Na dakika 40, Afrika Mashariki, punde tunaelekea viwanjani. RFI, sauti za dunia. Naam, na sasa tuungane na mwenzangu hapa bingwa Victor Abuso. Karibu. Nam, asante sana mwenzangu Alibilali. Kwanza nawatakia Wakristo wote Ijumaa kuu njema, na itakuwa ni wikendi ndefu sana ya Pasaka hadi siku ya Jumatatu, michuana soka Jumatatu wa... Juma bila shaka inamalizika Jumatatu, Jumanne tunarudi kazini kama kawaida mm -hmm. Na soka hatua ya kwanza uh, robo finali kwa nia taji klabu bingwa barani Afrika inaanzwa kuchezwa leo. Simba Sports Club ya Tanzania itachuana na Al Ahly ya Misri kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam kwa saa tatu usiku uh, saa za Afrika Mashariki, kisha itakuwa ni zamu ya wakilishi wengine wa Tanzania, Young Africans ama Yanga, ambao watamenyana na Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini, pia jijini Dar es Salaam. Klabu hizo za Tanzania zimeweka historia kwa kufika katika hatua hiyo ya robo fainali kwa wakati mmoja, lakini pia kesho TP Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itakuwa mjini Lubumbashi kuchuana na Petro Luanda ya Angola huku Esperance de Tunis ikipambana na ASEC Mimosas ya Cote d'Ivoire. Bilali, wewe ni shabiki wa Yanga na kutoka Nairobi mpaka Dar es Salaam si mbali sana. Je, utakwenda kushuhudia mechi hiyo hapo kesho? ya kabisa lakini, sasa kutokana na hali ilivyo itabidi tufuatilie kwa umbali nafikiri. <laughs> <laughs> Nafikiri unaelewa hali, hakika hakika. Leo ni siku ya pili ya mashindano ya kimataifa ya kukimbiza magari maarufu kama wl Safari Rali, ambayo yalianza jana hapa Nairobi na leo yanaelekea Naivasha kwenye kaunti ya Nakuru. Katika hatua ya kwanza hapo jana, Thierry Neuville kutoka Ubelgiji aliongoza katika uwanja wa Kasarani kwa muda wa dakika tatu na sekunde kumi na tisa akiendesha uh, gari kutoka kwenye kampuni ya matimu ya Hyundai huku ot tanak uh, mwenzake pia katika timu moja akibuka wapili akiwa uh, nyuma tu kwa sekunde sifuri nukta moja na jana kulikuwa na, na foleni kubwa sana hapa nairobi uh, kwa sababu ya mashindano haya ambayo ikuwa anaendelea uh, kule kasarane na sasa leo hii uh, mpaka siku ya jumapili watu wanakwenda kule naivasha mm, kabisa ni moja miongoni mwa tukio ambalo limekuwa liki tolewa hamasa kwa kiasi kikubwa nchini Kenya. Hakika, katika mchezo wa tenis kwa nia taji la Miami Open a, robo fainali ya wanawake imekamilika. Grigor Dimitrov ameshinda amemshinda Carlos Alcaraz huku Alexander Reserve naye akimshinda Fabian a, Morazon. Lakini kwa upande wa wanawake numisha nusu fainali, Daniel Collins kutoka Marekani amemshinda Ekaterina Aleksandrova kutoka Urusi, huku Elena uh, Ribikana kutoka kule Kazakistan naye akimshinda Victoria Arazenka wa kule Belarus. Nam ni kushukuru sana uh, bingwa Victor Abuso, shukran na nikutakie Ijumaa Kuu njema, asante sana pia kutakie Ramadhan Karimu, asante, asante. Mm -hmm. Radio France Internationale. Nam tayari mdogo wangu hapa Benson Wakoli, namkaribisha hapa kutujuza na ujiri wa magazetini. Lakini kwanza kabla ya hapo, ijumaa kuu njema, ni kushukuru sana Ali Bilali. Jumaa hii kuu njema inakuja na maneno mapya mazuri hapa RFI Kiswahili. Bila shaka, tuangazie basi uchaguzi wa magazeti. Tuanze na gazeti la Le Monde, limechapisha taarifa na kwamba taarifa kuhusiana na kwamba wataalam kule Paris, Ufaransa, wanaangazia ah, baada ah, ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kushuhudia kiwango cha juu. Kituo cha joto, nini kinastahili kufanyika ili kurejesha uh, vyanzo ambavyo vinasababisha joto kupanda duniani. Hapa barani Afrika tukarejea kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Gazeti ni ama magazeti mengi tu akicholetea press na mitandao pia kama redio Kapi imechapisha taarifa kuhusiana na ka, katibu wa kudumu katika umoja wa mataifa wa Uingereza kusema kwamba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo yafaa kuweka mikakati kulinda raia wakati huu ma, ma, ma, walinda usalama. Wa MONUSCO wakijitayarisha