Saa kumi na moja na dakika arobaini na tatu kule Kadutu mashariki mwa DRC kule Kivu Kusini, hivi punde utapata habari ama mahojiano ita kusema utapata habari eh, habari rafiki, lakini tuende moja kwa moja kwenye mahojiano msikilizaji. Na moja habari zetu kuu katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili ni huko DRC ambako mshindi wa tuzo ya Nobeli mwaka wa elfu mbili na kumi na nane Dr Denis Mukwege ametangaza kuwa atawania urais wakati wa uchaguzi wa mwezi Desemba Kuangazia hili ni hatua ambayo inakuja baada ya rais Feli Chisekedi kuidhinishwa na chama chake cha muungano cha wa Sacred Union uh, kuwa uh, mgombea wa kiti hicho. Je, wachambuzi wa siasa wanatathmini vipi hali hii? Profesa Dadi Sale hapa anaangazia hili katika mahojiano na mwenzangu Carol Corir. tunafahamu kama muafrika ni nguvu sana, mtu asigombanie hiyo ya pili atushtuke kabisa hata kama tukasumulia alifaa kazi mzuri au mbaya, tunajua kama tulikuwa tunachunga na vipi. Kujitokeza kwa Martin Fayulu, Martin Fayulu kumepokelewa vipi na wanasiasa wengine wa upinzani Martin Fayulu? Tunafikiria alifanya makosa kuambia wabunge wake wasi pendekeze na wasiseme wanaenda kukura. Sasa hapa apaiye peke anakia kukura, tunajiswali kama atajiunga na Dr. Mukwege atajiunga na Moise Katumbi atajiunga na nani, na juu baangalii kama batakuwa kabisa na babunge na raia yenye tenda nabo pamoya. Juu uh, raia yenye yadi semaka basitie hata hiyo kuseni hata kitu moja. Kwenye ushindani huo pia yupo Daktari Denis Mukwege ambao leo hii ametangaza rasmi kwamba atagombea Unazungumziaje wapinzani ama mrengo wa upinzani kushindwa kumteua mgombea mmoja na kumuunga mkono? Shida inakuwa uh, kama batu abaungane batakuwa na shida ya, ku, ya kumpiga kabisa Felix Tshisekedi. Kama baungane itakuwa shida zaidi, kwani yeko na na pesa na anakuwa anaenda pamoja na batu bengi. Ningiliwashauria mutu sawa Katumbi. Uh, Dr. Mkwege, Martin Fayulu na bengine baone kama banaweza enda pamoya, na pale kunaweza kuwa kitu mzuri ya kutoka Mkongo. Tukiangazia matukio yote ambayo yameshuhudiwa DRC, hali ya usalama, mchakato wa senii, una imani kwamba uchaguzi ambao ni wa Disemba utafanyika unavyotakikana na katika njia salama? Si, si wazi kabisa kama tutakuwa na uchaguzi bora. Mimi nafikiri Fikiria kama ni ya lazima tukuwe na uchaguzi na tuangalie kama hiyo uchaguzi itaweza kuendeka vizuri kidogo na njio. Maana nilikuwa nalomba batu baungane kusikuwa wakandideti kama makumi mbili pale, itachanganishiwa kabisa raia na itakuwa nguvu. Tukuwe na uchaguzi bora, nami nalomba bakutanane tena naseni, na seni na ba pingaji bote na benye vio madaraka bazungumuze tena, na mi nafikiria pale tunawaza wakongomani hawatakufa ninaojua wa fujo kisha kura, na pale inaweza kuwa mzuri, tukue kabisa na kiongozi mwenye anachaguliwa na raia nami ni mtazamo wake Profesa Dadi Saleh, ni mchambuzi wa siasa za DRC katika mahojiano na mwenzangu Carol Corir. Dadi Saleh yuko kule Goma, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Namwona tayari mwenzangu Benson Wakoli kutoka studio namba mbili, tayari sasa ukuletea makala ya Habari Rafiki. <tune> Hujambo na