Saa 12 na dakika 43, msikilizaji. Kwenye mahojiano yetu jioni hii, tunaangazia hatua ya rais wa DRC Felix Tshisekedi kuendelea kuzuru nje ya nchi, wakati huu akiwa jijini Doha nchini Qatar, baada ya kufanya ziara nyingine kama hii nchini Uturuki. Kabla ya hapo, alikuwa nchini Ubelgiji. Je, ziara hizi zina manufaa yepi kwa wananchi wa taifa hilo haswa wakati huu eneo la mashariki linapoendelea kukabiliwa na utovu wa usalama? Mwenzangu Carol Korir amezungumza na wakili Mupenda Pascal, mchambuzi wa siasa za DRC anazungumza akiwa Bukavu. Kwa kweli vita ambavyo nchi ya Kongo iko ikitatizwa navyo e, sio vita ambavyo vinatoka ndani ya Kongo. Namna wanatafuta onesha, kwangu binafsi, inatuma rais ana anawazia asiketi ndani ya kiti chake, ila atafute namna ya kuboresha udiplomasia kupitia kukutanana na wengine maraisi na wazingine nchi e, nio njo minawazia inatuma anarudilia tena ile kutembea, ila e, kwa kweli, na sisi tunawazia kwamba ateza enda ona marafiki fulani fulani na anajikaza saa zingine akuwe nchini Kongo tutumike, kwani hatutatosha vitu vyote nje, ila itakuwa ni kupitia kazi ambao sisi wenyewe tutafanya sawa Kongomani, ndio tutawezapata msaada zaidi na mawakili. Rais uh, uh, Chisekedi amekosolewa mara nyingi kwa kufanya safari nyingi. Au unaweza kusema kwamba njia za diplomasia ambao wamefanya Chisekedi, kuna matunda yote ambayo kama raia mnaweza kujivunia? Bwana Chisekedi ajikuta anaingia kwenye wasfa wa nchi e, mnamo miaka mwo zilipita, ndipo alianza hiyo diplomasia akienda huku na kule, na kwa kweli tunajikuta kwamba mambo yote aiboreshwe kwa hali moja, ila ni kuambia kama tuna jikuta kuna hiyo mambo fulani fulani ambao sasa hivi, unajikuta sura ya Kongo ilikuwa imeshaharibika imikuwa haisikiliki. Sauti ya Mkongomani ilikuwa haisikiliki tena nje, ila kwa leo kuna hiyo sauti inasikika. Pengine Rais Chisekedi anastahili kuboresha nini katika maswala ya diplomasia ili safari hizo ziwe na manufaa zaidi kwa Wakongomani? Eh, kitu ya kwanza yafaa ajue kabisa mnao diplomasia ni rais gani au ni nchi gani ambayo inakuwa serious mmambo ambayo wanakuwa wakiongea Lea, isiwe nchi ya unafiki, na akishaelewa kwanja huyo, itabidi anasai naye mkataba fulani fulani ya, ya urafiki. Ya pili yafa kwa kweli aongelee e urafiki, wajaribu kuangalia ni kipi nchi ya Kongo itaweza jili na iyo nchi. Tukisema juu ya mali fulani fulani kama iyo nchi tuseme sai, nikisema nchini Kongo hakuna mabarabara, hakuna kitu kyokyote, kama kunakuwa hiyo nchi ambayo teza ambia rais eti sisi tutajenga mabarabara huko kwenu, kisha nasi tutaweza pata kama ni hiyo hiyo mali ambayo inakuwa ndani ya Bulongo, hiyo siyo shida. Mchambuzi mpenda Pascal wa siasa za DRC akizungumza akiwa Bukavu. Na sasa tupate Makala Habari Rafiki na Ali Bilali. Nikushukuru sana George Ajowi. Ali Bilali ndiyo jina langu, msikilizaji. Nikukaribishe katika makala Habari Rafiki, na ambapo leo tunajadili kuhusu malalamiko ya chama cha wanamuziki nchini Kenya kuhusu hatua ya wasanii kunyimwa malipo kutokana na kazi zao. Hali hii ni tofauti kabisa na ilivyo nchini Tanzania, na ambapo wasanii nchini humo wamekuwa wakinufaika na mirabaha wanayopewa kutokana na kazi zao. Unadhani tunawatendea haki wasanii kutochangia malipo ya kazi zao? na je, hapo kwenu hali ipoje? Tuanze na ujumbe wa kwa majina ni Ali Suleiman. Hatufanyiwi haki kabisa. Kwa kweli, ukiangalia sheria haifuatiliwi. Wenyekiti wanajilipa ada juu wenyewe kwa wenyewe. Tunatumia ada mingi kwa muziki wetu sana, kuanzia kurekodi mpaka kwenye video. We don't know why they don't follow the government mandate. For example, mziki kurekodiwa, kuna process mingi zinafuatiliwa, kuna kumix, kuna ku master, kuna watu kama mwaleta wakuja wawaeke background