Ni kushukuru sana Ruben Kumbuka kutoka upande wa pili wa studio zetu. Hujambo msikilizaji na karibu kwenye makala ya habari rafiki jioni. Tunajadili hatua ya bengi ya maendeleo ya Afrika kuonya mataifa ya Afrika dhidi ya kuendelea kuchukua mikopo kwa kutumia mali asili kama dhamana, bengi hiyo ikisema kuwa hatua hiyo huwa na athari kubwa kwa uchumi wa mataifa ya Afrika. Ndipo tumekuuliza unadhani mataifa ya Afrika yanaweza kujiendeleza bila kutumia mikopo? Karibu kwenye makala leo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Tuanze kwa kusikiliza ujumbe wako wa sauti uliotutumia kupitia nambari yetu ya mtandao WhatsApp. Baadaye nitasoma ujumbe wako uliochapisha kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili mtandao ukiwa ni Facebook. <tune> Kwa jina naitwa Vincent Jeje Kaji, kijana mpo Tanzania, natokea maeneo ya Kagongo wa maspa kama nchini Tanzania. Ndio mimi nakubali kwamba mataifa ya Afrika yanaweza kujiendesha bila mikopo, kwa sababu mataifa mengi sana yana mali asili ambazo zinaweza kusaidia katika mataifa yake laki, lakini kutokana na uongozi ambao umekuwa ukipatikana kwenye mataifa imekuwa ni changamoto kubwa sana. Kwa hiyo ina maana kama watakuwa na usimamizi mzuri, mimi naona mataifa ya Afrika yakijiendesha menyewe pasipokuwa na mikopo. Pia kitu kingine wanatakiwa waepuka hii mikopo, kwa sababu mara nyingi hii mikopo imekuwa Haya mataifa. Kwa majina naitwa Justin Epi kutoka Moba kijijini Kilambo hapa DRC. Manchi nyingi yenye kuwa hapa Afrika ina madeni nyingi hususani mikopo. Kwa hiyo, kwa kupiganisha ile hali, inabidi manchi yote ya Kiafrika kujitegemea, kipekee kuwa na uchumi wenye kuwa safi katika nchi zao. Hiyo njio itafanya madeni sikue nyingi kwenye nchi zao. Nikiwa Lusaka Zambia, kwa majina ni Roger Michel Munaba. Marais wetu ama viongozi wetu huwa huangalii masilahi ya wananchi wa mataifa mbalimbali. Mimi kwa maoni yangu, naweza nikawahimiza kweli kuweza kuwekeza, kinachotakiwa kuwekeza kwenye sekta mbalimbali ya maisha, hapo tunaweza tukapiganisha ama kuweza kusahau mikopo kwenye benki kuu za dunia. Asante. Kwa majina naitwa Mashimango Murambisa kutoka Kigoro DRC bondeni mto Ruzizi. Kwa upande wangu, kwa kweli, mataifa ya Afrika inaweza jiendelesha, isipokuwa tu watawala ndo wenyewe wanarudisha kuendele, kuendelea kwa mataifa ya Afrika. Kama utawala inakuwa mubaya, hakuna taifa lolote lenye linaweza endelea. Jambo rafiki Kiswahili, kwa majina mimi ni msombwa kainanga shombwa, napiga simu kutoka Kakolokelwa Mwenga, Kivu Kusini, DRC. Ni kweli kweli nchi za Afrika zinazipatia umasikini sana juu ya kukopesha mikopo, zinaleta umasikini sana juu ya kukopesha mikopo. Bora nchi za Afrika ziko na uwezo ya kujibeba zao peke bila kukopesha na msikilizaji, natembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma baadhi ya maoni yenyu mliochapisha kwenye ukurasa wetu kuhusiana na mada ya leo. Namwona nani? Namwona Teis Kasoma, anasema. Yuko wapi? Yuko Mlonde, tarafani Moba kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema ni vyema Benki ya Afrika izuie mataifa ya Afrika kukopa zaidi, ndipo mataifa ya Afrika yao yanajitegemea ya bila mikopo. Sandia Londa anasema yuko Nyarugusu kampu, Kigoma, Tanzania. Mimi nafikiri mikopo ni mmoja wapo ya mbinu zilizotengewa na wenye nguvu, ili kuhakisha mataifa maskini yanazidi kubanwa. Makoti Kasereka ni mtoto mpole, mkazi wa Kivu Kaskazini kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo la mashariki. Mataifa ya Afrika yanapaswa kuendelea kuungana pamoja, ila viongozi wetu ndiyo sababu ya nchi zetu kuendelea kukopa. DJ Shukuru Masai anasema kwa Butembo katwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kusema kweli, uwezo wetu ni mdogo, tukiacha kukopa, ina maana vituo vya afya vitafungwa pamoja na shule binafsi. Ningependa viongozi wa Afrika wajiamini kwa wanaweza kujiendeleza bila ya mikopo. Washauri wetu wa maswala ya uchumi wana akili za kutosha kusaidia mataifa Afrika, ya Afrika kujiendeleza bila kutegemea mikopo. Asante sana RFI Kiswahili na msikilizaji. Na sasa tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti. Mimi ni Exoce Bungu ke nikiwa Jara, si Kivu Kusini, tarafa Fizi. Kwa kweli, Afrika tunajiweza, Afrika tuna mali, lakini kila kukija tunaendelea kushuhudia mikopo ambao kila nchi nyingi za hapa Afrika zikiwa zimekopa kwenye benki kuu ya dunia, tunaenda kushangaa sana, hatujui ni nini sisi, kama vile