Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu na wakati ni saa kumi na moja na nusu na Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International taka kutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Coril Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: wanajeshi watatu wa tatu Umoja wa Mataifa na waandamanaji saba wauawa kufuatia maandamano dhidi ya jeshi la MONUSCO nchini DRC. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aahidi ushirikiano wa kiusalama na, na nchi za Afrika na nchi za Ulaya zafikiana kuhusu kupunguzwa kiwango cha gesi kutoka Urusi. Karibu. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanajeshi watatu wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa na waandamanaji saba wameuawa kufuatia maandamano yaliyoanza jana katika miji mbalimbali ya mashariki mwa nchi hiyo ikiongozwa na Goma, kwa mujibu wa taarifa za polisi zilizotolewa Juni hii. Maandamano mapya yaliripotiwa leo mjini Goma, kama anavyoeleza mwandishi wetu Chube Ngurumbi. Mapema asubuhi mamia ya waandamanaji walivamia kituo cha vifaa cha Monusco na kushambulia kambi ya misheni hiyo katikati mwa jiji la Goma. Jijini Goma, Butembo na Beni, shughuli hazikuendeshwa kama kawaida kwa sababu za kupinga Monusco. Katika vitongoji kadhaa matairi yalichomwa moto. Huko, raia wa kawaida walisema Monusko haina kazi kwetu. Engekuwa na kazi, kumbe imeisha maliza vita hakika. Hakika tungetumika kwa umoja, kwa kweli tena pamoja, hakungekuwa shida. Atoke waende kwao, tuangalie kama tutajisutenire shie peki. Paske hawa tufalie kitu. Mbele ya vituo vya Monusko, waandamanaji walitawanywa na vikosi vya usalama. Jobe Alisa Sambokera, kiongozi wa polisi katika mtaa wa Goma, akiwa mbele ya waandamanaji, alilaani vikali maandamano hayo. Wabunge wa upinzani pia wamelaani maandamano hayo, kama anavyojulisha mbunge Emmanuel Kabuyaya jijini Goma. Tuandike na kulomba uende Monisiko haipendi kuenda juu ya nini, wanataka nini huku wanavicha nini huku Monisiko kama ina kazana kurudia huku mo, tutajua kama mabiko na entere mwenye wanavichaka huku. Serikali ya Kongo ilishutumu aina yoyote ya mashambulizi dhidi ya wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa na vituo vyao, kulingana na Muyaya, na kuahidi kwamba waliohusika watachukuliwa hatua na kuadhibiwa vikali. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Huko Beni kumeshuhudiwa maandamano kwa siku ya pili dhidi ya Monusco, huku waandamanaji wakikabiliana na maafisa wa usalama wakijaribu kufika katika makao makuu ya tume hiyo, huku shughuli za kawaida zikisitishwa pia mjini Butembo. Mengi zaidi na mwandishi wetu Erikson Luhembwe hali ya vuta ni kuvuta inaendelea, upande mmoja askari jeshi wakiwa na mboa, upande mwengine waandamanaji. Tunasema hali itoke. Ni ngumu sana Monusco itoke, kwani hatone kazi yao. Kama haondoke tutaangalia meziri ambayo tutafanya juu aondoke tu. Magurudumu yanachomwa barabarani na mawe kujazwa. Askari wengi waliongezwa kwenye makao makuu ya Monusco kuzuia waandamanaji wenye hasira. Risasi hai zilisikika na kusababisha majeraha na vifo miongoni mwa waandamanaji. Hatufanyi kazi eni, kwa sababu hatutaki Monisko hadi wataenda kwao. Wao wamekuja Kongo ili wamalize mabandia, lakini mabandia wanazidi wanaendelea, na ndio maana tumeamua tuishi wenyewe, waende. Yeye anaweza hata kuongea na maadui anawaambia, mwache hivi vitu na wanasikia. Sasa tumeona hawafanye hivyo, na ndio tumeamua waende. Kuweko kwa Monusco nchini