Afrika Mashariki. Punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano, na kwenye mahojiano yetu jioni ya leo tunaangazia kuhusu kauli ya rais wa Marekani Joe Biden kumwita kiongozi wa China kama dikteta iliyolaaniwa vikali na China. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? George Jo amezungumza na Dr Nicodemus Minde akiwa nchini Kenya. Haikumbuke kwamba mkutano huu unafanyika ka, ka, ka, katikati mwa mkutano um, mkubwa wa Asia Pacific uh, Economic uh, Cooperation yani APEC ambao ni unajumuisha mataifa ambayo ni ya bara la Asia na Pacific katika majadiliano ambayo naz, yanazingatia sana sana uchumi. Kwa hiyo mkutano huu nadhani unakaribishwa na ni muhimu katika viongozi wao kufanya makubaliano na majadiliano katika jitihada za kutaka kuleta a, amani na a, amani na ushirikiano katika dunia. Marais hawa wawili Biden na Jinping wamekubaliana kurejesha mawasiliano ya kijeshi. Unadhani kwa nini ni sekta tu ya usalama ambao umegusiwa ilhali na sekta nyingi tu, sekta za uchumi, biashara na kadhalika. Mbona tu wamezungumzia maswala ya mawasiliano ya kijeshi? Kumbuka kwamba maswala haya mengine hayawezi kujadiliana kwa katika mkutano kutokana na ushindani ambao ulikuwa baina yao hizi nchi mbili ambazo kama nilivyosema hapo awale ni mataifa ambayo yanaongoza kiuchumi na amekuwa akilumbana katika mas, maswala trade wars yani ya ma, ma, mapigano ya ambayo yanatokana na ushindani wa, ki, wa, ki, wa kiuchumi. Biden amesema kuwa Rais Xi Jinping ni dikteta kwa maana kwamba yeye ni rais ambaye anaendesha taifa lake kwa njia ya kikomunisti tofauti kabisa na serikali ya Marekani. Labda kauli hii ya kuwa Jinping ni dikteta inaashiria nini? Naona tayari wameweza kutoa tamko kuhusiana na kauli hii ambayo nadhani kwa kiasi kikubwa uh, ni sio kauli ambayo ni nzuri, kutokana na kwamba kila taifa linakuwa na misingi yao ya uongozi, na nadhani kitendo cha kwamba uh, rais Biden kutamka waziwazi kwamba Xi Jinping ni dikteta, nadhani ni, ni makosa. Ni ni wakati kwamba watu watuambua kwa kwamba kila nchi inaweza inakuwa na mbinu zake za uongozi na kiushindani na, kiu, na kisiasa. Mazungumzo hayo yalilenga kuzuia mvutano ambao umekuwa kati ya mataifa makubwa ya kiuchumi duniani. Labda tukienda mbele, tutarajia uhusiano wa aina gani kati ya mataifa haya mawili siku zinazokuja? Nadhani uhusiano um, huu une, unaweza kuenda kuimarika, lakini pia ukumbuke kwamba kuna mambo mengi ambayo yanawaseparate hizi nchi mbili, ikiwemo masuala ya jinsi wanaweza kuangalia machafuko um, ya kidunia um, mataifa haya kabisa yanapingana kuhusiana na, na masuala kwa mfano ya vita vya Ukraine na, na, na, na, na Urusi. Kwa hiyo kuna masuala ambayo kwa kweli labda sio sana lakini kuna mambo kweli ambayo yanawaganya hizi nchi mbili. Mtazamo wake Dr Nicodemus Minde, mchambuzi wa siasa za kimataifa ambaye alikuwa akizungumza akiwa nchini Kenya. Na sasa nimkaribishe mwenzangu hapa na kujia na makala ya habari rafiki. Okay. Ni kukaribisha msikilizaji kwenye makala ya habari rafiki hivi leo. Mada tunayozungumzia ni kuhusu hotuba ya rais wa DRC Felix Chisekedi aliyotoa kuhusu hali ya taifa siku ya