za Afrika Mashariki. Na sasa tupate habari za michezo, na kikosi kinaongozwa na Emmanuel Makundi. Karibu na asante. Uh, karo basi, nianzie kule barani Ulaya, ambapo leo hii kutakuwa na mechi kadhaa za klabu bingwa. Uh, barani Ulaya ma UEFA Champions League, na klabu ya Galatasaray katika kundi A, itakuwa nyumbani kuwakaribisha Bayern Munchen, wakati Manchester United uh, watakuwa na kibarua dhidi ya FC Copenhagen katika kundi B. Lens ya Ufaransa itakuwa na kibarua dhidi ya PSG. PSV na Sevilla watakuwa na kibarua dhidi ya washika mitutu wa uh, London Arsenal kundi che Braga watakuwa na kibarua dhidi ya Real Madrid wakati Union Berlin watakuwa nawakaribisha Napoli na katika kundi de Inter Milan watakuwa wanacheza na Salzburg. Benfica watakuwa nawakaribisha Real Sociedad. Tunasubiri kuona timu yako ya Arsenal itafanya nini hivi leo wameanza vizuri aiaua tutakuwa na, e, tu. <laughs> Na kule nchini Uingereza kulikuwa na mechi moja tu hapo jana ya ligi kuu ya soka nchini humo ambapo uh, Tottenham Hotspurs walikuwa nyumbani kuwakaribisha Fulham na kushuhudia Tottenham Hotspurs karo kibuka na ushindi wa mawili uh, kwa moja. Tottenham wameanza vizuri. Kwani sasa wamekaa kileleni mwa ligi kuu ya soka ya ya Uingereza mechi tisa alama ishirini na tatu wakifuatiwa na Manchester City waliocheza mechi tisa alama ishirini na moja Kumekuwa tayari na mjadala, sio usema mm, kutangulia basi kulewa, sio <laughs> kufika kama Arsenal walitangulia msimu uliopita na wakuchukua ikawa kombe Tunasubiri kuona Tottenham. Hii si mara ya kwanza kwa Tottenham kufanya vizuri kufanya vizuri sana mwanzoni. Nakumbuka wakati mmoja hata walikuwa wanakaribia kuchukua kombe, lakini bahati haikuwa kwao. Katika ligi kuu ya nchini Hispania kulikuwa na mechi moja pia, Valencia walichomoza na ushindo wa mabao mawili kwa bila dhidi ya Cadiz na katika Italia Serie A Fiorentina wali, wafu, wali, wafu, walifungwa na Empoli mabao mawili kwa sifuri wakati Udinizi wa tukasare ya bao moja kwa moja na Leche na kule nchini Uholanzi, karo kocha mtu anaajiriwa kibaruani, miezi, miezi minne tu, anaacha kazi ni kocha wa klabu <laughs> ya, ya Ajax Amsterdam Maurice Stein hapo jana alitangaza kuachana na klabu ya, ya, ya Ajax baada ya miezi minne tangu kuchukua mikoba ya kukinoa kikosi hicho tangu Erik ten Hag aondoke kwenye kikosi cha Ajax, haijawa inafanya vizuri sana mkete, na kumekuwa na taarifa kwamba ikiwa ten Hag atafukuzwa katika klabu ya Manchester United, huenda akarejea katika klabu yake ya zamani kwa sababu inaonekana ni kana kwamba Manchester United ni, ni kubwa kuliko ten hag lakini hayo ni maswala ya kabumbu na sten anajiondoa ikiwa ni saa ishirini na nne tu zimepita tangu apokee kipigo cha mabao manne kwa matatu kutoka kwa klabu ya utrecht sasa pengine ameona atakila lawama naam nimalizie tu kwa haraka na ratiba ya mechi za african football league ligi ya afrika ambapo al ahli watakuwa nyumbani kuwakaribisha simba mechi iliyopita dar es salaam ilikuwa ni sare ya mabao mawili kwa mawili zaidi ni katika matangazo ya awamu ya pili Radio France International. Sasa tupate uchambuzi wa magazeti. Ruben Likumbuka yuko hapa tayari, karibu. Asante sana mwenzangu Carol, nianze uchambuzi wa magazeti na gazeti la Daily Nation la nchini Kenya. Hapa kichwa cha habari kimechapishwa kwa wino uliokolea: kwa nini jaji