karibu katika makala leo ya habari rafiki. Upo nami na Hoda Benson Wakoli. Leo tunajadili hali ya nchi za ukanda wa Afrika Mashariki na kati kuanza kuchukua tahadhari ya kujiweka tayari kwa ajili ya kudhibiti athari zinazotokana na mvua El Nino zinazotarajiwa kuanza kunyesha mwezi huu. Mamlaka ya hali ya hewa zimeonya kuhusu athari zinazoweza kujitokeza. Nchi yako imejiandaa vya kutosha? Ndilo swali tumekuuliza. Karibu tuanze makala haya kwa kusikiliza ujumbe wako sauti uliotutumia. Jina anaitwa Vincent Jeje Kaji, kijana poe Tanzania, na tokea maeneo ya Kagongo wa Manispaa kama nchini Tanzania. Mi niseme kwamba kwa, kwa kweli mataifa haya yapo kwenye maandalizi mazuri kuhakikisha kwamba yanakabiliana na hii tahadhari iliyotolewa kuwepo kwa mvua za arinino katika mataifa hu ya ukanda huu. Kwa na imani kwamba maandalizi yanaenda vizuri, elimu inazidi kutoka kwa wananchi, hasa wanaoishi mabondeni kuweza kujinusuru mapema ili kuepukana na madhara ambayo yanaweza kutokea baadaye. Jambo RFI Kiswahili, natuma ujumbe wa sauti nikiwa Lusaka, Zambia. kwa majina ni Roger Arusi Michel Mnaba Mahinga. tuweze kuwahimiza mataifa mengine ambayo hawajajiandaa kuweza kujiandaa, eh, kuweza kupiganisha hali hii isije kaleta madhara mvua ambayo inatarajia kunyesha mwezi huu Nafikiri hapa nilipo bado sijaona chochote ambacho kina, kinaendelea katika taifa hili, na pengine labda bado hawajafikiria, na nafikiri kwamba hali itakuwa sawa, kwa sababu mvula huku ikinyesha huwa ni kawaida tu. Majina anaitwa John Mulegwa, napatikana nchini Uganda, mjini Kampala. kuhusu mvua ambayo itakaojitokeza, munauliza tunajianda muna gani? Sasa mi nitaka sema hivi bitu saa vile ya majira mwanadamu hawezi jua namna gani vitakavyoenda. Unaweza sema unajitayarisha juu jichungi ile mvua isikue kuletea ajali ataki uh, maajali tofauti, lakini unakia kutana inakia ngufu sana na munakufu. Saaisi naeneza pia kidogo tika simu nikiwa Goma, mashariki mwa DRC. Ni Didier Belge. E, kuhusu mada ya leo, mimi nasema kwamba nchi yangu haija jiandaa kwa mafunikio yote kwa ajili ya mvua, lakini e, ningependa kusema kwamba wakaaji wa Uvira na kandokando ya wa Uvira washiandae sana, kwa sababu huko udongo wao unaporomoka sana. Ikiwa nchini Congo, jiji la Uvira. Ni Robert Nevile, maoni yangu kuhusu mada ya leo. Kwa hiyo hao harakati wa mazingira ya hali ya hewa kutaarifu serikali ijipange kuhusu machafuko hiyo inayoweza kutokea kesho. Hiyo uh, ni pointi muhimu sana. Kwa hiyo kwenye nchi yangu mimi serikali haijipange chochote Nam, makala hewani ni habari rafiki. Tunajadili matayarisho ya mataifa ya Afrika Mashariki kujitayarisha kukabiliana na athari ya kukabili athari zitakazotokana na mvua kubwa zinazotarajiwa kunyesha baadaye mwezi huu. Hapa anasoma ujumbe wako uliochapishwa kwenye mtandao wetu wa Facebook, ukurasa ukiwa Kiswahili. Namwona nani? Namwona Bruno Sanza Kabunga Pierre, nikiwa Lisaka, Zambia. Kwa kweli niseme baadhi ya inje zimejiandaa wanavyoweza, ila cha msingi ni kila mmoja wetu ajiandae binafsi. Musa Zuberi anasema Kabumae yuko Chanika, Dar es Salaam, Tanzania. Kikweli sina uhakika kama inji yangu