36 tupate makala yaliyojiri wiki hii na Ruben Lukumbuka. Kujambo na karibu katika makala ya yaliyojiri wiki hii. Miongoni ni pamoja na rais wa Uganda Yoweri Museveni, wiki hii alimteua mwanawe Jenerali Muhoozi Kainerugaba kuwa mkuu wa majeshi ya nchi hiyo. Kule DRC alifanyika mazishi ya mwanasiasa Sheribin Okende aliyeuawa katika mazingira tatanishi mwezi Julai mwaka jana Mkutano wa SADC kuhusu hali ya DRC na Msumbiji. Tutaangazia pia yaliyojiri nchini Rwanda, lakini pia Sudan, ambapo wiki hii Marekani ilisema kuwa ina matumaini mazungumzo ya kumaliza mzozo wa nchi hiyo yatarejea hivi karibuni baada ya mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Uchaguzi wa urais kufanyika nchini Senegal Jumapili ya Machi 24 tutamulika hali ilivyo huko Israeli na kwingineko duniani. Naitwa Ruben Lukumbuka na kwa moyo mkunjufu karibu, msikilizaji, andamana nami hadi tamati ya makala haya. Makala hii inaanzia nchini Uganda ambako Alhamis ya Machi 21 rais Yoweri Museveni alimteua mtoto wake wa kiume Jenerali Muhoozi Kainerugaba kuwa mkuu wa majeshi ya nchi hiyo, uteuzi unaodhihirisha wazi kuwa huenda kiongozi huyo anamwandaa mtoto wake kumrithi atakapoachia madaraka. Undani wa taarifa hii na Imanuel Makundi. Jenerali Muhozi Kainerugaba hivi karibuni amekuwa akifanya mikutano ya kisiasa nchi nzima kinyume na sheria inayowazuia maafisa wa jeshi wanaohudumu kujihusisha na siasa za upendeleo. Hata hivyo, Kainerugaba anasema shughuli zake, ikiwa ni pamoja na uzinduzi wa hivi karibuni wa kikundi cha wanaharakati kinachojulikana kama Patriotic League of Uganda, hazina upendeleo na zinalenga kuhimiza uzalendo miongoni mwa Uganda. Aidha, washauri wake wawili wa karibu wamepewa nyadhifa za uwaziri katika mabadiliko madogo ya baraza yaliyofanywa na rais Museveni, hatua inayochochea kuwa baba yake anaunga mkono shughuli za kisiasa za mwanaye. Museveni, ambaye kwa mara ya kwanza alichukua madaraka mwaka 1986 na kuchaguliwa kwa zaidi ya mara sita tangu wakati huo, hajasema ni lini atastaafu, huku akiwa hana mpinzani ndani ya chama tawala cha National Resistance Movement NRM, sababu ambayo wengi wanaamini kuwa jeshi litakuwa na sauti katika kuchagua mrithi wake. Na makundi, wananchi wa Uganda wamekuwa wakijadili athari za uteuzi huo, ambapo wengi wamemwambia mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago kwamba hawakushangazwa uteuzi huu kujaribu kujiuliza, basi ni nini imeleta hii mabadiliko? Mi hasa hasa nafikiria ni siasa kwa ujumla, huyu rais ameaza kujepanga kwa ile jukumu inakuja mbele. Gawaya Tegule ni mwanaharakati wa haki za binadamu na pia mchambuzi wa siasa za Uganda. Amekuwa na haya lakini tukumbuke kwamba Mhozi alikuwa anajiandaa kugombea kiti cha uraisi. Inaonekana kwamba baba tena anajaribu kumfariji akimwambia, bado ninakipenda kiti changu, lakini usijali na usilie mtoto wangu, kwa sasa kapate kamkati huu na ukale ukiningojea kumaliza kazi yangu. Atabaki kuwa mkuu wa jeshi tu na ni baba yake ambaye ataugombea uraisi. Ni mtazamo wake Gawaya Tegule, mwanaharakati wa haki za binadamu na mchambuzi wa siasa za Uganda, akiwa Kampala nchini Uganda. Nam kutoka Uganda na sasa tuelekee kule DRC ambako mazishi ya mwanasiasa wa upinzani Sherubin Okende, aliyepatikana ameuawa katika mazingira yasiyoeleweka