Na dakika 40 saa za Afrika Mashariki. RFI sauti za dunia. Tupate habari za michezo na Victor Habuso. Tuna nini leo Habuso? Na asante sana mwenzangu Carol, tuna mengi. Tuanzie kule jijini Accra nchini Ghana kuna kuendelea michezo ya bara la Afrika. Jana kulikuwa na michuano kadhaa hatua makundi uh, kunyakua medali dhahabu katika mchezo um, wa wavu au volibol kwa upande wa wanaume, timu ya taifa ya Kenya ilichomoza na ushindi wa alama ama seti tatu kwa sifuri Uh, huku Kameron nayo ikipata ushindi kama huo wa seti tatu kwa sifuri dhidi ya Bukina Faso. Uh, lakini leo mechi hizo zinaendelea. Kutakuwa na mechi kati ya DRC na Nigeria, Misri na Gambia, uh, Tunisia na Ghana, lakini hizi itakuwa ni mechi kwa upande wa wanawake. Ni mchezo wa kipekee. Sijui Karo, siku zako uliwahi kucheza mchezo huu wa wavu? Hapana. uh, <laughs> <laughs> katika soka ni kwamba leo hii kuna mechi moja tu ya kutamatisha kundi la B. Timu taifa ya Morocco uh, itamenyana na Senegal, lakini hii ni kwa upande wa wanawake. Kesho kutakuwa na mechi kadhaa kwa upande w wa wanaume, itakuletea orodha hiyo hapo kesho. Lakini katika mchezo wa handball, ama mchezo wa mikono kwa upande wa wanawake, leo hii timu taifa ya Uganda itacheza na Cameroon, huku Congo Brazzaville nayo ikicheza na, na timu taifa ya Mali. Kule barani Ulaya jana kulikuwa na michezo miwili ya kutamatisha hatua kumi uh, na sita bora ya kuwania taji la klabu bingwa uh. Na klabu ya Atletico Madrid ya kule nchini Hispania imefuzu katika hatua ya robo fainali baada ya kuishinda Inter Milan ya Italia uh, kupitia uh, bao la uginini, kwa sababu uh, ilipata ushindi wa mabomawili kwa moja hapo jana na kutoshana kwa sababu uh, na alikuwa amepata ushindi hapo au sare ya hapo awali iliwasaidia. Lakini pia Borussia Dortmund nayo ilichomoza na ushindi wa mabao mawili kwa sifuri na kufuzu kwa jumla ya mabao matatu kwa moja nisema kwamba Atletico Madrid walifuzu kwa mikuja penalti sio bao la ugenini. Sasa klabu ambazo zimefuzu mbali na hizo iz, klabu mbili ni pamoja na Real Madrid, Manchester City, Bayern Munich, Barcelona na Arsenal bila kusahau PSG. Na sasa draw ya hatua robo fainali itafanywa kesho a, ili kuruhusu michuano ya robo finali kuendelea hakika, na, <laughs> na leo hii kuna michuano ya kumaliza hatua kumi na sita bora kwenye taji la Europa League. Uh, Liverpool ambao lifanya vizuri katika mechi ya kwanza kwa kupata mabao tano kwa moja utacheza na Sparta uh, Prague, lakini Villarreal itacheza na Marseille kule Ufaransa, uh, bila kusahau mechi kati ya Benfica na Rangers. Uh, bila shaka tutakupa matukio hayo hapo kesho. Ni hayo tu kwa sasa, Karo, asante uh, Saint, sana Vikta Buso, tuonane awamu ya pili. Shukran. Radio France International, tupate uchambuzi wa magazeti na Ali Bilali. Hujambo, si jambo, namshukuru Mwenyezi Mungu uh, karor kurir, nianzie uchambuzi wa magazeti na magazeti ya nchini Kenya gazeti la Taifa Leo, gazeti pekee ambalo inachapisha taarifa katika lugha tukufu ya Kiswahili, imeandika mahakama yaamua mwanamume aliyemuua mfanyabiashara Monica Kimani naye auawe, ni kifo kwa kifo. Mbali na hilo, gazeti limeandika korti yakataa ombi la kundi la mashoga huko Uganda, vita vya msemaji wa Mulembe vya Chacha ni habari zilizopewa uzito kwenye gazeti la Taifa Leo, Daily Nation. Mbali na taarifa hiyo ya kijana ambaye anadaiwa kumuua uh, mfanyabiashara Monika Kimani, gazeti la Daily Nation limeandika mpango mpya wa kutoza mkate