vocals, naona ada itahitajika pale, kumtoa mtu mahali fulani, kumleta mahali fulani. Unapata kama nyimbo moja waweza tumia kama laki moja, na just imagine then unalipwa ada ya elfu moja mia mbili hamsini wewe unatumia pesa nyingi kutengeneza huo mziki. Ni sisi wenyewe tumewaandika kazi, yani tunaangaika tunaumia tunanyanyaswa. E, naitwa Happy Famba, artist manager kutoka Burundi. Napenda kusikiliza RF Swahili. E, shukrani sana mtangazaji Hali Bilali na sisi huku kwetu Burundi mambo ni yale yale, tunazidi kusikitika sana, hatupati malipo kwenye music. Yani msanii kusema apate hela kwenye music lazima apate show e, ndo kwa maana unaona hata video nyingi zikitoka hapa Burundi zinakuwa ni relix e, hazitoki video kamili, na zikitoka video kamili zinakuwa ni zile video uh, hazina hazina gharama nyingi yeah, kwa sababu msanii haweza akapata hela ya show, hiyo hiyo hela ya show alipe audio kwenye studio, alipe pia na video uh, pia alipe na nyumba anayolala, pia na jigaramie matumizi mengine mengine. Unajua show busy, msanii lazima awe na gari, atie uh, mafuta uh, aende sehemu za starehe, kama uko bichi apate uh, upepo so na sisi pia huku Kilio chetu ni hicho hicho kama cha Wakenya, hatupati pesa eh, hatupati pesa hii. Watu wanazidi kuonesha views kwenye YouTube eh? Wanaonesha views, wana boost, wanaonesha views, lakini hawaoneshi pesa. Wasanii wengi hawaoneshi mapesa kwenye account zao, wanaonesha ni views tu kwenye YouTube, followers kwenye Instagram. Sasa hivyo vitu inakuwa tu ni ile kujimwamba fai kudanganya Public, kama ni wakubwa, halakini pesa mfukoni inakuwa hamna, ni njaa mtupu. Basi sisi wote kilio ni kimoja tu. Kwa majina naitwa Kaisi Musa Kaisi, napatikana Mbagala, Dar es Salaam hapa nchini Tanzania. Katika mada yetu ya leo, ningependa kuzungumzia wasanii wa nchini Kenya ambao wamekuwa wakilalamika haya hawapewi stahiki zao na serikali na ule uthamini umekuwa ni mdogo kwa kiasi kikubwa. Ni vyema serikali ya Kenya wakagundua kwamba wasanii ni, wa, ni watu muhimu sana katika jamii yetu kwa sasa hivi, kwani wamekuwa wakituburudisha na kutuelimisha katika jamii inayotuzunguka, hususan katika mambo ambayo yamekuwa akituzunguka. Umuhimu wa Tanzania kwa wasanii ni mkubwa sana na serikali ina kitengo imetoa ambao wasanii wamekuwa wakikopeshwa pesa na kuweza kuzirejesha taratibu. Kwa maana hiyo, naomba serikali ya Kenya waangalie mifano ambayo ipo katika nchi jirani, kwa mfano Tanzania, ili waweze kuiga. Kwa majina, naitwa Ikorichi za Harun, wengi wananifahamu kama Iko, kutokea Dubai, mzaliwa wa Burundi, East Africa. Naunga mkono chama cha wanamuziki nchini Kenya kinalalamikia hatua ya wasanii kunyimwa malipo kutokana na kazi zao. Kwa kweli hatuwatendei haki hata kidogo. Kwetu hali ipo chini zaidi, sisi tungali tunajitafuta kabisa kulinganisha na nchi zingine za East Africa. Burundi ngali chini kabisa ila ningewafahamisha tu mziki ni kazi, mziki ni ajira, mziki inaongeza utalii, mziki unaongeza mapato kwenye serikali zetu, mziki ni burudani. Ningeliomba wabunge wenye sauti kubwa wangelalamika kabisa, sauti zifike mbali, ili wasanii wetu na wao wapate mapato kupitia kazi zao, sababu ni ndo sifa za nchi zetu. Mimi kama mimi nafahamu uchungu wa, wa msanii nafahamu machungu ya taasisi nzima ya, ya sanaa. Kwa hiyo ningeliomba kila mwenye kuweza kuchangia chochote ili msanii apate mapato yake, ndo muda huu na ndo muda wa kuwaonyesha upendo na kuwaonyesha kuwa tunathamini kazi zao, asanteni na kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, unaitwa Didier Belge, ukiwa Goma DRC, unasema kweli, unaona wasanii wana haki ya kulalamika, kwa sababu wanapofanya kazi zao wanatumia pesa na wanahitaji kupata faida kutokana na kazi zao. Hivyo serikali