Ni saa moja na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. Tupate habari za michezo na Emanuel Makundi. Hujambo nam? Sijambo, jambo karo. Nianzie hapa barani Afrika kumjuza msikilizaji kile ambacho kitajiri kati baadaye katika mashindano ya ligi hapa barani Afrika ambapo katika robo finali ya mzunguko wa pili hapo jana kulikuwa na mechi mbili ambazo zilipigwa mjini um, Cairo na kule Pretoria Afrika Kusini. Na Cairo jijini, uh, nchini Misri Al Ahli ikiwa nyumbani ilikuwa na kibarua dhidi ya Simba ya Tanzania, ambapo katika mchezo huo uh, timu hizo zilitoka sare bao moja kwa moja. Ikumbuke kwamba katika mchezo wa awali uliopigwa Dar es Salaam wakati wa ufunguzi, timu hizo zilitoshana nguvu pia, ya magoli mawili kwa mawili. Kwa hivyo jana baada ya sare bao moja kwa moja, timu hizi zilikuwa zina tofauti mabao sawa kwa mabao, uwiano sawa, mabao matatu kwa matatu lakini Ahli anasonga mbele katika hatua ya nusu fainali ya michuano hii kwa bao ama kwa faida ya bao la ugenini pale Pretoria. Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini, licha ya kuwa pungufu ya watu kumi uwanjani, walilazimishwa uh, sare ya bila kufungana na Petro de Luanda. Lakini katika mchezo wa mwanzoni uh, kule Angola, Luanda, uh, Mamelodi waliibuka na ushindi wa bao mawili kwa sifuri. Kwa hivyo Mamelodi wanasonga mbele kwa ushindi mnono wa bao mawili katika hatua ya nusu fainali. Mabadiliko kidogo leo kulikuwa na Zi, zi chezwe lakini, uh, KAF imesogeza mbele hadi kesho ambapo, uh, katika mji wa Rades kule Tunisia, Esperance de Tunis watakuwa na kibarua dhidi ya Tupuisa Anglebe Mazembe, uh, mchezo wa mwanzoni Mazembe walipata ushindi bao moja kwa sifuri. Kule Casablanca Morocco, Wydad Casablanca watakuwa na kibarua dhidi ya Enyimba ya Nigeria, uh, Wydad walipata ushindi bao moja kwa bila walipokuwa kule, uh, Nigeria. Ni mkumbushe kwa uh, kwa uh, ni msikilizaji kwamba mshindi uh, katika hatua hii atacheza nusu fainali tarehe ishirini na tisa na Novemba moja mwaka huu nchini Tanzania. Leo kutakuwa na mechi takriban tatu za ligi kuu. JKT watakuwa na kibarua dhidi ya Tabora wakati Coastal Union watakuwa na kibarua dhidi ya Mashujaa. Kule nchini Uganda, Mbarara FC watakuwa na kibarua dhidi ya Arua wakati wa Kiso Giants watakuwa na kibarua dhidi ya Kitara, kule DRC Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Shinkunku watakuwa na kibarua dhidi ya Simba, wakati FC Lupopo watakuwa na kibarua dhidi ya Don Bosco. Na katika mechi za kufuzu upande wa wanawake kwenda kucheza finali za michezo ya Olimpiki kule nchini Ufaransa, Ethiopia leo watakuwa na kibarua dhidi ya Nigeria, lakini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo timu ya wanawake watakuwa na kibarua dhidi ya Banyana Banyana katika mchezo ambao kocha wa DRC anasema kwamba ana imani kubwa ya kupata ushindi mnono katika michezo yake. Nigeukie sasa kidogo katika uh, tenis ambapo uh, bingwa wa zamani, bingwa mara mbili wa zamani wa michezo ya tenis na grand slam uh, Simona Halep amekata rufaa katika mahakama ya usuluhishi wa