Kampala, Nairobi, Mogadishu na vilevile Adis Ababa kule Ethiopia ni saa kumi na mbili na dakika kumi, wakati wa kupata makala Nyumba ya Sanaa. Nakusalimu msikilizaji, popote pale ulipo. Karibu katika makala ya nyumba ya sanaa, ni makala ya nyumba ya sanaa. Jina langu ni Stephen Mumbi na nasikika kutoka jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania la Dar es Salaam. Leo nakuletea makala haya nikizungumza naye Meshak Aman, maarufu Mams Kiumbe. Tunazungumzia sanaa hii ya muziki wa kizazi kipya. Karibu sana msikilizaji. Karibu sana Mams Kiumbe katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Asante sana. Asante sana kwa huyu. Nitakushuti walai sitaji maji wala divai, unatamani ni vae tai wakati kuna chipsi mayai. Mm, bravo, naisi nipo juu nikiwa naye mtoto. Inatosha bosi, inatosha. Haya, hebu pata kidogo radha ya kibao hiki kabla hatujaanza kuzungumzia safari yake ya kimuziki tajimaji wala divai unatamani nivayetai wakati kuna chipsi mayai nubabu ukiona mimi sipo kimo huku na washa moto fimbo na hisi nipo juu nikiwa naye mtoto wala takimakuuu chabaridi cha moto na hisi nipo juu nikiwanaye mtoto alataauu Meshak Aman maarufu Mams Kiumbe, karibu sana katika makala ya nyumba ya sanaa kwa mara nyingine. Lini hasa ulianza sana hii ya muziki? E, mziki nilianza toke elfu mbili na sita kama sijakosea, elfu mbili na sita elfu mbili na tano hivi, kigoma huko nikaona mziki bora kuja Dar es Salaam, ndio kuna kila kitu, kuna mziki kusu. Ukiimba Kigoma utaimba saa, lakini mziki changamoto ni Dar es Salaam, ndio maana nikaamua kuja Dar es Salaam kupambana, kupambana wasanii wakubwa. Kabla tujazungumza, safari yako ya kuja Dar es Salaam ilikuwa vipi? Kama ulikuja kwa treni ama kwa basi? Hayo tutayazungumza baadaye. Ukiwa Kigoma vipi, kipi kilikusukuma kuingia kwenye sana hii ya muziki? Yeah, ni kipaji tu, Mwenyezi Mungu akiamua kumnani mtu, lakini nahisi kwamba ni kipaji tu ni ya ni kipaji tu, kwamba ni karimu, kwamba Mungu ashakupa, kwamba hii ni kazi ni ya kwako. Viashirio gani vilikusukuma uingie kwenye muziki na sio sana nyingine? Nilipenda sana kumfuatilia Profesa J. Kwa hiyo ndo alinifanya mimi niingie kwenye muziki. Alikuwa mzuri sijui malaika sijui na nini na nini, kile kibao chake kile kile. Kibao hicho kinakwenda namna hii msikilizaji. Naitwa Viki, na, <coughs> bili, oh, na, jail, fkara, say, na na macho, nyeva, okay, na miaka 22, ni mtoto pekee kwenye familia ya kitajiri oh, naitwa macho siku basi, okay, huko umekuja jijini Dar Dar es es Salaam Salaam, ulikuja vipi? Nilikuja kwa treni kama kawaida, na nilikuja 2008, nilikuja Dar es Salaam 2008, yes, nikaja kwa kaka yangu anaitwa Dula ndo la akipanya yupo, anafanya kazi saluni kito nyama. Kwa hiyo yule ndio nilimfuata. Baadaye akaniambia kwamba muziki una mambo mengi sana sana tena sana, kwa hiyo achana na muziki ufanya kazi ya saluni. Kweli nikafanya kazi ya, ya saluni, lakini ni kitu ambacho sijakipenda, ndio maana nikaamua kuachana na mambo ya saluni nikajikita tena kwenye mambo yangu ya muziki. Msikilizaji, unapozungumzia Kigoma na Dar es Salaam ni magharibi na mashariki mwa nchi ya Tanzania, kilomita zaidi ya elfu moja unafanya safari kuja kutafuta maisha kwa namna nyingine, na Kigoma