Malijalo, kwa heri. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jiji Nairobi nchini Kenya. Caroline Corriere Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: mauaji zaidi yashuhudiwa mashariki mwa DRC kufuatia kuendelea kwa maandamano dhidi ya MONUSCO. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron azuru Benin akiwashutumu viongozi wa Afrika kuhusu mzozo wa Ukraine. Na Ukraine yasema iko tayari kurejesha usafirishwaji wa nafaka nje ya Karibu katika awamu ya pili. Nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, watu wanne wameuawa leo hii mjini Uvira baada ya kuangukiwa na nyaya ya nguvu za umeme wakati wa maandamano ya kushinikiza kuondoka kwa jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa, MONUSCO. Polisi wanasema walitumia risasi za mpira kuwatawanya waandamanaji wakati risasi ilipoguza nyaya hiyo ya umeme. Wakati haya yakijiri, huko Kivu Kaskazini, gavana wa kijeshi luteni Jenerali Constant Ndima ametangaza kupiga marufuku maandamano ya raia. Pamoja na kuelewa kero na uchungu, pia kiwango cha raia kukatishwa tamaa, sijakubaliana na vitendo vilivyopindukia hapa na pale, uharibifu wa mali, vifo na majeruhi kati ya raia wa kawaida, askari na polisi, pia askari wa walinda amani. Inaamuru askari polisi wa Kongo na idara zote za kiusalama kuchukua hatua zinazohitajika, ili kupiga marufuku maandamano yoyote barabarani kuwashika wanaokaidi amri na kuwakabidhi kwa vyombo vya sheria husika. Ni sauti yake, gavana wa Kivu Kaskazini, Luteni Jenerali Konsta Ndima. Maandamano ambayo yamekuwa yakiendelea tangu siku ya Jumatatu yamesababisha mauaji ya watu wengine kumi na watano wakiwemo raia na wanajeshi wa kulinda amani mjini Goma na Butembo. Uongozi wa kijeshi ya kulinda amani na serikali ya Kinshasa zimetangaza kuungana kuunda tume ya kuchunguza kilichotokea. Mengi zaidi na Ruben Lukumbuka. Nani aliwapiga risasi waandamanaji hawa? Sio sisi. Kile kile kabisa. Raia watano waliuawa mjini Goma na saba jijini Butembo, mbele ya kambi kuu za wanajeshi wa Monusco. Kasim Dian ni naibu kiongozi wa jeshi hilo la kulinda amani. Anasema walinda amani walijizuia. Kama tungelifiatua risasi kwenye umati huo, watu wasingelikufa watano ama kumi pekee, tungekuwa na mamia ya watu waliokufa. Kwa hivyo, kama risasi ilifyatuliwa, sijui zilitokea wapi. Sisi ni Umoja wa Mataifa, hatuwezi kuwapiga risasi raia wa kawaida. Walikuwa chini ya shinikizo kubwa, watu waliwasukuma kupita kiasi ili kufikia kwenye gala hizo. Silaha zetu zimewekwa alama na risasi zetu zinafuatiliwa. Msemaji wa serikali Patrick Muyaya yeye amesema serikali ya Kinshasa inalaani machafuko yaliyotokea, na ripoti zinaonyesha kuwa miongoni mwa waandamanaji mjini Butembo kulikotokea mauaji ya wanajeshi wa Umoja wa Mataifa kulikuwepo pia na waasi wa kundi la Maimai. Ikiwa ndoa itakwisha, lazima ishe katika hali ya kistaarabu. Tayari serikali iko kwenye njia hii kuchukua vitendo vya unyanyasaji, hata sisi kamwe hatutavumilia. Ni wazi litakuwa suala la kuangalia ni athari gani ya risasi. Tutaweza kufuatilia risasi limetokea wapi. Serikali ya DRC na Umoja wa Mataifa kwa pamoja zinasema zitaendelea kushirikiana kuelekea kipindi cha mpito mpaka mwezi Septemba huku zikikubaliana kuendelea kushirikiana kwenye masuala ya usalama na kulinda maeneo ya Umoja wa Mataifa. Naye rais wa Senate Modeste Bahati Lukwebo amejitokeza kutaka utulivu mashariki mwa nchi hiyo baada ya kudaiwa kutoa matamshi ya uchochezi kuwataka vijana kujitokeza na kuwafukuza walinda amani hao baada ya kuzuru