michezo kupinga marufuku ya miaka minne ya aliyowekewa, baada ya baada kubainika alitumia dawa za kusisimua misuli kwa makusudi. Mahakama huru iliamua Mromania huyo mwenye umri wa miaka 32 alikuwa amefanya ukiukaji wa makusudi wa kutumia dawa za kusisimua misuli. Alisema kwamba anahakikisha anataka kusafisha jina lake. Asante sana Emmanuel Makundi, asante Radio France Internationale. Na sasa tupate uchambuzi wa magazeti na Ruben Lukumbuka, asante sana. Asante, asante mwenzangu Carol Korir. Nianze uh, na magazeti ya nchini Tanzania, naona hapa gazeti la Nipashe kichwa cha habari kimechapishwa kwa wino uliokolea: kesi mauaji Aneth Msuya, mke wa bilionea Msuya akana alichokiri uh, polisi. Wakati gazeti la mwana inchi, la Mwananchi laandika zigo la bima afya kwa wote kurejea bungeni. Naam, uchambuzi wa magazeti ya nchini Kenya, gazeti la Taifa leo hapa naona limeandika ziara thelathini na nane ndani ya mwaka Uh, kwenye ukarasa wa mbele picha ya Rais William Ruto, sijui kama zimezalisha chochote. Ah, pengine <laughs> bila shaka <laughs> nam, wakati Daily Nation limeandika habari kuhusu jitihada zinazofanyika ili kuongeza karo ama ada ya shule. The Monitor la huko Uganda laandika Uganda yataja ya onyo la Marekani kuhusu hatari ya kuwapoteza wawekezaji na biashara ya kimataifa kuwa kichekesho ni kuhusiana na swala ile nam. Hapo jana The New Times la huko Rwanda linalochapishwa katika jiji la Kigali laandika kitambulisho cha kidijitali kitatolewa hata kwa watoto wa changa, manake unazaliwa, tayari kitambulisho chako <laughs> kule <laughs> DRC naona magazeti karibu yote Uh, yameangazia kuhusu mapigano yanayoendelea mashariki mwa nchi hiyo. Gazeti la Le Potentiel laandika kuhusu uh, makundi ya wenyeji yenye ya silaha yanayoitwa Wazalendo yanafanya juhudi kutetea nchi hiyo dhidi ya kile wanachokiita uvamizi wa nchi jirani ya Rwanda, matamshi yake Christophe Lutundula, huyu ni waziri kwa mambo ya nje. Uh, gazeti la Le Volcan News lenyewe laandika jeshi la Kongo la pambana na waasi wa m eneo la Kanyamahoro ni eneo la Kibati nje kidogo ya jiji la Goma, kama kilomita ishirini na tano hivi. Iwachu la Burundi limechapisha habari kuhusu kauli ya mtaalam wa uchumi Andre Nkwigize ambaye amesema wakuu wa nchi yake pamoja na viongozi wengine duniani wanayo ndoto za kufanya nchi zao kuwa kama Singapore. Naona muda wangu umeniruhusu kuwa na haya katika awamu hii ya kwanza. Shukrani Ruben Lukumbuka. Karibu na sasa ni mpishe Martin Nyoni na makala ya Afrika Mashariki. Majira ya saa tano za usiku kwa saa za Afrika Mashariki, nikiwa ni katika karakana ya Bwana Benjamini Masake iliyopo katika mtaa wa Malimbe jijini Mwanza nchini Tanzania. Changamoto ya umeme kama na, eh, kwa mna umeme, wakati umeme ndo naotegemea kwa kila kitu, kazi za watu haziendi. Wa licha ya kiza kutawala hapa, ni kazi ndiyo inayoendelea, unaweza kusema kuwa ndio kumekucha. Lahasha, make nisipofanya hivo kazi usiku, ina maana siwezi kupata chochote. Inabidi nifanye tu kazi usiku, ili at least bosi anavyokuja mchana ambia bwana