Saa moja asubuhi Afrika Mashariki. RFI, sauti za dunia. Habari za michezo, Emmanuel Makundi. Karibu nam. Asante Minlet. Nianzie kule barani Ulaya ambapo jana matumaini ya Israel ya kufuzu kwa fainali za Euro kwa mara ya kwanza katika historia yake imeshindikana, baada ya kukubali kipigo cha mabao manne kwa moja kutoka Ireland ambapo Ukraine wao licha ya kukabiliwa na vita kama ilivyo Israel kwenye ukanda wa Gaza ilifanikiwa kwenda katika zile playoff. Matokeo mengine ni kwamba Poland waliwafunga Estonia mabao matano kwa moja wakati Wales wakiwafunga Finland mabao manne kwa moja Ukraine, e, wao wakiwafunga Bosnia Herzegovina kwa mabao mawili kwa moja. Na kule katika ukanda wa Asia mechi za kufuzu kombe la dunia katika kundi A kule Saudi Arabia, Afghanistan walitoka sare na India bila kufungana, wakati katika kundi B kule Tokyo, Japan waliofunga majirani Korea Kaskazini kwa bao moja kwa sifuri. Katika kundi ch Korea Kusini walitoka sare ya ba bao moja kwa moja na Thailand. Lakini uh, mechi za kirafiki hivi leo, mechi ambayo imemalizika muda mfupi uliopita, Ecuador waliofunga Guatemala mabao mawili kwa moja, wakati baadaye majira ya saa kumi usiku, eh, katika zile FIFA series Tanzania watakuwa na kibarua dhidi ya Bulgaria, Madagaskar dhidi ya Burundi, Komoro dhidi ya Uganda nikirejea hapa barani Afrika katika mechi za kufuzu kombe la mataifa ya Afrika uh, kutakuwa na mechi kadhaa hivi leo. Chad watakuwa na kibarua dhidi ya Mauritius wakati Sautome watacheza na Sudani Kusini katika michezo ya All African games kule eh, Ghana. Senegal watakuwa na kibarua dhidi ya Congo wakati Ghana watacheza na Uganda. Na kwakuwa nimezungumzia All African games eh, katika mchezo ule wa voleyboli Kenya wameendelea kung'ara kwa sababu wafalme e, pamoja na malkia sasa e, wanakwenda katika zile hatua za fainali. Wafalme wao e, timu ya wanaume walifanikiwa kuwafunga Bukina Faso e, kwa seti tatu kwa sifuri katika kumradhi, wanaenda hatua ya nusu fainali, katika mchezo wa robo fainali, wakati eh, malkia strikers, e, timu ya wanawake waliwafunga Gambia kwa seti tatu a, kwa sifuri na a, kutinga katika hatua ya robo fainali ya michezo hiyo ambayo inaelekea ukingoni kule katika tenis kule uh, mashindano ya Miami Open. Uh, upande wa wanaume Gael Monfils alimfunga Dusan Lajovic kwa seti mbili kwa bila, wakati Roman Safelin akimfunga Diego Schwartzman kwa seti mbili bila. Kwa upande wa wanawake Maria Sakkari akimfunga Yuan Yu kwa seti mbili bila, wakati Victoria Azarenka akimfunga Peyton Stearns kwa seti mbili kwa moja, katika mashindano ambayo yanatumika kama maandalizi ya mashindano mengine makubwa Nikielekea kule jijini Paris nchini Ufaransa, maandalizi ya michezo ya Olimpiki yanaendelea na waandalizi wa michezo hii wanasema kwamba eh, huduma za mitandao hazitaathirika kutokana na matatizo ambayo yanashuhudiwa katika kampuni ya kule nchini Ufaransa ya Atos ambayo imepewa kusimamia miundombinu ya mawasiliano. Zaidi ni katika matangazo ya awamu ya pili. Asante, Emmanuel, Radio France Internationale. Robin Lukumbuka karibu na habari za magazetini. Asante, Miss Let, natumai msikilizaji huna neno. Uchambuzi wa magazeti unaanzia huko DRC na gazeti la Forum des As. Gazeti hili linaandika SADC, mkutano wa kilele usio wa kawaida kuhusu hali ya usalama nchini DRC na Msumbiji kufanyika Jumamosi hii jijini uh, Lusaka nchini Zambia, wakati mtandao wa Radio Kapi waandika Karli Nzanzu Kasivita amtaka gavana wa mkoa wa Kivu Kaskazini kukomesha ugomvi wa ardhi