na maziwa ushuru waja. Hmm, kuna watu wengi mm -hmm, wataumia sana kabisa akiwemo Carol Kuri <laughs> mpenzi mkubwa wa maziwa <laughs> lakini, Bilali naye, <laughs> ni mpenzi mkubwa wa mkate. Unajua, nimeweka mpango ni na ngombe wangu naweza kwenda kukamua kabisa. Basi kama amefanya hivyo <laughs> ni vizuri. The Standard nalo limeandika mtihani wa kidiplomasia katika nia ya kupata kazi ya Raila AU kukiwa na vizingiti vipya Vesta nalo limeandika Jaji Nzioka aeleza kwa nini alimhukumu kifo Joey. Daily Monitor la kule nchini Uganda limeandika kuhusu shinikizo la panda kwa wabunge juu ya ufisadi kukithiri huko nchini Uganda. Unasikia swala la ufisadi kwa kweli linazungumzwa uh, maeneo mengi sana hapa Afrika Mashariki na Kati. Kabisa. Mm -hmm. Na kukwamisha juhudi za maendeleo, kulikuwa na mjadala mkubwa sana katika bunge la jumuiya ya Afrika kwamba swala hilo lina lipewe nafasi kubwa linasibu mm, linasibu mataifa mengi ya Afrika Mashariki kabisa. Sudan Tribune nao limeandika kuhusu muungano mpya nchini Sudan unataraji kupata Uh, mapatano ya kisiasa na kijeshi. Gazeti la Iwacu la kule nchini Burundi lao limeandika wakati jiji la Bujumbura, wezi wanatumia fursa ya ukosefu wa mabasi kutokana na uhaba wa mafuta ili kutenda vitendo vya wizi. Nam, na kushukuru sana Ali Bilali, nimpishe sasa mwenzangu Emmanuel Makundi, marudio ya makala gurudumu la uchumi. Msikilizaji, kwa mujibu wa taasisi ya kimataifa ya mawasiliano ITU, ni asilimia si zaidi ya 30 ya raia wa Afrika wameunganishwa na huduma ya intaneti, na ndiyo maana mataifa mengi ya Afrika sasa hivi yanafanya juhudi kuhakikisha raia wake wanaunganishwa na huduma hiyo kama moja ya harakati za kuchochea maendeleo kupitia teknolojia. Lakini kwa wananchi kuunganishwa na huduma hiyo ni jambo moja. Changamoto iliyoko sasa kwa nchi nyingi za Afrika ni kukosekana kwa miundombinu sahihi kuwezesha hilo, na ndio maana wataalamu wanashauri mataifa kuhuisha sera za maendeleo na teknolojia. Makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili, tunaangazia maendeleo ya kusimika mtandao wa faiba nchini DRC ili kuwezesha upatikanaji wa huduma ya intaneti iliyo bora na yenye kasi. Jina langu ni Emmanuel Makundi, karibu msikilizaji hivi leo, nimeshirikiana na mwanahabari wetu wa Lubumbashi Denise Mayo ambaye alizungumza na wafanyakazi wanaosimika huduma ya faiba jijini Lubumbashi na Kolwezi, ambapo alituandalia ripoti ifuatayo. Hapa mjini Lubumbashi kwenye barabara zote kumechimbwa na hapo kutasimikwa laina ya sasa ya mtandao. Tupo hapa kwenye barabara De la Revolution ambako kunaendeshwa kazi hii na tunakutana hapa na wafanyakazi wa kiwanda Tenmak Solution. <laughs> Kiwanda hiki ni mmoja wa wawekezaji katika sekta ya kidijitali nungu ni nosasema, inafanya msosiet ya C square su ya soliton, tunafanya juu ya fibre ya internet. Sahii hapa tuko Lubumbashi, tunafanya kazi ya fibre ya internet Fibre optique tulianzia mm -hmm, Kenya tukaenda Uganda, ya Tanzania, sai sasa tuko Kongo, Lubumbashi, Kolwezi, Matadi na Kinshasa. Sasa kuhusu fibre optique mm -hmm, ni internet yenye iko pli rapide juu ni ya kuingiza ndani ya manyumba, ndio ya maana tu tuko nayo kwanza, juu ya fibre ya nani ya Internet kwanza. Kwa hapa sasa kazi mnafanya kwa muda huu ni kazi gani? Sababu tunaona mafasi nyingi nyingi mmechimba, mnatia ma, matuyo. No, kazi yetu yetuunafanya sai kwanza tukonafa kwanza pla ya sentire ya Lubumbashi na Kolwezi sai, Kolwezi