nilipofikia hapa hawezi kunipa chochote. Adha ya kukatika kwa umeme katika maeneo mbalimbali nchini Tanzania kwa siku za usoni, imekuwa ikileta madhara makubwa kwa vijana ambao wamekuwa wakitegemea umeme kujiingizia kipato chao kila uchao. Kutokana na mazingira niliyopo, usiku kwangu si salama, na aina ya wateja nilionao usiku hawapo, kwa hiyo muda mwingi ni mchana, na mchana namwe nakatika, kwa hiyo nakosa Uh, namna ya kujiendesha kiuchumi. Mwaka mmoja uliopita, serikali ya Tanzania ilitenga jumla ya shilingi bilioni 250 kujenga gridi ya taifa kutoka Songea, Tunduru hadi Masasi katika kipindi cha mwaka wa fedha 2022/2023 kwa lengo la kukabiliana na adha ya kukatika kwa umeme. Aidha, kiasi cha shilingi bilioni 66.7 zimetengwa kwa lengo la kuanza ujenzi wa njia hiyo lakini wana wa taifa hili wanasalia katika maumivu. Sina uwezo wa kununua jenereta, na kweli naumia sana, ukiatazama sivi, ndugu mwandishi, kuanzia asubuhi umeme nikatika, mpaka sehemu sijaingiza pesa yoyote. Msikilizaji wa rafiki Kiswahili, karibu katika makala Afrika Mashariki. Hii leo tunatuama katika jiji la Mwanza nchini Tanzania, tukiangaza namna adha ya kukatika kwa umeme imekuwa mwiba mkali kwa vijana wanaotegemea umeme katika kujitafutia ridhiki yao. Mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa Maltin Nyoni. Nasema karibu tuwe sote hadi tamati. Maendeleo ya nchi yote yanahitaji uhakika wa upatikanaji wa nishati. Aidha, upatikanaji wa nishati ya uhakika na gharama nafuu ni kichocheo cha kuvutia uwekezaji na kufanya bidhaa na huduma zinazozalishwa kuwa shindani katika masoko ya ndani na kimataifa. Mwelekeo wa dira ya maendeleo ya taifa ya mwaka 2025 ni kuwa na taifa la viwanda lenye uchumi wa kati na lenye bidhaa na huduma zinazoweza kushindana katika masoko ya kikanda na kimataifa, kwa kuwa viwanda vinahitaji nishati ya uhakika na gharama nafuu. Kufikiwa kwa azma hii kunahitaji uwekezaji madhubuti katika mnyororo mzima wa uzalishaji, usafirishaji na usambazaji wa nishati katika maeneo ya uzalishaji. Kwa hivi sasa nchini Tanzania, kilio kikubwa ni katika katika ya umeme. Hapa ni katika karakana ya bwana Benjamin na ni majira ya saa tano za usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Wakati wengine wameuchabanga usingizi ulio mnono, baadhi ya mambo ni tofauti kabisa kwake. Amechagua kukiacha kitanda na kuamua kukesha ili kukamilisha kazi lukuki kutoka kwa wateja wake. Benja, umekuwa ukifanya kazi hii kwa muda gani hivi sasa? Kwa sasa nina kama miaka saba hivi. adha ya kukatika kwa umeme kwa namna gani ambavyo imekuwa ikikuathiri katika shughuli yako hii ya kuchomelea? Kwa kweli naniasiri pakubwa, kwa na sababu changamoto ya umeme kama eh, kwa mna umeme, wakati umeme ndo naotegemea kwa kila kitu, kazi za watu haziendi wa kwa namna gani umeathirika? Ina maana hata kipato changu kinakuwa hamna, sasa mke uwezekano wa kupata hela inakuwa hamna, kwa hata familia wanaathirika kule. Muda mwingi umeme unakatika wakati wa mchana, na nae shughuli zako nyingi zinatakiwa kufanyika wakati wa mchana, hii