ni mkoa ni ukija Dar es Salaam, ni e, wakati huo ni makao makuu ya nchi, hivi sasa ni makao makuu ya nchi hapo Dodoma kule katikati e, mwa nchi. Uitoroka vipi? Ulimtoroka vipi kaka na kuingia sasa kwenye muziki? no, sijamtoroka kwa sababu alijua kwamba huyu jamaa hichi kipaji ni cha kwake, kwa hiyo nilio nikamwambia kwamba siwezi kufanya kazi ya saloni, bora tu nipambane na business yangu ya muziki. Kwa hiyo nitakuwa ndio hivyo bahati nzuri nikapata management, akani support kuanzia 2010 hadi 2013. Mungu si asimani na kazi ya Mungu haina makosa. Bahati mbaya akafariki, kwa hiyo nikabaki sina management yote tena, kwa hiyo tukapambana, tukapambana hadi leo, sina management wa aina yoyote, lakini napambana kivyangu vyangu, natoa ngoma, ndio hivyo kama hivyo. Kibao kipi sasa kilikuwa cha mwanzo kukitoa katika hivi? Yeah, imekuwa nikipekua pekua, nimeviona una vibao vingi. Yes. Mm, kuna wivu, kuna ndoa, kuna mziki ni kazi ambayo nilifanyaga na Steve RMB. Kuna mziki ambayo, asante, nilifanyaga na Linux. Kibao gani ulianza nacho? Yeah, ni ambayo nilifanya na Steve RMB. Nilikueleza usiendi kwenye show ukapuuzia, nilijua utomia ro ukapotezea Chapu chapu ukaenda kwenye gari Let's to go, njo njo, nakuita mpenzi njo, mbona nanumiza moyo. Mziki ni kazi, unanipo kwenye show, punguza wivu, mini wako, mini wako baby mini wa kompenzi mini wa kobe punguza wivu mini wa ko yeah. Msikilizaji, kama ndio kwanza unajiunga nasi, ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Mara baada ya kutoa kibao hicho, kibao gani kilifuata? Nilitoa santeni ambayo nilifanya kana Linux Sante mola kwa kunipa pumzi na hema, ili kwa kuamka salama hadi konesho, nimesimama asante kwa wote mliokuja kuniona. Sina chochote ila tumbeane uzima, sho tumalize salama kwa amani na hekima. Nina imani mtashiba burudani povema, madijeni saluti, mmenipa heshima Asanteni, nikaja nikapumzika kwa muda, nikaja kutoa wivu. Kisha wivu ndio nikaachia ngoma mpya, ndoa. Wivu, wivu, wivu, wivu kwa nini wivu? Ah, ni kwene mapenzi tu. Kuna dada mmoja aliniumiza sana, kwa hiyo nikaamua fanye hivo. Unalialia, ulitendwa vibaya mno. Aya, ah, hebu tukisikie eh, kinavyokwenda kwa huyu. Nitakushuti walai sitaji maji wala divai, unatamani nivayetai, wakati kuna chipsi mayai. Bravo ukinona mimi sipo kimo huku na washa moto fimbo, naisi nipo juu nikiwa naye mtoto, wala takimakuu cha baridi cha moto, mama Sumaya, mm, yeah, nina wivu naye yeah. Iye wivu nampenda yeye uku anapendwa, ya nini tena propaganda wakati wewe ndo mlengwa, pengine hahitaji pesa bongo flava sio kwasa kwasa. Amenasa mapenzi hayahitaji shule, amenasa sisi zote tumetupa kule bumba kibao wivu cha kwake Meshak Aman mams kiumbe. Um, unaionaje sanaa ya muziki Tanzania? Najua sasa hivi umeshatoa vibao vingi na umeanza kuonja matunda yake. Matunda bado, japo pombali kidogo. Unajua mziki bila management ni kazi sana tena sana. Na kwa sababu hii, kibao cha wivu, kuna mtu mmoja nilimpataga, yupo USA, alisikia, yupo Marekani, yu, yupo Marekani tu mzireyani akapenda na akanitumia hela, namshukuru sana nikafanyia video. Kwa hiyo tokea pale akakata kabisa, kimya hadi leo, siju na kulikuwa kuna nini hadi leo. Kwa hiyo baada ya mzileani, nikaja kwa nikaja kurekodi