Imetimia saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi. Jupiter Mayaka kwenye awamu hii ya pili ya matangazo hileo, msikilizaji, ikiwa ni siku ya kimataifa ya kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake Mapigano yaendelea kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa DRC licha ya kuagizwa kusitisha vita. Leo jioni, uongozi wa kisiwa cha Sao Tome watangaza kuwepo kwa jaribio la mapinduzi ya kijeshi. Neto yasisitiza kuendelea kuisaidia Ukraine, huku rais Putin akikutana na wazazi wa wanajeshi wanaopigana. Karibu tena msikilizaji Zikiwa zimesalia dakika chache kabla ya kumalizika kwa muda wa kuwataka waasi wa M23 kusitisha mapigano kwa mjibu wa makubaliano ya Luanda ambao pia yanawataka waondolewe katika maeneo waliyoyachukua, taarifa zinasema waasi hao wanaendelea na mapigano, huku wakiimarisha ngome zao katika eneo la Ruchuru na maeneo mengine jimboni Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC. Ruben Lukumbuka ana taarifa zaidi. Ripoti za mashirika kirai ya kiraia na wakazi kutoka maeneo yaliyo chini ya udhibiti wa M23 zinasema hakuna dalili yoyote ya kuondoka kwa waasi hao na kwamba milio ya silaha nzito nzito imekuwa ikisikika tangu asubuhi kuashiria mapigano kati ya waasi hao na vikosi vya jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo FRDC yanaendelea katika baadhi ya maeneo kadhaa ya eneo hilo. Aidha, kuna ripoti ya mapigano mengine katika eneo la chumba kijiji cha Swagara na pia kwenye kilima cha Kabarozi. Akizungumza nasi kwa njia ya simu, mmoja wa wasemaji wa waasi hao ambaye hakutaka kufahamika amesema ha, ni mapema kuzungumzia msimamo wao iwapo wataondoka katika maeneo wanayoyashikilia kwa mujibu wa mkataba wa Luanda, na ameongeza kuwa kitangazo rasmi kinaandaliwa katika dakika zinazofuata. Hapo jana msemaji wa kisiasa wa kundi hilo Lawrence Kanyuka aliliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kuwa mkataba uliofikiwa nchini Angola hauwahusu na waliuona kwenye mitandao ya kijamii wala hawakualikwa kwenye mazungumzo hayo. Kwa msimamo huu wa waasi hao, kuna uwezekano wa jeshi la pamoja la jumuiya ya Afrika Mashariki sasa kuwakabili ili kuwaondoa kwenye ngome zao, swala ambalo linahofiwa kuwa litaendeleza zaidi vita vinavyoendelea. Serikali ya DRC mara kadhaa imeshikilia msimamo wake kuwa M23 ni kundi la kigaidi, na haiwezi kuketi nao kwenye meza ya mazungumzo. Kinshasa pia imekuwa ikiishutumu Kigali kwa kuwaunga mkono waasi hao, madai ambayo hata hivyo Rwanda inayakanusha. Ruben Lukumbuka, waasi wa M23 wametoa taarifa yao jioni hii, taarifa hii inasemaje? Nam, ni hivi punde tu ndo kwamba tumepokea nakala kutoka kundi hili la M23 kama umesikia, nimesema kwamba tangazo lao o kwenye e, tangazo hili uongozi huu wa M23 unasema unakubali mapendekezo ya marais wa ukanda a, kuwa wasitishe mapigano, lakini wanaitaka serikali ya DRC kuheshimu hilo, la sivyo wakishambuliwa watajilinda iwapo makubaliano ya hayo yatavunjwa. Lakini pia M23 wa wanaomba kikao na msuluhishi wa mgogoro huu rais wa Angola Joao Lourenco na msuluhishi wa kutoka nchi za Afrika Mashariki rais uh, Ndaishimie. Lakini vilevile vile, wanataka pia wawe na kikao na rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta ili kueleza matakwa yao na mambo ambayo wao wanaona kwamba yanaweza kusaidia uh, kuleta utulivu na usalama mashariki mwa Kongo. Kwa hivyo Jupiter, ni kwamba huenda huenda a waasi wa M23 wakaondoka, lakini wao wanataka kwamba wapate kukutana na Joao Laurenso vile vile Uhuru uh, Kenyatta, rais wa zamani wa Kenya na uh, vilevile rais Ndaishimie, ambaye yeye ndiye mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Asante