juma nne, ambapo alizungumzia maswala ya kiusalama na miundombinu. Hotuba yake inakuja mwezi mmoja kabla ya uchaguzi wa urais wa mwezi Disemba ambapo anawania. Tumekuuliza nini maoni yako kuhusu hotuba ya rais Chisekedi na una maoni gani kuhusu miaka yake mitano ya uongozi. Tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako ya sauti. Jambo l Kiswahili, kwa majina anaitwa Evariste Nsengiyumva nikiwa Kampara, Uganda, kuhusu hotuba ya rais Felix Kisaketi kusema eti usalama mdogo unasababishwa na Rwanda upande moja ni kweli, lakini upande mkubwa ni, ni wakongomani wenyewe. Makundi yanayosababisha usalama mdogo katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa hasa Rutshuru, Masisi, inaundiwa na wakongomani wenyewe, mkiwemo wa wanasiasa, magavana, hata na majenerali wa, wa FRDC. So sio vizuri mafikiri yote kusema se tukeshinda Rwanda tutakuwa na tumepata usalama hapa nchini mwetu. Hiyo sio kweli. Kwa kweli, shida iko kwetu sisi wakongomani. Jambo rafiki Kiswahili, ni Kabuya Mbairindi, nawapigia simu kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Kuhusu hotuba ya Rais Kisekedi, mimi naona kwamba amesema uongo, na naomba siku atapata muhula wa pili inaomba apunguze mishahara ya wanabunge ili majeshi yapate chakula kwenye mstari wa mapambano, walimu wapokee mshahara mzuri na vijana wapate ajira ili wasiwe na akili ya kuunda makundi yenye kumiliki silaha. Mimi ni mzama kindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo, Rais Chisekedi amezungumza kwa ajili ya vita inayopitika mashariki ya Kongo, hususan e, Goma na panginepo. E, Rais Chisekedi sio mwenyewe, kwa sababu na wale wote wenye kutafuta sauti, mazungumzo yao ni hiyo vita hiyo. Sasa kwa hiyo Chisekedi akipita yoyote yule akipita, si shida yetu, hiyo vita ya mashariki ya Kongo iondolee na mizizi. Sasa macho yote tunawatia kwao, ikicha chisekedi atapita, ikiwa nani atapita, si shida yetu kabisa, wa Afrika kwa jumla, hiyo vita ya mashariki ya Kongo izimishwe. Mimi ni bwana Tabu Jerome hapa Lubumbashi, RDC. Ningilipenda kuleta mawazo yangu, huyu president tuko naye chisekedi tunafanya naye sasa miaka tano, maagizo yote aliyoleta yote ifanyiwe. Sasa tunaanza kuona ni kikabila tu kinatawala sasa, tunaanza kusikia na oga na yenye election yake anataka kufanya hapa, itakuwa paka ya matatizo, kwani wizi ni mingi katika ma, na inaonekana kama kutakuwa fujo. Sisi tukunasikia meme oga, tukunasikia oga sana Ee, jambo. Naitwa kwa jina la Faraja Amani, akiendelea kutoka Bujumbura, Burundi, kuhusu hotuba ambayo Rais Kisekedi alitoa katika bunge. Alitaka kusemesha ukweli, kwa sababu yeye miaka mitano ambayo ametumikisha ku changamoto nyingi katika nchi ya DRC. E, matatizo yalikuwa mengi, alikimbizana huku na kule, mpakisi tumefika hatua yenye tukuwepo kwa hii DRC. E, tungeomba kabisa, wangempa wengine muhula wa pili afanye kazi gesi ipasavyo kwa nia yake nyeiko nayo ya, ya kuleta amani katika nchi ya Kongo. Asante sana. Kwenye ujumbe mfupi mliotutumia, Christoph Kaela kutoka Mulele nchini DRC unasema, kwa upande wangu miaka mitano ya utawala wa Rais Felix ni utawala ambao haukutimiza ahadi nyingi