huko Kasindi Lubiriha. Minzlet, Karli Nzanzu Kasivita alikuwa ni gavana uh, wa mkoa huo wa Kivu Kaskazini kule mashariki mwa DRC. New Times la huko Rwanda lakini pia Rwanda Today, magazeti haya yameandika habari kuhusu mapambano ya benki kuu ya Rwanda dhidi ya mfumuko wa bei. Iwachu la Burundi likimnukuu balozi wa Ujerumani nchini humo Karsten Holsher amezungumzia kuhusu ushirikiano wa wanawake kati ya nchi hizo mbili unavyoimarika. Mwezi Machi ni mwezi wa wanawake. No. Tarehe, shi, tarehe nane ilikuwa ni siku yenu, na The Monitor la huko Uganda limeandika habari kuhusu uteuzi wa mtoto wa rais Museveni Jenerali Muhoozi Kainerugaba kuwa mkuu wa majeshi ya nchi hiyo. New Vision, pia Bukede na magazeti mengine ya huko Uganda yameangazia habari hii. Gazeti la Taifa Leo, gazeti linalochapisha habari katika lugha ya Kiswahili nchini Kenya, lenyewe laandika Karua hatoshi mboga Kalonzo, wakati Daily Nation Alaandika ushuru mpya katika mpango wa kukusanya shilingi trilioni kumi na sita. Huko Tanzania, gazeti la Nipashe laandika kwa winu uliokolea, Dkt. Mpango nitajiuzulu. Wakati majira laandika Tanzania na Ujerumani za saini makubaliano ya yuro milioni sabini, lakini pia hapo chini kidogo, Samia apaisha mapato TANAPA kwa kasi kubwa watalii wengi wazuru Tanzania. Sudan Tribune laandika. Uh, mjumbe wa Marekani nchini humo wahimiza mazungumzo ya amani kufikia tamati ya Ramadhani. Uh, kule Senegal, jijini Dakar, gazeti la uh, le Quotidien.sn laandika kampeni za lala salama za shuhudia miungano ya vyama vya kisiasa. Msikilizaji, katika makala ya leo ya sia njema, mimi ni George Ajowi, na leo katika makala haya na kusafirisha moja kwa moja hadi kisiwa cha Ndeda katika kaunti ya Siaya, magharibi mwa Kenya. Msikilizaji, kisiwa cha Ndeda kimekuwa katika giza tangu enzi za ukoloni. Hii ni kutokana na umbali wake na nchi kavu, hali ambayo imekuwa vigumu kwa nguvu za umeme kuwafikia wakazi hao. Lakini tangu mradi wa sola ulipozinduliwa kisiwani humo, miaka iliyopita mabadiliko makubwa yameanza kushuhudiwa katika kisiwa hicho, hali ambayo ililazimu kaunti ya Siaya kupanua zahanati ya Ndeda. Kina mama ambao wamewaleta watoto wao katika zahanati ya Ndeda iliyoko kisiwa cha Ndeda, kaunti ya Siaya, wanaonekana wakiwa na wasiwasi kutokana na maradhi ambayo yanawasonga wanao, lakini ndani kwa ndani wanafueni kwani miaka ya nyuma huduma ya kupata matibabu hapa ilikuwa ngumu, kwani walilazimika kusafiri mwendo mrefu ambayo ilibidi wavuke kutoka kisiwani hadi nchi kavu kupata matibabu. mimi naye ni Morina Kinyi Onyango, inatupeleka vizuri tambo, ndio tulikuwa na shida, lakini vile daktari alikuja tuko sawa jambo. Eh, labda kwa mtazamo wako hospitali hii unaona imekusaidia ama imewanufaisha kwa manufaa gani? ni karibu, tunaweza kuja hapa saa zote. Umesikia wewe, unaesikia umegonjeka, Uja, unapata daktari ako karibu, mm-hmm. Sasa, unapata msaidizi hata utumie fedha nyingi, nakuja tu bila hata malipo. Hapa ni karibu e, tambo kabla swala ikuja hapa ifanye mpaka usiku e, matibabu ilikuwaje usiku? Changamoto mkuwa unapata usiku ilikuwa gani? Ilikuwa kazi ngumu juu kama mtu wako ni mgonjwa ama wee ni mgonjwa, mpaka utolewe nje ndi upate matibabu nje. Unamaanisha unangoja boti kuja, lakini saa zingine hiyo boti pia hakuna. Sasa ikifika asubuhi, naye inapata kama malaria imezidi, mtu wako anaweza kufa ama wee unaweza gonjeka vibaya sasa tulikuwa na kazi ngumu, lakini saa inayetuko mzuri, sasa mambo ni tofauti kabisa. Kwanza, mradi wa sola imefanya