Dakika 15 kule Buzi Bulenga, mashariki mwa DRC. Hivi punde tunakuletea habari za michezo. RFI, sauti za dunia. Swadakta, kipenga kimelia. RFI Kiswahili Michezo, naye Paul Nzioki, habari za jioni. Asante sana bwana Ruben, habari za kwangu ni njema kabisa. Nam. Na tuanzie huko mjini Kisumu ambapo fainali imechezwa leo kati ya Kenya na Uganda ni katika mashindano ya Sekafa kwa vijana wasiozidi umri wa miaka kumi na nane. Jason Sagini yupo maeneo hayo na mambo yamekamilika hapa katika uga huu wa Jomo Kenyatta Mamboleo jijini Kisumu nchini Kenya ambapo Uganda wanatoa ubingwa wa kombe la Sekafa la Under 18 baada ya kuipiga taifa la Kenya magoli mawili kwa moja. Magoli ya Uganda yalifungwa na mchezaji Hakim Mutebi dakika 91 ya mchezo, lakini alitangulia kufunga Abasi Yekune dakika 78 baada ya Kenya kupata goli la kuongoza dakika 75 kupitia Cyphers Owor. Tusikie jinsi makocha wito wote wawili walivyozungumza baada ya huu mchezo. Namshukuru Mungu kwa ushindi ma ametupatia leo. Nimeshukuru wachezaji wangu bidii, kasi, kupigana, kucheza vizuri, wameshaonyesha uwanjani. Kenya kuwa timu rahisi, wako na wachezaji bora, jua mpira. Wakati tuliwaona semifinali, tukasema tutapanga hivi, tulipanga kwa ajili, wana nguvu katikati, wanakuja wajanja wengi, naweza sema tumecheza tu vizuri ni vile tu imefika wakati vijana wakarudi chini kidogo, si kwa kimo, ukiangalia na sisi ni wadogo sana ukiangalia na ukikompea na wale. Nadhani game plan yao iliingia hapo, hali ndivyo ilivyo hivyo. na ni kwa mapema kabla ya fainali hii walicheza Tanzania na Rwanda, Tanzania ilipata ushindi wa magoli matatu kwa moja na hivyo basi kuishia katika nafasi ya tatu kwenye makala haya ya mwaka huu ya Sekafa under 18. Sante sana Jason Sagini Ruben. Mambo hutokea ukiwa nyumbani, unashindwa katika fainali. Kweli kabisa, na inakuwa ni bahati mbaya ukishindwa ukiwa nyumbani, manake mm, wakati mwingine hutokea, lakini kama vile anavyozoea kusema Emanuel Makundi, mchezo wakati mwingine <laughs> dakika tisini ndizo ambazo zinaamua siku zote. Ni, ni hivo nam. Na michuano ya klabu bingwa barani Afrika itaendelea leo hii, ambapo Young Africans wapo ugenini kule Ghana kupambana na Mediama. Tumsikie uh, sautu, sauti ya yeah. nam tumwache afisa habari wa klabu ya Africans Alikamwe, lakini amesema kwamba bado anajiandaa na anajua kwamba timu yake itakuwa inapata alama tatu. Kumbuka wanafukuzia alama sita kwa Medeama, lakini pia watakuwa wanatafuta alama tatu kwa Al Ahly. Lakini wakati huu Al Ahly watakuwa wanapambana na CR Belouizdad ya kule Algeria, mm-hmm, ES Sahel wakipambana na Al Hilal na Al Hilal. Huko Sudan wajua kuna vita, kwa hivyo bila shaka wanafaidi sana kwa uwanja wa Mkapa pale Tanzania. Wacha tumsikie Alikamwe, Meneja habari wa klabu ya Young Africans. Pichi ni nzuri kabisa, kama unavyoiona, sio pichi ambayo inakupa ina, ina shida boli kutembea. Tunaamini kwa uwanja huu, kwa yote ambayo yanasemwa, wavunja rekodi, tumefika hapa na inshallah kesho, mahala pekee pa kwenda kuthibitisha wao wanachokiamini na sisi kuthibitisha wanachokiamini ni pale kwenye dakika tisini. Naam, Ruben, wakati huo unajua mm, kwamba Jumatatu itakuwa siku kubwa sana tutajua mm, bila shaka mchezaji bora barani Afrika, lakini pia wakati huo tutamjua mchezaji bora kwa vilabu hapa