Saa 12 jioni Sauti za Dunia. Naam, bila shaka msikilizaji, studioni tupo naye Victor Moturi ili kutujuza zaidi yaliyojiri leo kwenye michezo. Asante sana, asante sana Florence kwa kuweza kunipisha. Naam, tunaanzia kule upande wa Ghana ambapo michezo ya Afrika imeweza kungoa nanga hii leo. Kumbuka kwamba kuna wanariadha kutoka mataifa hamsini na mbili kwanzia leo watachuana e, katika michezo hiyo ya Afrika inayofungua milango yake vile nimekujuza kule Akra, Ghana wanariadha takriban elfu tano watawania medali na kuvunja rekodi katika michezo thelathini, ongezeko kutoka michezo ya Afrika ya kumi na tisa ambapo michezo ishirini na sita ilikuwa inashindaniwa. Michezo ya mwaka elfu mbili na kumi na tano ilikuwa na michezo ishirini na mbili, kwa sababu kuna baadhi ya michezo ambayo imeweza kuongezwa mm -hmm. Eh, katika jedwali hilo vilevile, michezo hiyo ambayo hapo awali na ilijulikana kama michezo ya Afrika yote hufanyika kila baada ya miaka minne mwaka mmoja kabla ya michezo ya Olimpiki. Mpira wa mezani kwa Kiingereza kingereza, table tennis, uh, ilikuwa michezo baadhi ya michezo ya kwanza kuanza, ambapo uh, Misri iliweza kunyakua medali ya dhahabu katika matukio ya wanaume na wanawake, wakati mashindano ya soka yalifunguliwa ya Alhamisi katika mechi kati ya vijana wasiozidi miaka ishirini ikiwa ni Uganda ikiwanyuka Nigeria mabao mawili kwa moja. Alafu mchezo hii kama vile table tennis, cricket, soka inatarajiwa kushika kasi. E, katika wikendi hii ambayo inaanza, bila shaka, na hapo kesho tutakuwa nao Jason Sagini na Ponzioki kutujuza zaidi Nile kabisa katika wanasoka wetu. Tukitoka kule upande wa Ghana, tunaelekea nchini Kenya ambapo maafisa wa juu wanaosimamia shirikisho lile la riadha nchini Kenya wamekwenda mahakamani kupata amri ya kuzuia ule uamuzi wa mahakama kuu uliotolewa hiyo jana uliowataka kuondolewa kazini na uchaguzi mpya ufanyike ndani ya siku tisini. Kumbuka kwamba ni amri ilikuwa imeweza kutolewa na mahakama mm -hmm. Kwa vile wameweza kukaa sana kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na mbili hadi sasa hivi kwa sababu wanasema kwamba uchaguzi wa mwisho uliweza kufanyika mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili na kwa sababu Victor Motoru umegusia uh, swala la Kenya mm -hmm. tunajua kwamba leo KCB wamekuwa wanacheza nao Shabana. Sijui unashabikia timu gani kati hizo mbili? <laughs> kule nyumbani bwana Shabana, Shabana. Shabana <laughs> Basi wamepigwa mabai matatu kwa mbili, nimeona no, ni lakini najua sasa ni nyumbani, nyumbani, mpira uweke kwa moyo kabisa Alafu eh, kusema kwamba tukitoka kule Kenya tunaelekea kule nchini Tanzania ambapo eh, mechi kati ya Namungo na Yanga kwa nia taji la ligi kuu Tanzania bara inaendelea kwa sasa mm -hmm. Katika uwanja wa majaliwa kule upande wa Lindi nchini Tanzania. Kumbuka kwamba uh, Yanga inaokosa wachezaji muhimu, vile viungo muhimu eh, kama vile Pacome, kuna golkipa jigui diara kuna Mtambala Lomalisa, eh, ni kwa sababu eh, sizoepukika, vile vile wachezaji wengine kuwa na majeraha hapa na pale. Hii ni soka. Hiyo sasa kule Ingereza ni kwamba kocha wa Arsenal Mikel Arteta amechaguliwa kuwa meneja bora kwa mwezi huu wa, wa Februari mwaka wa elfu mbili na ishirini na nne wa ligi kuu nchini Uingereza, akishinda kwa mara ya saba. Arsenal ya Arteta ndiyo Ateta ndio uh, timu pekee ama Arsenal ndio timu pekee ya ligi kuu iliyopata rekodi uh, ya kushinda kwa asilimia mia moja mwezi Februari, ikiwashinda vinara Liverpool, kama vile West Ham United, Burnley na Newcastle United. The Gunners pia walikuwa na safu ya ushambuliaji bora zaidi wakifunga mabao kumi na nane basi na katika mashambuliaji e, Manchester United Rasmul Hojul amechaguliwa kwa mchezaji bora wa ligi e, kuu huko EPL kwa mwezi wa Februari. Pengine ni kujuze tu mawili matatu kuhusu mechi ambazo zinachezwa