Na, na dakika 43. Kwenye mahojiano yetu jioni ya leo mwenzangu Carol Korir amezungumza na Dorcas wangu mratibu wa huduma za misaada kutoka shirika la kimataifa la Oxfam ukanda wa Afrika huku watu zaidi ya milioni 6 nchini Zambia wakikabiliwa na baa la njaa, utapiamlo na ukosefu wa maji kufuatia ukame wa muda mrefu na mvua za El Nino walikuwa wanatarajia kuwa wangepata mvua kuanzia mwezi wa kumi, lakini kwa sababu ya elnino hiyo mvua haijapatikana. Uh, na kama unavyoelewa pia la mwaka uliopita kulikuwa na mafuriko nchini Zambia. Kwa hivyo hili limeathiri kabisa uh, chakula chao ambayo ambacho hata serikali ilikuwa imeweka. Tukisema wanakabiliwa na hali ya njaa, hali zao zinafananaje? Ni kwamba kabisa hawapati chakula hata mara moja ama inakuwaje? vile nimesema ni watu takribani milioni sita ambao kwa sasa hivi wanakabiliwa na hili janga. Kwa sasa hivi wanaweza kuwa na chakula kidogo, lakini vile tu tunavyoendelea, unapata watu hawapati chakula kabisa ya kupatia watoto. Saa zingine wanakaa wanakula tu chakula kimoja, badala ya kukula zile chakula tatu, cha kiamsha kinywa, kukula lunch. Na wale ambao hawana kabisa chakula kabisa wanaweza hivyo bila uh, kupata chakula chochote. So hivyo ndivyo hali iko. Uh, vilevile hawapati maji. Sijui kama tayari kuna visa vya utapio mlo ambayo mnaweza kuzungumzia kufikia sasa? Kwa sasa hivi hali ya utapia mlo inaathiri 48%, uh, uh, hii ni takribani Uh, milioni kumi na saba, 17.4 million na saa hizi takribani 5% ya watoto wanaweza uh, adhirika kwa sababu ya hii njaa. Kwa sasa hivi shirika la Oxfam linachangia vipi kusaidia kukabiliana na hali hiyo? Uh, kwa sasa hivi uh, ishaanza mpango um, wa kuanza kuwashughulikia watu kwa kuwapatia pesa ama cash transfers na ambapo tuko na bajeti ya euro uh, milioni sita, na tunatarajia kuwa tutafikia watu 600,000. Kando na juhudi ambazo mnafanya nyinyi kama shirika la uh, kimsaada kuna ushirikiano pengine na serikali pia? Yeah, kabisa. Uh, kama shirika la Oxfam ama mashirika yengine la, hakuna kitu ambacho tunaweza fanya bila kushirikiana na serikali na ndio maana hii, hii kazi yetu sasa tunaifanya kabisa kulingana na, na zile uh, sehemu ambazo serikali imetenga kuwa zimeathirika sana, kwa sababu watu ni wengi uh, serikali huwa inapeana mwongozo ni wapi ambapo wangependa watu wasaidike kwanza. Kwa hivyo tunashirikiana kabisa na, na serikali na mikakati yao pamoja na, na mashirika yengine ambayo yako huko Zambia. Dorcas wangu mratibu wa huduma za misaada katika Oxfam ukanda wa Afrika akizungumza akiwa jijini Nairobi. Na sasa msikilizaji, tupate makala habari rafiki na Ali Bilali. <laughs> Shukran sana George Ajoi kwa kunikabidhi kijiti. Ali Bilali ndiyo jina langu. Nakukaribisha msikilizaji kuungana nami katika makala haya, mwanzo hadi tamati, na ambapo leo tunajadili kuhusu hatua ya Ufaransa kuwa nchi ya kwanza duniani kufanya utoaji mimba kuwa haki ya kikatiba. Hata hivyo, makundi ya kupinga utoaji mimba yanayoongozwa na kanisa Katoliki yamekosoa vikali hatua hiyo. Je, una maoni gani kuhusu maendeleo haya nchini Ufaransa? Katika nchi yako sheria inasemaje? Tuanze na maoni ya Eto Matabishi nikiwa kwa sasa Irusi kale DRC. Hatua hiyo kabisa Ufaransa imekamata ni hatua mbaya kwa kuwa itapelekewa vijana mingi sana kuingia katika hali mbaya ya kutembea kimagendo na watoto ama wanawake au wasichana, na itakuwa hivyo hivyo kwa wababa wale ambao hawajiheshimu kabisa. Nchi yangu inapiga marufuko hali kama hiyo na inaazivu bikali hiyo hatua ya kutoa mamimba kwa hadharani kupitia kile ambacho kinaendeka