barani Afrika, ai Afrika. Kia, sasa hivi navyoona timu wenyewe ni nzito kabisa. <laughs> mm -hmm. Sijui yep. Sinjui, kwa sababu watu wengi wanasema kwamba awa wenzake wamekuwa na mafanikio makubwa sana katika soka la Afrika lakini wakati huo mm -hmm. Eh, kikosi cha kinadada pia kilitoka na Reynald Pedros, kocha wa Moroko, yupo na Desire Elis wa Afrika Kusini pamoja na Jerry Shabalala. Huyu ni kocha kule Afrika Kusini, anafunza klabu ya Mamelodi Sundowns ya kinadada mm -hmm. Sasa awa watatu wote wanaonekana kuwa ni wakubwa, sababu kila mmoja ana mafanikio aina yake. Sijui kama na sekunda kadhaa tumalizie, bila shaka bado sekunde chache tu Marcus Rashford eh, katika klabu ya Manchester United kule England. Sasa naye kocha ya Erik ten Hag amemwambia kwamba iga mfano wa Ari Magwaya ambaye ni beki katika klabu hiyo, kwa sababu anamwambia, wewe sasa unaonekana kiwango chako kinakwenda chini, na wakati Ari Magwaya alikuwa katika hali kama, we, hali kama yako anaweza akakufunza kitu wakati huu, lakini pia leo hii ni kukumbushe Didier Drogba alirudi katika klabu yake ya Marseille kupambana nao kwenye michwano ya klabu bingwa. Nami ni kushukuru sana Paul Nzioki kwa habari hizo za michezo. Namna sasa tupate makala ya ukweli au uongo. Ukweli au uongo! Karibu kwenye kipindi cha ukweli au uongo. Hapa tunaelimishana kuhusu matumizi mazuri ya mitandao ya kijamii kuepuka habari za kupotosha. Mimi ni Jupita Mayaka, nikikumbusha kuwa RFI Kiswahili imekuletea kipindi hiki maalum kuhusu uchaguzi wa DRC kwa ushirikiano na La Benevolencia Wiki hii pamoja na mwenzangu Hilari Ngati ambaye yuko DRC tunaangazia habari za kupotosha na za uongo kuelekea uchaguzi mkuu tarehe 20 mwezi huu, ambapo leo tunaangazia machapisho mawili. Mmoja linasema mkuu wa nchi ya DRC Felix Tshisekedi amedhoofika kiafya na kushindwa kuendelea na kampeni, kisha lingine linasema mbunge wa Masisi Safari Nshuti Ayobangira ametekwa. Unaweza kuchangia katika kipindi hiki kupitia namba yetu ya WhatsApp, anza na alama kujumulisha 254707888555 kutuanzishia makala haya maalum kuhusu uchaguzi wa DRC, mwanahabari wetu huko Beni, Kivu Kaskazini, Erikson Luhembwe amezungumza na baadhi ya wagombea wa ubunge kuhusu namna habari za kupotosha zinawatatiza katika mitandao ya kijamii. Hebu tumsikilize hapa. Mtandao inakuwa vibaya wakati inatumiwa mbaya, tangu kampeni zimeanja, haikupigwa marufuku ile ile mtandao kuchafua wengine wa kandideti. Mtandao haitusaidie kabisa kabisa, kwa sababu wengine wakandidao wanarekrite watu wao kuenda kuwauzisha kwenye mitandao, lakini na walete proje politiki ambao iko nzuri. Zinadanganya na zinasema mambo ambayo haiko ya ukweli, kama na wewe uko kwa whatsapp juu ya kuchafua wengine. Si mtu anashanchaka wakati unachamba mtu siri whatsapp, ujue ujui umemtia kuulimwengu wote. Zamiri yako kama iko trangile haitafaa kitu. Kunakuwa wakati kutuchafua kuonesha kama wale wenye hawana experience. Tunauliza wengine experience, tuna experience mulitosha wapi? na kunakuwa kwenye ma, ma ndoo zinaweza kutusaidia, zinafanya promosio yetu jusi, hatuna franga za kuweza kukuwa meme pied egalite na wale watu wenye bo bashagombea. Mitandao imeharibisha mambo, ipime kuacha wabunge waende wakajitetea mbele la raia, ndipo hapo raia itakuwa na uchaguzi bora. Kwa