huduma katika zahanati hii kutolewa kwa saa 24 hali ambayo ililazimu serikali ya kaunti ya Siaya kufanya upanuzi wa wadi ya kujifungua ya kinamama ambayo tangu kufunguliwa kwake mwaka 2021 imerahisisha huduma za afya hapa. Tulikuwa lazima uongoje mpaka asubuhi ndio uende nango kwa sababu pengine ni ugonjwa mbaya utafika asubuhi, mm, upate kama ugonjwa ameshaenda huyo mtu amekufa ame, kwa sababu hospitali hakuwa karibu na pengine ilipata kama aunavea ya kwenda naye nje harakaraka. Sasa saa zingine ni gonjwa ambayo inataka matibabu harakaraka, lakini uwezo hauna juu hatuna gharama nyingi sana ya kutoka nje. Unaweza kuja saa yoyote saa megonjwaka usiku ama wewe juu ya kazi yetu ya barini tuko sawa, huyu daktari yetu inatusaidia. Kwa kuwa kisiwa hiki kilikuwa kimesahulika tangu wakati wa ukoloni na kukaa katika giza nene, umekuwa na changamoto za kupata matibabu ya kimsingi. daktari Ata Oda ambaye alikuja hapa mwaka 2011 kabla mradi huu wa sola, ameona mabadiliko makubwa katika zahanati hii. Hali ya matibabu ilikuwa sio swari sana, tulikuwa na matatizo nyingi sana sana sana kwa kutokuwa na taa, tukiwa na wagonjwa wale wanakuja usiku sana sana, wale wanakuja kujifungua, wamama wanakuja kujifungua, tulikuwa na shida sana, tulikuwa na tumia hata spotlight ama hii taa ya ya, ya, ya kutumia mafuta. mnapotumia mbinu kama hiyo katika hali kama hiyo emergency ya kujifungua huwa iko na risks kama gani? Unajua, kama hakuna taa huwezi kuvisualize Eh, vizuri kwa hivyo, tulikuwa na shida sana, lighting ilikuwa shida kubwa. Kwa mujibu wa Daktari Oda, takwimu ya visa ambavyo vimekuwa vikiripotiwa katika zahanati hii ni ugonjwa wa malaria. Hata hivyo, miaka ya hivi karibuni zahanati hii imefanikiwa kupata vifaa vya kisasa vya matibabu ambavyo vinatumia nguvu za umeme, lakini hapa tegemeo kubwa ni mradi huu wa sola, na naweza sema tumepiga hatua, kwa sababu tunaweza tumia vifaa hata ma, mashini tofauti ili kusaidia wagonjwa ama kuokoa maeza. Kuna mashini ya kupeana hewa ile ya oxygen concentrator, hayo yanatumia stima. kuna kuna mashini ile tunatumia kusaidia wale ambayo wako na shida ya kupumua ama asma, inaitwa nebulizer machine, hiyo pia inatumia taa. Sasa hata saa hii tukiwa na wagonjwa wenye wanahitaji hiyo huduma bila matatizo yoyote. Idara ya maendeleo ya kimataifa ama Department for International Development, DFID, kwa ushirikiano na shirika la maendeleo la Ufaransa, AFD, pamoja na makampuni mengine, zimefadhili mradi huu wa sola kwa mikopo kwa mradi wa nishati mbadala wa sekta binafsi kupitia ruzuku ya pauni milioni 9.4. Mbali na mwangaza unaotegemea mradi huu wa sola, aidha wakazi hapa ambao wanategemea maji ya Ziwa Victoria katika matumizi ya nyumbani walipata afueni kwani wafadhili pia waliwaletea mtambo wa kusafisha maji na hivyo kwa kinga kutokana na maradhi yanayoletwa na maji chafu. Kennedy Odhiambo ni meneja wa mauzo katika kampuni ya Renivia mmoja wapo wa wafadhili wa mradi huu. Lake Victoria si safi vile tunavyoiona, matumizi na uchafu zote zinaingia hapo, so watu walikuwa wanakunywa maji chafu, maji ambayo hayajatibiwa. So kulikuwa na magonjwa mengi, ndiye tukapata tena usaidizi kutoka kwa German kampuni, uh, inaitwa Grino, wakajenga hapa water purification system ambayo saizi inasaidia community kukunywa maji safi ambayo hata imerejesha magonjwa kama ya typhoid na amoeba. Kitambo kulikuwa na ugonjwa mingi sana, kulingana na utafiti, lakini sahizi imepungua kwa sababu kuna maji safi na hiyo maji na hiyo mashini