Baada ya saa kumi na mbili jioni, RFI sauti za Dunia. Na msikilizaji, bila shaka wasaa kama huu tunapata habari za michezo na Paul Nzioki. Asante sana Florence Kiua, na tuanzie kule maeneo ya Kisumu ambapo mwandishi wetu wa michezo eh, Jason Sagini amekita kambi huko na yeye anaendelea kufuatilia kisubiri fainali hapo kesho eh, wacha tumsikie eh, namna ambavyo anaendelea kufuatilia mambo upande huo, lakini pia tukimsubiri, shirikisho la soka barani Afrika CAF limeandikia shirikisho la soka nchini Rwanda Ferwafa kuelezea nia kutathmini ufaafu wa uwanja wa uye kuandaa mechi za kimataifa za CAF FIFA na daraja la kwanza. Turudi maeneo ya Kisumu, tumsikie Sagini. Katika mechi ya semifainali tuliona watu wa ambao waliingia kiwanjani kusherekea ushindi wa Kenya, na hilo ni jambo ambalo halikubaliwi kabisa. Ni sauti ya mkurugenzi mtendaji wa Sekafa au Kagesheo akielezea taratibu za kuelekea mechi ya fainali hapo kesho kati ya Kenya na Uganda. Timu zote mbili zimekamilisha mazoezi ya mwisho, vikosi vyote vikiwa havina majeraha yoyote. Kocha wa Kenya Salim Babu amesema nasi tuna presha yote kutoka mashabiki, mashabiki kwa mashabiki, mashabiki wenyewe wanafurahia kwanza kwa mpira, msiangalie jimwili na mwili wako mkubwa, lakini nikakuwa mdogo, lakini nikafanya mambo ile nitakana, tutaanza na kuwa taktu mara hii, hakuna kusit back, ni kuenda mbele kuja kutafuta bao mapema. Naye kocha wa Uganda Molei Viekwaso amebainisha kuwa fainali saa nyingine inaletea watoto miaka hiyo kutetemeka. Ukifanye vitu vizuri kama tumeshazoea kwa mazoezi, lazima kila kitu kitatembea vizuri na kikombe tutaibeba. Na sehemu ya washabiki, tumeshaongea na wachezaji kutulia juu. Washabiki wa Kenya ni wengi, wanataka timu yao kuchukua kombe. Lazima tunafaa tukuwe tayari kwa mujibu wa mkurugenzi mtendaji au Kagesheo, mashabiki elfu kumi na tano tu ndio watakaoruhusiwa kuingia uwanjani Mamboleo, wengine wakiombwa kutazama kwenye runinga mitandao ya kijamii au kwenye runinga kubwa katikati mwa mji wa Kisumu kwa wakazi wa eneo hilo. Asante sana Jason Sagini, bila shaka najua utakuwa unaifuatilia fainali hapo kesho. Moja kwa moja mpaka Qatar, ambao wameamua kuachana na kocha wao wa timu ya taifa Carlos Gheiros, na sasa nafasi yake itakuwa inachukuliwa na kocha muhispania Marcus Lopez. Na bila shaka wamesema wameachana kwa uzuri kabisa, hakuna mtu ambaye ana shida na mwingine. Unaamini? Naamini manake <laughs> kile ambacho wao wanavutania wanajua wenyewe. Kwa hiyo ni vizuri kuachana pia kwa wema, manake kuna kesho. Mm, wezijua huenda wakakutana tena. Nikupe taarifa ambayo anajua bila shaka utaipenda kwa sababu ina maswala ya pesa. Wamiliki wa klabu ya Paris Saint-Germain wamekubali kuuza hadi asilimia 12.5 ya hisa za klabu hiyo kwa kampuni ya Actors Partners. na Florence, hii kampuni inasimamia michezo mingi sana, imewekeza hapa kubwa kwenye NBA, kwenye MLS, lakini pia kwenye mashindano ya Formula One, na pia kwenye soka la Ulaya, baadhi ya vilabu klabu moja ikiwa ni Liverpool ya kule England, wamewekeza sana lakini pia wakati huo Kampuni ya QIS ambayo bado ndio mmiliki wa klabu ya Paris Saint-Germain itaendelea kusimamia shughuli zote za klabu hiyo. Najua kama ni wewe ungetoa kimaiki cha dhamani ya pauni bilioni 4.2 euro hizo haungekubali kabisa kutengwa nje kwenye maamuzi ya klabu. Sina maoni. Wakati huo <laughs> <laughs> kama una maoni, jumla inchi kumi na tatu zimedhibitisha kushiriki katika mashindano yajayo ya shirikisho la tenisi la kimataifa kwa upande wa kinadada, ambayo yanatarajiwa