mkuu anataka kifungo cha maisha kifutwe, eh? wakati taifa leo laandika kwa mtindo wa swali, kwa nini tunahepa Raila Nam gazeti la Mwananchi huko Tanzania laandika sura mbili, uteuzi wa Makonda, CCM. Wakati ya gazeti la Habari Leo lenyewe laandika Samia Hichilema kujadili mambo matano, aanza ziara Zambia a, kuhutubia bunge kesho, atoa maagizo kwa majaji kuhusu biashara Afrika a. Gazeti la New Vision la huko Uganda laandika spika Anita Among awakaribisha mapacha, asema alipokutana na Papa Francis mwezi Agosti alimwomba abariki ujauzito wake. Na gazeti la The Monitor huko huko Uganda laandika Marekani aitahadharisha Uganda kwamba huenda ikawakosa wawekezaji kutokana na sheria tata inayohusu ushoga. Kule DRC, magazeti karibu yote, naona hapa Tempete des Tropiques, uh, gazeti Ouragan.cd, uh, magazeti haya yameandika kuhusu mapigano yanayoendelea kule mashariki mwa DRC. Gazeti gazeti Uraga.cd likichapisha habari hiyo, laandika wazalendo, katika mtihani wa kivita wa uzalendo wakati gazeti Congo Nouveau laandika tume ya uchaguzi yazindua kampeni ya uhamasishaji uh, kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa Desemba 20. New Times la huko Rwanda laandika mzozo wa DRC, raia wa Rubavu wajeruhiwa. Huku gazeti Iwachu la Burundi laandika ujumbe wa wawakilishi wa mauaji ya kimbari uh, chama cha maridhiano na usimamizi wa kumbukumbu za waliojeruhiwa kule Burundi wazuiwa kutembelea mnara Never Again. Nam, ni kwa haraka haraka, magazeti ya huko Ufaransa, gazeti uh, Lezeco, lakini pia la Liberation, pia Le Figaro. Magazeti haya yamechapisha habari kuhusu ziara ya Rais Emmanuel Macron hivi leo kule Israeli akiwa na nia kufanyia kazi usitishaji vita na kupunguza hali ya hatari inayoendelea kuwakumba wananchi. The Washington Post la huku Marekani lenyewe laandika Hamas wawaachia mateka wengine wawili. Naona niishia hapo kwa sasa, mengi zaidi katika awamu ya pili. Asante Ruben, likumbuka nipishe sasa, Benson wakoli anakuja na makala jua haki zako. <tune> Na Benson Wakoli. Msikilizaji hujambo, na karibu kwenye makala ya juu haki zako, makala ambayo siku zote huangazia haki zako tena za kimsingi. Kwenye makala ya leo basi, tunajadili hatua ya serikali ya Kenya kubomoa makazi ya raia wanaodaiwa kujenga nyumba zao kwenye ardhi ya serikali, ardhi ambayo inamilikiwa na kampuni ya smiti ya East Africa Portland Cement. Karibu kwenye makala ya leo. Jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli, msimulizi wa makala haya. Ndio sauti ya shughuli ya bomoabomoa katika ardhi inayomilikiwa na, na serikali ya Kenya iliyoanza pindi baada ya mahakama kuagiza wahusika waliojenga nyumba zao kwenye ardhi hiyo kuondoka kwa misingi kuwa ardhi hiyo hawakuipata kwa njia sahihi na inamilikiwa na kampuni ya East Africa Portland Cement. Kutokana na hatua hiyo, Rais William Ruto aliridhia uamuzi wa mahakama This. Uh, facility here here at, at Athi River. I already gave uh, very clear instructions to the management here of EPZ. Hiki kituo hapa Athi River tayari nimetoa maelekezo kwa usimamizi wa EPZ kwamba wote wanaokalia ardhi hii wakiwa na hati miliki ya mashamba hapa kwa miaka zaidi ya 10, 20, 30 bila kuyatumia. Hati hizo zifutwe ili zitolewe kwa wale wanaotaka kuyatumia mashamba haya. I am informed we have now been uh, cleared by the courts. Nimeambiwa mahakama imeturuhusu kuchukua hatua