Goma na Bukavu wiki tatu zilizopita. Amezungumza na mwandishi wetu wa Kinshasa, Fredi Tendi Longe. Natoa hii sauti yangu, ni kwa kusema, naita watu wote kwa kimya, waache kushambulia viwanda na watumishi wa, wa Nations Unies na vile vile tunaomba uh, watu wenye kutembea ama wenye kusikitika na jambo fulani fulani iwe ya vita iwe hiyo ya MONUSCO uh, waache kushambulia wenye kutumikia sistemu ya Nations Unies na tunaomba dunia nzima nchi zote ziweze kutunga mkono kwa kuleta amani eh, kadhaa katika nchi yetu ya DRC. Sauti yake Modeste Bahati Likwebo, rais wa Senate nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. RFI Goma 98.0 fm. Burundi imetuma kwa siri mamia ya wanajeshi wake wa kundi la vijana la Imbonerakure nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo tangu mwishoni mwa mwaka elfu mbili ishirini na moja kupambana na kundi la uasi wa Red Tabara. Mengi zaidi na Benson Wakoli. Ripoti ya kundi moja la haki za binadamu nchini Burundi, burundi Human Rights Initiative, imesema lengo la serikali ya Bujumbura kutuma vikosi hivyo ni kupambana na kundi la Red Tabara, kundi ambalo serikali imesema ni kundi la kigaidi. Hili limebainika licha ya serikali ya Burundi mara kadhaa kukanusha madai ya kufanya operesheni za kisiri nchini DRC dhidi ya kundi hilo, na badala yake kusema vikosi vyake vinashirikiana na vile vya Afrika Mashariki, Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika kuleta amani mashariki mwa nchi hiyo jirani. Kwa zaidi ya miaka kumi sasa, wanajeshi wa Burundi na kundi la Imbonerakure wamekuwa wakiwasaka makundi pinzani dhidi ya serikali yanayoishi nchini DRC. Tangu mwezi Desemba mwaka uliopita, ripoti ya tume hiyo ya haki za binadamu inaeleza kuwa wanajeshi zaidi ya 700 wamevuka mpaka na kuingia nchini DRC huku wale wanaorejea nyumbani wakionywa kutosema chochote kuhusu operesheni hiyo. Mwezi Mei mwaka huu Rais Evariste Ndayishimi alisema yuko tayari kwa ajili ya mazungumzo na makundi ya waasi hasa Red Tabara na FNL ambayo yamekuwa yakidaiwa kutekeleza mashambulio nchini Burundi tangu mwaka 2015. Waziri wa mambo ya nje ya uh, Rusi Sergei Lavrov yuko Ethiopia kwa ziara rasmi, ambapo anatazamiwa kukutana na waziri mwenzake Demeke Mekonnen, nchi hiyo ikiwa ya mwisho kwenye ziara yake ya nchi za Afrika. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amewashtumu viongozi wa mataifa ya Afrika kwa kuonyesha unafiki wa kushinda kushtumu Urusi kwa kuivamia Ukraine. Kauli ya Macron aliitoa akiwa nchini Cameron na inakuja baada ya mwezi Machi mataifa kumi na saba kuepuka kupiga kura kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa kushtumu Urusi kwa kuivamia Ukraine. Je, nina utofautisha uwepo wa Urusi barani Afrika mara mbili. Kwanza, ni tangu miongo kadhaa Urusi iliimarisha ushirikiano wake wa kidiplomasia na wa kijeshi na mataifa kadhaa, kama ilivyo kawaida katika mataifa mengine, lakini nadhani kwamba tutakuwa watu wasiofanya maamuzi iwapo hatutaangalia yanayofanyika na Urusi katika miaka hii ya nyuma, ambapo uwepo wake nitauita uwepo mchanga. Maano, kuna Russia Today na Sputnik ambao tulikataa huko Ulaya, ambapo Urusi inatumia uongo katika propaganda zake kwa mataifa ya Afrika. Na sasa Urusi inatumia njia za kidiplomasia mbadala kwa kutumia mamluki wake Wagner. Mfano ni vile tuna, ni yale tunaona nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati na Mali. Ni hali inayosikitisha, kwa sababu ni tawala za kijeshi zisizo halali, nadhani inatia wasiwasi kwa bara la Afrika. Leo Macron ameendelea na