ishaisha hasa inabakia kutia wakilia sasa. Ni yetu yetukanafanya sai apa Lubumbashi ni sentire kwanza bashatia ima partia sa centre ville katikati na pembeni nje awatia sasa, me koneksio bashatia kumaten zimazimoya mebakilia ba kuambia, kwanza bana subiri kwanza, donc hapa hapa hapa itafaa chimbe hapa chimbe, yeah. tio hapa itapita chini eh ah jinangu Daniel Baluza ni, nitaka kujua mtu kama anataka kuwa Ah, hii kabisa ni ya Bulaya hii, tunatoratia hapa ni ile ile ilikuwa tumekisha Bulaya, aiko ile ya kucheza cheza vule na nyesha inacheza. Hapana, hii tuko nao kabisa confiance na bado tumekisha mainchi za mingi sana. Mzee Kibakuma, leo nchini Kongo mawasiliano tunayo kupitia interneti iko ya aina gani? Kwa kweli mtandao wa Kongo ni mbovu. Kama kutakuwa na mtandao mpya ambao utakuwa rasimu tunaopokea tunakubali kwamba kuwe mtandao mwingine sasa. <muchos> Ikiwa kama unasema huyu, mm-hmm. mtandao e, ambao upo hapa sasa, sio bora, inaleta matatizo gani kuhusu kazi ya biashara? Mtandao kama hauna vizuri, unaleta shida kubwa sana. Tunaweza kuleta mfano tu kidogo, DGDA leo kuna ile wanaita connection. Kama hakuna mtandao mzuri, kila mara unakuwa na feri, yani unaharibu biashara sababu mtu anaweza kusubiri mzigo autoe sasa hivi, lakini kupitia mtandao inspekta wa DGD akamwambia amna mtandao, wewe subiri. Hata usubiri mpaka lini? Sasa kama hakuna mtandao mzuri, ndio ule unafanya kwamba kazi ni mbovu, kazi haina haina na maslahi mzuri. Sasa je, kama wafanya biashara ambao wanaleta via kutoka hmm, nchi za kigeni hmm, hasa zaidi kupitia Tanzania hmm, siku zilipita hapa kuna ofisi ambayo wameiweka hapa hapa wameifungua Tanzania hapa hapa, uh, Tanzania mm -hmm. Uh, Lubumbashi mm -hmm. kwa kurahisisha kazi kazi ya, ya, ya, ya visa zenu. Eti leo hiyo kazi inaendelea vizuri kupitia mtandao? Ah, ni kweli kazi inaendelea vizuri. Kwanza napongeza Mheshimiwa Rais wa Tanzania amefanya kazi kubwa sana, ameleta maofisi ya kwa chana chana. Lakini ni kweli tunajua kwamba ofisi ilianzia hapa, ofisi nzuri ni TPA ambayo inafanya hiyo central corridor ambayo inatengeneza sana. Hata kama hawende Tanzania, unaweza ukatuma hela kupitia kwenye mtandao. Na leo hii sasa inasemekana kama kuna makampuni hapa uh, nchini DRC ambayo uh, inawekeza ndani ya sekta ya mawasiliano ya okay. mtandao wa internet okay. okay. wa, wanaanza kuweka uh, fiber optique okay. Uh, mnafikiri kama itasaidia ita uchumi nchini DRC? Ndio, ndio, hiyo mawasiliano wa, na teknologi tunashukuru sana kwa sababu kama itaendelea kuwa ndo sahii itasaidia Wakongomani, lakini kama ni historia Naam, msikilizaji, kama umeungana nasi, makala ni gurudumu la uchumi, na tumetoka kusikia ripoti ya mwanahabari wetu wa Lubumbashi Denis Mayo kuhusu usimikwaji wa huduma ya intaneti kwa teknolojia ya faiba jijini Lubumbashi. Bado uko nami Emmanuel Makundi, na baada ya taarifa hiyo msikilizaji, nilizungumza na David Karunda, yeye ni mtaalamu wa maswala ya teknolojia na hasa sera kuhusu kanzi data. Nilitaka kupata mtazamo wake kuhusu swala la miundombinu ya intaneti barani Afrika. miundombinu tuna miundo mbinu ile physical infrastructure and digital infrastructure. Nadhani tukizungumza physical infrastructure tunazungumza habari za connectivity, mambo ya fiber optic cable na vitu kama hivyo, mkongo wa taifa, ambavyo naamini ni muhimu. Nadhani nchi nyingi za Afrika wanajitahidi kusambaza hiyo kwa ajili ya broadband access, lakini kitu