ndani ya nchi hao, ambao wale watu ambao wanaweza kufanya kitendo hicho kabisa. Nchi yangu inaazibu hiyo kitendo sana kabisa. Natuma voice nikiwa mjini Rusaka, Zambia. Kwa majina naitwa Samuel Samueli Ayubu. Kwa nchi ya Ufaransa kuwa ya kwanza duniani kwa uharibu wa mimba aa, na kuiweka kuwa katibu mwa nchi hiyo, mimi naona kweli Uh, si vyema tukumbuke kwamba Bibilia inasema siku za mwisho tutakuwa tunashuhudia, uh, ambayo ni mengi anayopinga Bibilia. Kwa hiyo mimi nachoona uh, wanayopinga mswala huyu wa nchi ya Ufaransa, hasa nchi ya Katolika, ni vyema ipitilishe kupinga kauli hiyo ya nchi hiyo, maana si vyema kwa wananchi tukumbuke kwamba mwananchi tuliyomo ya Zambia, ukifanya kitendo kama hicho, ukishikwa tu unafungwa miaka kumi na tano. Kwa hiyo tu tusubiri tu Mwenyezi Mungu, yaliyoandikwa apite mema. Kwa majina, naitwa Mfariji Kihota alianse kutoka Mboko DRC Kivya Kusini. Hatua hiyo ya Ufaransa kuhalalisha utoaji mimba ni hatua mbaya sana, kwa sababu wale ambao wanafanya aventire wanafanya vitendo vibaya watakuwa ni wengi sasa, kwa sababu wanajua kama kutoa mimba ni halali. Hiyo ni vibaya, na itaongeza hali ya wasiwasi katika wasichana ambao wanafanya vitendo saa vile vya zinaa oh, kwa sababu wanajua hakuna lolote ambalo linaendelea ambalo ataogopa. Mimba ikishapokua, ataitoa. Hiyo ni vibaya sana. Utaomba nchi zingine wapinge hatua hiyo ya Ufaransa isije kaambukia mataifa mengine. Naitwa Ndovya Kasiki nikiwa Bukavu, Kivu kusini mashariki mwa DRC. Aa, mimi ninapinga sheria hiyo ya Ufaransa ya kukubali kutoa mimba mimi ninaikataa kabisa, sababu si maandiko, si maandiko kabisa. Bibilia imetuambia tujaze nchi, alafu tukitoa mimba nchi itajazwa na wakina wakina nani? E, alafu hizi mataifa makubwa hapo karibuni zitashuka kabisa, Mungu ataziazibu. Ufaransa imeshutumiwa kwa vitu vingi tena, imeenda kujilemeza na kutoa mimba. Hizi ni zambi jameni, hizi mataifa Ufaransa, Marekani, Mungu ataziondoa kuwa mataifa makubwa na kupatia taifa zingine huo ukubwa. Napiga simu nikiwa Goma, ni Bwana Jonathan Bakuzola kuhusu mada hii ya leo. Mimi nasikitika sana kuona kama nchi izingali zinapana kipaumbele ku mambo ambayo yanaleta uhalifu kaisa. Hiyo sio jambo kaisa ambayo sisi Wanaafrika tuliweza kuunga mkono. Mkishukuru sana zaidi sana Kanisa Katoliki kutukulilia mbali sana ukaguo. Na kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, unaitwa Medar Baraka ukiwa Bukavu, unasema kiukweli, dunia inaelekea mwisho. Hakika hatua hiyo ni kinyume kabisa na sheria za haki za binadamu nchini mwetu DRC. Hatuwezi kukubali mambo kama hayo. Na wewe unaitwa Evan Sila kutoka Makweni nchini Kenya unasema, kwa maoni yangu utoaji mimba ni jambo nzuri kufanyiwa kuwa haki ya kikatiba ni vizuri wakae chini tena wafanye marekebisho swala hilo. Bukuru Muhigire Adolf kutoka Sange DRC unasema, kwako wewe, Ufaransa imechukua hatua nzuri sana. Ungeomba serikali yetu ya DRC ikamate sheria kama hiyo, kwa kuwa nchi yetu iko chini sana. Sili Kijembe unasema, heri waweke wazi kuliko kufanya kwa siri, kama ilivyo kwa mataifa ya Afrika. Ndege Yosia kutoka Luberizi unasema, kwangu naona kuwa Wafaransa hawaogopi tena Mungu na kitu kibaya sana kwa dunia. Kwa sisi wa Afrika tunapenda mambo ya kuwaiga wazungu, lakini kwa hilo swala nchini mwangu DRC halikubaliki. Pascal Kimathi, Mbuyuni, Moshi, Tanzania, unasema serikali ya Ufaransa inapaswa kujitathmini upya jamani. Isaya Ruben Alex kutoka Uvira DRC, wewe unasema Ufaransa imefanya imechukua hatua mbaya sana, itasababisha wanawake kufanya kile wanajisikia