hali unaipokeaje? Ha, hii hali kwa kweli inanigusa sana, inanigusa pakubwa, inanigusa. Serikali ingeweza kutufikiria kidogo, kwa watengeneze miundombinu ya umeme yaweze kukaa sawa. Kinachofanyika hapa ni kugeuza usiku kwa mchana na mchana kwa usiku. Umeme unapopatikana nyakati za usiku, huwa na nafasi ya kufanya kazi, na pindi mchana unapowezekana, basi vijana hawa hutumie muda huo wa kujipumzisha. Kuongezeka kwa shughuli za kiuchumi pamoja na ongezeko la idadi ya watu wanaopatiwa huduma ya umeme nchini kumefanya mahitaji ya umeme kuwa makubwa zaidi, ambapo kwa siku za usoni matumizi ya umeme yamepaa kutoka megawati 988.27 kwa mwezi Desemba mwaka 2016. Uh, kwa majina naitwa Linusikinimba. Kwa muda gani umekuwa ukifanya shughuli katika karakana yako hii, ambapo tunashuhudia moja kati ya huduma ambazo unazitoa ni ujazaji wa upepo katika vyombo vya moto? Nina takribani miaka minane ninafanya shughuli hii ya kuhudumia watu, hususani ujazaji wa upepo na uzibaji wa pancha kwenye matairi ya gari na pikipiki, vyombo vyote vya moto. Umeme unapokatika, wewe unaathirika kwa kiwango gani? Changamoto zipo kuu kama mbili, kwanza Uh, wateja kukosa imani na huduma, upatikanaji wa huduma eneo husika ambalo wamekwisha wame zoea kwamba sehemu fulani napata huduma. Sasa atapofika halafu, anaona au namwelekeza sehemu nyingine kwamba naenda sehemu fulani moja kwa moja na, naathirika kwenye kupoteza mteja na mteja nakosa imani. Hiyo moja. Pili ni, ni, ni, ni changamoto ya kiuchumi. Uchumi wangu unashuka, unapungua, maana nisipofanya shughuli hiyo hata familia haipati chochote. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, Sekta ya nishati ndio muhimili muhimu wa maendeleo ya taifa lolote lile. Mathalani, takwimu zinaonyesha mahitaji ya juu ya umeme yameongezeka, ambapo serikali ya Tanzania inasema mwelekeo ni kuongeza katika gridi ya taifa megawati 218.67 na kufikia megawati 1913.22 ifikapo mwishoni mwa mwaka 2022 hadi 2023 megawati 825 na kufikia megawati 2738.22 kwa mwaka 2022-2024 na megawati 2475 ilikuwa na megawati 5213.22 kwa mwaka 2024-2025 megawati 597 ili kuwa na megawati 5810.22 kwa mwaka 2025/2026 ili kukidhi mahitaji ya umeme nchini na pia kufanya biashara ya nishati hiyo na nchi jirani. Bwana Linusi anasema takwimu hizi hazione katika uhalisia wake kutokana na kukatika mara kwa mara kwa umeme. Hapana, hakiakisi kwa sababu unapotoa huduma kwa jamii halafu huwezi kuiendeleza kidogo inakuwa ni in changamoto unasema tu kwamba nawaletea umeme umeme umeme. Sawa, unatuletea nguzo, unatuletea umeme, kesho natukatia umeme, huwezi kuzalisha umeme, inakuwa ni in changamoto sana. Licha ya kukiri kuwepo kwa adha ya kukatika kwa umeme mara kwa mara nchini, lakini serikali nchini inasema kuwa hakuna mgao wa umeme Tanzania, bali kilichopo ni upungufu wa umeme. Bwana Ramadhani Mzungu Nyegela yeye ni kinyozi, ambapo swala la umeme kwake ni la muhimu anasema kwa kuwa katika katika ya umeme imezidi kwa hivi sasa, muda mwingi anasitisha huduma. hapo chini hapo hivi na, na kifremu kinachotumia