yote inatumia hiyo umeme yetu bila kutumia petroli. I, i maji unazungumzia, maji inatoka kwenye ziwa Victoria? Maji tunatoka ziwa Victoria, tunaipump na umeme yetu, tunaifanya filtration na hiyo umeme inapita kiwango tofauti tofauti ya usafi ndio watu watumie. Mimi naitwa Hassan Osman wa kutoka Nobistan, Mandera. Niko hapa Ndeda nikifanya kazi ya samaki. La kwanza ni ya taa na sisi kutengenezewa maji ya kunywa, hiyo kwanza 100% tuko sawa sana, ambapo hiyo imetusaidia upande ya, ya kunywa imetusaidia 100% kwa sababu hii lake region watu wanakunywa hiyo maji bila ya treatment, lakini sasa wametuletea hapa karibu na bei iko nafuu, ambapo kila mtu anaenda na ishirini yake anapewa 20 lit na hiyo 20 lit inaenda Baka kwa mahoteli kwenda kuchota maji na kuweka dawa hapo ndio inatusaidia. Ushirikiano wa DFID, AFD na vilevile vile jamii ya hapa zimenufaika pakubwa. Zahanati hii ya Ndeda ilikuwa na ugumu katika kutoa chanjo kwa watoto, lakini sasa chanjo zinapatikana hapa wakati unaofaa, kwani wamewekeza katika jokofu ama ukipenda friji. Hapo kitambo tulikuwa tunaleta vaksini kiasi ya kutumia labda kwa siku moja inaisha aba tunatumia, ikibaki lazima tupeleke kwa hospitali jirani, ili iwekwe wenye wako na power. Kwa hivyo ilikuwa shida kubwa sana kwa sababu unatumia tena, una organize tena vaksini, natoka inaenda pengine ili wafadhiwe huko, ilikuwa inatubidi tunachukua vaksini kutoka Bondo tunaleta na tunatumia. Ilikuwa ngumu sana hiyo, kutembea tembea every week tunatembea Bondo hata twice or three times a week. Hiyo ni na gharama na inamaliza muda, ilikuwa ngumu sana. saa hii tunaweza store vaccines yenye inaweza, tunaweza fanya oda ya mwezi moja. Mgonjwa anaweza kuja wakati wowote wa, kwa sababu ile ilibidi tufanye clinic specific days kwa masiku chache tu, hata kwa wiki ama kwa mwezi tunaweza fanya hata mara mbili mara ma, ine mara tatu, lakini saa hii kila wakati wanapata huduma saa yoyote. Mojawapo ya malengo ya maendeleo endelevu ama ukipenda sustainable development goals ni kuhakikisha maisha ya afya kwa binadamu na kukuza ustawi kwa wote katika umri wote. Daktari Oda anasema kiwango cha vifo vya watoto wachanga vimepungua kwa asilimia kubwa tulikuwa na vifo high infant mortality rate. Watoto vifo ya watoto ilikuwa nyingi, vifo ya wamama ilikuwa nyingi, lakini vile huduma sasa iko hiyo, imepungua. Tunaweza sema uh, vifo ya wamama ni sijapata tangu 2012. Nini ilikuwa naleta hii mortality rate? Kama watoto, unajua kinga yao iko chini, na wale ambao wako chini ya miaka tano tano, hawakuwa na mambo ya chanjo. Watoto walikuwa wanakufa hapa kama tano hata kwa siku, mpaka tulikuwa na mahali pa kusika watoto kule lakini sahii hata hiyo eneo sahii watu wanatumia kunika kuanika samaki kwa sasa. Matamanio ya wakazi katika kisiwa hiki cha Ndeda ni kuwa zahanati hii ipanuliwe ili iwe hospitali. Japo itachukua muda mrefu kwa hilo kutimia, wenyeji hapa watazidi kutegemea na kuzuru zahanati hii kwa huduma ambazo zinapatikana kwa sasa. Ndiyo, kila siku za Ijumaa katika makala ya habari Rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko, kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 420. Ndiyo habari Rafiki. Msikilizaji, baadhi ya taarifa: rais wa Uganda Yoweri Museveni amteua mwanawe kuwa mkuu wa majeshi ya nchi hiyo. Tutamatisha matangazo na wimbo wake Redsan, linaenda kwa jina Juli. Kikao hicho kinatutamatishia matangazo awamu hii ya kwanza, itarejea saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Oh, sister,