Sasa ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu Afrika Mashariki Wakati wa kupata mahojiano yetu jioni hii ambapo jeshi nchini Sudan limesema limekubali mwaliko wa ujumbe wa kusafiri hadi bandari nyekundu ya Jeda ili kukamilisha mazungumzo na wanajeshi wa kikosi cha msaada wa haraka RSF baada ya miezi sita vita. Mazungumzo ya Jeda yanalenga kusitisha mapigano hayo. Mwenzangu Alibilali amezungumuza na mwanahistoria na mchambuzi wa siasa za kimataifa Lugete Musa Lugete kuhusiana na hatua hii. Kwa sababu Dagalo ni mtu tajiri sana ana migodi, ana maviwanda na mashamba, kuanzia dafuu kwenda mpaka maeneo mengine ya Sudani. Kwa hiyo naye ana wasiwasi kwamba huenda mara baada ya vita au kama akishindwa na jeshi la Sudani na bwana Burhani anaweza akaingia matatizoni. Nam, nam, wasiwasi eh, eh, eh. Lakini sasa ukiangalia, si mara ya kwanza kuna kuwepo na juhudi za kupatanisha pande hizi. Kwa mtazamo wako, unafikiri nini kimekuwa kikwamo ambacho kinasababisha ma majadiliano ama mazungumzo kukwama mara kwa mara na badala yake tunaendelea kushuhudia mapigano ya kipamba moto? Ni kwa sababu kwanza inaonekana kwamba au wa RSF kuna mkono wa mataifa makubwa nyuma yao, kwa sababu utakumbuka kwamba bwana Dagaro Helmet aliwahi kufanya mazungumzo na wale Wagner Group, yule marehemu ya Yevgen Prigozhin, kiongozi wa Wagner. Kwa hiyo inaonekana kuna wasiwasi wasi, huenda Urusi wana mkono nyuma ndani uh, katika lile kundi la RSF na wanataka kusimika serikali. Naam, na sasa ukiangalia kwa hali ilivyo, ni yapi matumaini ya kupatikana kwa suluhu katika mazungumzo haya ambayo tayari serikali imekiri ujumbe wake unaelekea Jeddah kwa ajili ya mazungumzo hayo? Nadhani sasa sababu Saudi Arabia watatumia nguvu ya dini, kwa sababu wote ni waislamu wanaogombana. Saudi Arabia watatumia turufu yake ya dini na kufunua baadhi ya aya na misemo kwenye dini kujaribu kuwalainisha na kuangalia chanzo chake, lakini huo mgogoro, hata kama Saudi Arabia atafanikisha kuweka hali ya amani kwa muda mfupi, lakini ni mgogoro ambao utarudi tena, kwa sababu jeshi la Sudani na vyombo vya ulinzi na usalama vya kule vimetawaliwa na ukabila fulani, hivi ndio unaosumbua. Naam, na kama unavyosema Saudi Arabia kutumia dini, unafikiri kwa nini sasa, kama kweli viongozi hawa wote ni Waislamu na wanamwogopa Mungu, kwa nini wanakubali kuendelea kushuhudia umwagaji wa damu ukishamiri katika nchi yao? Ni kwa sababu katika elimu ya falsafa kila mwanadamu ameumbwa na tamaa na matamanio. Kwa hiyo hao viongozi wa Sudani, kinachosumbua ni kwamba historia ya Sudani imepitia patashika nyingi. Utakumbuka kwamba mapinduzi ya kwanza ya Sudani ya kijeshi yalitokea miaka ya sitini, ambayo yule jenerali Abudu alimpindua rais wa kwanza wa Sudani lakini mapinduzi mengine yakatokea mwaka sitini na tisa a, ambapo kiongozi wa kijeshi wa Sudani alipindua serikali tena. Baada ya mapinduzi mengine yakaja ya mwaka themanini na tisa ya, ya Bashir. Kwa hiyo unaona sasa jeshi la Sudani limekuwa likiingilia utawala wa raia kwa miaka mingi sana. Ni mtazamo wake Lugete Musa Lugete alipozungumza na mwenzangu Ali Bilali. Victor Mutori upande wa pili wa studio na makala ya habari rafiki <todicolo> Ni siku ya Jumatano, ikiwa ni tarehe 25 Oktoba mwaka huu 2023. nakaribisha tena kwenye makala murwa habari rafiki hii leo. Tunaangazia dhamani ya sarafu ya Kenya kushuka maradufu katika historia ya nchi hiyo, hali ambayo pia inashuhudiwa katika mataifa ya Afrika Mashariki na kuteshia kulemaza zaidi chumi za mataifa haya ya kikanda. Hali iko je nchini mwako, na je, nini kifanyike ili kuimarisha nguvu ya sarafu hizo dhidi ya sarafu ya kigeni? Tuandamane pamoja hadi mwisho wa makala haya. Mimi ni Victor Muturi. Tuanze na maoni ya sauti mliotutumia kwenye nambari yetu ya WhatsApp. Toka Moba, DRC, jijini Kalipesi. Naitwa Zawadi. Kwenye mada hii nchini kwetu DRC dola inakuwa na nafasi ya juu kuliko franka yetu ya Kongo. Ni hivi unakuta kwenye soko unaenda kununua kitu kina bei kali. Ni hivi maisha ya sisi wanadamu, sisi wananchi tunateseka eh, tunateswa kabisa. Ni hivi tunaomba serikali yetu yangalie, eko mainchi yetu ya Afrika inachukuliwa sana mkondo na wa Amerika, hizo dola hizo zinaleta zinasababisha maisha magumu ndani ya nchi yetu ya Afrika. Kwa jina naitwa Rashid Balenga kutoka nchi ya DRC Congo. Baraka katika nchi yetu ya Congo, dola zimepanda, dola za Kimarekani zimepanda zidi ya hela za Kikongomani. Tunaomba serikali ingelizidisha mbinu zote zile, ili hela za Kikongo zishinde hela za dola. Uh, jina langu ni Ronirigen. Uh, swala hili nzima ama ibuka la sarafu ya Kenya kushuka dhidi ya dola ya Marekani limetokana na sera mpya ya government to government ama ukipenda G2G. Kupitia sera hii ya serikali, inanunua mafuta kutoka katika mataifa ya Uarabuni bila kuhusisha uh, kampuni zinazouza mafuta ambazo zimekuwa zikiagiza mafuta kutoka katika mataifa nje kupitia mfumo wa open tender system ama ukipenda OTS. Mfumo wa G2G haujaimarisha dola bado, na katika suala hili ambalo linaibuka ni kwamba limechangia kudorora kwa sarafu za kigeni, ni deni kubwa ambalo Kenya inadaiwa na mataifa ya kigeni. Mintarafia haya, Kenya inalazimika kutumia sarafu ya kigeni angalau kuyalipa madeni ambayo inadaiwa, na hii ndio inafanya sarafu hiyo kuendelea kudorora kila uchao. Naitwa Kindu Merugasi nikiwa DRC Lubumbashi. Sarafu za Kongo pia zimeshuka vibaya dhidi ya dola, na hilo limesababisha gharama ya maisha kupanda vibaya. Tatizo ni serikali zetu haziwekezi vya kutosha katika nchi zao. Wao wanatia hela zote katika mifuko zao na ndoo kwa sababu kila mara sarafu hizo zinashuka. Asante sana RFI Kiswahili. Nikiwa hapa Biriba, Uvira, mashariki mwa Kongo. Kwa majina naitwa Honorable Simon Sambazar Rekeza. Nataka kuzungumzia kuhusu sarafu zetu za nchi za Afrika Mashariki ambazo zinaendelea kukosa thamani mbele ya sarafu ya kigeni. Kweli ni uzembe wa serikali, kwa sababu serikali zetu zinashindwa kujua kwamba uchumi ukikuwa mzuri na manai, maisha ya wananchi yatakuwa mazuri. Kama hapa kwetu Kongo, hapa Uvira, leo dola ziko bei kali kuliko mafra Kongole. Tunaomba serikali yetu ya Kongo iboreshe uchumi ili tuangalie kama maisha ya wananchi yanaweza kuwa mazuri. Asante. Naitwa Manuel Akili, nikiwa DRC, tarafa ni Lubero. Kwetu DRC ni kwamba sarafu ya Kongo imepanda juu, huku dola moja ikiuzwa franga elfu mbili mia tano. Napendekeza serikali ya Kongo kuweza kuchukua njia mbadala na kuangalia vipi wataweza kusaidia uchumi wa nchi yao, hasa zaidi kufikiria wakaaji ambao wameteswa maisha duni. Lazima ichukue mkakati, mikakati inayofaa ili kujenga uchumi bora ambao utarizisha maisha ya wakongomani wote na kwenye jumbe zenu mlizozituma kupitia ukurasa wetu wa Facebook, Baraka Bim akiwa Bukavu, DRC anasema kuwa, ningeomba Afrika Mashariki itafute jinsi ya kupandisha uchumi wao. Kiukweli pesa yetu ya Afrika inazidi kushuka dhamani, hasa huku kwetu DRC ambako uchumi wetu, dola moja ya Marekani ni franc congolais 2700 David Sachenga kutoka Tanga, Tanzania, anasema kuwa katika ukanda huu wa Afrika Mashariki dola iko juu, hakuna sarafu ya kushindana na sarafu hii ya kigeni, hivyo sarafu hii ya kigeni itaendelea kuwa juu zaidi. John Busindi kutoka Moba, DRC, eneo la Kakera, anasema kuwa kwenye nchi yetu ya DRC pesa yetu haina dhamani, kwa hiyo naiomba serikali yetu itafute mtaalamu wa kuimarisha uchumi. Bashikire Musa kutoka Goma anasema kuwa nawafuata vyema RFI Kiswahili. Huyo anatupa pongezi. Didi ya Belgi nasema kwamba hali nchini mwangu iko vilevile tu kama Kenya. Mimi naomba, kinachotakiwa kufanywa ni serikali zetu ziweze kupatia dhamani kubwa pesa zetu, sababu ukitazama hapa kwetu Kongo tunaipa dhamani pesa za kigeni za Marekani kuliko zetu. Na kwa kurejelea tena maoni yenu mliotutumia kwenye nambari yetu ya WhatsApp. Jina langu nimi ni Shem, mkazi hapa Kenya kwa muda mrefu sasa. Ukiweza kuangalia kweli, shilingi yetu imeweza kuwa ikishuka sana, na hii imeweza kuwa ile kitu ambayo tunasema foreign exchange influence ziko chini, na increased global interest iko in, in, in, juu sana increased global interest iko juu sana hii imeweza pia baadhi ya vitu mingi tuna import inaweza kushuka. Kile ambacho tungeweza kufanya agriculture na tourism ikiboreshwa, tunaweza kuwa tunapata pesa nzuri kutokea kwa hizi baadhi hizi sekta mbili na baadhi za sekta zingine ambazo zinaweza tusaidia kuboresha uchumi wetu na kufanya ile shilingi iweze kuwa na value. Naitwa kwa jina la Bukuru Mwigire Rukungira, nikiwa mashariki mwa Jaksi. Kwa kweli, nchini mwetu hali iko sawa kidogo. Kuhusu mada, mimi ningewapongeza serikali ya Kenya kwa kuchukua hatua hiyo, ni hatua nzuri sana, ila huku kwetu diaxi tunateseka sana na taux de change kwa sasa, dolari iko mu 260. vraiment tunateseka sana asante sana rafiki Swahili. Uh, mimi ni mheshimiwa wa Professeur Sele Marega, maarufu papa visionnaire 2024, naita nikiwa Kalundu Uvira. Ni ukweli kwamba sarafu ya Kenya imeshuka thamani yake paraporo na sarafu zingine international ikiwemo dala ya Marekani na labda sarafu ya Ulaya. Hiyo hali iko katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo. Hali watu wamekuwa na maisha magumu zaidi, kwa sababu tunaamka asubuhi, dala zinapanda bei, na watu wengi hapa DRC wanatumikisha dala kuliko pesa za Kikongomani, kwa sababu dala imekuwa na valeur ya kabambi sana kushindia mafaa kongole Aloro ni kati ya serikali kupitia ministere ya ekonomi ndio inaweza kareglementer le prix. Kwa majina ni Timo Notieno na ninatoka na katika nchi ya Kenya. Kuendeleza uchumi na kuongeza uzalishaji wa ndani inaweza kuongeza mahitaji ya sarafu ya ndani, na nyingine, ninadhani inaweza kuwa ya muhimu ni Kudumisha sera bora za fedha. Sera bora za fedha kama vile kudhibiti madeni ya serikali na kutunza akiba za akiba za kigeni ni muhimu. Unapata serikali ikilipa madeni eh, sarafu yetu thamani yake ina, inabaki vile vile. Hayo eh, ndo maoni yangu na sasa tuangazie tena maoni yenu mliotutumia kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Ndege Yosia kutoka DRC Kongo anasema kwamba hali nchini mwetu ni kama yuko Kenya, wananchi tunateseka sana. Naomba serikali zetu za Afrika Mashariki wakae pamoja na kuainisha ili kumaliza hali hii ya sarafu ya kigeni. Na sisi tuna madini yetu ambayo ni uchumi, kwa nini yasiwekwe sokoni ili kupunguza hali hiyo. Vincenti Kaji, kijana mpole kutoka Kagongwa, mtaa wa Majengo, Manispaa ya Kahama, Tanzania, anasema kuwa kwa kweli kwenye taifa langu mimi sioni mbaya sana, kwa hiyo cha kufanya ni kuimarisha uzalishaji wa kila sekta. Barindwa Ngihabe toka DRC, Kivu Uvira anasema kuwa dola imekuwa mzigo mzito kwa wafanyabiashara katika nchi ya Afrika. Mimi hapa Congo dola ya Marekani iko juu sana, yaani pesa zetu za wakongomani hazina tena dhamani mbele ya pesa za kigeni. Ombi langu ni kwamba serikali hizi kuwa macho ili pesa zetu zipate dhamani. Varosi Epa Fikiri kutoka Kenya, Turkana anasema kuwa dola ya Marekani ni shilingi mia moja hamsini ya Kenya, hali si nzuri. Musa Suberi Kabumaye Wachanika Dar es Salam wanasema kuwa kiukweli, hali si nzuri, dola imeifanya pesa zetu kushuka dhamani kwa kiasi kikubwa. John Busindi John kutoka Moba DRC eneo la Kakera anasema kuwa kwa kweli dola za Marekani imefanya pesa yetu isikuwe na dhamani kubwa kwenye mataifa mengine. Ningeomba viongozi wetu wa Afrika walete pesa yenye dhamani kubwa kabisa iwe inatumika na kwenye mataifa mengine na kufikia hapo ndio nakamilisha makala haya unayoenzi ya barafiki. Nichukue fursa hii kukushukuru kwa maoni yako kupitia ukurasa wetu wa Facebook na vilevile nambari yetu ya WhatsApp na kukaribisha tena hiyo kesho kwenye makala mengine kama haya. Nimekuwa na wodha wako Victor Muturi na kutakia jioni njema, kwa heri. Shukran sana Victor Mtori, msikilizaji, usikose kuungana naye kesho tena kwenye makala mengine ya habari rafiki nam. Basi, muda huu unanipa nafasi nikukumbushe, kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu jioni hii. Rais wa Uganda atuma taifa magharibi kwa kuingilia masuala ndani ya taifa lake. Kesho raia wa Nigeria watajua iwapo Bola Tinubu alishinda kihalali uchaguzi wa mwezi Februari au la, wakati mahakama juu itatoa uamuzi wake. Na Israeli ya mnyima kibali cha kuingia nchini humo afisa angazi juu wa Umoja wa Mataifa. Msikilizaji, ni kibao chake Lindaf akimshirikisha Fredi Gwala kutoka kule Afrika Kusini, kibao kinajulikana kama Okasalayo. Sanii Lindaf kutoka kule Afrika Kusini na kibao chake kwa Salayo ndiye anakamilisha matangazo yetu. Johnny. Shukran so fufu kwa Victor Bosso ndiye amekuwa msimamizi wa matangazo haya. Fundi mitambo Vitali Mogisho Kulembwa bila kumsahau Ali Bilali pande kizi la mtu aliyekuletea habari za michezo. Aliyekuletea picha hapa naye ni Bwana George Maina na George Joy. Jina langu mimi ni Bwana Benson wa Kolin msikilizaji. Matangazo mengine kwa Dweksweb kesho saa 1:30 Afrika Mashariki saa 12:30 Afrika ya Kati.