kufanyika mwezi huu katika vilabu vya Karen hapo ni jijini Nairobi, bila shaka na wakati huo, katibu mkuu wa tenisi Kenya, ee, bi Wanjiru Karani amesema wamepokea zaidi ya washiriki mia nne lakini wameweza kuruhusu thelathini na wawili peke yake, miongoni mwao wakiwa ni Ukraine, Burundi, Marekani, Australia, China, Sweden, Slovakia, Colombia, Urusi, Georgia, Hispania, Tanzania na sasa Kenya ambao watakuwa ni wenyeji. Sijui kama na sekunde kadhaa utakaunifukuza studioni, unaweza tupa za habari za mwisho mwisho tu tukimalizia wawakilishi wa mashirikisho wa ya michezo ya kimataifa na kamati za kitaifa za Olimpiki wametoa wito kwa wanariadha wa Urusi na Belarus kukabiliwa chini ya bendera ya neutral kwa michezo b e. Kuna vikwazo ambavyo viliwekwa na mashirika kadhaa ya michezo. Wanasema hao wanariadha hawajakosea, wanariadha hawajaenda katika vita, kwa hivyo waruhusiwe kushiriki kwenye mbio za Olimpiki. Nam, nikushukuru sana Ponzioki. Na msikilizaji, tupate makala wimbi la siasa <muchiline> Hujambo na karibu kwenye makala wimbi la siasa wiki hii. Mimi ni Florenc Kibuba. Leo tunaangazia kuanza kuondoka kwa vikosi vya ukanda vya jumuiya ya Afrika Mashariki vilivyokuwa vinalinda amani nchini DRC. Hii inakuja baada ya Kinshasa kuvituhumu kushindwa kutimiza majukumu yake. Jumuiya hiyo ilipeleka wanajeshi kwa mara ya kwanza katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo lililokumbwa na ghasia mwezi Novemba mwaka jana, baada ya kuibuka upya uasi wa kundi la M23. Hata hivyo, mstakabali wa vikosi hivyo ulitiliwa shaka baada ya rais Felix Tshisekedi kuvishtumu vikosi hivyo kwa kuishi pamoja na waasi badala ya kuwalazimisha kuweka silaha chini. Hili ndilo tunaloenda kulijadili kwa kina hivi leo, na kwenye laini ya simu zetu tunaungana naye mchambuzi wa maswala ya usalama George Msamali na bwana Francois Alwende ambaye ni mchambuzi wa maswala ya kiusalama akiwa Kenya. Karibuni, na ningependa kuanza kwa kukuuliza bwana Francois Alwende, unazungumziaje hatua hii? Kwa upande wangu kama Mkongomani na pia ambaye inaelewa zaidi mambo inayofanyika upande wa mashariki mwa Kongo, ni jambo ambalo halikufura isha wananchi wa Kongo kuona kwamba wanajeshi wa East Africa Community wanakuja na wakaanza kuchangamana na waasi wa M23, na baadaye wakafeli, wakashindwa katika kilichowaleta, na kwa sasa wanarudi, na bado usalama haujarudi eneo hilo ni jambo ambalo limevunja mioyo ya wakongomani na zaidi sana wale wa mashariki ya Kongo kwamba kikosi hicho kilishindwa kufanya kazi yake. Naam uh, kwako bwana George Msamali, unadhani serikali ilikuwa sahihi kutaka wanajeshi hao kuondoka licha ya hali ya usalama mashariki mwa nchi hiyo kuwa mbaya? Kwa kweli serikali haikuwa na budi, manake vile mwenzangu amezungumzia pale ni kwamba makaribisho ambayo tuliona yakipewa hawa wanajeshi pindi tu walipokita kambi katika sehemu hiyo ni kwamba hawaku furahikiwa na wananchi na kwamba ni kana kwamba wananchi hawakuhusishwa na ule uamuzi wa kupeleka wanajeshi kutoka Jumuiya ya Afrika Mashariki aa, katika eneo hilo, na kwamba serikali ya Kinshasa haikuwa na usemi wowote kuhusiana na suala hilo, na basi ikawa ni kwamba ni serikali, ni lazima ikubaliane na wananchi kutoka katika sehemu hiyo ya kwamba wanajeshi hawa hawakutekeleza wajibu ambao uliwapeleka kule, basi ni lazima wangeondoka, jinsi ambavyo tunashuhudia hivi sasa. Nam na, na nikisalia tu kwako kutaka vikosi hivyo kuondoka ni swala moja, lakini watu watajiuliza kuanza kuondoka kwao kumekuja wakati mwafaka. Hili ni jambo ambalo