mwaka uliopita, hatimaye yalifanyika siku ya Jumatano ya Machi 20 jijini Kinshasa, baada ya miezi minane kufuatia uchunguzi wa muda mrefu kufanyika. Mwandishi wetu wa Kinshasa, Fredi Tendilonge, alitutumia ripoti ifuatayo. Kanisa Kuu la Notre Dame di Congo lilijaa wanasiasa, waumini, wanaharakati, bila hata mwanamemba wa serikali. Kardinal Fridolin Ambongo mwenyewe alisimamia ibada hii ya mazishi ya Sheribe Okende. Uamuzi wa mahakama haukueleweka na ni uthibitisho kwamba sheria ya nchi yetu imelemaa. Inaeleweka vipi kwamba Sheribe ambaye alikuwa ametoka kumwezesha binti yake ajiue? Kama unaweza kufanya hivyo kwa mtu ambaye alikuwa wazi na tena alikuwa ni mbunge, sasa itakuwaje kwa raia wa kawaida? Miezi minane tangu mwanasiasa huyu akutwa amefariki katika gari lake, uchunguzi wa ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu kuhusu kifo ya Sherib Ukende ulihitimishwa mwisho wa mwezi wa Februari ukisema Ukende alifariki kwa kujiua, tadhnifu iliyokataliwa na wanachama chake na jamaa lake. Picha za kwanza baada ya kifo chake zilionyesha mpinzani huu wa karibu na mwezi Katumbi akiwa ndani ya gari lake, kiwiliwili chake kikiwa na damu na alama za kupigwa risasi. Fred Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Katika hatua nyingine, aliyekuwa waziri wa utalii huko DRC Modero Nsimba ameshtakiwa mahakamani na waendesha mashtaka wa serikali kwa tuhuma za kusambaza taarifa za uongo kuhusu mauaji ya mwanasiasa huyo Sheriben Okende. Maelezo zaidi na Hilary Ingati. Kukamatwa kwa Nsimba kulifuatia kutangazwa kwa sauti zenye utata kwenye mitandao ya kijamii, sauti hizo zikiwataja watu wawili wa familia ya Rais Jaki Chisekedi na Christian Daiwel, mkuu wa wafanyikazi wa ujasusi wa kijeshi kuwa ndio waliohusika katika mauaji ya mwanasiasa huyo. Katika sauti iliyorekodiwa anasikika mtu akisema kwamba mmoja wa ndugu wa rais wa DRC Felix Chisekedi alikuwa katika mgogoro wa ardhi na Cherubina Okende na kwamba ndugu huyo aliomba idara ya ujasusi ya kijeshi kumkamata wa bwana Okende ambaye inadaiwa alikuwa amevaa kofia kabla ya kufa. Modero Nsimba anashtakiwa kwa kueneza uvumi wa uongo na tuhuma za kuharibu ushahidi, huku utetezi wake ukisema mahakama hiyo haina uwezo wa kumhukumu mteja wao kwa sababu mamlaka yake kama mbunge bado hayajathibitishwa. Msikilizaji, Alhamis ya Machi 21 nchi ya Rwanda ilipokea wahamiaji zaidi ya 90 kutoka Libya, chini ya mpango unaoungwa mkono na shirika la wakimbizi duniani UNHCR. Wakimbizi hawa waliwasili huku ule mpango wa Uingereza na Kigali kuhusu ubadilishanaji wa wahamiaji ukicheleweshwa kwa mara nyingine na bunge hadi baada ya sikukuu ya Pasaka. Carol Corir anatujuza zaidi. Kwa mujibu wa kiongozi wa shughuli za bunge Penny Mordaunt, mswada huo utakuwa shughuli ya kwanza katika bunge la House of Commons baada ya likizo ya Pasaka. Mswada huo ukipitishwa, unaorodhesha nchi ya Rwanda kuwa nchi salama kwa wahamiaji na kutotumika baadhi ya vipengee kwenye sheria ya haki za binadam ili kukwepa vizingiti vya kisheria kutoka mahakama ambavyo vimeshuhudiwa kwa muda. Bunge kuu hivi majuzi lilikuwa limeangusha sheria hiyo likitaka serikali kuweka mikakati zaidi ya walinda wakimbizi pia likitaka mabunge yote mawili kuafikiana kuhusu mswada huo. Ijumaa ya Machi 22, nchini Kenya kulifanyika