kwa mashamba yaliyo karibu na EPZ ambayo yanamilikiwa na kampuni ya simiti ya East Africa Portland. Maagizo yangu kwamba tutachukua karibu ekari elfu moja hadi elfu moja mia tano za shamba hizo na kuzifanya kuwa sehemu ya EPZ ili pawe na nafasi zaidi kwa kampuni zaidi kufungua shughuli zake nchini Kenya. Waathiriwa wa bomoa bomoa hizi wanadai mashamba haya waliuziwa na kampuni ya Aimi Maalu Kenya Sosati, na juhudi zao za kutaka maelezo kuhusu kinachoendelea hazijafua dafu. Waathiriwa pia wanasema hakuna hati miliki za mashamba walizopewa na kampuni hii ya Aimi Maalu Kenya Sosati, wakituhumu wanasiasa wa eneo hilo kwa kushirikiana na Aimi Maalu Kenya Sosati kwa tapeli ubomozi ambao umeathiri zaidi ya familia elfu kumi, nyingi zikikosa mahali pa kuenda baada ya ubomozi huu. Simon Kisoi, mhudumu wa bodaboda pamoja na Catherine Siombua, wanasimulia jinsi wameathirika. Roho imeumika kwa sababu nikifikiria hiyo nyumba nilikuwa nimejenga nduthi, nime, nimesave for five years, ila nimejenga ndio nimeoa, kwa sababu nduthi nilikuwa nimejituma ndio nisave pesa ni, nione tu nikuwa na future poa lakini saa hii niko hivi hivi. Sasa na nimeachwa, nakwambia, hatuna mbele na nyuma. Juu naona mwezi mahali huko, hatujui tunaenda wapi. Tunapanga tu vitu, uone vitu vikiwa vimepangwa. Unajua ukipanga vitu yako, naweza pigia mtu akutumia kitu kama utu, Mungu anajua tu, ni ubomozi unaoendelea Licha ya ahadi ya serikali kwamba hakuna Mkenya atakayebomolewa makazi yake bila ya mafikiano, wakati huu pia serikali ikimtoza kila Mkenya ushuru wa ujenzi wa nyumba za kisasa, hiyo levi ya, ya mbado ya housing ya Uh, ya, uh, affordable housing. Wakati umeniangushia nyumba yangu nimespend milioni tano, nimespend milioni kumi, nimekopa kwa bank na bado nyumba yangu umeangusha tena naendelea kuchangia ule mradi. Kusema kweli, ukweli uko wapi? Ubomozi huu, msikilizaji, haujabagua hata ya nyumba za ibada, ikiwa ni pamoja na msikiti na kanisa zikiangushwa kwenye bomoa bomoa hizi. Kanisa zimeangu, zimeangushwa chini, mali penye mtu angekimbia na aweze kujiokolea. Eh, leo tunashindwa, tutapeleka watu wapi? tunashindwa watu ambao wengine hata nyumba zao zimeangushwa walikuwa wameenda kazi, watakaporudi wataj, watajipanga namna gani? Wengine wetu hapa wengi wamechukua maloni, wengine wetu hapa wametumia pesa ya pension, na kusema kweli ni uchungu sana. Sisi hakuna kitu tumekataa hata ikiwa shamba basi ni ya nani, hata kama serikali basi ikiamua shamba ni ya nani. sisi tuko ready kununua hiyo shamba. Sisi tuko ready kwa zile plot ambazo tumekalia kuzinunua tena upya. Jua haki zako na Benson Wakoli kila siku ya Jumatatu saa mbili na dakika 46 asubuhi na Jumanne saa moja na dakika 46 asubuhi. Haki za watoto pia kupata elimu zimenyimwa eneo hili msikilizaji la Mavuko, kwani tingatinga tinga zimeendesha ubomozi huu hazijasaza hata shule. Vitu ziko nje, watoto wako nje, tumekosa kwa kuenda sasa. Serikali hatusaidie juu, hatuna na nafasi ya kuenda sasa, hii tunaumia bure sio hata penye naenda, sijalipa rent, sijui hata usaidizindatoa wapi. So ndo nimeambia tu watoto tubebebebe vitu, at least tuokoe zile vitu kidogo. Walikuja hapa kwa sababu hakuwa na mahali kwengine. Hatukujua hii mambo inaweza kutupata hapa, tumeshituka, tumeshindwa nini naendelea. Ukiangalia unajiuliza kweli haya mambo yanaweza kufanyika