Na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Msikilizaji, kwenye mahojiano yetu hii leo, nchi washirika wa, wa Ukraine zimeripotiwa kupunguza ahadi ya misaada mipya kwa nchi hiyo, ripoti zikionyesha imepungua maradufu, ikiwa ni mara ya kwanza tangu vita vianze, imesema ripoti ya taasisi ya Kiev inayofuatilia vita hivyo. Wachambuzi wa mambo wanaitazamaje hatua hii? Mwenzangu Paul Nzioki amezungumza na Hamdun Marcel ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania mipigo kubwa kwa sababu moja ni kwamba bunge hili ndo lina uwezo mkubwa sana, baraza hili lina uwezo mkubwa sana wa kuamuru mambo katika hatua za mwisho za kuweza kuruhusu fedha. Sasa wanapozuia ni kwamba hatari inayoikuta hailikuti bunge la seneta, baraza la seneta, bali inaikuta serikali ya chama cha demokrati. Bila shaka na inazoofisha kabisa siasa za nje, yaani sera za nje za Marekani kuelekea misaada ambayo imekuwa ikitoa. E, kwa hiyo Ukraine pamoja na nini na Israel lakini upande mwingine inaonekana kama Urusi anashinda vita hii kwa ujumla, na watu wa Republican, kwa sababu ushawishi wao ulikuwa tofauti. Hawajali kushindwa kwa kwa Biden katika katika hili swala linalohusiana na Ukraine. Tukiliangalia kisiasa, tunaweza tukasema wabunge wa Republican ambao ndio wengi wanamkwamisha Rais Biden. Bila shaka na, mamatako, na maa, ni jambo la wazi kabisa kwamba matakwa, pamoja na kwamba Republican wamekuwa wakipenda vita sana mara zote na wamekuwa wakisimamia vita zinapotokea na wanazisababisha wenyewe, lakini this time around nafikiri wanajaribu kufanya kile ambacho kitamdhoofisha kabisa Bwana Biden. Na athari zitakuwa ni gani ikiwa Ukraine na hata Israel hazitapata msaada uliokuwa muhimu kwa mataifa hayo? Kwanza ni kushuka kwa ushawishi wa Marekani katika sasa za ulimwengu, lakini pili ni kuathirika vibaya zaidi Ukraine, ambayo kwa ambayo ilikuwa inaelekea kushindwa na sh ya Urusi na kuimarisha siasa za Urusi na ushawishi wa Urusi pamoja na la Beijing. Lakini tatu pengine ni ushindi kwa Wafilistini, japokuwa Israel ilikuwa imejiandaa vizuri zaidi katika hili swala, lakini ni ushindi kwa Wafilistini eh, kwa sababu ile misaada mikubwa iliyotarajiwa kutoka Washington itakuwa imepunguzwa zaidi. Japokuwa mbele ya safari watu wa Republican, ambayo kwa desturi ni waungaji mkono kindakindaki wa Israel na vurugu zote za Mashariki ya Kati, wanaweza kubadili msimamo, lakini kwa kuisaidia Israel zaidi pengine kuliko Ukraine. Na a, Amdun, labda unaamini kuzuiwa kwa misaada hii ni kwa sababu wabunge wameona nchi washirika zinajivuta pia kusaidia Ukraine. Bila shaka inaweza kuwa ni sababu nyingine, lakini kikubwa zaidi ni kwamba uchumi wa Marekani inazofika kwa vita ambayo haiwanufaishi watu wa Republican kwa hilo ndio jambo ambalo na, na, na mwenye kushinikiza jambo hili bila shaka ni uh, rais aliotoka madarakani ambaye mara zote anasema kwamba angeweza kumaliza vita ile katika masaa sita Marikani, ya ya Chedita, kwa kuiondoa misaada ya Marekani na kuiambia Urusi ache vita na mambo yangeendelea kwa matakwa ya Urusi bila shaka. Na ukimwangalia rais Biden kuguzia uamuzi wa kuzuia misaada kwa Ukraine kama ushindi wa Urusi, na bila shaka na wewe nasikia unakubaliana na hilo. Ni wazi kabisa, ni wazi kwamba ni ushindi wa Urusi. E, katika medani ya vita nani faraja na, na raha sana e, kwa Putin. Katika vita hii Putin ni mshindi bila shaka. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Makala ni Habari Rafiki na Victa Motori <mulia> Ikiwa ni siku ya Alhamisi tarehe 7 Desemba mwaka huu 2023, nachukua fursa hii kukukaribisha tena msikilizaji kwenye makala haya murwa ya habari rafiki. Mada tulio nayo mezani leo ikiwa ni mazungumzo ya kuleta mapatanisho kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya RSF yaliyokuwa yakifanyika Jeddah, Saudi Arabia ambayo yamesitishwa bila makubaliano yoyote. Unadhani hatua hii inaashiria suluhu haipatikani hivi karibuni? Na njia gani nyingine inaweza kutumika kulazimisha pande ya simu kusitisha mapigano? Andamana nami hadi mwisho wa makala haya. Mimi ni Victor Muturi. Tuanze na maoni yenu mliotutumia kwenye nambari yetu ya WhatsApp. Alo rafiki, mimi naitwa kwa jina la Kion Kapenza Marco, nikisha hapa kwenye teritwari yetu ya Momba kwenye kijiji chetu cha Mtambala Shindano. Kufuatana na mada ya leo, kulingana na watu na kutatula mizozo yenye kupatikana katika nchi mbalimbali. Kwa hiyo unakuta wale wenye kutatua mizozo ndio wenye kuhusika kabisa na kuingia ndani ya hiyo mizozo, kwa maana wanafanya mizozo na hao wenyewe, wanawastawi wale wenye kufanyisha mizozo na wanawapa masila na kila kitu kwa hiyo aina na lazima mizozo kuisha, sababu mizozo haitaisha, na wakati wao wenyewe ndio wanaostahili wale watu. Kitu nitakachofanya hapa ni wazungu wangalie namna gani wanatuletea mizozo Maafrika. Kwa majina naitwa bartnafoliwa mwenye Mpirwa, nikiwa hapa mjini Kigali. Hawa wababe wa kivita wa huko Sudan inavyoonekana hawapo tayari kwa kumaliza mapigano kati yao ili hari itabidi sasa kuwekwa mshindi kati yao. Wao ninavyotazama ni kwamba wana mawazo kama hayo, lakini kwangu naona hatua za jamii ya kimataifa zimeshindwa. Lazima kuweko motisha na Umoja wa Mataifa uingilie kati ukishirikiana na wadau wengine. Naitwa John kutoka Nairobi. Suluhu huenda litapatikana maana Uh, vikosi vyote ama pande zote mbili zimeamua kusitisha, hata kama bado hakuna makubaliano, kuna nia ama, kuna nia ama kunaonyesha kuwa kuna nia ya ku, kuelewana. Kwa hivyo uh, jambo la kwanza ambalo ninatia matumaini ni kwamba pande zote mbili zimetia komo uh, uhasama ulioko na wameamua kwanza kutulia uh, na huenda hivi karibuni wataweza kuketi tena, hata kama suluhu halijapatikana watajaribu kupata suluhu. Refi Kiswahili, ningeomba kwa vikundi hao wawili kuweza kukaa moja kwa moja na kujadiliana ili waweze kupata suluhu kwa vita hivi ambayo vinakumbwa watu wa huko Sudani. Ni wanadamu wasio na hatia ndio wanakufa, ila hao kubwa wa vikundi hivi wangekaa meja moza wazungumuze na wapate suluhu. Na kwenye jumbe zenu mlizotutumia kupitia ukurasa wetu wa Facebook Fieri Makot Kasreka kutoka Kivu Kaskazini DRC anasema kuwa watu wameshindwa kuelewana kinachoendelea Sudan. Mazungumzo yamefanyika kila mara, lakini hakuna maelewano yoyote. Nadhani suluhu kamili ni mahakama ya juu kuchukua hatua