maandamano ya madaktari wanaofanya kazi kwenye hospitali za serikali kushinikiza maslahi mazuri zaidi na kutaka madaktari wanafunzi kuajiriwa. George Ajoi alishuhudia maandamano hayo jijini Nairobi, na hii hapa ni ripoti yake. Jijini Nairobi, madaktari waliovalia makoti meupe walikusanyika kwenye hospitali kuu ya Kenyatta na kufululiza hadi kwenye wizara ya fedha na ofisi ya gavana kushinikiza madai yao maandamano hayo yameongozwa na katibu mkuu wa chama cha madaktari nchini humo Davji Atela. Wameona masuala yetu kumi na tisa, lakini hawajatoa majibu hata moja kati ya hayo. Hatutatishwa, hatutadhulumiwa, tutarudi tu kazini wakati masuala yote kumi na tisa yatakapotatuliwa kikamilifu. Maandamano kama haya yamefanyika katika maeneo mengine ya nchi hiyo kama Eldoret. Kamunzi Mulei ni kiongozi wa madaktari kwenye eneo hilo. na mambo ambayo tunauliza si mambo ambayo yako kando na hayo, hatuhitaji hata kuongezewa pesa. ni mambo rahisi ya kutekeleza ambayo already tumeshakaa chini tukakubaliana, tukaenda kotini, na hata koti zimekaruli ikaambia serikali kwamba wanahitaji kutekeleza na kutimiza hayo maagano. Wagonjwa wameendelea kutatizika baada ya kukosa huduma kwenye hospitali za serikali. Kikao cha dharura kilifanyika Alhamisi usiku kati ya mawaziri wa afya na viongozi wa madaktari haukupata suluhu ya kudumu. Kutoka Kenya, tuelekee kule Tanzania, msikilizaji, ambako kongamano la nne la idhaa za Kiswahili duniani lilitamatika Ijumaa ya Machi 22 huko mkoani Mbeya, ambapo wadau mbalimbali na wakufunzi wa lugha ya Kiswahili wengi baadhi yao wakiwa ni wanahabari wakongwe walihudhuria. Mwandishi wetu Ali Bilali alikita kambi huko Mbeya kushiriki kongamano hilo na akatutumia ripoti ifuatayo. Washiriki katika kongamano hili lilofanyika chini ya kauli mbiu tasnia ya habari na fursa za ubidhaishaji Kiswahili duniani wanasema wameridhishwa na yale waliojifunza. Gedeon Mwindo Katembo ni mshiriki kutoka Goma, mashariki mwa DRC. ilikuwa ni nafasi kubwa kwa wanahabari wote kupata maarifa mapya kwa kuwa na vilevile vile tu tizame namna ya kufanya vipindi au habari kuwa biashara ni mambo mapya kabisa kwangu mimi. Naye chimbiza msimko mshiriki kutoka Malawi anasema kwa sasa wana mipango ya kupanua zaidi wigo wa wazungumzaji lugha ya Kiswahili nchini Malawi. Kwa niaba wa mkurugenzi mkuu wa shirika letu la, usta, la utangazaji la MBC nimeona yeye wako na mazungumzo na wakuu wenzake na sababu ya kuanzisha vipindi pale Malawi Broadcasting Corporation. Daktari Mwahija Ali Juma, katibu mtendaji wa Baraza la Kiswahili Zanzibar, anatueleza hapa kwa kiasi gani kongamano hilo limefanikiwa? Vyombo vingi vilikuwepo hapa na watu karibu mia nne nao wameshiriki, naeza kusema wameshiriki moja kwa moja katika ukumbi, lakini kuna watu wasiopungua mia tatu wameshiriki kwa online wameangalia matangazo yetu na wamejifunza. Miongoni mwa maazimio ya kongamano hili ni kuyataka mabaraza ya Kiswahili BAKITA na BAKIZA kushirikiana na taasisi za habari kuhakikisha azma hii ya ubidhaishaji Kiswahili duniani inatekelezwa. Ali Bilali Mbea, rf Kiswahili, RFI. Marekani ilisema kwamba ina matumaini kuwa mazungumzo ya kumaliza mzozo wa Sudan yatarejea hivi karibuni baada ya mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mjumbe maalum wa Marekani