tu na sina imani kuwa miaka mitano mingine vitu vitakaa sawa kama anavyodai. Globas Kaswi wa Moba Kakera, DRC, kwa sasa uko Lubumbashi. Binafsi, tangu Rais Felix Chisekedi aingie madarakani sijaona matunda yake mazuri, maana tangu mwanzo wa utawala wake alikuwa ni rais wa kutembea katika mataifa mengine, ila nchini mwake anashindwa kutembea kuona vipi raia wanateseka. Kwa kweli, alitoaidi mengi kipindi cha kampeni, ila hatukuona kizuri alichokifanya. Birindwa Ngihabe kutoka DRC Uvira, unasema kwa mtazamo wangu, Rais Antoine Tshisekedi katika uongozi wake wa miaka mitano ameshindwa kuleta amani, licha kuwa vita alivikuta ni wajibu wake kuhakikisha vimekomeshwa. Msikilizaji, mada tunayozungumzia ni kuhusu hotuba ya rais wa DRC Felix Chisekedi Jumanne ya wiki hii ambapo alizungumzia maswala ya kiusalama na miundombinu. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Mimi ni Zefani Ngahangundi kutoka Komanda, mashariki mwa DRC. E, kwa kweli hotuba ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Bwana Felix Chisekedi bo, tumeona tu yale ambayo ameweza kuyasema ni yale kidogo ambayo aliweza kuyafanya na nchi yetu Kongo ina mambo mengi ambayo lazima iweze kutendwa, lakini eh, kutokana na yale madogo machache ambayo ameweza kuyafanya, eh, basi kwa kiwango, kwa kuona hali ambayo ya usalama ilikuwa utata kabisa, haingipashwa kuwezekana kuweza kutenda mambo mengi, lakini tunachokiomba tu kwa sasa sisi wakaaji wa mashariki ya DRC ni kuomba tu usalama uweze kuimarika ili uchaguzi uweze kupitika vizuri. Kutoka Tanzania mkoa wa Rukwa tarafa ya Kiran wilaya ya Nkansi, kata ya korongwe. Ni kweli hotuba yake tumeisikia, lakini wakati wa kuzama si wakati wa kujifunza kuogelea. Vita ilianza muda mrefu, anaingia madarakani anaikuta vita. Tulitegemea kwamba uwepo wake yeye aiza kubadilishana kutaleta utofauti upande wa Kivu, lakini bado hali ni hile ile. Sasa sijui anataka kutuambia nini, tumsikie nini, tumwongezee tena ili ndo wamalize pa sauti atampa nafasi aendelee. Nikiwa mjini Lusaka Zambia, kwa majina naitwa Samueli Samueli Yo, kutoa haya ni kuwaonyesha wananchi eh, kile anachotaka kuwania ili aendelee kuwa madarakani. Mimi hotuba hii aliyotoa mheshimiwa Eh, upande mmoja inaweza ikawa ni vema, upande wa pili inaweza kuwa ni udanganyifu kwa nini? Kwa sababu amekaa miaka mingi madarakani eh, nchi hiyo ya Kongo i, ilikuwa bado iko kwenye mzozo wa vita, watu wanakufa, watu wanaoa bila hatia, watu makazi yao wa hayafanyiki. Yote hayo alikuwa nayafahamu, yote hayo alikuwa alikua na nayaona, kwa nini aanze kuyaongelea muda huu wa, wa siku za usoni za kufanya uchaguzi? Mimi naona hayo sasa, inaweza udanganyifu ikawa udanganyifu kwa wananchi wa hali ya chini. Kwa majina anaitwa Augustine Ndilonge, napatikana pa Bukavu DRC mimi kwa hotuba ya rais Chisekedi, ninawaza kama cha rais Chisekedi kama ameshangiliwa sana na wanabunge, sababu ni wanabunge tu ndio walifaidika katika hii miaka tano ya utawala wake. Wanabunge wa taifa wanapokea elfu makumi mbili na moja ya dolari ya Kimarekani, na ni wao ndio wamefaidika na hii miaka tano ya rais Chisekedi. Lakini sisi raia hatukuona