ziara yake nchini Benin na kuishtumu Urusi kama mkoloni anayesalia duniani baada ya kuivamia Ukraine. Botswana imekuwa taifa la pili duniani baada ya Eswatini kufikia malengo ya Umoja wa Mataifa kuhusu mapambano dhidi ya ukimwi, Botswana ikipongezwa kwa kuimarisha upimaji na matibabu ya kupunguza makali ya virusi vya HIV. Tunisia imepitisha katiba mpya inayompa madaraka makubwa rais baada ya kufanyika kwa kura ya maoni siku ya Jumatatu, ambayo idadi ndogo ya wapiga kura walijitokeza. Mengi zaidi na Hilary Ingati. Licha ya idadi ndogo ya wapiga kura ambayo ni asilimia 30, kujitokeza kushiriki kwenye zoezi hilo, waliunga mkono wa mabadiliko ya katiba, kwa mujibu wa matokeo yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi. Wapinzani nchini humo walisusia zoezi hilo, wakipinga ushindi huo na kusema matokeo yaliyotangazwa ni uongo na kilichotokea kinarudisha nyuma hatua za demokrasia zilizopigwa. Hata hivyo, rais Kaisaid ameongoza wafuasi wake kusherekea mabadiliko hayo anayosema ni ushindi wa nchi ya Tunisia na inafungua ukurasa mpya wa kisiasa katika taifa hilo la Afrika Kaskazini. Katiba iliyopitishwa inatoa fursa kwa rais kuwa na madaraka makubwa, kinyume na katiba iliyopita ambayo madaraka hayo yaligawanywa na bunge. Mwaka uliopita rais Said alivunja serikali na kusitisha vikao vya bunge katika kile kilichoonekana kama mapinduzi ya demokrasia nchini Tunisia. Wachimba wa madini kaskazini mashariki mwa Angola wamegundua almasi kubwa zaidi kuwahi kupatikana katika miaka mia tatu, na serikali ya nchi hiyo imesema itaweka kwenye mnada wa kimataifa ikitazamiwa kuuzwa kwa bei ya juu zaidi. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Unaendelea kufuatilia matangazo haya moja kwa moja tukikutangazia kutoka Nairobi. Ukraine inasema shughuli zimerejelewa tena kwenye bahari nyeusi kusafirisha nafaka kutoka bandari ya Odessa kwenda nje ya nchi baada ya kuofikiana na Urusi wiki iliyopita. Mengi zaidi na Victor Abuso. Jeshi la Ukraine limesema safari zimeanza tena kutoka kwenye bandari ya Odessa, baada ya serikali ya Kiev kudokeza kwamba safari zitaanza wiki hii. Wiki iliyopita Ukraine na Urusi zilikubaliana kwa msaada wa Uturuki na Umoja wa Mataifa kuondoa vikwazo katika bandari ya Odessa na nyingine mbili baada ya kutia saini mkataba wa pamoja. Urusi na Ukraine ndio wasambazaji wakubwa wa bidhaa za kilimo hasa ngano, na tangu rusi ilipoivamia Ukraine imesababisha uharibifu wa kiasi kikubwa cha vyakula huku bandari zikifungwa. Uturuki imesema kwamba kutakuwa na kituo maalum cha kutathimini namna mkataba huo unavyotekelezwa. Katika hatua nyingine kampuni ya nishati ya Gazprom ya kule Urusi imepunguza kwa asilimia ishirini gesi asilia inayosambazwa kwa bomba kwenda katika mataifa ya Ulaya. Ujerumani ambayo imekuwa ikitegemea kwa kiasi kikubwa gesi hiyo kutoka kwa nchi ya Urusi imethibitisha kupunguzwa kwa bidhaa hiyo. Idara ya haki nchini Marekani inachunguza matendo ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo Donald Trump yanayomhusisha na juhudi za kutaka kufutwa matokeo ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na hatimaye kuzuka vurugu za Capitol Hill. Maeneo ya ubalozi ya Uturuki nchini Iraq katika mji wa Mosul yameshambuliwa kwa maroketi, ingawaje hakuna yeyote aliyejeruhiwa, shambulio hilo likijiri baada ya jeshi la Uturuki kuwaua raia tisa juma lililopita na kusababisha maandamano dhidi ya Uturuki katika miji kadhaa nchini Iraq. Na tetemeko la ardhi limewaua watu watatu kaskazini mwa nchi ya Filipino mapema leo.