nchini Sudan Tom Perriello, ambaye alizuru Sudan wiki hii, alisema itakuwa manufaa kwa pande zinazohasimiana kuja pamoja ili kumaliza tofauti zao na kurejesha amani ili kuzuia janga kubwa nchini humo. Tom: Hili ni jambo la dharura. Tayari tumeanza kushuhudia dalili za njaa maeneo tofauti. Kuna dhuluma dhidi ya wasichana na wanawake, visa Slavery vya kutumikishwa. Mzozo huu sharti kumalizwa. Hali ya jeshi iko kwenye hatari, sote tuko kanda tofauti, sharti tushirikiane kuleta amani. Peace, Aswa wale wamekuwa wakichochea vurugu like kuliko juhudi za amani. Natumai mazungumzo ya amani yataanza baada ya Ramadhani, si tu kumaliza mzozo So, bali pia kuruhusu usambazaji misaada. Saudi Arabia na Marekani mwaka uliopita waliratibu mazungumzo ya Jeda ambayo hayakuweza kufanikisha kuwepo amani ya kudumu. Na, na sasa tuende katika kanda ya Afrika Magharibi na kaskazini tuimulike nchi ya Senegal, ambapo Jumapili ya Machi 24 wananchi watapiga kura kumchagua kiongozi wao baada ya uchaguzi huo kuahirishwa na ambao ulikuwa ufanyike Februari 25 mwaka huu. Florence Kivuva anatupasha zaidi. Wagombea kumi na saba wamekuwa wakizunguka nchi hiyo ya Afrika Magharibi kwa wiki mbili sasa kunadi sera zao kwa wapiga kura wapatao milioni saba nukta tatu watakaofanya uamuzi wao siku ya Jumapili. Senegal inatarajiwa kuwa na rais mpya baada ya kiongozi aliye madarakani Makisal kumaliza mhula wake wa pili, na kufikia Aprili mbili anatarajiwa kuondoka madarakani. Hatimaye uchaguzi huu utafanyika baada ya hapo awali kutokea kwa sintofahamu baada ya kuahirishwa mpaka mwezi Disemba, lakini kutokana na shinikizo za ndani na nje ikaamuliwa kuwa ufanyike Machi tarehe 24. Wachambuzi wa siasa za Senegal wanasema ni vigumu kufahamu ni nani ataibuka mshindi na iwapo hilo litafanyika katika mzunguko wa kwanza. Hata hivyo kufanyika kwa uchaguzi huo ni ahueni kwa raia wa nchi hiyo. Hata hivyo wagombea wawili wakuu ni Basiru Diomae Faye mwenye umri wa miaka 43 kutoka muungano wa kisiasa wa upinzani anayeungwa mkono na mwanasiasa maarufu Osman Sonko aliyezuiwa kuwania mwingine ni waziri mkuu wa zamani Amadou Ba mwenye umri wa miaka 62 anayeungwa mkono na rais anayeondoka madarakani Makisal. Kwa muktasari tu, kule Niger serikali ilitangaza siku tatu za maombolezo baada ya kuuawa kwa wanajeshi 23 walioshambuliwa na wanajihadi Jumatano usiku kwenye jimbo la Tillaberi karibu na mpaka wa Burkina Faso. Nchini Gambia, wabunge walipiga kura kuruhusu mjadala zaidi kuhusu kurejeshwa kwa sheria inayoruhusu ukeketaji, hatua ambayo watetezi wa haki za binadamu wa ndani na nje ya nchi hiyo waliikosoa na kuonya taifa hilo kurudi nyuma katika hatua ilizopiga. Fatu Diane Sengor ni mtetezi wa haki za binadamu nchini humo. Nimekerwa na kushtushwa na kuletwa kwa mswada huu. Na mjadala kuhusu kukeketwa unaongozwa na wanaume, ni watu wa dini, ni wanasiasa, wanaongoza vita ya kurudisha nyuma na hilo halikubaliki. Kila mtu anajua kwamba kukeketwa ni ukiukaji mkubwa wa uadilifu wa kimwili na kiakili wa wanawake, na kwa hiyo ni kikwazo kikubwa kwa haki za wanawake na kurudi nyuma kwa demokrasia, kwa urahisi kabisa, kwa sababu haki za wanawake ni moja ya nguzo za demokrasia. Mbunge aliyekuwa amewasilisha mswada huo aliutetea akidai kuwa unalenga kulinda tamaduni za nchi