iangalie ni namna gani ya kufuatilia kwa umakini zaidi kazi zao, ili waweze kulipwa kama wanavyofanya kule nchini Tanzania. Jodi ukiwa Embakasi pale Nyayo Estate jijini Nairobi nchini Kenya, unasema ni kweli Tanzania ni mfano wa kuigwa kuhusiana na suala hili, na huwezi kusikia wasanii nchini Tanzania wanalalamika, kwa sababu taasisi makini zimewekwa kufuatilia mirabaha ya wasanii. Uh, asante kwa muda huu. Uh, mimi kama msanii wa Kenya huwa ni masikio yangu kuona wasanii wengi tunajituma, tunapitia magumu ili kufanya kazi naush, kwamba tufanya kazi nzuri, ila uh, uh, uh, so, uh, msh wa siku hatupati mgao sahihi, fanya kazi kwamba kuanzia juu msanii angalie na jinsi ambavyo anafanya kazi zake Swali ambalo uliniuliza kuhusiana na mirabaha, kwa nini Tanzania kidogo tumeendelea kuliko Kenya na Uganda uh, cha kwanza ni uh, mfumo mzuri wa uongozi wa uongozi ambao unasimamia sekta ya filamu umepambana kujitahidi kukaa karibu na wadau husika na kuwasikiliza ni nini hasa serikali ikifanya, wasanii wanaweza wakaacha kulalamika kuhusiana na njaa, though bado njaa haijaisha, na bado watu wanalalamika hawapati mirabaha. Sio kwamba wasanii wote wanapata mirabaha, lakini kwa hao hawa wachache, at least kuna ile mwanga. Kwa hiyo, pointi kubwa ni kwamba serikali imeamua kukaa chini na wadau husika, kuwafikia wasanii moja kwa moja, kuchakata, kuona ni nini kifanyike ili uh, wasanii waonekane uh, wanapata stahiki zao kupitia mirabaha. Ni kweli sio jambo jepesi sana, lakini uh, iki, iki, ikiwa kuna ushirikiano baina ya wasanii pamoja na viongozi kuna namna inaweza kusaidika. Richard kutoka Kayole kule Nairobi nchini Kenya, wewe unasema ni kweli. Wasanii nchini Kenya wamekuwa wakilalamika, hasa nyimbo zao zimekuwa zikichezwa kiholela, aidha redioni na hata kwenye mabasi matatu ya Nairobi, na haijulikani iwapo wanalipa pesa au la, na iwapo wangelikuwa wanalipa wasanii wasingelilalamika. Samuel Kahupa Genesien kutoka DRC, Uvira, Kigongo unasema ndiyo, ni kweli hawatendei haki wasanii wa nchini Kenya na hata sehemu nyingine kama DRC. Baadhi ya wasanii wamekuwa wakilalamika na kufanya kazi bila kuingiza chochote. Bienfait Kasemengo Agero kutoka Kivu Kaskazini, jijini Butembo, anasema kwa kweli, mfanyakazi ni sherti alipwe. Na wewe unaitwa Jospin kutoka kule Kigali nchini Rwanda, na we unasema hali ni kama ilivyo, lakini ni tofauti kidogo hapa nchini Rwanda, angalau wasanii wanalipwa kiasi kidogo licha ya kwamba hakiwatoshi, lakini ni afadhali, moja na zero sio sawa. Tumalize na ujumbe wa Jeni Gael ukiwa Nairobi na wao unasema kwa kweli, nyimbo zinasikika hapa na pale jijini Nairobi na haijulikani iwapo wasanii wanalipwa pesa zao. Unaiomba serikali iweze kufuatilia kwa makini zaidi nani ananufaika na kazi za wasanii mimi naitwa Ali Bilali, msikilizaji ambaye nilikuwa nawe katika makala ya leo, habari rafiki. Tukutane tena hapo kesho tukijaliwa. Mpaka sasa nikutakie jioni njema. Shukran sana Bilali kwa makala hayo ya habari rafiki, na msikilizaji kwa kumaliza matangazo yetu jioni hii, tuangazie muktasari nchi za Afrika Mashariki kuwasilisha mgombea mmoja kuwania wenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika. Upate wimbo sweet love wake msanii John Jr. kutoka Kenya. rumba matata Baby, nani ya bana beti agene ngimana Sweet love wake msanii John Junior kutoka Kenya unatukamilishia matangazo yetu jioni ya leo. Kwa niaba ya fundi mitambo Vital Mugisho, msimamizi wa matangazo Victor Buso, na wale wote waliofanikisha matangazo haya jioni ya leo, mimi ni George Ajowi nikikusii kwamba matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni kesho saa mbili, saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki kutoka kwangu George Ajowi, kwa heri.