tulikuwa tumeliona kwa kipindi kirefu ya kwamba tunaelekea katika uamuzi huo. Maanake ukiangazia hali ya usalama katika mashariki mwa DRC ni jambo ambalo limekuwa tata kwa kipindi kirefu sana, tanzia mwaka elfu moja tisamia na sitini na tisa mpaka hivi sasa. Kumbuka ya kwamba tuna wale wanajeshi wa Umoja wa Mataifa ambao wamekita kambi katika eneo hilo na mpaka hivi sasa hawajadhibiti makali ya vikundi ambavyo vinaleta zogo katika eneo hilo, na hali ambayo tunazungumzia ni kwamba hawawachi pengo, hawa wanajeshi kutoka jumuiya ya Afrika Mashariki, maanake wanabadilishwa na kikosi kutoka Afrika Kusini na ile economic block ya Afrika Kusini, wao wanaingia katika zamu yao. Hebu tutizame tuone, wao je, watafanikiwa mahali jeshi la jumuiya ya Afrika Mashariki lililemewa? Na je, makaribisho yatakuwa ni yapi kutoka kwa umma ama wanainjiwa katika eneo hilo na kwako bwana Francois, kuondoka kwa vikosi hivi unafikiri kutakuwa na athari gani hasa kwenye maeneo waliokuwa wanayakalia? Asante. Wacha ikumbukwe kwamba wakati wanajeshi hao walipofika Congo, kwa upande mmoja walisaidia wahasi wa M23 wasiteke nchi wa, jiji la Goma, na hilo ni jambo ambalo lilisaidia kwa upande mmoja, lakini yale matumaini ambayo wananchi wa Kongo walikuwa nayo kuhusu jeshi hilo, matumaini hayakuleta mafanikio kwa sababu walishindwa kabisa na hicho ndio kitu ambacho uliona wana, wananchi wanaanza kuandamana kwamba ikiwa ninyi mlikuja kutusaidia na kwa sasa hamfanyi jambo lolote basi bora muondoke, ili tuone namna gani itakavyokuwa, kama alivyosema mwenzangu kuhusu kikosi cha Sadek. Nafikiri kuna picha pia ambayo kikosi hicho kinaweza kuja kuwa kama hiki ambacho kinaondoka sasa. Umelizungumzia swala la vikosi vya Sadek na ningependa kukuuliza iwapo unafikiria Sadek wataleta tofauti yoyote DRC. Uh, Sadek kabisa, katika historia ya vita za Kongo hata ikumbukwe mwaka wa elfu moja tisini na saba, tisini na nane, tisini na tisa hapo Sadek ilisaidia Rais Laurent Désiré Kabila na Wakongomani wana matumaini kwamba kulingana na vile waliweza kusaidia Laurent Désiré Kabila, labda wanaweza kusaidia lakini Uh, wale wakongomani wa mashariki mwa Kongo ukweli ni kwamba hawana matumaini tena na vikosi vya kutoka nje, lakini ni kwa sababu jeshi la Kongo lina udhaifu wake, na waasi bado wakipambana na jeshi la Kongo wanapata ushindi, basi wananchi wanasema wacha tuone, labda hii inaweza kuwezekana. Msikilizaji, kama ndio unajiunga nasi makala hewani, ni wimbi la siasa, na hii leo tunaangazia kuhusu vikosi vya EAC kujiondoa nchini DRC. Kwenye studio zetu tunazungumza naye George Msamali na bwana Francois Lwende, ni wachambuzi wa masuala ya kiusalama. Nirudi kwako bwana Francois, tunapozungumzia vikosi vya SADEK, unafikiri ni nini vikosi hivi vinaweza kufanya ili kutekeleza jukumu la kupambana na waasi wa M23? Cha kwanza kabisa ni diplomasia, lazima ifanye kazi yake kwa sababu ukiangalia vizuri uh, is, kama diplomasia haitaweza kutumika itakuwa ni, ni ngumu sana wanajeshi hao waje wafie Kongo kwa sababu ni vita, sio sio mchezo. Na ikiwa diplomasia inaweza kufanya kazi yake, ni rahisi sana kumaliza vita vya mashariki mwa Kongo. Vita vya mashariki mwa Kongo ni vita za kiuchumi. Kila mara vita zinaibuka, ni kwa sababu ya faida za kiuchumi. Na ukiangalia wale ambao wanafikiria, wanaoleta vita hivyo wanasema kwamba si tunatetea kabila fulani, tunatetea eh, kundi fulani la wananchi. Si ukweli. Ukweli ni kwamba ni vita za kiuchumi, na ikiwa diplomasia inaweza kufanya kazi. Nafikiri kwamba vikosi hivyo ikiwa