li asubuhi saa za Afrika Mashariki. RFI sauti za dunia. Nam Emmanuel Makundi tayari uko studioni, karibu tupashe habari za michezo. Nam nianzie moja kwa moja katika michuano ya rugby ama raga inayoendelea kule nchini Ufaransa, kombe la dunia la mchezo wa raga, Ufaransa mwaka 2023 ya Afrika Kusini ilitinga hatua ya robo fainali ya kombe la dunia kwa mchezo wa raga baada ya kupata ushindi wa alama 49 kwa 18 dhidi ya Tonga katika mji wa Masai hapo jana. Ingawa kuna nafasi za kihisabati ili kuifanya Afrika Kusini waongoze katika kundi lao, kwa sababu wanasubiri mchezo mwingine kujua hatima yao itakuwaje. Eh, Springbok wao walikimbia katika majaribio saba uh, kwa tatu dhidi ya Tonga na kujinya kulia pointi muhimu ambazo zimewafanya wabaki kileleni uh, mwa kundi B kwa alama kumi na tano. Timu mbili zitakazofuzu kwenye robo fainali zitaamuliwa wakati uh, timu iliyo inayoorodheshwa nambari moja kwa ubora wa mchezo huo duniani Ireland uh, watakapokuwa na kibarua dhidi ya Scotland timu hizi mbili, mmojawapo akishinda kwa sababu katika kundi moja, basi atakuwa anamuondoa Afrika <laughs> kusini katika kilele, na Afrika kusini atarejea katika nafasi ya pili, lakini hiyo yamwondolei kwa sababu katika mchezo huu timu mbili katika kila kundi ndizo ambazo zitatinga hatua ya robo fainali. Kwa hivyo tunawatakia kila la heri Afrika kusini, kwa sababu tunaamini kwamba huenda wakafanya vizuri. Mechi nyingine ilikuwa ni katika kundi C ambapo Australia waliwafunga Ureno kwa alama thelathini na nne eh, kwa kumi na nne. Katika kundi A, Ufaransa wao wanaongoza wakiwa uh, mbele kwa alama zao kumi na tatu, wakati New Zealand wakiwa katika nafasi ya pili na Italia katika nafasi ya tatu. Uh, kundi B, Afrika kusini wana alama kumi na tano Ireland wana alama kumi na nne, na Scotland wana alama kumi Ndo maana alisema pale hili ni kundi ambalo tutajua nani ni nani. Katika kundi C, Wales wanaongoza wakifuatiwa na Australia, wakati kundi D, Uingereza uh, wana ongoza wakifuatiwa na Argentina, lakini Uingereza wao wamekwisha fuzu, hawajapoteza mechi hata moja mm. kwa hivyo wao wanaonekana wako vizuri sana. Sasa niende kule Latvia ambako kunafanyika mashindano ya dunia ya riadha ambapo sawa e, Sawe kumradhi aliongoza <laughs> msururu um, wa wanariadha kutoka Kenya walioshinda katika mbio za nusu uh, marathoni uh, katika mji wa Riga. Sawe yeye, bila shaka ameendelea kutamba vilivyo, lakini Uh, mwanariadha wako, eh, hakufanya vizuri sana katika mashindano ya upande wa wanawake <laughs> ni kushukuru sana Emmanuel Makundi, asante. Radio France Internationale, nam Ali Bilali, karibu na uchambuzi wa magazeti. Nami ni kushukuru sana mwenzangu Mislet Ijai. Nianzie kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Magazeti nchini humo yamezipa nafasi taarifa mbili, ikiwa ya kwanza ni pamoja na uteuzi wa rais Felix Chisekedi kama mgombea uh, wa uchaguzi mkuu wa urais wa Disemba mwaka elfu mbili ishirini na tatu, lakini pia uh, mswada wa sheria wa bajeti ya mwaka elfu mbili ishirini na nne. Gazeti la Congo Nouveau limeandika rais Chisekedi uh, teuliwa kuwa mgombea urais, wakati Eco News lao likiandika rais anayoondoka madarakani ateuliwa kwa mara nyingine tena bila kuwepo na pingamizi. La Prosperite lao limechapisha uh, kile ambacho viongozi wa vyama mbalimbali wamekubaliana katika taarifa yao ya pamoja, wakati gazeti la Le Potentiel lao likiandika kuhusiana na swala la bajeti ambayo inakadiriwa kuwa Uh, bilioni kumi na sita nukta sita dola uh, dola za Marekani, bilioni kumi na sita nukta sita na magazeti kule nchini Tanzania takriban yote mizlet ijai mm -hmm. Nafikiri ulifuatilia tangu jana moto ambao umeteketeza mm -hmm. maduka kadhaa kule Kariakoo, ambapo gazeti la Majira limeandika moto waunguza