ambacho kinaonekana sasa hivi sana sana sasa ni miundo mbinu digitali, ile ambayo haionekani, haishikiki, not tangible ambayo kwa lugha ya sasa wanaita digital public infrastructure, kwamba ili kuboresha huduma lazima wananchi wawe na identity, vitambulisho, tutoke kwenye kuwa na leseni NIDA ambazo tunazishika iwe ifikie mahali kwamba utambulisho wangu mimi na namba ya NIDA inanipatia huduma zote kwa digital identity nadhani na nchi nyingi ya Afrika sasa hivi wanajaribu kuona namna gani wanafanya hivyo wakijifunza kwa nchi kama India, Estonia na wengine ambao wamefanikiwa. Lakini je, anadhani kwa nini nchi za Afrika bado hazijakumbatia mabadiliko ya teknolojia ipasavyo, licha ya kuwa baadhi zimeanza kufanya hivyo? Mimi ni wale watu ambao mpaka teknolojia nichunguze kwanza, nijiridhishe kwamba naweza nikatumia chombo hiki, naweza nikatumia mfumo huu. Nadhani inachukua muda kwao, nadhani ishu ya kuamini mifumo na vifaa ni kubwa, lakini kubalansi hiyo, lazima pia wananchi wa uh, elimishwe muhimu kwamba badala ya kwenda kupanga foleni TRA pale, ingia mtandaoni, omba TIN namba mwenyewe, ni dako hayo. Na nadhani kwa habari ya usalama, hiyo ni changamoto, na nadhani kwa nchi sio, hata Afrika tu, hata wenzetu bado ni changamoto. Kuna wakati nilikuwa Uingereza, mifumo yao ya afya, mfumo mzima ukapikwa tukio hii ni nchi ambayo imeendelea kwa teknolojia, kwa hiyo changamoto haziepukiki. Kama ambavyo tuna uhalifu mitaani, lakini uhalifu mtandaoni pia unakuwa, kwa ni muhimu wananchi kwanza kujua kwamba namna ya kujikinga unapokuwa mtandaoni, lakini kuwa na mifumo thabiti na kuiboresha kadri tunavyoenda, kwa sababu nadhani ni uhalifu wawezi kuisha aapotuna wa polisi <laughs> wakidia na uhalifu. Kwa hiyo itafika mahali sasa tutakuwa na polisi wa mtandao kwa ajili ya kuhakikisha kwamba wananchi wako salama. na mna mpaka kufikia hapa, ndio natia nanga ya makala ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Shukrani kwa mwanahabari wetu wa Lubumbashi, Denis Mayo, kwa kushirikiana nami juma hili. Usikose kusikiliza makala nyingine wiki ijayo. Ulikuwa nami Emmanuel Makundi. Kwa heri. Benki ya maendeleo ya Afrika imeonya mataifa ya Afrika dhidi ya kuchukua mikopo kwa kutumia mali asili kama dhamana, benki hiyo ikisema kwamba hilo limekuwa na athari ya kiuchumi kwa mataifa ya Afrika. Je, unafikiri mataifa ya Afrika yanaweza kujiendeleza bila mikopo? Nini kifanyike kuzuia mataifa ya Afrika kukopa kujiendeleza? Wasiliana nasi kwa kutuma maoni yako mafupi ya sauti kwenda nambari yetu 25411420 Hizi ni baadhi ya taarifa ambazo tuko tumekuandalia. Marekani yathibitisha mpango wa Kenya kuwatuma polisi wake nchini Haiti bado upo. Nigeria yatangaza kufungua mipaka yake na Niger baada ya ECOWAS kuondoa vikwazo. Wa wanajeshi wa Israel wawashambulia tena Wapalestina waliokuwa wanasubiri msaada wa subiri, msada, chakula kwenye ukanda wa Gaza. Shukrani msikilizaji, kupitia RFI Kiswahili Facebook. Tunamalizia na kibao twende nalo Sudiboy na Aruboy. Uh, yeah, <coughs> ni kibao twende nalo Sudiboi na, Sudi na Aroboi wakishirikiana, au ni wasanii kutoka nchini Kenya. Ni kushukuru msikilizaji ambao umekuwa nasi awamu ya kwanza, nikituma salamu kwa Nziimana Patrik ukiwa kule Burundi, Bujumbura, na Sigwin Muhaya ukiwa kule Lubumbashi. Nishukuru pia usimamizi wa matangazo Victor Buso na kualika saa mbili na nusu tungani tena kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. kwa heri.