sana Ruben kwa kutuletea taarifa hii ambayo imetolewa na M23 jioni hii. Karibu tuendelea na taarifa hiyo kwamba kamanda wa vikosi vya Jumuiya ya Afrika Mashariki vilivyotumwa mashariki mwa DRC Meja Jenerali Jeff Nyaga ametangaza kuwa wanajeshi wengine wa Kenya wanatarajiwa kuwasili mjini Goma wikendi hii katika juhudi za kuendeleza harakati za kurejesha amani katika eneo hilo. Tukisalia mashariki mwa DRC, ikiwa ni siku ya kimataifa ya kupinga dhuluma dhidi ya wanawake, wanaharakati wanaonya kuhusu kuongezeka kwa visa vya ukatili, ikiwemo ubakaji tangu kuanza tena kwa mapigano kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali, hasa mjini Goma na Nyiragongo. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Goma, Benjamin Kasembe. Utakutana wanawake hata ine wana, wanawaua hapa mgini ya Goma. Ukaona wale wanawake wanawaua wanawafunga mikono huko umoya, walimkutana hapa mugari yake, wanamubaka wanamwacha uchi. Mapema mwanzoni mwa juma hili mwili wa mama mwenye umri wa zaidi ya miaka thelathini ulikutwa bila uhai baada ya kunyongwa na kutupwa kando ya barabara ndani ya manispaa ya Himbi na kuongeza idadi ya vifo kufikia zaidi ya nne katika kipindi cha mwezi mmoja ambayo watetezi wa haki za wanawake wameambatanisha na kukithiri kwa usalama mdogo mkoani Kivu ya Kaskazini kama anavyofafanua hapa bibi Pasimu Balama. vifo hivi vinatokana na insecurity ambayo tunapitia kwani leo tunakuwa na hii M23 ambayo wanakuwa hapo na uh, hali inakuwa vibaya zaidi na zaidi. Hata hivyo mashirika ya kutetea wanawake yamedai kuwa idadi ya wanawake wanaoendelea kudhalilishwa kingono pamoja na vita vingine vya imeongezeka tofauti na mwaka mmoja uliopita katika eneo hili la mashariki mwa Congo. Benjamin Kasembe, Goma, RFI Kiswahili. RFI Kampala 93.7 FM nchini Uganda, shule zimefungwa kuanzia leo kusaidia katika mapambano dhidi ya maambukizi ya Ebola licha wizara ya afya kusema maambukizi yameanza kushuka, kama anavyoeleza Hilary Ingati. Agizo la kufungwa mapema kwa shule zote nchini humo lilitolewa mapema mwezi huu baada ya wanafunzi wanane kupatikana na maambukizi ya Ebola. Hatua hii pia inakuja wakati huu waziri wa afya nchini humo Ruth Acheng akisema kuwa maambukizi yameanza kupungua katika jiji la Kampala na wilaya zilizoathiriwa zaidi za Mubende na Kasanda. Waziri huyo amesema wananchi wameanza kufahamu kuwa maambukizi haya ni hatari na yanaua, na wanazidisha umakini, suala ambalo amesema limesaidia kuzuia maambukizi zaidi. Shirika la afya duniani limesema kufikia tarehe mbili mwezi huu hakuna maambukizi yaliyowahi kuripotiwa kwa saa tisa zilizopita jijini Kampala siku kumi huko Mubende na siku kumi na mbili katika wilaya ya Kasanda. Aidha, WHO imetangaza itatuma aina tatu za chanjo kwa ajili ya majaribio ili kuzuia maambukizi ya virusi hivyo vya Ebola ambavyo havina chanjo iliyothibitishwa. Mahakama ya rufaa ya Sudan imeagiza kesi dhidi ya Mariam Tirab, mwanamke aliyehukumiwa kifo kwa kupigwa mawe kutokana na uzinzi irejelewe. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP linasema msaada wa kibinadamu unaotolewa katika jimbo la Tigrei hauendani na mahitaji yanayohitajika. Hata hivyo, WFP imesema barabara zote za kuenda katika jimbo hilo zimefunguliwa baada ya mwafaka kati ya serikali ya Addis Ababa na waasi wa Tigrei. Wapiganaji wa al-shababu nchini Somalia mapema leo wamewashambulia ama wameshambulia kambi ya kijeshi katika eneo la kati la Galgadud na kusababisha mapigano makali, huku jeshi na uokoo wa shirika wakijaribu kuwaondoa. RFI Waziri Mkuu wa kisiwa cha Sao Tome na Principe Patrice Trovoada amesema kumekuwa na jaribio la mapinduzi ya kijeshi lakini