Dakika 43 ma Afrika Mashariki, na hivi punde tunakwenda moja kwa moja kwenye wasaa wa mahojiano. Karibu msikilizaji kwenye wasaa wa mahojiano, na moja habari zetu kuu katika matangazo ya jioni hii ni huko Rwanda ambako rais wa nchi hiyo Paul Kagame amekashifu kile alichosema siasa zilizopitwa na wakati zinazofanywa na viongozi wa DRC na Burundi aliyodai wanashirikiana na waasi wa FDLR, ambapo katika mahojiano na jarida la Jeune Afrique, Kagame amekosoa jumuiya za kikanda kwa kuegemea upande wa Kinshasa. Mwenzangu Carol Korir amezungumza na Abbas Mwalimu, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania kama watu wanakutigia shaka basi yathibitisha shaka ya watu kwa kufanya kile ambacho watu wanakitarajia. Kwa hiyo nafikiri bado DRC ina haki ya kuendelea kulalamika kwa sababu mara nyingi hata ripoti za Umoja wa Mataifa zimekuwa zikieleza pia. Tukumbuke alipouawa balozi wa Italia wakati ule Hispania alituma wachunguzi wake na ikathibitika kwamba vikundi hivi vinapata msaada kutoka nchi ya Rwanda, lakini pia imekuwa ikielezwa hata katika ripoti za hivi karibuni za Umoja wa Mataifa na hata Umoja wa Mataifa, ime, kutuwa, waza, usalama, wa mataifa wenyewe kupitia baraza za usalama walishinikiza nchi ya Rwanda iache kuwasaidia wale waasi wa, wa na makundi mengine. Kwa hiyo nafikiri bado kuna haiondoi hoja ya kwamba nchi ya Rwanda bado imekuwa ikishutumiwa zaidi licha ya kauli ambazo amezitoa weza kuonyesha kwamba anakataa shutuma ambazo amekuwa akipelekewa dhidi yake Bwana Kagame nadai kwamba jumuia ya kimataifa kidogo imekataa kukubali ukweli. Ukweli uko wapi kuhusiana na hali halisi? Uh, mimi nafikiri mambo mengi yanaenda kitaalam, kama wachunguzi wamechunguza na kutoa taarifa hiyo kwamba Rwanda imekuwa ikishiriki kwa namna moja ama nyingine, lakini nafikiri jumuia za kimataifa zinapaswa ziishie hapo. Shaka yangu ni kwamba ni wapi hawa waasi wa M23 wanapata silaha. Kulikuwa kuna haja sasa kwa umoja wa mataifa kuunda a fact-finding mission kwa kuhakikisha kwamba wana ondoa tatizo hili, ioneshe kabisa hata silaha ambazo wanazopata waasi hawa natoka nchi gani. Kuanzia hapo sasa, hizo nchi ambazo zitaonekana kuwa zinawasaidia waasi hawa, basi ziweze hata kuwekewa vikwazo. Kuhusiana na madai kwamba kuna baadhi ya vikosi vya Rwanda ambavyo viko kwenye himaya ya DRC, madai ambayo pia Rais Kagame anakanusha, yanapaswa ya, ya kuthibitishwa, na kuthibitishwa kwake inahitajika kufanyika uchunguzi wa kitaalam, ikiwemo kubaini misaada mbalimbali ambayo wanapata M23. Kwa mfano, kumekuwa na mwito wa viongozi ha wawili bwana Jisekedi na Kagame kukutana ana kwa ana, lakini sasa Kagame amekataa kwa sababu ya masharti ambayo alitoa mwenzake. Kwa juhudi zinazofanywa na rais wa Angola zinaweza kuzaa matunda, lakini bado kunahitajika nguvu za ziada kutoka hasa umoja wa afrika wenyewe. Tumekuwa tukiona mfano ECOWAS wamekuwa na mpango mzuri sana wa kuendea haya mambo. Nadhani kwa mfano hivi karibuni nchi za hizi ambazo zimekuwa na mizozo zimekuwa hata zikitengwa. Nadhani kuna haja pia kwa Umoja wa Afrika kuchukua hatua kama hizo ambazo zitakuwa zina mbinyo kwamba baadhi ya nchi ambazo zimekuwa zikionekana zikisapoti makundi ya wasi, basi hata zitengwe katika jumuia ya kikanda