Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu afrika ya kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Coriel. Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: hali ya utulivu ya rejea mjini Goma, DRC, baada ya maandamano ya siku tatu dhidi ya jeshi la MONUSCO. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ahitimisha ziara yake barani Afrika kwa kuzuru Guinea Bisau, na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kukutana na mfalme wa Saudia Mohamed bin Salman. Ujambo na karibu. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hali ya utulivu imeanza kushuhudiwa katika miji ya mashariki mwa nchi hiyo baada ya siku tatu za maandamano ya raia kushinikiza kuondoka kwa jeshi la kulinda amani MONUSCO yaliyogeuka kuwa fujo na kusababisha vifo vya watu 19 wakiwemo walinda amani watatu. Mengi zaidi na Chube Ngorombi. Jijini Goma hakuna vizuizi vinavyoripotiwa kwenye barabara kuu, ambapo shughuli zimeanza tena. Trafiki bado ni ndogo. Hata hivyo, kuna kupelekwa kwa jeshi la Kongo karibu na majengo na misingi ya MONUSCO katika kuimarisha vifaa vya vipengele vya jeshi la Umoja wa Mataifa. Raia wamesema kazi zinaanza leo. Mi na furahi, lakini na MONUSKO nayo isifurahi, juu ibakilie kwetu ziso sababu. Tumeanja kazi, meme na sana meme na regrete sana. Gisi sie populasio deja, tushaanza kazi. Jua kupenda franga ava vatu na havaya hapa Goma, yeah. Wanasemaka hakuna shamba, ni kusema kama watu habaende tafuta maisha habata kula alosa tu. Naona aktivite tena naanza, tunafurahi kuanza kazi, na kufanya maandamano sio jibu ya maana, vita ingemalizika kwetu. Wakati huo huo, harakati za wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa pia zinaendelea kuwekewa vikwazo katika miji mikuu ya Kivu kaskazini na kusini. Mapigano ya kati ya waandamanaji na polisi yalisababisha vifo vya watu kumi na tano kulingana na msemaji wa serikali ya Congo. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Tukisalia mashariki mwa DRC, miili ya watu kumi na wawili wakiwemo wakimbizi imepatikana katika kijiji cha Makakwa, umbali wa kilomita 45 kutoka mjini Beni baada ya kudaiwa kushambuliwa na waasi wa ADF. Nicolas Kikuku ni mwakilishi wa kiongozi wa mji wa Oicha. Ndiyo, kuna mili ambayo ilitoka mahali ambayo kunaita Makakwa, sehemu moja inakuwa kwa upande wa Ituri na sehemu ingine ni upande wa Tukunorkivu. Na unajua kama Wicha imepokea watu wengi o. Kuna wenyewe watu wamekimbilia ndani ya Wicha na kila mara wanatoka wanaenda jisaidia kwa masa, mashamba na wale ni mmoja ya watu wenyewe wamefariki huko kwa ile mashamba, alafu mili yao imeletwa hapa kwetu Wicha. Tumearishiwa kama hao watu wameweza kuuliwa na wadil. Kuna wanaume, kuna vile wan... Nicholas Kikuku ndi mwakilishi wa kiongozi wa mji wa Oicha. Shirika lisilo la kiserikali la IDHB limezungumzia ripoti ya wanajeshi wa Burundi kuwatuma kwa siri wanajeshi wake wa kundi la vijana wa Imbonerakure kwa siri kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwenda kupambana na kundi la waasi wa Red Tabara. Karina Tersakian ni mtafiti kutoka shirika hilo la IDHB. Le gouvernement nie depuis le debut, hein? Tangu mwanzo serikali imekuwa ikikanusha, lakini ushahidi upo wazi na sio fununu. Wapo wanajeshi wa Imbonerakure ambao walienda huko kupigana na ambao wenyewe walishuhudia kwa namna ya kisiri kwamba wasizungumzie misheni yao, na ndiyo maana na sisi pia tunaizungumzia hivyo kwamba kuna usiri. Kwa mfano, wanajeshi wanapovuka mpaka wakati wa usiku, wanaombwa kuvaa nguo za ya, yani serikali inasema hawapo huko, lakini ukweli ni kwamba watu hao wako huko na mili yao iko kwa sababu kuna wengi ambao waliwawa huko Kongo. Ni sauti yake Karina Tesakian, mtafiti kutoka shirika la