kuondoka pale Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Sudan Tribune limechapisha taarifa kuhusiana na wanajeshi wa serikali kutekeleza mashambulizi yaliyolenga msafara wa wapiganaji wa RSF katika eneo la Hamrata uh, koko kule kaskazini mwa mji wa Kordafane. Mbali na taarifa hiyo kutoka nchini Sudan na magazeti hilo kutoka Sudan, Sudan Tribune nchini Uganda, gazeti Daily Monitor limechapisha taarifa kwamba serikali ya Uganda ina mpango wa kupunguza bajeti ya bunge kwa asilimia hamsini, hili likiibua hisia sana kutoka kwa wadau kama vile wabunge katika taifa hilo la Uganda. Naam, ni kweli kabisa kuna taarifa kwamba mataifa mengi hapa barani Afrika, Mm-hmm. Wabunge huwa hawalipi kodi. Ay, inasikitisha sana kuona kwamba wabunge <laughs> wanakosa kulipa kodi wakati. Alafu wanapokea mkwanja mrefu na, lakini kodi hawatoi na mama mboga na boda boda wanalipa kodi wanalipa inasikitisha kodi sana, sana, sana kwa kweli. Kule nchini Tanzania gazeti ni Nipashe limeandika taarifa ulaji ovyo, mkaguzi mkuu wa hesabu za umma Tanzania, nasema safari hewa zaondoka na bilioni moja nukta tatu pesa za Tanzania, nasema kwamba maafisa wengi wa serikali kule Tanzania wanaandikisha taarifa kwamba wanasafiri mwisho wa siku, hali bilali hawasafiri. Gazeti la Mwananchi pia limechapisha taarifa kama hiyo hiyo kwamba mashirika bado ni paswa kichwa, serikali inaekeza pesa lakini haioni chochote ambacho kinaza matunda. Nimalizia na gazeti la Taifa Leo nchini Kenya kilio kuhusu mbolea ya goshi nchini Kenya, wakulima wali ali bilali. Nam, ni kushukuru sana kwa habari nyingine tena, nikutakie jumaa kuu njema, asante, shukran, na nimkaribishe Victor Muturi na makala Muziki Jumaa. <muchilio> ni ijumaa iliyojo, msikilizaji wa RFI mahali popote ulipo, ni furaha yangu tena kukutana hewani kwenye kipindi murwa cha Muziki Jumaa ambapo utapata fursa kusikiliza wimbo upendao naodhaa wako kwenye kipindi hiki cha leo, si mwingine bali ni mimi Victor Muturi. Kuanzisha safari ya kipindi hiki ni wimbo na shangaa wake mwanamuziki asli. kupenda kwangu sio kawaida, Nasha, unanipa furaha na sauti shida, Nasha. Kibao cha Aslay ndicho kinaondoka hapo chini kwa chini. Hebu sasa tupate wimbo taratibu. Wimbo usiokuwa na kasi, visa ni wimbo wake Fregola. Kitoko nayo. na, paya, Dr. Ben Flamanoir oh. Na kwa kuangazia chaguo lako msikilizaji, jambo RFI, ni mimi Amini Basima kutoka Katogota, DRC. Naomba kibao chake D1 sitaki tatizo na penzi. Asante sana RFI Tunaendelea kuburudika na kipindi hiki cha muziki Ijumaa, na sasa tupate agizo lako kupitia laini yetu ya simu. E, kutoka Burundi mkoa wa Muinga ni Faraja Amani, mtoto wa Kendela. Muziki Ijumaa, nilikuwa nataka mniburudishie muziki wa madiri sistemu unaitiwa oisin, mburudishe mke wangu akiwa hapa Muinga. Asante sana, nitoka jina la Bolozi Feza Nam shukran sana Victor Muturi kwa makala hayo, muziki Ijumaa. Shukrani za dhati kwako msikilizaji ambayo umekuwa ukitufuata mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, lakini pia YouTube, na nikukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo asubuhi ya leo ni pamoja na serikali ya DRC imeanza kupunguza mrundikano wa wafungwa katika jela kuu la Makala jijini Kinshasa, na tume ya uchaguzi nchini Afrika Kusini imemzuia rais wa zamani wa nchi hiyo Jacob Zuma kuwania kiti chochote kwenye uchaguzi wa Mei 29 na mahakama ya kimataifa ya haki inataka Israel kuhakikisha misaada inawafikia walengwa. namkibao hicho alliance cha Fally Ipupa kutoka kule DRC ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo yetu asubuhi ya leo. Shukran za dhati kwako Zuberi, ambaye unatupata ukiwa RTGA 88.0 FM kule Kalemie, bila y kukusahau wewe, unaitwa Tresor ukiwa kule Bujumbura Burundi, unatoa pongezi sana kwa matangazo ya leo. Lakini pia shukrani za dhati kwa wasikilizaji wote kutoka kila kona ya dunia ambao wanatusikiliza asubuhi hii, ni niwatakie Ijumaa kuu njema, lakini kwa Waislamu niwatakie Ijumaa mubaraka na saumul maqbul.