ngoma inaitwa nani, acha nivimbe. Baada acha nivimbe, ndio nikaja kutoa ngoma yangu ya ndoa, lakini acha nivimbe bado sijaiachia, nikaamua kutoa kwanza ngoma ya ndoa. Kwa hiyo ndio lakini mziki, matunda nasema, bado bado Una mikakati gani sasa ili ufanikiwe? Mziki inahitaji management tu. Uki nikimpata management, ndo kila kitu kwenye sanaa mziki ya mziki wetu ndo hivo. Unashirikiana na vipi na wasanii wengine wa muziki Tanzania, Afrika Mashariki? Nchi wazungumzaji wa lugha ya Kiswahili wamekuwa wengi, Sudani Kusini huko muziki huu wa Kiswahili unapenya. Aa, unajua mziki wa kibongo wasanii wakubwa wanaringa sana kwa sisi wa underground, kwa sababu hawawezi kufanya kitu chochote bila kukuomba kitu chochote, na gharama yao ni kubwa sana. Kwa hiyo tunapambana tu kivyetu vyetu. Ipo siku Mungu akiamua kutuona, tutakuwa tutakuwa na sisi watu fulani. Bila safari ufanyavyo, kesho utatiwa mkononi <mucho> Hivyo julizi, kwa nini mtoto akizaliwa lazima aliye fikiri tambua. Kuna wasanii wachanga ambao wanachipukia vipi, unashirikiana nao wana, unasaidiana nao kusonga mbele kwenye sana hii? Ndio nasaidia nao kwa sababu, hapa kuna rafiki yangu wanguosha, mazee kama hivyo, wasanii chipukizi, tupo pamoja nao. Kwa hiyo wote ambao atajisikia kuja kufanya collab na mimi, nipo tayari. Mshatoa album? Bado sijatoa album. Unafikiria nini sasa? Lazima nipate management ile album hiyo na nguvu zaidi. <laughs> <laughs> na wakati tunaelekea ukingoni wa makala haya e, pengine unajiona wapi siku za usoni kwenye sanaa hii ya muziki kwa sababu, najikubali najua kwamba mamsi mamsi kama mamsi kidogo, najua kuimba. Ipo siku yes, ntakuwa mtu mkubwa sana mbele ya safari, kwa sababu najua kwamba najua mziki, sema tu mambo hajakaa sawa, lakini Mungu yupo akiweka wepesi, ntakuwa mtu fulani mbele ya safari, tena mtu mkubwa sana, kwa sababu mziki na ufahamu na naimba blo bro, naimba bro. Kibao gani tu malize nacho? Ndoa, ndoa, ndoa, ndoa. Kinazungumza nini ndani ya ndoa? maisha ya ndoa tu, natakiwa kuolewa. Ni bahati, nawaambia wadada zangu kwamba kuolewa ni bahati na kuoa pia ni bahati. Mbona umegemea upande mmoja? <laughs> yes. Unaweza ukawa unataka kuoa lakini, una sifa za kuwa mume No, inawezekana lakini, unajua kuoa ni bahati. Kuna wengine tunashindwa kuoa kwa sababu akipato hatuna, lakini kuoa au kuolewa ni bahati sana kwenye maisha ya ndoa, ndio hivyo. Amani amua kuchambua mai... ndoa, ndoa, ndoa. Kwa nini ndoa iko hivi? Ukiingia kwenye ndoa itakuwa hivi, yeah. Haya, furahia kidogo msikilizaji ujumbe uliomo humo kwa kemesha kaman ama mams kiumbe katika kibao hicho cha ndoa. Leo ni siku yetu ya kuwana bao ndoa cha kwake meshakaman mams kiumbe ambaye tunatamatisha tamatisha ama tunakunja jamvi hili la makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Unapatikana vipi? Nambari ya simu utaanza na alama ya kujumlisha 255 alama ya kujumlisha 255767675600 Nakushukuru sana kwa kuzungumza nasi katika makala haya nyumba ya sanaa. Asante sana, na pia endeleni kunisapoti jamani, sini bado chipukizi sana. Msikilizaji wa makala ya nyumba ya sanaa kutoka jiji kuu la kibiashara nchini Tanzania la Dar es Salaam, mwenyeji wako ni yule yule Steven Mumbi, ndiyo anakunja jamvi la makala haya.