katika bara la Ulaya kule upande wa Ufaransa ni Nice watachuana na Montpellier. Uh, upande ama maeneo ya uh, ile ma, masaa ya uh, saa mbili saa tano kwa saa za Afrika Mashariki. Naam kabisa. Asante sana ni hayo tu kwa sasa, ni kushukuru sana Victor Moturi na bila shaka msikilizaji, makala ni ukweli au uongo. Victor, uh, Jupiter Mayaka na Hilary Ngati Ukweli au uongo. Na msikilizaji, ni tarehe nane mwezi Machi. Karibu kwenye makala ya ukweli au uongo hapa RFI Kiswahili. Je, wewe unatumia mitandao ya kijamii inavyostahili? Jioni ya leo Konami Hilari Ngati nami ni Jupita Mayaka na, na kipindi hiki kinakujia kwa ushirikiano na La Benevolencia. Tunaangazia madai ya kupotosha kuwa Jumuia ya Afrika Mashariki imezindua sarafu ya pamoja kikanda, na huu ni uongo. Kuongeza na hayo, tutaangazia habari za siri za Kremlin zilizovuja kuhusu jinsi Moscow ilivyopanga na kufadhili propaganda ya taarifa. Uko huru kusema nasi kwenye namba yetu ya WhatsApp. Anza na alama kujumulisha 254707888555 ikiwa natilia shaka habari yoyote mitandaoni. Ingati, hujambo? Sijambo. leo ni siku ya wanawake ulimwenguni, kauli mbiu ikiwa ni kuwekeza katika wanawake. Una ujumbe gani kwetu, Ingati? mimi kwa wanawake nawaambia waishi milele. Asante. <laughs> <laughs> Naam, lakini sasa Jupiter, turejee kwenye kipindi ambapo jumuiya ya Afrika Mashariki EAC imetupilia mbali chapisho kwenye mtandao wa X zamani ukiitwa Twitter Nalodai kuwa nchi wanachama wa Jumuiya hiyo zimezindua sarafu ya pamoja ya kikanda. Chapisho hilo lilisambazwa Jumapili iliyopita ya Machi tatu na kaunti bandia ya X iliyoitwa serikali ya Afrika Mashariki iliweka kielelezo cha noti ya shilingi tano ya shiafra, na shiafra, msikilizaji, ni neno linalojumuisha Afrika Mashariki na faranga. Kamati ya utendaji ya EAC ilitupilia mbali ripoti hiyo, ikisema mchakato wa kuundwa kwa sarafu ya pamoja Afrika Mashariki bado unaendelea ni nukuu. Kilichosemwa, tafadhali puuza uvumi wowote unaosambaa kwenye mitandao ya kijamii kuhusu kuanzishwa kwa noti mpya ya eneo hili. Sasa katibu mkuu wa EAC Peter Mathuki, wakati wa kikao na wanahabari siku ya Jumatatu wiki hii, alizungumzia dahili pembezoni mwa shughuli ya Somali kuweka hati yake ya uidhinishaji wa kujiunga na EAC mjini Arusha, nchini Tanzania. It was Ilikuwa ni habari ya uongo lakini tena habari ya kutimiza kwangu, mimi kama katibu mkuu naweza kukiri hilo, lakini hiyo inakuambia kwamba watu wameenda mbele yetu kwa upande wetu wa mfumo wa kufanya kazi. Kwa hivyo maswala ambayo tunayazungumzia kuyaainisha baadhi ya viwango na mifumo ili iweze them kutokea, watu wenyewe wanasema tunahitaji sarafu ya pamoja haraka iwezekana. Msikilizaji, so sarafu ya pamoja ingesaidia kupunguza gharama za miamala na upatanishi wa bei katika eneo zima. Na msikilizaji, tukumbushe kuwa Juni ya leo, kutokana na taarifa hiyo, waziri wa mambo ya nje wa ushirikiano wa Afrika Mashariki nchini Tanzania, Januari Makamba, kupitia ukurasa wake wa X, naye pia alizungumzia dai hili. Labda kwa haraka, Jupita, unaweza soma aliandika nini? Aliandika hivi: hizi taarifa si za kweli taratibu na vigezo vya kiuchumi na kitaasisi vya kufikiwa kwa umoja wa fedha yani monetary union kwa jumuiya ya afrika mashariki bado kukamilika. Mapendekezo ni kufika hatua hiyo mwaka elfu mbili na thelathini na moja. Ikumbukwe kuwa vyombo vingi vya habari afrika mashariki viliandika habari hiyo baada ya kuiona kwenye akaunti ya X kwa jina la Government of East Africa ambayo siyo akaunti rasmi ya jumuiya. Ukweli au uongo? na msikilizaji, wapo ndio unaungana nasi jioni ya leo. Hii ni RFI Kiswahili, kipindi awani ni ukweli au uongo. Uko nami Hilari Ngati, nami ni Jupita Mayaka na lamno, msikilizaji, hapa ni kuwa mabalozi wema wa kueneza habari za ukweli mitandaoni habari nyingine tunayoangazia ni uvujaji wa nyaraka za siri za