vitakuja ama visije, ikiwa diplomasia inaweza kuleta matunda, inaweza kusaidia zaidi. Bwana Msamali, kuanza kuondoka kwa wanajeshi hawa kunaenda sambamba na mchakato wa kuondoka kwa wanajeshi wa Umoja wa Mataifa, MONUSCO. Unadhani kiusalama inaiweka DRC katika hali gani? Kwa kweli, inaweka DRC katika hali teta, maanake kumekuwa kwa wanajeshi kutoka UNESCO na hali kadhalika hawa wa Jumuia ya Afrika Mashariki, na bado wale waasi wanazidi kutekeleza mashambulio shambulizi baada ya shambulizi, tumekuwa kona wengi wakimbizi wa, wa ndani kule DRC, na hali kadhalika unapata kwamba mataifa jirani pia yamepokea wakimbizi kutoka kule DRC. Kwa hivyo nafikiri hawangetoka kwa awamu moja, bali tungekuwa kona na awamu mbili, ambapo wanajeshi wa Umoja wa Mataifa wakiondoka ama wajeshi wa Jumuia ya Afrika Mashariki wakiondoka wanaoacha wale wa Umoja wa Mataifa wakishika doria hadi wakati wale wanajeshi wa Sadek watakapofika kule na kushika zamu, lakini hali iliyoko hivi sasa ni kwamba kumewachwa pengo katika eneo hilo kabla wa hawa wanajeshi wa SADC hawajafika, na hii ni kuhatarisha maisha ya wananchi zaidi. Maanake uh, vile ndugu yangu amesema, lile jeshi la DRC lenyewe la lina udhaifu wake na haliwezi kudhibiti makali ya mashambulizi ya vikundi ambavyo viko katika eneo hilo. Naam, tunapomalizia, waasi wa M23 wametishia kuchukua tena maeneo waliokabidhi vikosi vya EAC. Pengine hii inaashiria nini? Ni, ni wazi ya kwamba kulikuwa kona hali ya usalama kidogo wakati majeshi ya EAC yalipokuwa katika eneo hilo, na kumbuka ya kwamba majeshi ya EAC yalikuwa yanahusisha mataifa ambayo yalikuwa yanaangaziwa sana na Kinshasa ya kwamba wao ndio wanaunga mkono hawa waasi wa M23. Kwa hivyo nikana kwamba ile diplomasia ambayo ilitumika kufanya wao kutua maeneo hayo kwa jeshi la EAC imeondoka na wao sasa wako tayari kurudi pale na imani ya kwamba watazidi kukabiliana na serikali ya Kinshasa. Kwa hivyo kwa ufupi tu tukiangazia haswa tatizo la kiusalama katika eneo hilo la mashariki mwa DRC ni tatizo ambalo limekuwa kwa kwa jadi baada ya yale mapinduzi baridi ambayo ya yalitekelezwa na Marekani dhidi ya Patrice Lumumba, na hali kadhalika, tukampata pale Jenerali Kasavubu akachukua hatamu ya uongozi kisha akapinduliwa na Mobutu Sese Seko. Hali ya usalama katika eneo hilo imekuwa ni mbovu mpaka hivi sasa, na sababu vile ndugu yangu amezungumzia ni sababu za kiuchumi. Watu wanaingia katika eneo hilo na nia ya kupora rasilimali katika eneo hilo, na wanawafadhili wanavifadhili hivi vikundi ambavyo vinaleta zogo katika eneo hilo, ili waweze kupata ile nafasi ya a zile rasilimali. Na kwamba tumeona mkono wa Marekani pale, hivi karibuni tumeona mkono wa Warusi pale, na hali kadhalika wa China pia wameingia katika eneo hilo. Kwa hivyo, hawa waasi wa M23 ni kana kwamba wanaona ya kwamba mwanya umepatikana, na sisi tutazidi kutekeleza mashambulizi katika eneo hilo. Kwa hivyo, mbinu ambazo zinatumika za kijeshi peke yake haziwezi leta hali ya amani katika eneo hilo, bali ni lazima tutumie mbinu za kidiplomasia, tuwahusishe wananchi katika maeneo hayo, na tuviondolee mbali hivi majeshi kutoka manchi jirani, tuwachie wana wenyewe waweze kushughulikia uh, matatizo yao, na ikiwa kwamba watahitaji msaada, wacha msaada utoke kwa kinywa chao wenyewe, na wananchi wahusishwe pakubwa. Naam, ni washukuru sana wachambuzi wetu, bwana George Msamali na Francois Loende. Asante sana dada, asante Naam. Msikilizaji, bila shaka makala ni Wimbi la Siasa. Mimi ni Florence Kiuva, tukutane juma lijalo. Kwa heri.