na zisiungwe mkono na nchi nyingine, na hatimaye nchi hizi zinaweza zikaamua sasa kurudi katika hali ya kawaida na kukaa kwenye meza ya majadiliano na kujiondoa kwenye mizozo hiyo ambayo imekuwa ikiathiri nchi nyingine. Ni Abbas Mwalimu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania, katika mahojiano na mwenzangu Carol Korir. Namna sasa tupate makala ya habari rafiki. <coughs> Ni kukaribishe msikilizaji kwenye makala ya habari rafiki. Hivi leo mada tunayozungumzia ni kwa karibu wiki mbili sasa madaktari nchini Kenya wamekuwa kwenye mgomo kulalamikia mazingira ya kazi na kushinikiza kuajiriwa kwa madaktari zaidi. Hali kama hii ya mgomo msikilizaji pia ikishuhudiwa katika miezi ya hivi karibuni nchini Nigeria. Tumekuuliza msikilizaji hali katika sekta ya afya nchini mwako ikoje na serikali za Afrika zifanye nini kuepusha migomo kwenye sekta ya afya? Tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako ya sauti, na nianze hapa na maoni yake Mirian kutoka Nairobi, Kenya. Suluhu ya kuepusha migomo ni kuwalipa madaktari vizuri na kuajiri madaktari wengine wanaotoka shuleni. Pia ni vyema kuwafunza kazi ili wawe shupavu kukutana na wagonjwa. Nchini mwangu, tuko katika wiki ya pili ya migomo na wagonjwa wanaumia sana. Rais anastahili kuongea kuhusu suluhu hii na kutanguliza mambo yanayofaa, si tu kupigania swala la nyumba ilhali Wakenya wanaumia kutafuta matibabu katika nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina naitwa samueli Samueli Ayubu. Ndugu mtangazaji, cha kwanza niseme kwamba kuweka mgomo sio suluhisho, japokuwa huwa na wakuu wa vikundi hivyo vya afya kukaa meja moja na uongozi wa daktari pamoja na uongozi wa nchi kuweka imani imara tatizo hilo ili walitatue. E, japokuwa mwa nchi zetu za Afrika mara nyingi kusipokuwa na tukio lolote hawawezi kukaa ya swala hilo ili walizungumzie. Mimi kwa nchi tuliyomo ya Zambia, na penyewe hilo swala lilikuwepo li, lakini walichukulia wali ufumbuzi na utatuzi kwa kuajili wafanyakazi wa afya wengi e, pamoja na kuwawekea kidogo salary ili ionekane nono. Tua Diego Mulonda Ferdina kutokea Kampala, Uganda. Sio nchi ya Kenya tu njua, ambao tunashuhudia wadaktari wanafanya mgomo sababu ya marupurupu zao ama sababu ya pesa zao. Ila mi naomba magovernment zote za Kiafrika waache tabia hizo. Kwa nini hatujawahi kusikia eti rais anafanya mgomo kwa sababu hajalipwa. Lakini madaktari, walimu, wanajeshi hawalipi vizuri hapa kwetu Afrika. Mimi naomba magovernment ama wa rais wote wa Afrika waache hizo tabia kabisa. Jambo RFI Kiswahili, ni Espoir Ruigita toka Makobola, DRC, Tarafani Fizi. Nadhani madaktari hao wa Kenya wamechukua azimio nzuri, kwa sababu serikali za Afrika hawaheshimii watu wa afya, kwa sababu mtu wa afya ni mtu wa kwanza kulipwa mzuri, mshahara wake mzuri, kwa sababu anafaa kazi yake kwa utaratibu na anafaa kazi kwa raia na pashwa alipwe mzuri, lakini wa Afrika hawaoni hivyo. Hata sisi nchini kwetu DRC wafanyakazi wa afya hawaheshimiwi na serikali zetu za Afrika. Natuma ujumbe wa sauti nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina ni Roger Michel Munaba Mahinga. E, kwangu mimi niweze kuiomba e, serikali ya Kenya kuweza kuhakikisha kuweka mazingira ya madaktari, kwa sababu kweli