Urusi. Pia habari hii imeangaziwa na mwenzetu wa RFI Kifaransa Malibu, Sofi. Ufichuzi mpya unatoa mwanga juu ya mfumo uliowekwa na utawala wa Urusi ili kuhakikisha ushindi wa Vladimir Putin katika uchaguzi wa Machi 17. Msikilizaji wetu, ufichuzi huu unatokana na uvujaji wa nyaraka zilizopatikana na kuchambuliwa na tovuti ya habari ya mtandaoni ya Estonia Delphi faili hiyo iliyokuwa na hashtag ya Kremlin Leaks inaonyesha mfumo mzima wa propaganda na udhibiti unaolenga watu wanaozungumza Kirusi. Kwa mfano, bahasha iliyotolewa kwa mwenezaji wa propaganda maarufu Vladimir Solovyov imeongezeka hadi rubi bilioni tatu. Hii ni sawa na yuro milioni 30 kwa mwaka 2024. Hii ni mara mbili ya mwaka uliopita. Sasa ujumbe unaoambatana na bajeti hii unasema, tunasubiri mkutano kati ya Solovyov na rais. Sasa hapa uchunguzi uliweza kubaini kuwa hadi sasa kampuni iliyokuwa mikononi mwa Solovyov tayari imepokea euro milioni 15 na mchanganuzi Mark Galeoti aliyehojiwa na mtandao wa Delfi anaona huu kama urekebishaji wa kiitikadi wa Urusi, hali hii ikionyesha hali ya wasiwasi kwa upande wa serikali na hamu ya udhibiti kamili wa kijamii na stakabadhi hizi pia zinaonyesha jinsi utawala wa Moscow unavyotaka kudhibiti maeneo ya Ukraine ambayo ni Donetsk, Luhansk, Kherson na Zaporizhia, lakini pia kuzuia ufikaji wote wa habari isipokuwa ile inayotoka kwa vifaa vya Kirusi. Na faili hii ya Kremlin Leaks inajumuisha memo iliyotayarishwa na timu ya Kirienko mnamo Oktoba mwaka 2023 ikitaja kuhusika kwa takribani mashirika 15 yasiyo ya, ya kiserikali na wafanyikazi 4357 na bajeti ya yuro milioni 600 na bila shaka kipindi ya wani ni ukweli au uongo. Hii ni RFI Kiswahili, juni ya leo kuna mimi Hilari Ngati nami ni Jopita Mayaka wa habari kama ni ukweli au uongo. Wasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp alama ya kujumulisha 25778885, na kwenye sehemu yetu ya katuni, jioni ya leo tunaungana naye Dr. Medi kutoka kule nchini Tanzania. Medi, iwapo unatusikiliza, labda atatuambia kwamba jioni hii umeamua, ume ume kuchora kibonzo kipi? Yes, kwa leo, ni me, ni ambayo imesambaa kwenye mtandao wa X ikionyesha kwamba Afrika Mashariki imezindua sarafu mpya. Taarifa si ya ukweli, ambayo imeenea kwenye mtandao wa X na nimeichorea katuni. Katuni inaonyesha kwamba sarafu imetoka kwenye mitandao, imekuja kwa watu wa East Africa ambao wanaikataa. Kwa hiyo natumai wasikilizaji wa, wa Radio Kiswahili wakiingia kwenye website yetu wataiona hii katuni ambayo inavutia kuhusiana na hiyo taarifa. Asante Medi. Aliniuliza msikilizaji, tukuite daktari Medi ama dokta Medi? Yote sawa, mimi ni dokta Medi, dokta wa kuchora. Na kwaheri Medi, ukweli au uongo, na kutoka studio B mchoma Tu ya kwanza angalia. Nini tu? Angalia kuni. Eh. Ema, mbona mchomao ule mwenyewe anakui? Eh. Mchomao. Mchomao ule mwenyewe anakui. Kama mkomuona eh, hapa leo, mm, mimi ndio mwenyewe nilimtuma aende uza chakula za kupika huko restaurant. Wewe? Na njoo mbona mnakutana kukua huko mafiga leo? Ah ya ya ya. Mupenda eh, sunona? Wanyu na nchama hii maere? Na hii habari zako za bongo zenye sio litosha wapi? Alitosha wapi? Sina mimi bia mtu alitia habari sasa litoka musoko. Asi ndio bilikuwa binaongelea kule kusoka sema mchomao alikimbia. Problemu yenyewe mnazoea mimi na maneno bila hata kupata muda wa kuchunguza ile habari kama ni za kweli Shukrani timu nzima ya La Benevolencia kwa tumbuizo hilo la kuelimisha na kwa kuwa tunaangazia taarifa kwenye mitandao ya kijamii, ukitilia shaka habari yoyote, wasiliana nasi kwenye Facebook RFI Kiswahili. Lakini pia unaweza kutuandikia au kutupigia simu kwenye namba yetu ya WhatsApp ukina kujumlisha 254708888555. Umekuwa nami Jupita Mayaka. Kwa pamoja tuanze kwa kupunguza habari potovu zinazoenea mitandaoni. Nami ni Hilari Ngati usao kuangalia habari kwa jicho la tatu ukiwa unaishuku