kitu, hali ya maisha imeharibika zaidi zaidi. Angalia usalama mdogo, miaka tano Angalia walimu, wanasema wamepokea elfu mia nne ya faranga ya Kongo, ijapokuwa walimu wanapokea elfu mia mbili Sasa tujue hutuba hiyo imefaidika nini kwa rais Chisekedi? nikirejea kwenye ukurasa wa Facebook Marco Foma Diego kutoka Uvira DRC, kijijini Masango: kwa kweli tunampongeza rais wetu kwa kuwa watoto wetu hapa Masango wanasoma bure na esc inatuwekea usalama hapa Masango. Mungu ampe mhula mwingine. Abel Kavusa toka Goma: rais asidanganyi wa Kongomani, tumekwisha kuona mengi mazuri na mabaya. Hii ni uongo mtupu, kwa utawala wa miaka mitano ni ukosefu wa usalama. Mfariji Kihota kutoka Mboko, DRC, Kivu Kusini. Maoni yangu ni kwamba miaka mitano imepita, lakini rais alipata changamoto nyingi kutokana na mikataba waliotiliana na watangulizi wake, ila kuna mabadiliko mazuri. Frank Bagaruka toka Goma: rais wetu Felix alitudanganya sisi raia wa mashariki kwamba atatuletea usalama wakati wa muhula wake wa kwanza. Mpaka leo hii sisi raia wa Beni tunauawa kama vile vidudu. Raia wa Rushuru, Masisi, Nyeragongo tuko wakimbizi katika yetu sisi raia wa Kivu Kaskazini na Ituri tuko katika hali ya dharura sasa. Atatuambia nini tena katika kampeni yake? Kufikia hapo msikilizaji na tia kikomo makala ya habari rafiki. Jina langu Minzetijai, kwa heri. Kuvunja vizuizi na kuiweka Afrika kwenye ramani ya dunia kuhusu maswala afya ndilo wazo kuu kwenye kongamano la kimataifa kuhusu afya ya umma barani ya Afrika. Usikose makala ya tatu kati ya Novemba 27 hadi 30, jijini Lusaka, Zambia. Pata taarifa zaidi kupitia sipia 2023.com kwa ushirikiano na RFI. na msikilizaji, ni kukumbushe tu muhimu miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo jioni ya leo ni pamoja na hatimaye, serikali bunge nchini Kenya limeidhinisha pendekezo la kutumwa kwa polisi wake nchini Haiti, na rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni autuhumu Umoja wa Mataifa kwa kuwalinda magaidi nchini DRC na kuchochea mizozo katika ukanda wa Sahel. Vituo vya kupigia kura nchini Madagascar vimefungwa baada ya wananchi kupiga kura kumchagua rais. Na China imelaani matamshi ya kejeli ya rais wa Marekani Joe Biden kumuita kiongozi wao kama dikteta. Nam tutamatishe matangazo yetu na kibao hicho kutoka kule nchini Tanzania na Mboso, Mboso. Leo namtangaza sitaki nishauriwe, e, namtangaza huyo hapa huyo, nampenda huyo hapa huyo, ananipenda na sijarokwa ndugu yenu Chuki mkichukia hamtushurishi sisi, la masufuria halitakati kwa jiki. Debe tupu, debe tupu bure, wajikausha sauti. hacha za tandika, mkeka ukae utulie. anaitwa Mboso kutoka kule nchini Tanzania na kibao chake. Huyu hapa fundi mitambo ni Paul Emile, ambapo matangazo haya yalikujia mubashara kupitia mitandao ya kijamii na George Maina, msimamizi wa matangazo haya alikuwa ni Emmanuel Richard Makundi. Nimshukuru mshukuru mwenzangu eh, ambaye alikuletea habari za michezo hapa. Mimi naitwa Ali Bilali, na nikushukuru pia msikilizaji ambaye umekuwa nasi sikukusahau. Valeri Mumbere kutoka kule Beni, na hivi punde tu nitakuacha na wenzetu kutoka huko Paris nchini Ufaransa.