tena majengo ya Kariakoo, hii ni mara ya pili. Na gazeti la Habari leo limeandika moto wateketeza maduka mia tano wakati Nipasha ikiandika moto waacha kilio Kariakoo. Na gazeti la Taifa leo, gazeti pekee linaloandika habari kwa lugha tukufu ya Kiswahili nchini Kenya, limeandika kesi kupinga mazungumzo, ziara ya rais, upinzani Azimio ni visiki ndani ya tsunami. Uh, presha, kinara wa azimio ajikuta katika mawimbi makali ya siasa, huku akisubiri matokeo ya kamati ya maridhiano. Ni siasa za Kenya hizi. <laughs> Wakati mbali na taarifa hiyo, gazeti limeandika wafanyabiashara nchini Kenya wawauzia watu mbegu za parachichi badala ya viazi. <laughs> Yani, unakwenda kununua viazi. <laughs> kwenye kiloba au kwenye ndoo zile ndoo zile juu kuna mm -hmm, viazi lakini chini mbegu za parachichi wajanja, wafanyabiashara hakika, hata Mungu apendi. Gazeti la Daily Nation limeandika kuhusu sintofahamu ambayo inazidi kuongezeka juu ya mfanyabiashara anayehusishwa na mpango wa wa silaha wa Somalia. Maswali sasa yanaulizwa kuhusu jinsi mfanyabiashara huyo mwenye umri wa miaka 28 alikamatwa nchini Somalia. Inasemekana mm -hmm, kwamba amekuwa akisafirisha silaha kwa kundi la kigaidi la Al Shabab kinyume cha siri. Kabisa. Mm -hmm. Gazeti la Iwachu la kule nchini Burundi limeandika kuhusu makampuni ya ndege nchini humo. Sasa unatakiwa kukata tiketi kwa kutumia sarafu za kigeni badala ilivyokuwa mm, hapo awali. Na nikushukuru na, na, sana Ali Bilali, shukran. Tupate tu makala, jua haki zako, jua haki zako na Benson Wakoli. Msikilizaji, hujambo na karibu kwenye kizako, makala ya juu haki zako, makala ambayo siku zote kuelimisha kuhusu haki zako tena za kimsingi nchini Kenya. Msikilizaji, serikali inalenga kuanza kutoa vitambulisho vya kidijiti ili kuimarisha huduma zake mbali na kuzuia wizi wa mitandao ambao umekuwa ukitekelezwa na uhalifu. Hata hivyo, mashirika mbalimbali yamejitokeza mbali, kupinga kuanza kwa shughuli hiyo hadi pale jamii mbalimbali mbali, ambazo zimekuwa zikishuhudia changamoto za kupata vitambulisho kutokana na kukosa uraia, zikitaka serikali kushughulikia matatizo hayo kabla ya kuendelea na shughuli ya kuanza usajili. Karibu, jina langu ni Benson Wakoli. Utasikia kutoka kwa wadau mbalimbali kuhusiana na swala hili. Watu wasio na utaifa wenye asili ya Rwanda, Shona, Pemba na Wanubi wanatoa wito kwa serikali ya Kenya kushughulikia kero zao za kukosa vitambulisho, swala ambalo wanasema linaendelea kuwanyima huduma muhimu za serikali na jamii saida ibrahim kutoka jamii ya wanubi nchini kenya anasema licha ya kuwasilisha maombi ya kupata kitambulisho mwaka 2021 amekipata mwaka huu mwezi februari na hakipo katika mitandao ya huduma za serikali ya kenya hapa anaeleza maangaiko ambayo amepitia ikiwemo kukosa kwenda shule kutokana na hali kwamba kitambulisho alichopewa na serikali ya kenya hakitambuliwi na mifumo yake za mtandao wa Ecitizen. E, nilistahili ni kupata agent mafunzo ya nyanjani tangu mwezi Januari, ila nimesalia nyumbani kipindi hicho chote, maana kitambulisho changu mifumo ya serikali hakitambui. Hali imekuwa ngumu kwangu maana hata nimejaribu kutafuta ajira, ila pia hali imekuwa ngumu maana kitambulisho kinahitajika. Sijui nitasaidika vipi. Kwa hivyo, naomba serikali inisikize, nimeteseka vya kutosha. Kwa hivyo, naomba msaada wenu. Ni hayo tu. Naam msikilizaji, Bi Ibrahim ni mmoja wa watu ambao jamii zao zimekuwa zikipata ugumu kupata huduma za serikali kutokana na kwamba vitambulisho vyao havitambuliki kwenye mifumo mingi ya serikali ya Kenya. Mwalimu Ali Mkasha ni msemaji wa jamii wa Pemba nchini Kenya. Anasimulia masaibu ambayo jamii hiyo imekuwa ikipitia. pamoja na kusajiliwa kwetu kwa kupata vitambulisho na, na stakabadhi nyingine lakini bado