raia, tunategemea tu Afrika tupate kuwekeza pesa na tupate kufanya viwanda kabisa. Hakika hiyo itaenda kupunguza eh, madeni katika nchi nyingi za Afrika. Hilemboroge kutoka Mjumbura. Nchi za Afrika zinaweza endelea bila mikopo juu dhahabu tunazo misitu tunazo kila kitu tunazo, inaweza endelesha nchi zetu za Afrika, lakini tatizo yenyewe iko tu, unakuta viongozi wetu wa afrika wengi wanategemea nchi za Ulaya. Kwa majina naitwa Mfariji Kihota Alianse kutoka Mboko DRC Kivu ya Kusini. Oh, kwa kweli nchi za Afrika ni kisani zinaweza endelea zenyewe bila mikopo kutoka nje, ikiwa tutaachana na kutegemea sarafu kutoka nje, kwa maana ukifuatilia kwa ukaribu sana utakutana nchi nyingi za Afrika tunategemea pesa kutoka nje. Dolari ndio tunategemea sana kuliko pesa zetu za mataifa yetu. Ikiwa tutajitegemea wenyewe na kuangalia kisi ya kufanya maizine ma, yaani miundombinu ya kutafuta makazi ya, ku, ya kutafutia vijana makazi, ni kizani, tutakuwa sawa. E, jambo RFK Kiswahili neto kwa jina la Faraja Amani mtu akiendelea kutoka Muinga. E, kweli Afrika iko hatarini. Isitishe e, kukopesha mikopo zaidi. Bila hivyo Afrika kweli itakuwa na matatizo katika raia wake. Serikali ambazo ziko ndani ya madaraka ziache kuwa na tamaa ya kukopesha kopesha kopo mingi ili wafaidike wenyewe na wapanze kuchota chota mali za raia, mali za nchi, hiyo ni kutagandamiza raia. Tungeomba serikali ziache hiyo tabia. Kwa majina anaitwa Elisha Ndege, nikiwa Luberizi, DRC Kongo, jimboni Kivu ya Kusini, tarafani Uvira, mtoni bonde wa Ruzizi. Kwangu mimi, ninaona kuwa benki ya maendeleo kwa taadhari inayopatia viongozi wetu wa Afrika, kwangu mimi naona kuwa ni sawa, kwa sababu sisi wa Afrika tunaweza ishi bila mikopo, kwani wakuu wetu angalie gisi wataweza fungua viwanda Narejea tena kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni yako uliochapisha kuhusiana na mada ya leo msikilizaji. Namwona nani? Namwona jamaa anajiita Mureza Mlevi, anasema yuko Kivu Kusini, tarafani Fizi, kijijini Mboko. Tuna uwezo mkubwa sana wa kujiendeleza bila mikopo, kwani marais wetu wanachukua mikopo na kuweka mifukoni mwao. David Shichenga, jamaa wa kutoka Wagomu, tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania. Mataifa ya Afrika kujiendeleza bila mikopo, hili linawezekana kutokana na kuwa rasilimali nyingi. Shida iliyopo ni viongozi tulionao kushindwa kuzitumia rasilimali hizi tulizo nazo, au kutokuwa na ubunifu wa kutumia rasilimali hizi, ndiyo tatizo kubwa barani Afrika. Celestin Dagije Filis Bugunda anasema nikiwa Kampala, Uganda, mimi niseme mataifa yetu ya Afrika yameshindwa kujiendeleza kutokana na akili finywa ambayo tumewekewa na wenzetu wa Ulaya. Ndio maana viongozi wetu mara nyingi hushindwa kutumia rasilimali zetu kama dhahabu kujiendeleza. Augustin Kabunda anasema, yuko wapi? Yuko kule Mitonga, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo la Moba, anasema tatizo ni viongozi wa Afrika kushindwa kujiendeleza. Maana Afrika pesa tunayo nyingi tu, rasilimali tunayo nyingi tu. Tatizo ni nini? Tatizo ni viongozi wetu kushindwa kuweka ubunifu wa kutumia rasilimali tulizonazo. Msikilizaji, maoni haya yanatupa fursa nyingine ya kuzidi kupata maoni yaliyotumwa kwa njia sauti. Uh, kwa majina naitwa Bert Napole Menyamkirwa, nikiwa hapa mjini Kigali. Nchi za Afrika zinaweza zikaishi bila mikopo yoyote ile kutoka kwa wahisani wa kimataifa. Uh, yote hayo yanaweza yakatokea wakati hatuna utawala wa kidikteta ambao unaendelea kuwakandamiza wananchi mimi ni mzee Makindara kutoka Bujumbura Burundi. Mada ya leo kuhusu e, nchi za Afrika kuweza kujitegemea, inawezekana katika mipangilio nchi kwa nchi, kujua namna kuweza kujipanga na kufunga masikio kukosa kusikia nchi za nje za wazungu, kuweza kurudiana mi kasisi sisi kwa sisi, kwa sababu vita ndio inamaliza yote, inamaliza mengi yenye tungeweza kufanya katika nchi zetu za Afrika. Tuepukane na vita, tuelewane. Mipangilio yote tunazo, tukaiweza na hatutakuwa tunaomba nje kwa majina naitwa Luka Salumu, kijana mwenye kupenda radio RFI Kiswahili. Mataifa yetu ya bara la Afrika inaweza kujiendelesha bila mikopo, ingawa watupunguzie ufisadi. Kwa maoni hayo, basi makala haya ya habari rafiki yanafika kikomo. Msikilizaji, nimekuwa mtayarishi na msimulizi wa makala ya leo. Jina langu ni Benson Wakoli, narudisha usukani kwa Bwana Ruben Lukumboka. Usikose kuungana nami kesho. Mada ya habari rafiki itakuwa huru.