kwa nchi ambayo kuna serikali? Shida, watoto wako nyumbani, wengine wamekuja wanarudi pia. Hatuna mahali ya kwenda, hata watoto wakikuja. Tuko hapa tukiangalia, pande ile tunaona tinga tinga, tunakuwa na wasiwasi. So hatuelewi tuende wapi. Sisi tunangojea eronino hapa. Mkiangalia juu mawingu, ndio hayanasuguria kuesha Juhudi za viongozi wa upinzani wakiongozwa na Raila Odinga kufika eneo la ubomozi ili kuzuia ubomozi huu ziligonga mwamba, baada ya polisi kuwazuia. Odinga akikemea kila alikitaja kuwa ukatili wa polisi. Hata chakula mnakatazwa? Tumekuja hapa kama Wanakenya. Mahakama ilitoa uamuzi siku ya Ijumaa na siku hiyo ya Ijumaa, hawa watu tayari walianza kufanya um, uh, kubomoa manyumba hapo. Nani alijua ati uamuzi itakuwa namna gani? Walikuwa wameshajua tayari uamuzi itatoka vile ilitoka. Hii yenyewe inaonyesha ya kwamba mahakama zetu imeshikwa teki. Nilisema juzi, hii kazi ya kubomoa mali ya watu si kazi ya askari, kulinda kuna kazi ambayo inatakana askari wetu wafanye: kupigana na Al-Shababu na kulinda Wakenya wengine ambao wanavamiwa na uhalifu. Lakini sasa hawa askari wamekuja hapa kutetea uhalifu. Yale ambayo inafanyika hapa ni uhalifu, ni unyama, ni aibu katika taifa letu la Kenya. Tuna laani vikali kama wanazimiwa. Jua haki zako na Benson Wakoli. Shirika la kutetea haki za binadamu nchini Kenya, Kenya Human Rights Commission, limefika mahakamani kuomba mahakama kuzuia ubomozi huo kuendelea. Mary Kambo ni afisa mipango wa UNHCR. Ubomozi unafaa kuendeshwa right, kwa njia inayoheshimu sheria right, haki ya uhai haki, haki ya kumiliki mali na usalama wa raia wanaoadhiriwa na ubomozi huo. Lazima pawe na heshima kwa haki za kimsingi wakati nguvu kupita kiasi inapotumiwa na mwisho watu wanaoadhiriwa wanafaa kupewa nafasi wao wenyewe kuangusha majengo yao ili wawe na uwezo wa kuokoa mali yao. <muchilis> da, msikilza, iyo, ya na msikilizaji, kwa nukta hiyo, basi makala haya ya jua haki zako yanafika kikomo. Jina langu mimi ni Benson Wakoli, msimulizi wa makala haya. Hadi makala yajayo ndani ya idhaa hii ya RFI Kiswahili, kwa heri. Oh, oh, oh. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ametoa wito kwa vyombo vya usalama kuwashirikisha raia katika masuala ya usalama, na kwa winda waasi wa ADF wa wanaochangia usalama mdogo nchini humo na mashariki mwa DRC. Unazungumziaje wito huu? Unadhani raia wanaweza kuchangia kuboresha usalama? Tutumie maoni yako kwa njia ya WhatsApp kwenda nambari alama ya kujumulisha 254110000420 Ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia awamu hii ya kwanza. Marekani yataka kikosi cha kikanda cha kupambana na utovu wa usalama nchini DRC kuongezewa nguvu. Umoja wa Ulaya waridhia vikwazo dhidi ya watawala wa kijeshi nchini Niger. Na Umoja wa Mataifa waonya kuhusu kuzorota hali ya usalama nchini Haiti. Na sasa, kabla tupate wimbo, wachani waage na kushukuru wasikilizaji wetu ambao mmekuwa mkitufuatilia kupitia mitandao ya kijamii ya RFI Kiswahili, Facebook. tunamalizia na kibao Sondela cha ja kwake ringo kutoka kule Afrika Kusini. ni kibao sindela cha kwake Ringo kutoka kule Afrika Kusini, ikitamatisha sehemu ya kwanza ya matangazo asubuhi ya leo. Shukran msikilizaji kwa kuungana nasi na nakualika tena saa mbili na nusu tuungane kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Kwa sasa kwa heri ya muda <mimu>