tuna changamoto za kukosa uh, vitambulisho vyetu, kukosa kusoma ama kukosa kitu kinaitwa IPRS haviko kwa system. Yani, wingi wa vitambulisho vyetu bado havijaanza kufanya kazi ukilinganisha unapokosa kitambulisho kufanya kazi, bimaana huwezi kuingia kwa ecitizen ama huwezi kuprocess kitu chochote ambacho kwamba kitakuwa kina kiko online kwa usajili, hata kusajili laini ya simu. Kwa hiyo vitu kama hivi vinatukosesha watoto wetu, wale ambao kwamba uh, ni wanafunzi wanaenda university. Pamoja na kwamba wamepewa vitambulisho, lakini bado havijasoma, wamekosa HELB, kwa hivyo wamekosa ile misaada ya kwenda kusoma, hawawezi kwenda university, na pia kuna baadhi yao wamekosa kwenda kusoma nje, wamekosa scholarship kwa sababu vitambulisho havisomi. Hawezi kupata passport ili wakaweza kupata visa za kwenda kusoma. Kwa hiyo ukosaji wa ku... Kupata huduma kwa kwa kwa kwa ID card ama kitambulisho kitambulisho kitambulisho cha uraia wa Kenya unakuwa ni ni usumbufu mkubwa, sababu sababu inakuwa una picha picha tu tu ya ya ya hicho kitambulisho, lakini hakiwezi kukusaidia kama huwezi huwezi huwezi kusajili hata laini ya simu, wakati ndicho kilio licho kililia kufanyia kufanyia banking wala chochote. Kikikosa kuingia kwa e-citizen, ni kwamba bado uko na hiyo ngomba. Msikilizaji, wasiwasi wa jamii hizi ni kwamba iwapo Kenya itaendelea na mpango huo wa kusajili wa Kenya upya bila kuwapa vitambulisho vya sasa huenda basi changamoto zao zikakosa kupata suluhu siku za usoni. Serikali tayari iko mbele, iko hashi tayari kuangalia masuala ya UPI ambayo kwamba saa hizi tutakuwa na maisha kadi. Lakini kabla ya kusema hivyo, kama hatujaingizwa bado kwa IPRS, je, tutafikiaje hayo malengo ya kwamba tunatolewa kwenye statelessness? Nafikiri bado malengo itakuwa hayajatimia pande yetu. Hicho ni kilio kikubwa sana. Yes, pamoja na kwamba tunaipongeza serikali kwamba imefanya vizuri kututambua, lakini bado changamoto yetu ni kubwa zaidi, kwa sababu yale malengo ya serikali ambayo kwamba ilikuwa inatarajia kwamba tuingie katika maendeleo na mfumo sahihi wa kisasa, bado tumeachwa nyuma. Kama hatujakamilishiwa kwenye, kwenye kuingia kwa system, sijui tutatambulika vipi kwa hiyo maisha kadi. Kwa hivyo Tungaliomba kwamba serikali kwanza iangalie kutusahihishia na kutuingiza katika mfumo wa kila mkenya wetu ambaye kwamba anatakiwa awe, kabla ya kuenda mbele. Lakini kwanza ituangalie sisi ambao kwamba ni wanyonge katika uraia na ni wachache pia ni wapya katika uraia wa Kenya. Kwa hivyo hili jambo ni kilio ambacho kwamba kinatusumbua tena, kinatusumbua sana. Msikilizaji, kauli ya mwalimu Kashi inaungwa mkono na jamii ya Washona ambao pia licha ya kupata vitambulisho haijakuwa rahisi kwao kupata huduma za serikali nchini Kenya. Zefania Noel Muungani ni mwakilishi wa jamii Washona nchini Kenya. Tunao watoto ambao wako shule, wengine wako vyuo, wanatakikana wakienda attachment, wanatakikana kitu kama good conduct. Kupata ile good conduct, lazima upitie kwenye system. Uingie pale ecitizen upate mambo yale lakini akijaribu kitambulisho akisomi, hakileti detail zote, akifanyi chochote inakuwa sasa ni kama tu karatasi aliyopewa yenye picha. Sasa tunajiuliza sasa, jameni, tumetoka kwa mwingine tena tunaingia kwa mwingine ambapo sasa tunalilia serikali kwamba jameni, hebu tuangalieni kwa upande huu wa eCitizen, IPRS mutu. Tu, tu, tuondolee ili, ili tatizo, kwa maana tunao watoto tunao wa, wa mama ambao akiwa akipata na shida kama hivi. Tunaye mama mmoja iko hapa, ana shida, ni mgonjwa, anataka aingie apate matibabu, lakini shida aliyo nayo hawezi kutatulika, kwa maana yeye ni, ni mmoja wa wale ambao hawakupata ali, aliandikisha. Mpaka wa leo imekuwa shida kwamba kile kitambulisho kitoke, hakijatoka. Miaka