kwao. Bikuge Mbize kutoka Uvira, DRC, we unasema hatua hiyo ni mbaya sana mbele ya Mungu. Dunia ni kikwazo kwa Mungu, lakini kwa mwanadamu ni vizuri. Maombi nchi yangu DRC isipimi kamwe kuchukua sheria kama hiyo. Vrma, ile kutoa mimba ni jambo mbaya sana. Kutoa mimba unaangamiza kiumbe cha Mungu ambao chukuzisha mtumbo na za pendeza sana kasa Katoliki ingilie kati, kwa sababu kutoa mimba sio halali ya ndani ya nchi yetu. Ukitoa mimba hivi ukijuliwa, hata awe daktari, hata awe nani, vamaji ya rasi watakutia seru. Vrma, kutoa mimba sio halali na iku, kama vile unaua kiumbe ambayo yuko ndani ya tumbo, naye anapenda iko na haja ya kuishi kama watu wengine. Diyar, toka DRC Uvira Kongo naitwa Kiumbwa Kawaya Rishar. Kuhusu Ufaransa kuruhusu utoaji mimba uwe halali katika nchi yao, ina maana nchi nzima imeruhusu zambi ikalie nchi nzima, na kwa hiyo pigo watalipata tu ipo siku. Ila katika nchi yetu ya Kongo haliwezi likaruhusiwa hilo kwa sasa, labda tuwe tumeondoka duniani wajukuu wetu ndio waje kuliruhusu hilo nchini Kongo haliruhusiwi. Ujambo wa Rafai, Kiswahili inaitwa Mani Ale Akili, nikiwa DRC tarafani Lubero. Kwa kweli Ufaransa kuizinisha haki ya utoaji mimba. Hii ni aibu na ni mshangao mkubwa, maana binadamu yoyote duniani hakuonekana kwenye eria hii isipokuwa ametoka kwenye mimba. Mimba ndiyo kuna uhai wa binadamu. Hata hawa ambao wameizinisha haki hii huko Ufaransa walitoka kwenye mimba ambayo mwanamke alikuwa nayo kwenye tumbo lake, na sasa inapoondoshwa, hii ni uuaji na hii ni aibu kwa kweli. Wafaransa hawa lazima wajifunze uh, vizuri akili yao siyo, siyo, siyo akili ya, ya Mungu. Hii ni akili ya uuaji na ya ukatili kwa kweli, maana kuporomosha mimba ni kuua binadamu. Haki zetu kwenye Kongo, hii DRC, inasema mimba ilindwe, maana ni hapo kuna uhai wa binadamu wote. Mimi ni mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu utoaji mimba, kutoa mimba ni kosa kubwa, ni kosa la jinai, ni kuua. E, upande wangu kuweza kutoa mimba e, inaweza kuwa sawa kama mama mwenye mimba yuko hatarini, ikawa katika kuitoa hiyo mimba inaweza kamwokoa mama, hakuna njia ingine badala ya hiyo kutoa mimba. Kusema mtu akwambie ni safi kutoa mimba, ni vibaya kabisa. Richard Kamaya Kyumba kutoka DRC si Uvira, unasema hakika Ufaransa imezidi kuongeza chuki kati yake na Muumba Kongo hilo halina nafasi kabisa. Tumalize na ujumbe wa Staus Mandera akiwa Kayole jijini Nairobi nchini Kenya, unasema walaaniwe wale wote ambao wanapingana na sheria ya Mungu. Mimi naitwa Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe, ungana nami tena hapo kesho tukijaliwa. Nikutakie jioni njema sana Bilali. Na msikilizaji, kwa kumaliza matangazo haya, tuangazie muktasari. Vita vinavyoendelea nchini sudan huenda vikasababisha baa kubwa la njaa iwapo havitakomeshwa. WFP ya onya watu zaidi ya milioni sita nchini zambia wanakabiliwa na baa la njaa, na wajumbe wa baraza la usalama la umoja wa mataifa kujadili machafuko yanayoendelea kushuhudiwa nchini Haiti. No, msikilizaji, tupate wimbo Chekecha cha msanii Karole Kasita akimshirikisha Vinka, vilevile vile na Wini Nwagwi. Wasanii hao wote wanatoka taifa la Uganda mm -hmm. Mm -hmm. remix ya wimbo chekecha wake msanii Karol Kasita akimshirikisha Vinka, wasanii hawa wote wakitokea taifa la Uganda. Unatukamilishia matangazo yetu jioni ya leo kwa niaba ya Vital Mugisho ambaye alikuwa fundi mitambo, msimamizi wa matangazo Victor Abuso, na vilevile maripota wetu wote, na vilevile wewe msikilizaji, niwashukuru sana kutoka kwangu George Ajoi, hadi wakati mwingine, kwa heri.