halikufanikiwa. Mengi zaidi na Victor Abuso. Katika hotuba fupi alitoa kupitia mkanda wa video, waziri mkuu huyo ameeleza kwamba watu wanne waliokuwa wamejihami kwa silaha akiwemo rais wa zamani pamoja na waspika wa bunge anayemaliza muda wake walijaribu kuvamia makao makuu ya jeshi. Aidha, ameeleza kwamba mmoja wa watu waliojaribu kuhusika na mapinduzi hayo ni mmoja wa maafisa wa juu wa jeshi alijaribu pia mapinduzi mengine mwaka elfu mbili na tisa katika taifa hilo lilo katika eneo la magharibi ya pwani barani Afrika. Katika hotuba yake pia amehakikishia wananchi wa kisiwa hicho na jumuiya ya kimataifa kwamba hali ni shwari katika nchi hiyo. Ripoti zaidi zinasema kwamba jaribio hilo lilianza saa sita usiku kwa mkesko wa Ijumaa na kuendelea mpaka saa kumi na mbili alfajiri. Uongozi wa kijeshi nchini Mali umeshutumu ripoti kutoka kwa mashirika ya kiraia yanayoshutumu vikosi vya nchi hiyo na mamluki kutoka Urusi kwa kuwaua na kuwatesa raia na kusema inaikataa Ripoti ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa wanawake na wasichana wapo kwenye hatari kubwa ya kuuawa na wapenzi wao au ndugu wao wa karibu katika familia zao, katika mataifa ya Afrika ikilinganishwa na kwingineko duniani. Kwa nini hali iko hivi barani Afrika? Neema Bika Yilwira ni mtetezi wa haki za wanawake akiwa mashariki mwa DRC. Ni hali ambayo inatutisha sana. Sisi wanawake hatuwezi kuelewa kwa nini wanaume wana fanya mambo kama haya. La, lakini kwa maoni yangu mwenyewe ninaangalia, ni sababu wanaume wengi wamekuwa ndani ya hali ya kukosewa kazi, alafu wanawake wao wamejipatia kuraj au juhudi ya kuweza kutafuta pesa kwa njia yoyote ile, sababu hawana haya ya kutumika, wanachuruza, wana wanauzisha, wanauza lengalenga wanauza vitu mbalimbali, wanaweza kuenda Uganda, wanaweza kuenda Tanzania au pali popote, ili waujishe kila chochote ambacho wataweza kukutanana nacho, kazi ambazo, ambazo wana, wanaume wengi hawana hii juhudi ya kuweza kufanya. Ni Neema Bika Yilwira, mtetezi wa haki za wanawake akiwa mashariki mwa DRC. mambo vipi? Ni mimi DJ Fly nikiwa na ndugu yangu Vital Bugishow Jumamosi saa 12 na dakika 10 jioni, usikose kusikiliza. Niko bes hapa Ndobali pekee utasikiliza ngoma unaipenda kuichangamisha wikend yako. Wasiliana nami kupitia nambari ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254 707 888 555, RFI. Kwingineko duniani katibu mkuu wa jeshi la nchi za magharibi NATO Jens Stoltenberg amesema Ujerumani iko huru kwa iwapo itaipa Ukraine mitambo ya kuzuia mashambulio ya anga kutoka nchini Urusi baada ya Poland kutoa wito kwa Berlin kutoa msaada huo kufuatia shambulio la hivi karibuni. Aidha, Stoltenberg amesema nchi wanachama wa NATO zitaendelea kuisaidia Ukraine. NATO allies support Ukraine's right for self defense. Washirika wa NATO wanaunga mkono haki ya Ukraine ya kujilinda, na tunahakikisha kwamba wana mitambo na silaha za kisasa lakini pia tunawapa mafunzo na jeshi wake. Hili tunafanya bila kuwepo kwa maafisa wa Neto katika nchi ya Ukraine. Lakini pia kuna msaada mwingine ambao unakuja kutoka kwa taifa moja moja, kwa sababu ya maelewano yaliyopo, so suala ambalo linatekelezwa na serikali husika. Katika hatua nyingine, rais wa Ukraine Volodimir Zelenski ameyataka mataifa ya Ulaya kusimama pamoja dhidi ya Urusi, huku rais Vladimir Putin akikutana na akina mama ambao wana wao ama watoto wao wanapigana nchini Ukraine na kuambia kuwa wawe makini na taarifa zinazosambazwa kwenye mitandao kuhusu vita hivyo. Mawaziri wa mambo ya ndani wa Ulaya wamekutana, wakati huu kuna mgogoro kati ya Paris na Roma kuhusu jinsi ya kushughulikia wakimbizi wanaotaka hifadhi katika nchi zao. Nisa, kome,