mitatu imepita anasubiri tu, akijaribu kuingia ofisi hii, ngoja inakuja. Akiingia pale, ah, ngoja inakuja. Tunajua, tunajua lakini mpaka wa leo zile certificate za registration hazijawahi toka. Wengine zili, waliandika majina yakatofautiana, kurudisha kurekebisha, ikaishia kule, hazijawahi rudi kujua kwamba zimerekebishwa ama hazijarekebishwa. Jua haki zako na Benson Wakoli hawa ali msikilizaji ni mama kutoka jamii ya Wanubi nchini Kenya. Anasisitiza haja ya serikali ya Kenya kusafisha idara yake ya kutoa vitambulisho kabla ya kuanza zoezi la kwasajili wa Kenya kupata vitambulisho vya kidijiti. Mfumo wetu wa sasa wa kutoa vitambulisho tayari una matatizo sana, ila serikali inataka kuanza kutoa vitambulisho vya kidijiti. Niko hapa nazungumza kwa machungu sana, maana watu walioathirika ni watu wangu. Hawa watu wanahitaji msaada wa dharura, ila serikali inaharakisha kuanza kutoa vitambulisho vya kidijiti wakati vitambulisho ambavyo vinastahili kuwasaidia hawa watu havifanyi kazi. Hivi vitambulisho vilitolewa na serikali, ila haviwezi hata kuwasaidia kutafuta huduma za serikali. Tunaenda kwa mfumo wa kidijiti, ila tunawasahau watu wengine kama taifa hatuna mbinu inayoweza kustahimili utoaji wa vitambulisho vya kidijiti. Nataraji na taraji kuwa ombi letu hili litazingatiwa na serikali kushughulikia kila mmoja wetu, sio tu watu fulani. Maana sisi tunahisi kuwa nchi si yetu, tunashughulikiwa kinyume kabisa. Sijui ni kwa sababu ya majina yetu, dini au jamii. Tunataka serikali kutushughulikia kama Wakenya wengine. Serikali iangazie tena hatua yake kabla ya kuendelea na mpango wa wake wa kutoa vitambulisho vya kidijiti, au mradi huo ukwame namna ule wa huduma ilivyokwama. na msikilizaji, si mara ya kwanza kwa serikali ya Kenya kuanzisha zoezi hili la kusajili Wakenya kupata vitambulisho vya kisasa ambavyo vina habari zote kuhusu. Miaka tano iliyopita, msikilizaji, zoezi kama hili liliendeshwa na serikali ya kuwapa Wakenya vitambulisho vilivyofahamika kama Huduma Namba, ila havitumiki kwa sababu ambazo serikali bado hadi sasa haijatoa sababu. wanakucheiwa msikilizaji, makala haya juya aki zako yanafika kikomo. Shukran sufufu kwa watu ambao wamefanikisha makala leo. Hadi makala yajayo, ndani ya idhaa hii ya RFI Kiswahili. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Nchi za ukanda wa Afrika mashariki na kati zimeanza kuchukua mikakati ya awali kujiweka tayari kudhibiti athari za mvua za elnino, zinazotarajiwa kuanza kunyesha mwezi huu. Mamlaka hali ya hewa zimeonya kuhusu athari zinazoweza kujitokeza. Msikilizaji, unadhani nchi yako imejiandaa vya kutosha? Nini kifanyike kuhakikisha ikiwa mvua hizi zitanyesha hazileti madhara makubwa? Tutumie maoni yako kwenda nambari yetu wa WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420 nam msikilizaji, ni ruhusu nitamatishe matangazo asubuhi hii, lakini kabla ya hapo, nikukumbushe tu baadhi ya taarifa tumekuwa nazo. Chama tawala nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo chamteua rais Felix Tshisekedi kuwa mgombea wake kwenye uchaguzi wa Disemba. Rais wa Nigeria Bola Tinubu atangaza mikakati mipya ya kutoa ahueni kwa raia wake, na Rais Joe Biden wa Marekani awataka wanasiasa wa Republican kuunga mkono mswada wa kuisaidia Ukraine. Tunatamatisha matangazo na kibao Jolof on the Jet. Jelo fondi jet cha kerema kishirikiana na Rivani kinatamatisha matangazo asubuhi hii. Namwona Grace Nsekanabo, unatufuata kutoka mashariki mwa derasi tarafani Ruchuru, lakini pia Espoa na Biaho kutoka Afrika Kusini, tupo pamoja sana, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya. Ya msimamizi wa matangazo amekuwa ni Emmanuel Makundi, fundi wa mitambo amekuwa ni Collins Kadambi. Jina langu Minsla TJ, kwa heri.