku ya Jumanne au Jumatano katika nchi ya Afrika kaskazini inayokabiliwa na kupanda kwa gharama ya maisha na ukosefu wa ajira hasa kwa vijana. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anaanza ziara ya siku nne barani Afrika, akianza nchini Cameroon anakotarajiwa kuwasili saa chache zijazo. Mengi zaidi na Benson Uwakoli. Hii ni ziara ya kwanza barani Afrika tangu alipochaguliwa kuongoza nchi yake kwa muhula wa pili mwezi Aprili. Mbali na Cameroon, Macron pia atazuru nchi ya Benin kabla ya kumalizia ziara yake nchini Guinea Bissau siku ya Alhamisi. Miongoni mwa masuala muhimu atakayojadiliana na viongozi wenzake katika nchi hizo ni pamoja na swala la uhaba wa chakula barani Afrika kwa sababu ya vita vinavyoendelea kati ya Urusi na Ukraine. Usalama ni swala lingine litakalokuwa katika ajenda yake wakati huu, Faransa inapojiandaa kuondoa na jeshi wake wote nchini Mali kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Aidha, Macron anatarajiwa kutumia ziara hiyo kuahidi ushirikiano zaidi wa serikali yake na mataifa ya Afrika. Ziara hii inakuja baada ya Macron wiki iliyopita kusema wakati umefika kwa serikali yake kutazama upya mikakati itakayotumiwa na jeshi la Ufaransa katika nchi za Sahel zinazoendelea kukabiliwa na makundi ya kijihadi. Rais wa mahakama ya rufaa nchini Afrika Kusini, jaji Mandisa Maya ameteuliwa naibu jaji mkuu wa nchi hiyo, akiwa ni mwanamke wa kwanza kuteuliwa kwenye nafasi hiyo tangu Afrika Kusini kupata huru mwaka 1994. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI pure radio kwenye simu yako ya smartphone. Na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Wanaharakati wanne wa demokrasia nchini Myanmar wamenyongwa na uongozi wa kijeshi ikiwa ni adhabu ya kwanza kutolewa baada ya miongo kadhaa. Mengi zaidi na Vikta Abuso. Wanne hao walipewa adhabu hiyo kwa kosa la kujihusisha na matukio kigaidi, kwa mujibu wa uongozi wa kijeshi, na pamoja na mwanaharakati Ko Jimi na mbunge Pio Zaya Thao wanaharakati hao kabla ya kunyongwa walipatikana na hatia hiyo katika kesi iliyofanyika kwa siri na kulaniwa na wanaharakati wa haki za binadamu. Baada ya kupokea taarifa za kunyongwa kwa upendo wao, jamaa, ndugu, marafiki walikutana katika gereza la Insain kupata taarifa zaidi. Kunyongwa kwa wanaharakati hao kumelaniwa vikali na jumuiya ya kimataifa, huku Marekani na Ufaransa zikisema wanne hao waliuawa kwa sababu ya kusimamia haki za msingi. Naye katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guteres amelani pia mamoja hayo ambayo ameelezea ni ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu za kuishi, uhuru wa kujieleza na usalama. Urusi imesema shambulio lake la makombora kwenye mji wa Odessa lenye bandari kuu ya Ukraine limeharibu shehena ya silaha kutoka nchi za magharibi. Wakati huu rais wa Ukraine Volodimir Zelenski akipusilia mbali shambulio hilo akisema lilikuwa ni tukio la kukata tamaa upande wa Urusi baada ya mkataba wa kuruhusu mauzaji wa nafaka kusainiwa. Tume ya Umoja wa Ulaya imeidhinisha matumizi ya chanjo ya ndui Invanex kupambana na ugonjwa wa monkeypox. Hii ikijiri baada ya shirika la afya duniani WHO kutangaza hali hatari kufuatia msambao hatari na wakasi wa ugonjwa wa monkeypox. Na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadam lenye makazi yake Afrika Kusini, International Truth and Justice Project limeiandikia rasmi nchi ya Singapore likitaka serikali kumkabidhi aliyekuwa rais wa Sri Lanka, Gotabaya Rajapaksa anayekabiliwa na tuhuma za uhalifu wa kivita.