sasa, msikilizaji, umesikia namna habari za kupotosha zimekuwa kero nchini DRC kuelekea uchaguzi mkuu. Na bado tumekuandalia mengi tu, ambapo kwa sasa tunaungana naye Hilary Ngati akiwa huko Goma. Karibu Ngati. nam bila shaka, Jupiter Mayaka, kwa leo tunaangazia habari na picha zinazodai kuwa mkuu wa nchi ya DRC Felix Tshisekedi ameshindwa kuendelea na kampeni zake kutokana na hali yake mbaya ya kiafya na kudhoofika kwa haraka tu. Kabla uendelee, labda picha hizo zinakaa vipi? Sasa hapa, Jupiter, kwa mfano, kuna picha inayodai kumwonyesha rais Chisekedi katika eneo linalodaiwa kuwa hospitali akiwa amevaa vifaa vya kupumulia. Hapa picha hii inadai kumwonyesha akiwa katika chumba cha wagonjwa mahututi. Video nyingine pia zinazomwonyesha mkuu huyo wa nchi akitembea kwenye jukwaa katika kile kinachoonekana ni mkutano wa hadhara au mkutano wa kisiasa, zinamwonyesha akitembea, labda kwa kile ambacho kinaonekana hatembei kwa umakini fulani Naona pia ingati, umepata picha nyingine labda, hizo nazo zinahusiana na nini? Kwa sasa kuna picha nyingine hapa zimesambazwa zikimuonesha mtu anayefanana kabisa na mkuu wa nchi kimaumbile, mavazi na kimo, sawa na cha Rais Felix Tshisekedi. Hapa mtu huyu anaonekana akiwa amezungukwa na watu ambao wanaodhaniwa kuwa ni viongozi wa kanisa, huku akiwa amepiga magoti sakafuni, akiombewa, huku mikono ya watu hao ambao wanadhaniwa ama wanasemekana kuwa ni viongozi wa kidini wakiwa wameekelea mikono juu ya kichwa chake mkuu wa nchi ya DRC. E, lakini ngati wengi wanauliza mkuu wa nchi yuko wapi? Maana muda huu ndio kampeni zimeshika kasi. Kweli kabisa, Jupiter Mayaka, umeniuliza swali ambalo nilitaka kujibu. Rais Felix Chisekedi amekuwa katika mji wa Lubumbashi siku ya Jumanne, msemaji wa serikali Patrick Muyaya alichapisha kwenye ukurasa wake wa X wakati mkuu wa nchi akizungumza na raia. Lakini awali, hapa nilizungumza na msemaji wake ambaye ni Tina Salama. Hapa anaeleza ni kwa nini rais alisitisha kampeni zake kwa muda na hali yake ya kiafya iko vipi. Rais wa Hakuna hata tatizo moja atujue, hiyo ma fake news inatokea wapi? Elewa kwamba tumekuwa katika wakati wa election, wa campaign ya election, na nikusema kwamba watu wengi wanataka ku, ku spread ma fake news, wanataka kusema uongo nyingi sana kuhusu makandidati um, uh, nyingine. tangu uh, siku iliyopita samedi si, tumeacha kampeni kwa uh, reason moja tu, nikusema kwamba watu wamekufa huko Mbanza Ngungu watu sita wamekufa katika uh, meeting. Sasa rais amesema ana acha kampeni kwa siku tatu tu kwa wale watu waliokufa ingati. Asante kwa kuzungumza na msemaji wa rais kuelewa zaidi kuhusu afya. Ila sasa turejelee zile picha nyingine zinazodai kuwa rais alivunjwa uti wa mgongo akiombewa. Je, huyo kwenye picha ni rais wa DRC ama ni nani? Kwa kweli, kwa ushirikiano na wanahabari huru wanaoangazia habari za kupotosha kwenye mitandao ya kijamii hapa Goma, tulichukua jukumu la kuitafuta picha halisi ili kuelewa ilitoka wapi. Hapa tulifanikiwa kupata picha nyingine zinazoonekana vizuri na aliyopo pichani msikilizaji akiombewa sio rais Felix Tshisekedi, bali ni mtu anayefanana naye kimaumbile tu. Ukweli au uongo? kipindi hewani ni ukweli au uongo, ndani ya Arifai Kiswahili. Hapa sote tunakuwa mabalozi wa kueneza habari za ukweli, hasa kwenye mitandao