hiyo, huku UNICEF ikisema wasichana wa kati ya umri wa miaka 15 na 49 walikeketwa mwaka 2021 kwingineko duniani. Tukiangazia kinachoendelea katika eneo la Mashariki ya Kati ni kwamba wiki hii Urusi na China zilitumia kura zao za veto kupinga azimio lililokuwa limewasilishwa na Marekani kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kutaka kusitishwa vita kwenye ukanda wa Gaza kati ya jeshi la Israeli na kundi la Hamas ili kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia Wapalestina na kutaka Hamas kuwaachia mateka wa Israeli. Hili limekuwa azimio la kwanza kabisa kuwasilishwa na Marekani ambaye ni mshirika wa Israeli tangu kuanza kwa vita hivyo Oktoba 7 mwaka uliopita. Mjumbe wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa, Linda Thomas Greenfield alizishutumu uru rusi na China kwa kupinga azimio hilo. Urusi ambayo imevamia jirani yake kinyume cha sheria ina uthubutu wa kurusha mawe wakati inaishi kwenye chumba cha glasi. Acha tuwe wa kweli, tunajua Urusi na China hawafanyi chochote kidiplomasia kuchangia amani ya kudumu au kuwepo hata msaada wa kibinadamu. Hatua hii imekuja wakati waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken akizuru Israeli na kukutana na waziri mkuu Benjamin Netanyahu, ambaye amesisitiza kuwa jeshi la nchi yake litaendelea na mpango wake wa kutuma wanajeshi wake wa ardhini mjini Rafa. Na wakati huo huo, shirika la afya duniani WHO limelitaka jeshi la Israeli kusitisha mashambulio karibu na vituo vya afya kwenye ukanda wa Gaza, siku chache tangu wanajeshi wake wavamie hospitali kuu ya Al-Shifa. Tedros Adhanom Ghebreyesus ni mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO. Tunaguswa na operesheni za kijeshi kwenye hospitali Al Shifa Hospital kwenye mji wa Gaza City. Kufikia hospitali hiyo imekuwa ngumu sana. Tunaomba vituo vya afya vilindwe na visizingirwe na wanajeshi. Tunaomba kuachiwa kwa mateka na kusitishwa kwa vita. Kauli ya WHO imekuja wakati huu, mashirika ya misaada yakionya kuhusu uwezekano wa kutokea baa la njaa kwenye eneo hilo, ikiwa misaada na haswa chakula hakitafika kwa wakati. Tumalizie na kilichojiri kule Haiti, ambako majadiliano ya kuundwa kwa serikali ya mpito wiki hii yaliendelea baada ya waziri mkuu Ariel Henry kutangaza na kukubali siku kadhaa zilizopita kuwa anajiuzulu. Nam msikilizaji, ni kwa taarifa hiyo kutoka Haiti ndiyo nami nafikia tamati ya makala ya yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante sana. Hadi tutakapokutana tena, panapo majaliwa, uwe na wakati mwema. Kwa hereni. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Hizi ni baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Baraza la maskofu wa Kanisa Katoliki nchini DRC senko la pinga kurejeshwa adhabu ya kifo. Wagombea urais nchini Senegal huandaa kampeni za mwisho na kundi la kijihadi la Islamic State lakini kufanya shambulio kubwa jijini Moscow. Matangazo hayo pia utapata kwenye tovuti ya RFI Kiswahili. Tunamalizia na kibao legend Koffi Olomide na Davido. ushirikiano kati ya Kofi Olomide na Davido kutoka kule Nigeria, kibao hicho kikitamatisha matangazo ya RFI Kiswahili asubuhi ya, ya leo. Shukrani msikilizaji kwa kuwa nasi asubuhi ya, ya leo. Shukrani fundi wa mitambo Colins Kadambi na kutakia siku njema, mimi ni Carol Corel.