kunaweka pabaya usalama wa Wakongo na taifa letu, asema huyu mwandamanaji. Hali bado ni tete katika miji ya Butembo na Beni, raia wanapania kuondoka kwa MONUSCO nchini mwao. Erikson Luhembwe, Beni, Erefi Kiswahili, Goma 98 FM. Waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov anazuru Uganda kwa ziara ya siku mbili, ambako leo amekutana na kufanya mazungumzo na Rais Yoweri Museveni. Mengi zaidi na Benson Wakoli. Mazungumzo kati ya viongozi hao wawili yalijikita kuhusu namna vita kati ya Urusi na Ukraine vinavyosababisha kupanda kwa gharama ya maisha barani Afrika. Lavrov ameitetea nchi yake kuhusu kusababisha kupanda kwa bei ya bidhaa barani Afrika, akitupilia lawama kwa nchi za magharibi kwa kutokuwa tayari kupata suluhu ya mzozo unaoendelea. Naye Rais Museveni, ambaye nchi yake imekuwa ikishuhudia maandamano kuhusu kupanda kwa gharama ya maisha na kukataa kushusha bei ya bidhaa, amesema nchi yake inataka kufanya biashara na Urusi na mataifa yote ya dunia na hawezi kamwe kushurutishwa kuchukua msimamo kuhusu mzozo wa Ukraine na Urusi unaoendelea. Wachambuzi wa siasa wanasema Lavrov anatumia ziara hii kuitetea serikali yake kuhusu mzozo wa nchi yake na Ukrain, ujumbe ambao pia ataupeleka nchini Ethiopia, nchi yake ya mwisho katika ziara hii, baada ya kuanzia nchini Misri na baadaye Congo Brazzaville. Watu kumi wakiwemo wanafunzi wanane wa shule ya msingi ya King David iliyopo mkoa wa Mtwara nchi ya Tanzania wamefariki dunia baada ya gari lililokuwa limewabeba kupata ajali nchini Kenya. Waigizaji wameungana kutengeneza filamu inayofahamika kwa jina la Chaguo kuhamasisha vijana kujitokeza kwa wingi kushiriki kwenye uchaguzi wa tarehe tisa mwezi ujao. Filamu hiyo tayari imeonyeshwa katika miji mbalimbali ikiwemo jijini Nairobi na Kisumu na katika televisheni za nchi hiyo. Lakini je, ni kwa nini filamu hii ilitengenezwa katika kipindi hiki cha kisiasa? Vincent Mbaya ni mmoja wa uandishi na mwongozaji wa filamu hiyo. inagusia vile siasa ina afekt familia, ina afekt vijana, ina afekt uhusiano katika ndoa, so kile ambacho tulitaka kufanya ni tulitaka kutengeneza sinema ambayo iko tofauti kidogo, kwa sababu mara, mara nyingi kutu, tukiona sinema za ambazo zinahusu uchaguzi ama siasa huwa sana, sana zinaangazia mambo ya vita ma, katika uchaguzi um, kwa sana. Lakini tukakaa tuka chini tukajiuliza huwa siasa ina Vincent Mbaya ni mmoja wa waandishi na mwongozaji wa filamu inayoitwa Chaguo inayolenga kuhamasisha vijana kujitokeza kupiga kura wakati wa uchaguzi. Katika hatua nyingine, mdahalo wa wagombea urais nchini Kenya unaendelea jioni ya leo ingawaje baadhi ya wagombea wakuu wakiwemo Raila Odinga na Profesa George Wajakoya wamesusia mdahalo huo. Wanamigambo zaidi ya themanini wa Al Shabab wamewawa kwenye makabiliano na wanajeshi Ethiopia kwenye mpaka baada ya Al-Shabab kwa mara ya kwanza kuvamia nchi ya Ethiopia. RFI Nairobi 89.9 FM. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema kuwa nchi yake itaendelea kuzisaidia nchi za Afrika katika kuimarisha usalama, kauli aliyoitoa saa chache baada ya kukutana kwa mazungumzo na mwenyeji wake wa Cameroon Paul Biya jioni ya leo kule Yaounde. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka anakuja na maelezo kamili. Rais Emmanuel Macron aliwasili jijini Yaunde Jumatatu jioni ambako amekuwa na mazungumuzo ya kina na mwenyeji wake Paul Bia mwenye umri wa miaka 89 na ambaye ameitawala Cameron kwa karibu miaka 40. Rais Macron amefahamisha kuwa nchi yake iko tayari kuunga mkono juhudi za Afrika katika mapambano dhidi ya ugaidi, hususan katika eneo la Sahel. Nataka niwahakishia hapa kwamba tutabaki tukiwa wenye kuhamasishwa pamoja na nji za bonde la ziwa Chad kuzisaidia katika mapambano dhidi ya ugaidi ambao unaendeleza mashambulizi yao katika eneo la kaskazini mwa Kamerun na katika Sahel, tukijaribu kupanga upya wanajeshi wetu huku tukiondoka nchini Mali kwa sababu uongozi ulioko haupo wazi katika kupambana na ugaidi. Lakini sasa tunajipanga upya huko ni je na katika kanda nzima, ili kuendelea kuisaidia Sahel. Rais Paul Biya wa Kamerun pia amekuwa na ujumbe huu Macron même... Rais Macron pamoja na mimi mwenyewe tumekubaliana kwamba mipango yote lazima ifanyike ili kumaliza kwa haraka migogoro yote ya kivita. Tumezungumzia suala la uhaba wa, wa nishati, vurugu kuhusu bei ya nafaka na kiwango cha dunia, ambazo ni changamoto za jumla zinazohitaji majibu ya kiujumla. Asante sana Rais, kwa kuja na kwa kujitolea kwa ajili yetu. Ziara ya rais Macron itampelekea kuzuru Benin na Guinea Bissau, hii ikiwa ni ziara yake ya kwanza tangu pale alipozishika hatamu za uongozi wa nchi yake kwa muhula wa pili wa miaka mitano. Aliyekuwa rais wa Burkina Faso Blaise Compere, ambaye amehukumiwa kifungo cha maisha jela kufuatia tuhuma za kumuua mtangulizi wake Thomas Sankara, ameomba radhi familia ya Sankara kwenye ujumbe uliosomwa na msemaji wa serikali. Muungano wa upinzani nchini Tunisia imemstumu rais Kais Said kwa kutumia tume ya uchaguzi kutoa takwimu za uongozi baada ya kufanyika kwa kura ya maoni hapo jana ili kupatikana katiba mpya. Mahakama ya Lesoto imefuta mashtaka ya mauaji dhidi ya aliyekuwa waziri mkuu Tuma tabane na mkewe. Wawili hao wakiwa wametuhumiwa kwa kumuua mke wa kwanza wa Tabane aliyeachika Lipolelo. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Kampuni ya nishati ya Gazprom nchini Urusi imetangaza kuwa gesi inayokwenda barani Ulaya kupitia bomba la Nord Stream 1 itapunguzwa kwa asilimia 20 kwa ajili ya matengenezo. Mengi zaidi na Victor Abuso. Uamuzi huu umeelezwa na mawaziri wa nishati kutoka Umoja wa Ulaya kama hatua iliyochochewa kisiasa kufuatia uamuzi wa mataifa ya Ulaya kuisaidia Ukraine katika vita dhidi ya Urusi. Hata hivyo, mawaziri hao wamekubaliana kuja na mpango wa kupunguza utegemezi wa gesi kwa asilimia 15, hatua ambayo awali ilichukuliwa na Ujerumani ambayo inashutumu Urusi kwa kutumia bidhaa hiyo kama silaha ya vita mpango huu umekubaliwa na nchi zote za umoja wa Ulaya isipokuwa Hungary, hatua ambayo imeelezwa kwamba imeonyesha umoja wa nchi za Ulaya. Katika hatua wa nyingine, wanajeshi wa Urusi wamerusha makombora karibu na mji wa Odessa siku kadhaa tu baada ya kushambulia bandari ya mji huo muhimu. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski ameonyesha video ikionyesha namna wanajeshi wa Urusi walivyoharibu eneo muhimu la kitalii. Urusi nayo imetangaza kwamba itajiondoa kwenye kituo cha kimataifa cha usalama wa anga baada ya mwaka wa elfu mbili na ishirini na nne. Shirika la fedha duniani imepunguza viwango vya ubashiri wake wa uchumi wa ulimwengu kutoka asilimia 3.6 hadi asilimia 3.2 ikionya e kuwa athari za mfumuko wa bei na vita vya Ukraine huenda zikaporomosha chumi nyingi iwapo hazitadhibitiwa. Waziri wa afya wa Ufaransa, Francois Braun, amesema serikali ipo mbioni kuhakikisha kuna chanjo za kutosha za monkeypox wakati huu Ufaransa ikithibitisha maambukizi mapya karibu elfu moja.