imejiandaa vya kutosha, maana mvua ya El Nino ni mvua inakuja kwa kishindo kikubwa, na inaweza kuleta uharibifu mkubwa. Paa Kalunga wa Kalunga anasema yuko tarafani Moba, Kirungu m wa hewa bora kasake binafsi, serikali ya DRC haijajiandaa ipasavyo ili kukabiliana na mvua inayotarajiwa kunyesha hivi karibuni. Ngasa wa ipia ngulukahama Tanzania anasema siku hizi watabiri wa hali ya mvua hawaminiki kabisa, maana sio kweli, hakuna ilinino <gulitawa> mtazamo wake huo. Na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia <tiple> sauti kutoka mjini Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu ya Kusini, ni sauti ya reparateur Babuka Isake na Katanda. Mimi nafikiri, kwa upande wangu, la mzungu kutumika kwa watu weusi litakuwa ni shida sana. Wazungu wanatumikisha elimu, wanatumikisha utaalamu wao wa kimasomo, lakini sisi tuliwekewa misingi yetu ya watu weusi na Mungu mwenyewe. Kuna sehemu ambazo hazikuruhusiwa kukata mti, kuna sehemu ambazo hazikuruhusiwa hata kufika, lakini watu weusi nao kujifunza masomo na kitaalamu, ambazo hatuwezi, tuliweza kubomoa misingi ile Ndo maana mimonyoko kila mara, ndo maana kila mara kabisa, dalili ambazo hatukuwahi kuziona hata mababu zetu zinaanza timilika kwa kizazi cha leo. Kwa majina anaitwa Honorable Simon Mbazaro Rekeza. Kweli mimi ningeomba kwa nchi zetu za Afrika mashariki na Kati wajiandaye vema kwa ajili ya kukinga mvua. Kwa sababu ya nini? Mvua ikinyesha, hususani hapa kwetu Uvira, mvua ikinyesha hadi mafuriko yanakuwa, inasababisha vifo ya watu. Tungeomba kwa serikali yetu ya Kongo kutuchimbia mto Mlongwe pamoja mto Kalmabenge na Kamivira ili wananchi waangalia kwamba wataishi maisha salama, ambao wanaishi pembezoni ya mito hiyo. Jean-Claude Mkulu toka jiji la Goma nchini mwetu, hakuna hatua yoyote ambayo imeshachukuliwa kwa kuweza kukinga raia kuhusu mafuriko ya maji ya kupitia mvua kali, hakuna kabisa. Unaona hapa sasa hivi matukio yaliyotokea maeneo za Minova, Bushushu na katika maeneo mengine ambako mvua imeleta athari kabisa na watu kufariki. Kwa hiyo tunaomba serikali kuweza kuchukua hatua kamilifu kwa kukinga raia kwa mvua kali hizo. Wenu wa kila siku, safari jamba, nikiwa Lubumbashi DRC. E, kusema kweli, kwenye habari rafiki ya leo, naona ya kwamba nchi yangu ya Kongo bado haijajipanga hata kidogo. Najua mvua ikinyesha hapa kwetu, kama mahali tunapoishi hapa Lubumbashi, mazingira yanazidi kuwa mabaya sana, na hakuna lolote tunalosaidiwa na serikali. Ndio maana Mwenyezi Mungu atusaidie, lakini kusema eti serikali imejipanga na e, itafanya hili kwa ajili ya mvua, kwa kusema kweli ni uongo. Mimi ni Mheshimiwa Profeser Sele Marega, maarufu Papa Visionnaire 2024, naita nikiwa Kalundu, Uvira. Ni ukweli nchi za Afrika Mashariki na Afrika ya Kati zinakamata mikakati fulani kwa sababu ya mvua nyingi ambazo labda zinatarajiwa kunyesha katika nchi zetu, lakini mimi nawaza kwamba hazijachukua mikakati kamili, kwa sababu mikakati kamili ni kuangalia, kujifunza mazingira yapo namna gani. Afrika tuna mazingira mazuri sana. Lakini wakuu viongozi hawafanyi siasa kwa ajili ya kulinda yale mazingira, na defect ke