ya kijamii. Tunarejea kwa Hilary Ingati ambaye yuko kule Goma nchini DRC. Bila shaka unachokisikiliza kipindi hewani ni ukweli au uongo, nami Hilary Ingati na kujia kwako kwa moja kwa moja hapa kutoka katika mji wa Goma, mji mkuu wa Kivu Kaskazini, ambapo sasa tunaangazia habari nyingine. Anadai kuwa mbunge wa Masisi, mashariki mwa DRC Safari Ayo Bangira alitekwa nyara na kundi la watu wenye silaha waitwao Nyatura, ambao kwa mujibu wa machapisho wanamuunga mkono Rais Felix Chisekedi Jumamosi jioni katika eneo la Kihara huko Bashali Mukoto. Madai haya ya kutekwa kwa mbunge huyo wa Masisi yamekuwa akisambazwa kwenye mitandao ya kijamii, hasa kwenye Twitter, ambapo kutokana na hali hiyo tuliamua kushirikiana na wenzetu wa hapa DRC, haswa katika mji huu wa Goma, kubaini ukweli wa machapisho haya. Sasa hapa tulitaka kufahamu kwa undani kutoka kwa mbunge wa Masisi, ni kweli alitekwa au yuko wapi? kupitia kwa wanahabari wa kujitegemea huku Goma tulifaa kukutana naye moja kwa moja, lakini kwa sababu ya mambo yake ya kisiasa hatungeweza, lakini tuliweza kuzungumza naye kwa njia ya simu. Akathibitisha kwamba yuko salama na yeye hajatekwa kama inavyotafsiriwa au kusambazwa kwenye mitandao ya kijamii nakumbuka. Kwamba uwe makini zaidi asoa, wakati wa kampeni, ambapo taarifa zimekuwa zikisambaa kwenye mitandao ya kijamii, taarifa za chuki na za kuzua uhasama. Na ukumbuke kwamba, msikilizaji, kipindi cha leo tumekiandaa kwa ushirikiano wa wanahabari huru wa kuchunguza habari za kupotosha hapa Goma. Pia nimeshirikiana na kituo cha redio, redio la Kolombe kutoka Goma, mji mkuu wa Kivu Kaskazini. Narudisha usukani kwako Jupiter Mayaka, ukiwa kwenye studio zetu kule Nairobi, Kenya. Shukrani Ngati kwa ufafanuzi huu kuhusu habari za kupotosha kule DRC, hasa wakati huu nchi inaelekea kwenye uchaguzi, kadhalika wakati ikikabiliwa na hali tete ya usalama mashariki mwa nchi. Iwapo unataka kujua habari kama ni ukweli au uongo, wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 25477888555. Kwenye kipindi hiki tunawashirikisha wachora vibonzo, na hii leo kwa njia ya simu tunaungana na Raf kutoka Bukavu, DRC. Raf, kibonzo chako leo kinakaje? Jambo ndugu kwenye wiki hii ni nimeamua kuchapa kibonzo kuhusu hiyo habari inazunguka nchi ya Kongo ya kusema ya kwamba president Chisekedi ametuma rebele wa Nyatura ili waende wakamate député national Safari Ayobagira. Hiyo habari inaonekana kuwa ya uongo, alafu kwenye kibonzo changu kinaonesha mtu ambaye akiwa anadanganya mwingine na kumwambia kama njo vile Chisekedi ametuma marebeli waende wa kamate depute national Safari. Alafu huyo mtu anaangalia nyuma, anamwambia ndugu, menidanganya kwa sababu mimi namuona Safari amekuwa nyuma yako na amekuwa iko huru. Kibonzo hiki cha kerafu unaweza ukakipata kwa kutembelea wavuti wetu www.rfi.fr/sw kwa kuwa leo ni makala spesheli akina mjoma na juli watakuletea tumbuizo wiki ijayo tuishie hapo kwa leo lakini ukitilia shaka habari yoyote kwenye mitandao ya kijamii tutumie ujumbe kwenye facebook rfi kiswahili au pia unaweza kututumia ujumbe kwenye namba yetu ya whatsapp ukianza na alama kujumulisha 2547788855 umekuwa nami jupita mayaka na, na mwenzangu hilari ngati ambaye amekuwa kule goma wiki hii kwa pamoja tuangamize habari za kupotosha mitandaoni.