madaktari ndio kitu ambacho kinahitajika katika taifa mbalimbali mbali, na ni wao ndio wana kazi ngumu kuweza kuwatunza wagonjwa, na kuweza kufanya mgomo sio jambo sahihi, na tuiombe serikali iweze kuwafanyia vile ambavyo walivyowaahidi pengine labda wanaweza wakasitisha mgomo wao. Asante rafiki. Kwenye ukurasa wa Facebook Mfariji Kihota kutoka DRC unasema ni lazima serikali ziwalipe mishahara vizuri wahudumu wa afya. Nchini mwangu serikali bado haijaboresha maisha ya wahudumu wa afya. Jospin Kavaka wa DRC, Kivu Kaskazini, Butembo, unasema madaktari kwenda kwenye mgomo ni haki yao, lakini wananchi wa kawaida ndio wanateseka. Hapa nchini mwangu, hakika ni uzalendo wa madaktari ndio unawahimiza kufanya kazi, bila hivyo wao pia wangefanya mgomo. Diodone Kiziala toka DRC, Moba Kirungu, mtaa wa Hewa Bora, binafsi tatizo hili linaikumba Afrika nzima. Tumeona pia huku nchini Kongo madaktari wakilalamikia kuhusu mishahara, ila serikali ikilipa madaktari vizuri sidhani kama madaktari watagoma. Tuungane. Balike Hasani unasema uko Uganda, Kampala, na wapongeza madaktari kufanya mgomo huo kwa kuwa serikali zetu za Afrika hazitilii maanani Swala la madaktari hata nchini mwangu DRC, hali ni hivyo hivyo. Ningependa serikali zetu zichunguze zi swala hili kwa haraka. Kitunda Robert Rukumuza kutoka Rugezi tarafani Fizi, DRC unasema mtu akifanya kazi anapaswa kulipwa. Serikali inapaswa kuangalia maslahi ya hao madaktari. Nam msikilizaji, mada tunayozungumzia ni kuhusu mgomo wa madaktari nchini Kenya, na tumekuuliza utujuze kuhusu hali katika sekta ya afya nchini mwako. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. kwa jina, mi naitwa Vincent kutoka nchini Kenya, katika kaunti ya Machakos. Uh, ipo shida katika sekta ya afya kwa sababu tumeshuhudia mara nyingi, A, tetesi kwamba katika hospitali nyingi hakuna dawa. Wengine wagonjwa wanaenda pale, wanasema kwamba wanapewa ile inaitwa rufaa, wana anapelekwa hospitali nyingine, kwa sababu kuna zile huduma ambazo ni za kimsingi zinakosekana katika hospitali moja, inabidi mgonjwa aelekeze hospitali nyingine. Kwa hivyo kunayo shida na ni shida ambayo serikali inafaa itatue. Mazingira ya kikazi kwa madaktari ayo pia nafaa yakaangaziwe na yaweze kurekebisha kwama kuna shida yoyote ambayo ipo mahali pale, kwa sababu sekta ya afya ikiwa na shida basi, kama taifa tutakuwa tunaumia, kama taifa tutakuwa tunaelekea Naitwa Mapenzi Togera Moize, maarufu historiani kiwa Uvira, mashariki mwa DRC. Kweli, kwenye sekta ya afya hapa kwetu Congo madaktari hawatunzwi -ha vizuri, hawana mishahara vizuri, wanateseka, hawapokei mambo ya kuridhisha kwa shughuli wanayoifanya. Na waganga wenyewe, wagonjwa wenyewe hawahudumiwi ipasavyo kwenye hospitali za Congo. Tungeomba tu serikali zetu za Afrika zijikaze sana, ziwekeze kwenye sekta ya afya ya madaktari wa, wawe katika hali nzuri ili pia washughulikie wa, wagonjwa wa vizuri. Hiyo itasaidia kuboresha maisha sio tu ya madaktari, ila pia ya, ya jamii nzima. Jean-Claude Mkulu kutoka hapa mji wa Goma. Madaktari hao ni haki yao kuweza kugoma kazi, unaona kwamba madaktari huwa kweli hawawekwe katika haki yao. Hata nchini mwetu DRC, waganga madaktari huwa wakigoma, sababu hawawekwe katika mazingira mazuri ambayo yanawaruhusu kutumika vizuri. Kwa hiyo inaomba serikali kushughulikia madaktari, sababu bila madaktari hakuna uzima. Ni Safari Jama, nikiwa Lubumbashi DRC. Kusema kweli, huo mgomo unaoendelea huko Kenya, serikali zetu za Afrika zitusaidie sana, kwa sababu kama ingewezekana wawalipe tu mishahara yao. Najua kwamba kama wangewalipa vema, hawangeingia hata barabarani kufanya mgomo. Na serikali zetu za Afrika kwelikweli, zijitahidi, zianze kulipa waganga vizuri ili maafa haya yasinge kutokea kila mara ndani ya bara letu la Afrika. Asante sana RFI Kiswahili. Mimi mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. E, madaktari ni kiungo kikubwa sana katika nchi zozote zile duniani, kwa sababu ni watu wanatizama uzima wa watu. Ni watu wanastahili kupewa kipaumbele, madaktari na waalimu au ni watu wanastahili kutizamiwa kwenye jicho la tatu, kwa sababu ni viungo viwili vikubwa sana ndani ya nchi. Mimi ni Exose Bunguken kiwa jara si Kivu Kusini, tarafani Fizi. Madaktari hao kabisa wana haki ya kuandamana ili wapate kupewa mshahara wao mzuri, sababu hawa daktari ni mtu muhimu sana e, kwenye taifa tunaomba serikali zetu za Afrika kabisa zipate kuwa nalipa madaktari mshahara mzuri, walimu na wanajeshi. Kwenye ukurasa wa Facebook tena namuona Augustin Kabanda kutoka Moba Mitonga, DRC unasema serikali za Afrika zinatakiwa ziwe na mpango kabambe ya kushughulikia masuala ya afya. Doni Sev, toka DRC tarafa ni Moba Kirungu, mtaa wa Kaseke. Kwa mtazamo wangu, ili kuepuka mgomo wa madaktari, serikali za Afrika zinapaswa ziwalipe vizuri na kusikiliza malalamiko yao. Kikongo wa Moba, DRC, unasema haki za madaktari ni lazima ziheshimiwe. huko Kenya, hapa kwetu madaktari wanalipwa vyema, na tatizo vijana hawaajiriwi kwenye sekta ya afya wakishamaliza kusomea udaktari, serikali na kuwapa nafasi kubwa ili watumikie wananchi. Na nitamatisha na ujumbe wako mama Katempa Kapindu tokea tarafani Moba DRC. Kusema kweli, sekta ya afya nchini mwangu sio nzuri, madaktari ni wenye kunyanyaswa na serikali barani Afrika. Ili sekta ya afya imarike, serikali zinapaswa kugharamia kila kitu wanachohitaji madaktari ni kwa maoni yake Katempa Kapindo kutokea Moba. Ndio natamatisha na makala ya habari rafiki kwa leo. Tukutane tena kesho, panapo majaliwa, kwa heri. Nam ndivyo anavyoondoka mwenzangu Minsleti Ijai. fursa kwangu mimi kukukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea rais wa Rwanda Paul Kagame asema hatakutana na rais wa DRC Felix Chisekedi ikiwa ataendelea kutoa masharti. Na mwenyekiti wa Jumuia ya Afrika Mashariki ambaye pia ndiye rais wa Sudan Kusini Salvakir akutana na rais wa Angola Joao Laurenso. Naye rais mtarajiwa wa Senegal Diomai Fay ahidi kuiongoza nchi yake kwa unyenyekevu na uwazi. Senegal akimshirikisha Fali Pupa wa DRC katika wimbo wao Banla. Mm, Roger Kabunangwa ukiwa Goma huko DRC, asante sana pia. Joseph Dunia Ruyanze ukiwa Goma, unasema unatupata vema? Ah, huko Goma asanteni sana msikilizaji. Hivi ndivyo nami natamatisha matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, na hodha wa matangazo Emmanuel Richard Makundi, fundi wa mitambo Vital Mugisho, George Mwangi amehakikisha unayepata kupitia YouTube na Facebook. Kwa heri kutoka Nairobi.