IDHB RFI. Nchini Kenya, kuelekea uchaguzi mkuu wa tarehe tisa mwezi ujao, imebainika kuwa kuna uhaba wa noti safi za fedha za nchi hiyo za shilingi mia moja na mia mbili katika benki za nchi hiyo. Waziri wa mambo ya ndani nchini Fred Matiang'i amesema fedha hizo zinatumiwa na wanasiasa kuwahonga wapiga kura wakati huu wa kampeni, huku akionya kuwa kuna uwezekano wa bunge lijalo kuwa na wabunge wasio na maadili. Lakini wachambuzi wa siasa wanazungumzia vipi ripoti hii? Suba Churchill anazungumzia hili akiwa jijini Nairobi. Kama hiyo ni ukweli, huenda ni sababu ya kisiasa, kwa sababu e, tunatarajia kwamba hayo yasitokee kwa mdomo wa, wa waziri, lakini toke kwa mkurugenzi mkuu wa wa, wa, wa benki kuu kama ilivyo kwenye mataifa mengine ya Afrika, wapiga kura walio wengi wamekuwa wakishinikiza wagombea kuwapa fedha ili kuwapigia kura badala ya kusoma na kuelewa ahadi za wanasiasa. Tukisalia nchini Kenya, tume ya uchaguzi na mipaka imewalika wagombea wane wa urais kwenye kikao hapo kesho baada ya kuibuka utata kuhusu fomu muhimu za kujaza matokeo ya kura kwa jina 34a na 34b. Na kikao hiki kinaandaliwa baada ya mirengo tofauti ya kisiasa kudai IBC ilichapisha idadi ya fomu hizi kupitiliza na zenye kurasa kupitiliza kinyume cha sheria. Mratibu wa mradi wa ujenzi wa miundo msingi ya umeme kati ya Tanzania na Zambia, Elias Makunga, amesema mradi huo unatazamiwa kwanza Januari mwakani na utakamilika Januari mwaka 2025, huu ukiwa mkakati wa nchi hizo mbili kukabili uhaba kwenye usambazaji wa umeme. RFI Nairobi, 89.9 FM. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amehitimisha ziara yake baada ya kuitembelea nchi ya tatu na ya mwisho ya Guine Bissau Alhamisi hii Hi, ikiwa ni hatua ya tatu na ya mwisho ya ziara yake barani Afrika baada ya Cameroon na Benin. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka anakuja na maelezo kamili. Ziara ya rais Emmanuel Macron nchini Guinea Bissau inafanyika siku chache zikiwa zimepita tangu rais wa nchi hiyo Umaro Sisoko Embalo kuchukua madaraka kama mwenyekiti mpya wa jumuiya ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, mwanzoni mwa mwezi Julai. Rais Embalo amesema mbali na mapinduzi ya kijeshi kwenye nchi za ukanda wa Afrika Magharibi, mapambano dhidi ya ugaidi yanaendelea. Ni mara ya kwanza rais wa ufaransa anatembelea guine bisau kwetu sisi inabaki historia ziara hii inashuhudia nia nzuri mlionayo kwa bara la afrika na kwa namna ya pekee kwa guine bisau na hii, na hii itaimarisha tena ushirikiano katika kila nyanja zaidi katika masuala ya kiusalama na ugaidi isiyo tu katika eneo hili la sahel bali ni afrika nzima inakabiliwa na janga hili Kwa upande wake Rais Macron ameelezea utayari wa nchi yake kuzisaidia nchi hizo katika mapambano dhidi ya makundi ya kijihadi. Nimerudi kumwambia rais hapa uamuzi wa Ufaransa kuanza kuwepo eneo la Sahel na katika kanda nzima, na kubadilisha mfumo wa utendaji ili kuanza kuyasaidia majeshi, kuyapa mafunzo, vifaa vyote vinavyohitajika, na si kuchukua nafasi ya majeshi haya katika mapambano dhidi ya ugaidi. Rais ameniambia kuwa ECOWAS inaandaa mkutano kilele ili kupata ajenda muhimu na ya pamoja katika suala hili, na ametamani tuwepo. Nimemwambia nitakuja na kwamba tuko tayari kushirikiana na hilo. Lakini pia tumeguzia utawala wa kijeshi nchini Mali, unyanyasaji wa raia wa kawaida na mamluki wao waliopelekwa huko, Wagner, bila kuwataja. Ziara hii ya Macron huko Guinea Bissau ni hatua ya tatu na ya mwisho ya ziara yake barani Afrika baada ya kutembelea Cameroon na Benin. Viongozi kutoka nchi za Ufaransa, Marekani na Urusi wanazuru bara la Afrika katika kile kinachoelezwa ni kuyashawishi mataifa ya Afrika kuunga msimamo yao kuhusu vita vinavyoendelea nchini Ukraine. Mengi zaidi na George Ajoi. Hatua hii pia inaelezewa kama ushindani mkubwa wa mataifa hayo kuwahi kushuhudiwa barani Afrika tangu wakati wa vita baridi. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amekuwa katika nchi za Cameroon, Benin na Guinea Bissau, huku akishtumu Urusi kama mkoloni anayesalia duniani. Kwa kosoa pia viongozi wa mataifa ya Afrika kutoonyesha msimamo dhabiti wa kusimama na Ukraine na kulaani Urusi kwa uvamizi unaoendelea. Aidha, ameishutumu Urusi kwa kutumia vyombo vyake vya habari kwa kueneza habari za propaganda kuhusu vita vinavyoendelea nchini Ukraine. Naye waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov ambaye amekuwa nchini Misri, Kongo Brazzaville, Uganda na Ethiopia, na kuyashutuma mataifa ya magharibi kwa kuchochea mzozo kati yake na Ukraine, huku akiitetea nchi yake dhidi ya shutuma za kusababisha kupanda kwa gharama za vyakula duniani. Samantha Power, mkuu wa shirika la kimataifa la maendeleo nchini Marekani, naye alikuwa nchini Kenya na Somalia wiki iliyopita na sasa balozi wake kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield anatarajiwa kuzuru Ghana na Uganda wiki ijayo katika kile kilichoelezewa ni kuendeleza ushawishi kwa mataifa ya Afrika. Mahakama ya kimataifa inayoshughulikia makosa ya uhalifu wa kivita ICC imetoa amri ya kukamatwa kwa kiongozi wa kundi la waasi wa Seleka, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Nuruddin Adam ambaye aliwahi kuwa waziri wa usalama nchini humo. Chama kikuu cha upinzani nchini Senegal kimejiandaa kukabiliana na chama tawala kwenye uchaguzi wa ubunge siku ya Jumapili, kabla uchaguzi wa urais mwaka 2024 ambapo huenda Rais Makisali akawania kwa awamu ya tatu licha ya katiba kumruhusu kuongoza kwa mihula miwili. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anakutana na mwanamfalme wa Saudi Arabia Mohamed bin Salman kwa ajili ya mazungumzo jioni hii jijini Paris licha ya ukosoaji mkubwa kutoka kwa wanaharakati wa haki za binadamu. Mengi zaidi na Benson Wakole. Ziara ya mwanamfalme huyu inakuja miaka minne baada ya kuuawa kwa mwanahabari Jamal Hashoji huko nchini Uturuki, mauaji yanayodaiwa kuagizwa na bin Salman. Anakutana na rais Macron baada ya mapema mwezi huu kukutana na rais wa Marekani Joe Biden, na hii ni ziara yake ya kwanza barani Ulaya baada ya kuhusishwa na mauaji ya Hashoji. Nchini Saudi Arabia, Muhamed Bin Salman anasifiwa kama kiongozi anayepigania maendeleo ya kiuchumi ya watu wake, lakini wakosoaji wake wanamweleza kama muuaji. Katibu mkuu wa shirika la Amnesty International, Agnes Kalmad, amesema ziara ya mwanamfalme huyo nchini Ufaransa na nchi nyingine za dunia inasikitisha, hasa kwa wale wanaotafuta haki kwa ajili ya Hashoji, masikitiko ambayo yameelezwa na Hati Sengi, aliyekuwa mchumba wa Hashoji akiwa jijini Paris. Miongoni mwa mambo mengine, wawili hao watazungumza kuhusu usambazaji wa nishati, wakati huu bara Ulaya linapohofia uhaba wa gesi kufuatia hatua ya Urusi kuivamia Ukraini. Meya wa Kharkiv, mji wa pili kwa ukubwa nchini Ukrain, amesema mji huo umeshambuliwa na vikosi vya Urusi, ambao wameshambulia pia kambi ya jeshi iliyoko kaskazini mwa mji mkuu wa Kiev, na kwa sasa raia hawana makazi ya kujisitiri. Rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa China C Si Jinping wamefanya mazungumzo kwa njia ya simu kujaribu kusuluhisha mzozo wa kibiashara kuhusu Taiwan ambao umechangiwa na ushindani wa kibiashara kati ya nchi hizo. Mbili. Idara ya Biashara nchini Marekani imesema uchumi wa nchi hiyo umeshuka kati ya Aprili na Juni mwaka huu, takwimu hizo mpya za serikali zikiongeza hofu ya kuwa nchi hiyo huenda ikashuhudia kipindi kingine cha uchumi kuporomoka.