banashindwa kulinda mazingira binatuma kwamba kukuwe mimomonyoko mingi ya ardhi, mitoni mingi ikuwe na inajaa na kubeba raia, donc kuua watu na mali zao. Alors serikali ziangalie jinsi ya kufanya, walete suluhisho narejea tena kwenye ukurasa wa rfa kiswahili mtandao ukiwa na facebook kusoma ujumbe wako msikilizaji uliochapishwa kwenye ukurasa huu Miwane kenneth anasema yuko kishanje bukoba tanzania ndiyo nchi yangu imejiandaa vyema kukabiliana na hatari itakayotokana na mvua zinazotarajiwa christian mawazo agastino anasema yuko pweto katanga drc nchi yangu inajiandaa kwa uchaguzi disemba 20 lakini kuhusu athari ya mvua wamejisahau kabisa david sichenga kutoka ugumu tuna dumu Mweheza, Tanga, Tanzania. Nji yangu imejiandaa japo sio vya kutosha, lakini maandalizi yapo juu ya, ya athari zinazoweza kutokana na mvua hizo za elnino. Paul Karageza anasema yuko Makobola, Fizi. Sisi hapa DRC nji haijajiandaa vizuri kwa ajili ya mvua ambayo inaweza kunyesha na kuleta athari kubwa. Ruhugita Espoir anasema yuko wapi? Yuko Makabola kule DRC, teritori ya Fizi. Kuhusu mada ya leo, sisi serikali haijachukua maamuzi yote kuhusu yale yanayotarajiwa na msikilizaji. Tuzidi kupata maoni zaidi ya sauti yaliyotumwa kwa njia ya sauti. Majina, naitwa kwa jina la Pasia Uche Kabiri, nikitokea hapa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Viongozi wetu wa Afrika sijui wanatuonea nini wananchi wao. Kuhusu hizi mvua zikinyesha, naona nchi nyingi tutakuwa tumeathirika vibaya na kupatwa na matatizo mengi, kwa maana viongozi wetu hawatujali na watuhangaikie. Kwanza ukienda angalia ambayo yanayotokea nchi fulani fulani na nchi majirani. E, ni kusema kama viongozi wanajali masilahi yao, ila hawatujali. Jambo arafa Kiswahili, jina langu ni si, six fingers tarafani fisi, center. Kwa kweli Afrika Mashariki na kati hujiandaa kabisa kupigana na swala kuhusu mvua ambazo zitakazoendelea kunyesha mwezi huu ambao tunaingia wa Oktoba. Ungomba kabisa serikali zetu zipate kujiandaa vizuri, sababu mara nyingi kabisa tunaenda kushuhudia mafuriko, mvua zikaanza kunyesha na maporomoko e, ya ardhi. Serikali zikibidi kabisa zitoe ile tofauti, ama walikutana awekwa vitu ambavyo vitaenda kuzuia wahio sipoeta maporomoko kabisa na msikilizaji, kwa nukta hiyo, makala haya ya Habari Rafiki yanafika kikomo. Akikujalia Mungu anijalie pia mimi hapo kesho, tutakutana tena ndani ya makala haya ya Habari Rafiki. Naam, hivi ndivyo anavyoondoka mwenzangu Benson Wakoli. Na msikilizaji, muda umeturuhusu kuona hayo katika matangazo haya ya jioni hapa RFI Kiswahili. Toka RFI, Kiswahili namna hiyo wimbo ambao umemfurahisha Valerie Mumbere akiwa kule Butembo DRC. Asante sana Musanganya Lubongera ukiwa kule Goma DRC, umesema uko pamoja nasi jioni hii katika matangazo yetu, asanteni sana namna hiyo msikizaji, hivi ndivyo nami natamatisha matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, nahodha kwa matangazo haya yamekuwa ni Victor Abuso. Tumshukuru pia Carol Corir ametuletea habari ah, mbalimbali mitamboni Vital Mugisho. Habari nyingine zitakujia saa moja na nusu asubuhi, panapo majaliwa. Kwa heri kutoka Nairobi.