umeme ambacho ni kama ni saruri vile, sasa hivi nimefunga. Sina uwezo wa kununua jenereta, na kweli naumia sana. Ukiyatazama sasa hivi, ndugu mwandishi, kuanzia asubuhi umeme ni katika, mpaka sasa hivi sijaingiza pesa yoyote mimi. Naumia sana. Anayopitia bwana Ramadhani hayapo mbali na yale anayopitia bwana Baraka Daniel ambaye yeye ananijuza kuwa ni vyema mamlaka zikachukua hatua za haraka kupambana na hali hii. Mi ningeiomba serikali waweze kutafuta mbinu mbadala, na kama wanaweza wakasema wapunguze ama wakate umeme uh, kwa siku wakate siku fulani, au waweze kutoa siku sahihi ya kukata umeme, kama kwa wiki wanakata mara mbili. Septemba ishirini na sita, elfu mbili na ishirini na tatu, Rais Samia Suluh Hassan alimtaka mkurugenzi mtendaji wa TANESCO ndani ya miezi sita umeme kuwa wa uhakika. Bwana Linus anasema katika katika umeme ikiendelea, basi vijana wengi wataingia katika anguko la kiuchumi. Moja kwa moja hapo ni kunyongonyea, kwa sababu maisha yanagusa umeme, unagusa sehemu kubwa ya maisha ya, ya vijana. Shughuli nyingi za vijana zinategemea umeme, kuchomelea, ujazaji wa upepo, kama hapa tunavyofanya shughuli hii. Kwa hiyo shughuli, umeme umebeba asilimia kubwa sana ya maisha ya Mtanzania hasa hususan vijana kelezaji wa rafiki Kiswahili na kufika hapo wanaweka nukta. Katika makala haya ya Afrika Mashariki hii leo, tulituama katika jiji la Mwanza nchini Tanzania, tukiangaza namna adha ya umeme imekuwa mwiba mkali kwa vijana wanaotegemea umeme kujitafutia riziki yao. Mwandalizi na msimulizi wa makala haya naitwa Malatini Nyoni. Hadi wakati mwingine, kwaheri kwa sasa. kodi sarafu yake kushuka maradufu dhidi ya dola katika historia ya nchi hiyo, hali ambayo pia inashuhudiwa katika mataifa ya Afrika Mashariki na kutishia kulemaza zaidi chumi za mataifa haya ya kikanda. Tunakuuliza, hali ikoje nchini mwako, na je, nini kifanyike ili kuimarisha nguvu ya sarafu hizo dhidi ya sarafu za kigeni? Tutumie maoni yako kupitia nambari ya WhatsApp alama kujumulisha 254 110 000 420. Ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. watu 26 wauawa katika shambulizi la ADF wilayani Beni nchini DRC. Ni kibao nipe yote, Nadia Mkami, msanii kutoka Kenya. Nimesha kwa mapenzi la huyu mvulana sijui nifanyeje, nanishangaza eh, tambu sweti mnakolea, unaniliwaza eh, jinsi mambo unavonipea na jinsi tamu inavoingia ni kama keki ya vanilla na nikwambie jinsi na jinsi nitalia na jinsi tamu inavyoingia ni kama keki ya vanila, na nikwambie jinsi najisikia nikikosa, nitalia oh baby tena na unanifanya wako sifuru futi unavonimaliza kwa sauti yako ukinita yani kama diva Cinderella, senyorita penzi letu limenona, nani kama wewe, unanifanya minakoma kufata mwengine na jinsi tamu inavoingia ni kama keki ya Ni Nadia Mukami, msanii kutoka Kenya na kibao chake nipe yote, kikitamatisha awamu ya kwanza ya matangazo asubuhi ya leo RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji kwa kuungana nasi na kualika, saa mbili na nusu tuungane tena kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili.