Dakika 40 Afrika Mashariki. katika awamu ya pili tupate arifa ya michezo na Benson Wakoli, karibu. Ni kushukuru sana dada Juliet Mayaka. Tuanze na mchezo wa voleboli unahusisha kina dada kutoka taifa la Rwanda ambao wanashiriki katika mechi ya kombe kuwania kombe la dunia kule nchini Misri. Bila shaka mchezo wa voleboli unaohusisha kina dada wanaoishi na ulemavu, ambapo wameandikisha ushindi wa pili baada ya kuwazaba wenzao wa Misri seti tatu kwa nunge. Uh, hii ni baada wao kuanza kwa kuandikisha kisha matokeo duni ambapo walizabwa na timu ya kinadada kutoka kule Ujerumani. Na sasa huu ni ushindi wa pili baada ya sasa kuwashinda Misri. Pia walikuwa wameshinda taifa la Mongolia, na tunataraji kwamba wataibuka na ushindi na kuleta kombe hilo la dunia pale pale, pale jijini Kigali nchini Rwanda. U, ukitaka kuishabikia, unaishabikia timu gani? Bila shaka nashabikia kina dada wa kutoka Rwanda. <laughs> Kanda ya Afrika Mashariki ni kina dada tu kutoka Rwanda ndio wanashiriki mechi hii, na nawatakia kila laheri. Katika taarifa nyenye zaidi ni kwamba klabu ya Raino kutoka kule nchini Uganda ya wachezaji wasiozidi miaka 15 sasa itachuana na wenzao wa Zanzibar katika kuwania ubingwa sakafa kanda ya Afrika Mashariki baada ya kuwashinda wenzao wa Tanzania katika mechi iliyokuwa ngumu wa pande zote. Zanzibar nao wamefaulu kucheza katika fainali hii baada ya kuwashinda wenzao wa Sudani Kusini. Fainali hizi bila shaka zitasakatwa siku ya Alhamisi pale pale jijini Kampala, Uganda. Mbali na taarifa hiyo, Bi Jupiter Mayaka ni kueleze kwamba mshambuliaji wa Tottenham na raia wa Brazil ambaye ni Richarlison na winga wa Manchester Mwingereza Jordan Sancho wanawaniwa na vilabu vya ligi kuu ya Saudi Arabia. Na pale katika chumba cha habari nimekuwa tunazungumza na Jason Sagini. Sagini anasema hili litategemea sana kitita cha pesa kitakachowekwa kwenye meza, na unajua wa, wanasema Waarabu hawana maneno mengi, wanakuuliza za Jupiter, unataka tuandike cheki ya pesa ngapi? Ama washaandika cheki sasa, wanakuletea wewe, andika kiwango cha pesa unachotaka. Na sasa huenda saa iwapo Sancho basi atafurahishwa atahama nao. Jovendas wana hamu ya kumsajili, uh, kumsajili pia Sancho lakini kwa mkopo. Hata hivyo United hawako tayari kumwachilia Sancho kutokana na taarifa ambazo zimechapishwa na jarida moja linalofahamika kama Insider kule Uingereza. Kwingineko ni kwamba beki wa Uingereza Reece James anaendelea, uh, kujitolea kikamilifu kwa Chelsea, licha Manchester na Real Madrid kuonyesha nia ya kumtaka kusajili kumtakakusajli. Kwa hivyo uh, iwapo ataondoka Uh, Chelsea uh, ama ataondoka kule, um, uh, vilabu ambavyo vinataka kumsajili bila shaka ni Manchester na Real Madrid iwapo ataondoka pia, inalingana na mpunga utakaowekwa kwenye meza. Kwingineko ni kwamba wakuu wa Manchester United wamekataa kukutana na majenti wapo, wanaamini kwamba wanajaribu kutafuta wateja kuchukua nafasi ya Erik ten Hag. Bima ni kushukuru sana yako, asante Benson Wakole. Nae umewadia sasa, tunaenda kupata uchambuzi wa magazeti nae Bikaro Corel kwa wino uliokolea. Karibu sana studioni. Asante ah, sana Jupiter Mayaka, naona kidogo umepata kikombe cha chai. Tuanzia kule Ufaransa, gazeti la Le Monde limeangazia taarifa ambayo wametoa rais wa marekani Joe Biden ambapo ameitaka Israel kulinda hospitali ya Al Shifa ambayo imekuwa ikilengwa sana katika mashambulio yanayofanya Israel na WHO ilikuwa imesema kwamba hospitali hiyo kwa kiasi kikubwa haifanyi kazi kwa sasa kutokana na mashambulio makali, na ikasema zaidi pia kwamba ni eneo ambalo linakuwa ni kama eneo la makaburi, mm, kwa sababu ikiwa hakuna umeme, hakuna chakula, hakuna maji, kwa kwa na kuna wahudumu wa hospitali, inamaanisha kwamba wagonjwa hawahudumi, kwa hivyo ni kama umewaacha wafe. Uh, gazeti la Le Figaro kwa upande wake imeandika kuhusu uh, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ambaye ametembelea sehemu zilizoathirika na mafuriko katika nchi hiyo na kuahidi kutoa msaada. Gazeti la Actualité Point de kule DRC, Waziri Mkuu Sama Lukonde amhakikishia Rais Tshisekedi kwamba maofisa wote wa serikali wamejitolea kufanikisha uchaguzi ujao. Kumbuka DRC wanakwenda kwenye uchaguzi na muda wa kampeni unaanza wiki ijayo, nafikiri tarehe kumi na nane na Disemba ishirini tutajua mbivu na mbichi. Nam mtandao wa Ukapi, rais Felix Chisekedi kuhutubia bunge leo alasiri, itakuwa ni hotuba yake ya mwisho kama rais na hali ya mafuriko, masaibu ya wananchi licha ya ahadi za kila mara za serikali kudhibiti maeneo ambayo yameathiriwa kama vile Arusha. Gazeti la Daily Monitor kashfa ya wanaugushi hati za vifo ili kupata malipo ya uzeni. Hali ni ngumu mpaka sasa, mtu anaona ah, mbona nisitumie nje ya mkato. Gazeti la Taifa Leo linalochapishwa nchini Kenya, haki Kenya sihami, limeangazia pilika pilika za hapa na pale. Ah, jana ikiwa ni siku ya upanzi wa miti. Asante sana Caro Korel. Asante pia. Na sasa tupate makala siha njema naye Florence Kibuba. Popote ulipo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya siha njema wiki hii. Mimi ni Florence Kiuva. Leo hii katika makala haya tunaangazia zoezi aina ya yoga na manufaa yake kwenye afya ya binadamu. Kwanza kabisa, nianze kwa kukujuza maana ya zoezi hili. Yoga ni mazoezi ya mwili yanayoongeza nguvu kwa misuli na kunyosha mifupa, mishipa, lakini pia yoga inalenga kuunganisha mwili, ufahamu na akili kwa pamoja. Hivyo ni tofauti kabisa na aina nyingine ya mazoezi. Karibu tuandamane hadi tamati ya makala haya. msikilizaji nilifanikiwa kukutana naye mwalimu wa yoga jijini arusha nchini tanzania na ni kazi aliyoifanya kwa muda atatufahamisha jina lake na anachokifanya kisha tutasikia zaidi kuhusu zoezi hili karibu asante kwa majina anaitwa anne thomas kishe ni mzaliwa wa arusha nimeanza kujifunza yoga elfu mbili na kumi na sita mwishoni nilianza kujoin kama mwanafunzi kwenye madarasa ya community uh, pengine umwelezee msikilizaji yoga ni mazoezi ya aina gani na yana umuhimu gani kwa mwili wa mwanadamu? Kwanza naweza nikaongelea kuhusu yoga. Watu wengi wanasema yoga ni dini, lakini naweza nikaondoa hofu, yoga siyo dini, kwani yoga ilikuwa kabla ya dini kuanza. Yoga ni mazoezi ya mwili na akili naweza nikasema mazoezi ya mwili kwa aina gani? Ni stretching ambazo zinamsaidia mwanadamu au mtu yoyote. Siwezi nikasema unaweza kuwa ndio, unaweza kuwa f... flexible, lakini pia inakuweka mwili wako unakuwa strong, na naweza kusema hautawezaweka haraka <laughs> na pia kwenye yoga tuna part tatu ambayo ya kwanza inaitwa grounding. Kwenye full class ya yoga, hiyo grounding inakusaidia wewe kuachana na mawazo ya kazi. Umekuja kwenye darasa la yoga, mfano una mawazo ya kazi, watoto nyumbani, no. Mimi muda wa yoga nauita me time. Me time, ni ule wakati wa wewe kama wewe, so unatakiwa ujue ni nini mwili wako unataka, so grounding inakusaidia wewe ku let go, um, hayo mawazo kwa muda ule na u ulete mawazo kwenye mwili wako na akili yako so una, mwili wako unakuwa relaxed, akili yako inakuwa free from thought. Na inakusaidia wewe kufanya mazoezi ambayo ni physical practice bila kufikiria nini kinachoendelea nyumbani au kazini. Na baada ya hapo kuna kitu inaitwa meditation. Meditation, um, wengi wanasema mtu akifanya meditation anaweza akapaa, naweza nikaondoa ni wasiwasi. Physical practice. Meditation ni ile feeling unayopata after the class, so una mwalimu anakuelezea, laba relax your right leg, relax your left leg. So, ni baada ya mazoezi unapata, una muda wa kuweka ile awareness kwenye mwili wako unaona. Na baada ya hapo maybe itakuwa mwili wako utakuwa very strong kama ukiendelea kufanya mpaka, kwa sababu yoga ha, sio lazima uwe kijana ndo ufanye yoga. Yoga unaweza kafanya. Namfundisha mzee wa miaka sabini na sita mwingine ana miaka themanini. Ukija kwenye madarasa Jumatano, unakuta watu wazima kabisa, na wanakwambia ni nini wamekipata ndani ya huo muda mfupi ambao wamekutana na mimi nikaanza kuwafundisha. Mwalimu Anet, naona unavyowaelekeza wanafunzi wako hapa, wanainua miguu, wanainua mikono, pengine uyarudie hayo maneno, msikilizaji wetu apate. Sasa tunaenda kufanya zoezi linaloitwa kwanza. Simama mbele ya mkeka wako, hakikisha miguu yako iko pamoja pamojaa, mikono yako pamoja kifuani. vuta ndani, nyosha mikono juu, angalia juu, hakikisha umerudi ma... nyuma kidogo like vyako a back bend. Toa pumzi nje, forward bend. Shika vidole vya mguu kama inawezekana, kama haiwezekani kunja magoti. Alafu rudisha mguu wako wa kushoto kwanza nyuma, alafu ndo rudishe mguu wa kulia. A, pengine ujaribu kutuelewesha zaidi unaposema kwamba kuna mtu alikuja pengine na matatizo ya mgongo au kiuno. Ni nini hasa ama hilo zoezi linafanya kwenye hiyo mishipa? Kwa wengi unakuta mifupa yao ina tension. Tension, ina- inasababisha mifupa inakuwa stiff, mwili unakuwa stiff, unakakamaa, unashindwa kufanya movement. Sasa so, so, ili kuweza kuacha ku, ili kuweza kusaidia wewe kuacha ile tension au ku-release tension, unatakiwa ujue ni nini unataka na uwe tayari, uwe na utayari. Yoga ni utayari Uwezi ukaja kwenye darasa la yoga la kusema kwamba oh, nataka kuwa flexible, ukafanya darasa moja umemaliza? No, unatakiwa uwe tayari na uwe committed, it's a long term thing. Hauwezi ukafanya kwa muda mfupi na ukaachieve your goals, no. Watu wengi sana wameathirika kutokana na, na msongo wa mawazo ambaye ni stress ama anxiety uh, wewe kama mwalimu wa yoga pengine, hili zoezi lina umuhimu gani kwa watu wenye tatizo kama hilo? Lina umuhimu mkubwa sana na mimi, ningewa ningewashauri ndugu zangu Fanyeni yoga sana, kwa sababu yoga sio mazoezi ya mwili tu na akili, bali ni hata namna ya upumuaji wako, breathing, how do you breathe? Unajua, ukiwa an na anxiety unaambiwa unashauri, take a deep breath in Close your eyes, hiyo itakusaidia sana ukiwa, ukiwa na ile knowledge ya kujua namna ya ku breathe ni nzuri sana. Mimi nikiwashauri jiungeni kwenye madarasa ya yoga yaliyoko karibu na sehemu mnazoishi, na mtaenjoy for the rest of your lives. Pengine unajiuliza zoezi hili linasaidiaje mwili na kwa nini wengine wanajiunga. Nimezungumza nao baadhi ya wanafunzi wake Annette, na walikuwa na haya ya kusema. Mjulishe msikilizaji wetu, unaitwa nani, unatokea wapi na kwa nini ulijiunga na yoga? E, naitwa Leila, nimetokea Arusha. Nimejoin yoga kwa sababu imenisaidia sana kimwili pamoja na kiakili, na nahisi kila wakati, kila klasi ambayo ninafanya kila posture inasaidia sana, acha tu ku relax lakini pia mwili wangu unakuwa una nguvu in a very positive way. Mimi ni Marion na uh, napenda yoga sana kwa sababu ni nzuri kwa kichwa na kwa body. Nimkaribishe Amina Masha. Hili zoezi limekusaidiaje? Uh, kwa majina yangu naitwa Roda Masha kutokea Mombasa. Nimekuwa nikifanya mazoezi ya yoga kwa zaidi ya miaka mitatu sasa na naweza sema yamekuwa sana ya muhimu. Yameweza kunisaidia kutibu mgongo kunyoosha mifupa na hata wakati wa kujifungua ilikuwa kazi rahisi sana kwangu. Moja kwa moja tunaungana pia na Daktari Michel Mutambala kutoka Burundi ili kutuelezea zaidi kuhusu umuhimu wa zoezi hili na iwapo kuna hatari zake kwenye mwili wa mwanadamu. Zoezi la yoga husaidia kudhibiti na hata kuboresha matatizo mbalimbali ya kiafya kama vile kuvimbiwa, mbio au maumivu ya pamoja na maumivu ya viungo hata wasiwasi wasi, usingizi na maumivu ya mgongo na maumivu ya misuli. Je, ni kweli kwamba zoezi la yoga linaweza geuza mfumo wa kukaa ama mfumo wa kuketi? Kija kwenye upande wa kimwili yoga hukuza nguvu ya misuli ya mwili na uwezo wa kunyumbulika. Eh, yoga huboresha pia uthabiti na uhuru wa kutembea, yani wenye matatizo ya, ya, ya magoti kuuma. Eh, pia yoga husaidia kusuluhisha kasoro za mkao ya uti wa mgongo na mpangilio mzima wa mifupa na uthabiti. Naam, daktari, pengine kuna uhusiano gani kati ya yoga na watu wanaougua magonjwa kama vile pressure au pumu? Kwenye upande wa fiziolojia, yoga huimarisha mfumo wa moyo na uwezo wa kupumua, yani kwenye watu ambao wana magonjwa kama ya presha. Kama nilivyokuambia hapo awali, watu wenye magonjwa ya, ya, ya mabafu, yani yoga inawasaidia na kuwapa uwezo wa kupumua vizuri kabisa. Yoga inatusaidia pia kuonge, ku, kuondoa taka kwenye mwili au sumu kwenye mwili. Yoga inatusaidia kwa sababu unapofanya yoga unakuwa unaufinya moyo, na moyo ndiyo mahali pekee ambapo damu inapotokea, na unapofinya moyo unakuwa unaiachia sumu kutoka nje kupitia yoga. Ni kushukuru sana daktari, na nikutakia wakati mwema msikilizaji. Kwa mujibu wa wataalam na shirika la afya duniani ni kwamba mazoezi ya yoga yanapunguza msongo wa mawazo kwa asilimia 86, na hata kumpa mtu usingizi mzuri. Kwa kauli hiyo, nahitimisha makala haya. Siha njema, mimi ni Florence Kuba. Juma lijalo ni kualike, tuungane tena kwa makala mengine. Kwa heri. Kuvunja vizuizi na kuiweka Afrika kwenye ramani ya dunia kuhusu maswala afya, ndilo wazo kuu kwenye kongamano la kimataifa kuhusu afya ya umma barani Afrika. Usikose makala ya tatu kati ya Novemba 27 hadi 30 jijini Lusaka, Zambia. Pata taarifa zaidi kupitia sifya 2023.com kwa ushirikiano na RFI. Basi nikukumbushe yale ambayo tumekuletea asubuhi hii. Viongozi wa upinzani nchini DRC wakutana kwa mazungumzo, wakati huu uchaguzi wa Disemba 20 ukikaribia. Zaidi ya walinda amani elfu saba wa MINUSMA wameondoka nchini Mali, na David Cameron, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza, amerejea serikalini akiahidi kumuunga mkono waziri mkuu wa sasa. Anaingia hewani ni Mr. Said na wimbo wake Only One, yani dawa ya baridi remix, akiwashirikisha Masauti na Gucci kutoka nchini Kenya. Mr. Seed akiwashirikisha masauti na Gucci amesema kwamba anaondoa baridi kabisa, ni umbo only one dawa ya baridi remix ambayo inatukamilishia matangazo asubuhi hii. Nimshukuru msimamizi wa matangazo Karo Coril, vilevile aliyekuletea uchavuzi wa michezo Benson Wakoli Bold Nambale, amekuwa fundi mitambo. Vilevile vile matangazo haya kupitia ukurasa wa Arifai Kiswahili yamefanikishwa na Florence Kibuba na vilevile vile Hilary Ingati kwenye ukurasa huu ya, nimshukuru Joshua Kasongo kutoka Kivu Kaskazini na Sadiki Butenge. Naitwa Jupiter Mayaka, kwa heri.