kali kwao. Asante. Medad Barakabim anasema kwamba yuko Bukavu, kiukweli tangu zamani mazungumzo hayo yalionyesha tu kwamba hayataleta suluhu yoyote, na washauri wananchi wa Sudan waombe sana Mwenyezi Mungu awape suluhu kwa hilo suala. Mimwani Kenneth kutoka Bukoba, Tanzania, anasema kuwa kukwama kwa mazungumzo hayo ni kiashiria tosha kuwa pande ya simu zinatanguliza maslahi binafsi mbele. Didier Belgi kutoka Goma, DRC, anasema kuwa mimi naona njia nzuri ya kupatanisha pande hizo mbili ni wao wenyewe waketi kwenye kiti moja na kuzungumza, lakini wakitegemea msaada kutoka kwa wengine hawatapata suluhu yoyote. Kabanzi Jin anasema kwamba yuko tafrani DRC hakika hii imeonyesha wazi kwamba mzozo wa jeshi la Sudan na vikosi vya RSF wataendelea kupigana muda wowote, maana wapatanishi hao hawakupata suluhu. Sisi kama raia wa Afrika tunaona kwamba kuna kitu kinajificha kwenye mzozo huo. Na kwa kurejelea tena maoni yenu mliyoyatuma kwenye nambari yetu ya WhatsApp, mimi ni mkazi wa Kibera hapa jijini Nairobi. Maoni yangu kuhusiana na mazungumzo yaliyokusudiwa kuleta amani katika taifa la Sudan, mazungumzo hayo yameweza kusitisha bila makubaliano yoyote. Hapo awali nilisema vizuri ya kwamba Sudan iko katika bara la Afrika na vikao vinaenda kufanyika Jeddah, huko Saudi Arabia, huko kwa maeneo ya ukanda wa Guba sehemu iliyoko mbali sana na Afrika. Basi kama wangetaka amani kuweza kurejea katika nchi ya Sudan, taifa la Sudan, wangeweza kufanyia mikutano yao, mikutano yao Sudan kikiumana sana waweze kufanyia Addis Ababa Ethiopia, ambako ni makao makuu ya Umoja wa Afrika. Jambo RFI Kiswahili, natuma ujumba sauti nikiwa nchini Lusaka, Zambia. Kwa majina ni Roger Arusi Michel Munaba Mahinga. E, kwa mtazamo wangu kuhusu mada hii ya leo ee kweli, tumeshuhudia mazungumzo yameisha, e, bila kupata mwafaka ama matokeo ya mazungumzo haya kwa kikundi cha RSF na serikali ya Sudan. Nafikiri kweli, kikundi hichi kuna kitu ambacho wanachokihitaji ambacho serikali ya Sudan imeshindwa kutekeleza na ndomaana kweli hamkupata mwafaka wa mazungumzo haya. Mimi ningewaomba kweli e, serikali ya Sudan kuweza kuwaitisha kikundi hichi cha RSF kuweza kwenye mazungumzo ili waweze kupata amani kwa wananchi wa taifa la Sudani. Wafakiri kwamba kweli taifa hilo naendelea kupoteza wananchi wao kwa vita ambavyo havifiki mwisho. Asante RFI na kazi njema. Toka Uvira DRC, grupe Maya Kalungwe lokalite ya Gomba. Kwa majina naitwa Soma Jike Luka Salum zilipendwa, kijana mwenye kupenda redio RFI Kiswahili. Kwa kweli mtazamo wangu wa leo ni kusema ya kwamba viongozi wa nchi zote Waongeye tu wasizidishe. Mapigano kwa nini hawawezi patana? Kwa sababu rahia ndo wanaumiza bure tu. Mzozo wa jeshi la Sudan na vikosi vya RSF wataendelea kupigana tu muda wote ule. Nashukuru sana RFI Kiswahili, naitwa Douglas Omari kutoka Nairobi nchini Kenya kwamba mazungumzo hayo yamesitishwa ama makubaliano hayajafikiwa. Haya, haya, huu sio mwisho, kwa sababu wapatanishi wenyewe bado hawajaweza kutoa msimamo kamili, waseme wameshindwa. Kwa hivyo bado kuna tumaini. Ukiangalia katika taifa hili wenzetu kule nchini Sudani wanateseka, watu wengi wamekufa, maelfu wamekufa, mamilioni wametoroshwa makwao. Kwa hivyo kuna haja kubwa ya kusitishwa kwa mapigano na pande zote husika kuweza kupata suluhu. Nafikiria hapa hakuna kubwa ambalo tunaweza kufanya uh, ila tu kusalia na imani, kuomba kwamba suluhu litaweza kupatikana kwa njia ya haraka. Salamu alaikum, RFI Kiswahili. Napiga simu yangu nikiwa Mlende ndani ya mkongamano wa Karongo Nyangezi huku jimboni Kivu ya Kusini mashariki mwa DRC. Naongelea kukosekana kwa masikilizano kati ya vikosi vya RSF na hawa wana Sudan, kwa kuwa hatujui ni chanzo kani iliyosababisha kukosekana kwa masikilizano, lakini tungeomba serikali ya Sudan i tafute suluhu kamili ili raia wake wasiendelee kuangamia kwa, kwa kuwa wasitarajie kwamba watapata msaada, um, wa nje, lakini msaada ni wao wenyewe na hatimaye, kabla ya kutia kikomo makala haya, tuangazie jumbe zenu mlizopachika kwenye ukurasa wetu safi wa Facebook. Atidias Baba Mlokozi kutoka Bukoba Bugabo, Kagera, Tanzania anasema kuwa mimi naona viongozi wa nchi zote wasitishe mapigano, wasibishane kwa hoja, halafu maombi yahusike, maana raia ndio wanaumia. Malijani Mshamu Luguvi anasema yuko upande wa Kongo Kinshasa, anasema kuwa hawawezi kupatana kama wapatanishi wanaegemea upande mmoja kunyanyasa mwingine. Wapatanishi wasimame kwenye haki na ndiyo suluhu itapatikana. Ishara Nkere kutoka maeneo ya Mulende Nyagezi, jimboni Kivu Kusini, DRC, anasema kuwa kukosekana kwa masikilizano kati ya Sudan na vikosi vya RSF, taifa la Sudan linabidi liketi pamoja ili suluhu ipatikane, wasitegemee msaada wa nje, la sivyo vita hivyo havitafika mwisho. Huyu ni mimi wa Mkulanga, Pwani, Tanzania, anasema kuwa tunawafuatilia kwa yanayoendelea, lakini mengi yanaumiza. Tiskasoma kutoka Mulonde ya DRC anasema kuwa ni vyema Umoja wa Mataifa uingilie kati masuala haya, pia viongozi hawa wawili wasitishe mapigano kupigana, kwani dawa ya moto ni moto na kufikia hapo ndio natia kikomo kwenye makala haya unayoenzi ya habari rafiki. Nichukue muda huu kukushukuru kwa mchango wako kupitia ukurasa wetu wa Facebook pamoja na nambari yetu ya WhatsApp. Tukutana kesho kwenye makala mengine kama haya. Nimekuwa na oda wako Vekta Muturi nikikutakia jioni njema, kwa heri. Na msikilizaji, ni kukumbushe baadhi ya taarifa kuu tulizokuwa nazo jioni hii waasi wa M23 nchini DRC wameripotiwa kuchukua mji wa kimkakati wa Mushaki wilayani Masisi. Bunge la Marekani lashindwa kukubaliana kuhusu bajeti ya misaada kwa nchi za Ukraine na Israel. Nichukue muda huu kuwashukuru wote wanaozidi kutufuatilia kwenye mitandao yetu ya Facebook RFI Kiswahili na YouTube RFI Kiswahili. Nikukumbushe unapofika pale YouTube, subscribe, like na comment kwenye YouTube yetu. Ndinewe chake jema akimshirikisha Linex na Baraka the Prince kutokea Zimbabwe na Tanzania. dali, dali. chanacho kibao ndinewe chake jema akimshirikisha Linux na Baraka kutokea Zimbabwe Tanzania. Ni mshukuru mkuu, aidha hii Robert Minangwa, msimamizi wa matangazo, Emmanuel Makunde, fundi wa mitambo, Collins Kadambi, na kule kwenye Facebook Live, George Maina. Mimi ni Florence Kuve ni kutakia jioni njema ni Ninafurahi kiwa nawe mbona nisina mwingine.